ตอบ
Tawanjang

เข้าร่วม: 21 ธันวา 2011
ตอบ: 240

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 734
ให้คำขอบคุณ: 402

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 17 เมษา 2014 11:27 - ES 2.0 เสียงดัง วืดๆๆ ด้านคนขับ.... เวลาขับ และ กดคันร่ง ( แก้ไขแล้วครับ )
หลังจากชนน้องหมา
ได้เปลียนกันชนหน้ามือสอง ไฟตัดหมอก

และได้เปลียน ยางรองแท่นเครื่องของเทียบ , น้ำมันเครื่อง ,กรองน้ำมัน ,หัวเทียน

อาการเวลาขับแล้วกดคันเร่ง ได้ยินวืดๆๆ หอน ตอนขับ แต่ตอนจอด ไม่ได้ยินวืดๆๆ ถึงจะกดคันเร่งแล้ว

คำถามคับ

1.เพื่อนในคลับส่วนใหญ่ บอกเป็นที่ ปํ้มพวงมาลัยเพาเวอ แต่ ES 2.0 มีปั้มพวงมาลัยเพาเวอไหม
2.ตอนเปลียนยางรองแท่นเครื่อง ช่างใช้แม่แรงยกตัวเครื่องขึ้น แล้วเปลียนยางรองแท่นเครื่อง เค้าทำถูกวิธีไหม ถ้าไม่ถูก แล้วทำให้เกิด วืดๆๆ หรือป่าวครับ
3.เปลียนยางรองแท่นเครือง ตัวไฮดริก แล้วต้องตั้งสายพานใหม่ด้วยไหม
4.เสียงดังเพราะ ใช้ยางรองแท่นเครือง ตัวไฮดริก ของเทียบเท่า ( แต่เท่าที่อ่านในคลับ ไม่มีอาการแบบนี้นะครับ กลัวไปทำให้ร้านขาย ของเค้าเสียหาย ครับ อภัยไว้ก่อนนะครับ )

เปลียนกันชน
เปลียนกันชน
ยางรองแท่นเครื่อง ของเทียบเท่า
ยางรองแท่นเครื่อง ของเทียบเท่า

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 21 เมษา 2014 08:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
jiaxuan

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 125

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 85
ให้คำขอบคุณ: 2

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 17 เมษา 2014 22:52 - ES 2.0 เสียงดัง วืดๆๆ ด้านคนขับ.... เวลาขับ และ กดคันร่ง ( แก้ไขแล้วครับ )
1.เพื่อนในคลับส่วนใหญ่ บอกเป็นที่ ปํ้มพวงมาลัยเพาเวอ แต่ ES 2.0 มีปั้มพวงมาลัยเพาเวอไหม 

2.0 เป็นแรคไฟฟ้าครับ ไม่มีปั้มpower

2.ตอนเปลียนยางรองแท่นเครื่อง ช่างใช้แม่แรงยกตัวเครื่องขึ้น แล้วเปลียนยางรองแท่นเครื่อง เค้าทำถูกวิธีไหม ถ้าไม่ถูก แล้วทำให้เกิด วืดๆๆ หรือป่าวครับ 

เปลี่ยนยางรองส่วนมากเค้าจะใช้แม่แรงคํ้าจากใต้เครื่อง เพราะไม่มีที่ยกเครื่องครับ ของผมก็เปลี่ยนแบบนี้ก็ปกติดีนะครับ

3.เปลียนยางรองแท่นเครือง ตัวไฮดริก แล้วต้องตั้งสายพานใหม่ด้วยไหม 

แท่นเครื่องไม่เกี่ยวกับสายพานครับ สายพานแอร์2.0 มันมีตัวตั้งความตึงของมันเองกดอยู่แล้ว

4.เสียงดังเพราะ ใช้ยางรองแท่นเครือง ตัวไฮดริก ของเทียบเท่า ( แต่เท่าที่อ่านในคลับ ไม่มีอาการแบบนี้นะครับ กลัวไปทำให้ร้านขาย ของเค้าเสียหาย ครับ อภัยไว้ก่อนนะครับ ) 

