ตอบ
Saksri

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 25 มกรา 2014 17:08 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
สืบเนื่องจากไปตั้งวาล์วมา แล้วเกิดอาการเสียงดัง
เหมือนวาล์วมันเขกอยู่ แบบว่าดังแก๊กๆ เลยถามช่าง
ซึ่งช่างก็บอกว่าตั้งห่างไว้ให้ ใช้ไปสักพักก็จะปกติ
แต่พอใช้จริงได้ประมาณสักเกือบ 2 เดือน มันเริ่มดัง
ขึ้นตามแรงที่เหยียบคันเร่งและกินน้ำมันเครื่องเปลืองมาก
เลยเข้าไปให้ช่างดูอีกครั้ง ช่างก็ตั้งให้ใหม่แต่ก็ไม่หาย
จึงสันนิฐานว่าน่าจะเป็นร่องแคมสึก ต้องเปลี่ยนท่อนบน
เลยทนใช้ให้พังเลยค่อยทำดีกว่า แต่มาวันนึงรถเกิดอาการ
สะดุด เหมือนสูบเดินไม่ครบ เลยจัดการถอดหัวเทียนออกมา
ตรวจเช็ค แต่เอ๊ะสูบ 2 จากซ้ายทำไมขันออกยากจัง
เกลียวหวานหรือไงเนี่ย แต่พอถอดออกมาได้เท่านั้นแหล่ะ
โอ้ แม่เจ้า เขี้ยวหัวเทียนหักซะงั้น มันหักได้ไงหว่า ??
เลยจัดการเอาหัวเทียนมาเปลี่ยน พอติดเครื่องเท่านั้นแหล่ะ
อาการดังแก๊กๆหายสนิทเลย ไอ้เราก็ งง เฮ้ยมันเกี่ยวกันด้วย
หรอเนี่ย แต่ที่กังวลมากสุดตอนนี้คือ เขี้ยวที่หักมันอยู่ไหนหว่า
หรือว่ามันละลายติดอยู่กับเกลียวหัวเทียน
ยังไงเพื่อนๆ ถ้าว่างๆก็ลองถอดหัวเทียนออกมาตรวจเช็คกัน
บ้างนะ บอกตามตรงเพิ่งเคยเจอครั้งนี้นี่แหล่ะ o_O"

ตัวที่ 2 นับจากซ้าย
ตัวที่ 2 นับจากซ้าย
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  raphael1984  wit2524  karnmotocross01  phasit  Ekk_bangyai  black_civic_es  anglo 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 25 มกรา 2014 17:48 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
เปลี่ยนเป็นหัวเทียนเข็มครับ NGKหัวละร้อยกว่าบาท รถผมใช็แก๊สใช้ดีมากเลย ปัญหานี้เมื่อก่อนผมก็เป็นตอนใช้หัวเทียนศูนย์ เครื่องเดินสะดุด บางที เหมือนเครื่องเดินไปครบสูบ(ตอนนั้นคิดว่าเป็นที่คอล์ยจุดระเบิด เปลี่ยแล้วก็เป็นอีก) รถใช้แก๊สหรือเคิมน้ำมันแก๊สโซฮอล จะกินหัวเทียนมากกว่า รถใช้น้ำมันธรรมดาแบบเก่า(อันนี้เกิดกับรถผมนะ)หัวเทียนหมั่นตรวจเช็คทุกหมืนกิโลก็ดีครับ รถใช้เชื้อเพลิงแบบใหม่สมัยนี้ ความร้อนที่เครื่องจะสูงกว่าแบบเดิม
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  karnmotocross01 
aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

ปี: 2002
เสาร์, 25 มกรา 2014 18:03 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
เก็บข้อมูล 
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  koobe 
Saksri

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 25 มกรา 2014 19:09 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
koobe พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนเป็นหัวเทียนเข็มครับ NGKหัวละร้อยกว่าบาท รถผมใช็แก๊สใช้ดีมากเลย ปัญหานี้เมื่อก่อนผมก็เป็นตอนใช้หัวเทียนศูนย์ เครื่องเดินสะดุด บางที เหมือนเครื่องเดินไปครบสูบ(ตอนนั้นคิดว่าเป็นที่คอล์ยจุดระเบิด เปลี่ยแล้วก็เป็นอีก) รถใช้แก๊สหรือเคิมน้ำมันแก๊สโซฮอล จะกินหัวเทียนมากกว่า รถใช้น้ำมันธรรมดาแบบเก่า(อันนี้เกิดกับรถผมนะ)หัวเทียนหมั่นตรวจเช็คทุกหมืนกิโลก็ดีครับ รถใช้เชื้อเพลิงแบบใหม่สมัยนี้ ความร้อนที่เครื่องจะสูงกว่าแบบเดิม

ที่ใช้อยู่ก็อิเรเดียมครับ ผมจัด E85 น่ะ

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  koobe 
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 25 มกรา 2014 19:36 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe 
okuma

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2010
ตอบ: 1962

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1131
ให้คำขอบคุณ: 5404

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 25 มกรา 2014 19:40 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
koobe พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ ผมก็ปัญหาเยอะ พอเปลี่ยนหัวเทียนเข็ม ดีขึ้นทันที ครับ แต่ก็ต้องดีพร้อมๆกันหลายๆอย่างด้วย
phasit

เข้าร่วม: 22 กุมภา 2013
ตอบ: 1522

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1144
ให้คำขอบคุณ: 2814

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 25 มกรา 2014 19:52 - ฝากเตือน เรื่องหัวเทียน ลองถอดมาเช็คบ้างก็ดีนะ...
ได้ข้อมูลอีกแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.