ตอบ
jjcivic

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2009
ตอบ: 432

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 699
ให้คำขอบคุณ: 259

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 30 มกรา 2014 16:21 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
จะถามเรื่องการออกแบบบ่อหน่อยคับว่าบ่อทรงไหนดี บ่อกรองเป็นอย่างไรบ้าง
jjcivic

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2009
ตอบ: 432

ได้รับคำขอบคุณ: 699
ให้คำขอบคุณ: 259

จันทร์, 3 กุมภา 2014 07:55 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
ไม่มีใครเลี้ยงเลยหรอคับ ไม่น่าเชื่อ

blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

จันทร์, 3 กุมภา 2014 09:22 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
jjcivic พิมพ์ว่า:
ไม่มีใครเลี้ยงเลยหรอคับ ไม่น่าเชื่อ

ผมไมาได่เลี่ยงแต่คลุกคลีอยู่กับปลาสวยงามคร้าบ  

บ่อเอาตามงบเลยครับ  ถ้าเลี้ยงแบบไม่ซีเรียส  ปลาไทยเกรดกลางๆๆ   แค่บ่อกรองแบบทั่วไป 4 ช่องก็เพียงพอแล้ว
แต่ถ้าเลี้ยงแบบปลาญี่ปุ่นก้จ้างเค้ามาดูแลระบบดีกว่า 

ถ้าจะซื้อปลาคร้าพ  สวยๆๆราคาไม่แพง  แนะนำมาที่ราชบุรีคร้าบ  ผมแนะนำให้ได้ครับเพื่อนผมทำส่งสวนอยู่

ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16 
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

ปี: 2003
พุธ, 5 กุมภา 2014 10:33 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
aqua.c1ub.net ครับ ผมก็อยู่เว็บนี้ ^ ^
THEE_CH

เข้าร่วม: 01 เมษา 2013
ตอบ: 99

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 49
ให้คำขอบคุณ: 7
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 08:01 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
ผมเลี้ยงอยู่บ่อหน้าบ้านบ่อปูนลึกเมตรครึ่ง ขนาด 1.5x2.5   ใส่น้ำครึ่งเดียว ใช้กรองแบบถัง ดีสุด ลงปลาขนาด 10 - 15 นิ้ว 8 ตัว รู้สึกแน่นไปเพราะปลาลอยหัวเลยต้องให้อ๊อก 24 ชม.คู่กัน
เวลาไฟดับเกิน 10 นาที ปลาลอยหัวเเล้ว ต้องหาอ๊อกถ่าน ถ้าไม่มี เปิดสายยางสูงๆไว้ให้น้ำไหลลงบ่อตลอด ไฟดับกลางคืนไม่มาดู เช้ามา ตายยกบ่อ
และต้องล้างบ่อล้างกรองบ่อยๆ อย่างน้องอาทิตย์ละครั้ง ครับ
THEE_CH

เข้าร่วม: 01 เมษา 2013
ตอบ: 99

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 49
ให้คำขอบคุณ: 7
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 08:03 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
THEE_CH พิมพ์ว่า:
ผมเลี้ยงอยู่บ่อหน้าบ้านบ่อปูนลึกเมตรครึ่ง ขนาด 1.5x2.5   ใส่น้ำครึ่งเดียว ใช้กรองแบบถัง ดีสุด ลงปลาขนาด 10 - 15 นิ้ว 8 ตัว รู้สึกแน่นไปเพราะปลาลอยหัวเลยต้องให้อ๊อก 24 ชม.คู่กัน
เวลาไฟดับเกิน 10 นาที ปลาลอยหัวเเล้ว ต้องหาอ๊อกถ่าน ถ้าไม่มี เปิดสายยางสูงๆไว้ให้น้ำไหลลงบ่อตลอด ไฟดับกลางคืนไม่มาดู เช้ามา ตายยกบ่อ
และต้องล้างบ่อล้างกรองบ่อยๆ อย่างน้องอาทิตย์ละครั้ง ครับ

บอกเคล็ดลับอีกอย่าง อยากให้ปลาสีสวย สีเข้ม ให้กินอาหารเม็ดสำหรับเลี้ยงนกขุนทอง เม็ดเล็กๆ ครับ
Blackhole

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 01 มีนา 2013
ตอบ: 351

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 642
ให้คำขอบคุณ: 670

ปี: 2005
ศุกร์, 7 กุมภา 2014 09:14 - ขอนอกเรื่องหน่อยคับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟบ้าง
ต้องการบ่อใหญ่แค่ไหน
เท่าที่เคยทำก็มีสองแบบนะ
1. บ่อผ้ายาง....งบไม่สูง จัดรูปทรงได้ตามใจชอบ...เบื่อก็รื้อทิ้ง ข้อเสียคือผ้ายางมีหมดอายุ อาจทำให้น้ำซึมได้ถ้าใช้ไปนาน ๆ ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนผ้าใหม่
2. บ่อซีเมนต์...ต้องใช้งบเยอะหน่อย ต้องวางแผน ออกแบบดีดี เพราะทำแล้วจะแก้ไขยาก (เหมือนสร้างบ้านแหละ) มีเทคาน อาจต้องลงเข็มกันทรุดแล้วแต่พื้นที่ ขั้นตอนยุ่งยากและใช้เวลา (ถ้าทำเองได้ จะเซฟเงินได้เยอะ ถ้ามีทักษะก่อสร้าง) 
*****บ่อกรอง มีหลายรูปแบบมาก .. ถังสำเร็จพร้อมวัสดุกรองมีขายทั่วไป (สนามหลวง 2) ... ถังทำเองใช้ถังสีหรือถังอะไรอะไรก็ได้มาใส่วัสดุกรอง เจาะรูน้ำเข้าออก ... บ่อกรองซีเมนต์ จะแบ่งช่องยังงัยก็แล้วแต่ ขอให้กรองได้ หรือว่าจะแบ่งตามมาตรฐาน 4 ช่องเพื่อใส่วัสดุกรองแต่ละประเภทก็แล้วแต่
...ควรศึกษาให้ดีก่อนเลี้ยง เพราะตอนเลี้ยงต้องมีปัญหาเรื่องน้ำเขียว ปลาเป็นโรค ไฟดับ ปั๊มเสีย ปลาซึม ปลาลอย ฯลฯ
โชคดีครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.