ส่วนเสียงไม่รู้ว่าดังยังไงจากตรงไหน แต่ถ้าติดแก๊สลองดูหม้อต้มด้วยก้ดีครับ มันหอนได้เหมือนกัน

ยังไงลองหาจุดที่เสียงดังออกมาดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Tawanjang  Basultraes  karnmotocross01 
Tawanjang

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 18 เมษา 2014 08:20 - ES 2.0 เสียงดัง วืดๆๆ ด้านคนขับ.... เวลาขับ และ กดคันร่ง ( แก้ไขแล้วครับ )
ขอบคุณครับเด่วลองไปหาช่างดูอีกที
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
jaroenp

ชื่อเล่น: ป๋อ

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2010
ตอบ: 376

ได้รับคำขอบคุณ: 272
ให้คำขอบคุณ: 39

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 20 เมษา 2014 17:02 - ES 2.0 เสียงดัง วืดๆๆ ด้านคนขับ.... เวลาขับ และ กดคันร่ง ( แก้ไขแล้วครับ )
ฝากไว้นิดครับ
ของผมเคยได้ยิน วื้ดๆ เวลาเหยียบคันเร่งบางจังหวะ
แต่มักได้ยินเสมอ เสียงจะซ้อนมากับเสียงรอบเครื่องเวลาเหยียบ
คันเร่ง นั่นคือ เสียงปั้มน้ำ เมื่อถอดมาพบว่าสนิมกินเยอะมากเมื่อลองหมุนด้วยมือพบว่ามีอาการสะท้านนิดๆ เพราะใช้มา8-9ปี ล่ะครับ เมื่อเปลี่ยน เสียงเงียบแน่นขึ้น ครับ

ส่วนยางรองแท่นเครื่อง(หิ้วเกียร์)ฝั่งคนขับ ลองไฟส่องดู หรือมือลูบๆ ดูถ้ารั่ว จะมีน้ำมันไหลซึมออกมา เพราะเสื่อมสภาพหรือใช้งานหนักมา

ปล. ผมเปลี่ยนตอนเช็ค 2แสนโล พร้อมรายการอื่นด้วย
ตามระยะเลย
โชคดีครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Tawanjang  karnmotocross01 
Tawanjang

จันทร์, 21 เมษา 2014 09:13 - ES 2.0 เสียงดัง วืดๆๆ ด้านคนขับ.... เวลาขับ และ กดคันร่ง ( แก้ไขแล้วครับ )
แก้ไขแล้ว.... กลับไปหาช่างอำนาจ อู่ระยองทับมาโช็คอัพ...

ตามที่พีๆๆๆ บอก ES 2.0 ไม่ปั้มเพาเวอร์ ตัดข้อนี้ไป...

ไปหาช่างวันศุกร์ เย็นมากแล้วอู่ปิดแล้วแต่ ช่างใจดีครับ ดูให้
ช่างบอก ยางรองแท่นเครื่องตัวใหม่มันทรุดมาก เลยจัดรอง แหวนให้ใช่ดู... ไม่คิดตังอีก เกรงใจมากครับ
ผลคือ ไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิม แต่เสียงแข็งๆๆขึ้น

กลับไปหาช่างวันเสาร์ เย็นมากเหมือนเดิม เพราะ ผมทำงานกลับเย็น แล้วอู่ปิดแล้วแต่ ช่างใจดีครับ ดูให้... อิอิ
เอายางรองแท่นเครื่องตัวเก่าของแท้ที่ถอดออก วันก่อน มาให้ช่างใส่คืน แทนยางรองแท่นเครื่องของเทียบ

ผลคือ เสียงหายแล้ว เลยขอให้ช่างคิดเงิน ตอนแรกแกไม่เอา บอกแกว่าแกล้งใจ ช่าง บอก 100 พอ..

เปลียนกลับใช้อันเดิม
เปลียนกลับใช้อันเดิม
ทีมงาน ระยอง ลองใช้บริการดูครับ
ทีมงาน ระยอง ลองใช้บริการดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: toptwo  karnmotocross01 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.