ตอบ
anglo

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1475

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 621

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 22:49 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า

ไฟหน้ารถขาดครับ เดิมใช้ของ Philips CrystlVision 60/55W ครับ

ขาดข้างซ้ายไฟต่ำ 

คำถาม คือ ผมควรซื้อยี่ห้อไหน รุ่นใด ที่สว่างกว่านี้ หรือน้อยที่สุดก็ประมาณนี้ครับ 

ข้อจำกัด 
1.ระบบเดิมๆ ครับ ไม่ได้ติด Xenon
2.ถ้าเป็นไปได้ อยากได้สว่างกว่าเดิม แต่ให้ความร้อนเท่าเดิม หรือน้อยกว่ายิ่งดี
3.ไม่อยากติด Relay เพิ่มครับ เพราะถ้าคิดจะติด คงติด Xenon ไปเลย

รบกวนจริงๆ ครับ ตอนนี้จำใจต้องไปพึ่งหลอดเดิม ซึ่งมองแทบไม่เห็น เหตุเพราะกระจกบานหน้าติดฟีล์มกากๆ มืดๆ 60 (ยังไม่มีเบี้ยไปเปลี่ยนฟีล์มดีๆ) 

es5991

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 390

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 157

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 23:03 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
ถ้าไม่เพิ่มวัตต์ แสงที่ได้ก็ไม่ต่างจากเดิมมากครับ อีกอย่างท่านติดฟิล์มค่อนข้างหนา อยากได้สว่างจริงๆก็คงต้องพึ่ง ซีน่อน ซัก4000 - 6000K ครับ แต่จะโดนว่าถึงบุพการี กรณีแสงฟุ้งนะครับ
anglo

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 23:14 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
es5991 พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่เพิ่มวัตต์ แสงที่ได้ก็ไม่ต่างจากเดิมมากครับ อีกอย่างท่านติดฟิล์มค่อนข้างหนา อยากได้สว่างจริงๆก็คงต้องพึ่ง ซีน่อน ซัก4000 - 6000K ครับ แต่จะโดนว่าถึงบุพการี กรณีแสงฟุ้งนะครับ

ขอบคุณครับ

รุ่นเดิมที่ใช้ Philips CrystlVision 60/55W เพียงพอสำหรับผมครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้ มียี่ห้อ-รุ่น ใด ณ ปัจจุบันนี้ ที่ดีกว่า หรือเทียบเท่า ก็จะดีมากเลยครับ 

ตอนแรกจะไปซื้อแบบตาสีตาสาแล้ว แต่กลัวจะเสียเงินฟรี เพราะได้ของห่วย หรือไม่ถูกใจ เลยมาขอถามคนในครอบครัวเดียวกันก่อนดีกว่าครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: es5991 
es5991

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 390

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 157

จันทร์, 10 มิถุนา 2013 23:31 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
เรื่องยี่ห้อหลอดไส้ ผมไม่ได้ใช้มานานแล้วครับ(เปลี่ยนเป็นซีน่อนนานไปหน่อย) เลยไม่รู้จะให้คำตอบยัง รอพี่ๆ ที่รู้เรื่องหลอดนะครับ เท่าที่จำได้ (ก่อนจะเปลี่ยนแนว) ผมใช้ของ บอชครับ วัตต์เท่าเดิม อีกตัวก็ เปีย(PIA อ่านถูกไหมน้อ) ครับ
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 23:56 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
หากไม่ต้องการเปลี่ยนแปลงอะไรมาก  ก็เพิ่มค่าวัตต์ของหลอดไฟฮาโลเจ้น จากเดิมเป็น 90/100 watt  ก็จะสว่างมาก  ถามว่าแล้วมีผลอย่างไร  กับความร้อนที่เพิ่มขึ้น   การทนกระแสของสายไฟเดิม  และรวมถึงโคมไฟ   ก็อยากจะตอบว่ามีผลบ้างในการใช้ระยะยาว

ปกติแล้วหลอดไฟที่ใช้เดิมจะกินกระแสไฟต่ำประมาณ 4 อมป์  ไฟสูงประมาณ 5 แอมป์    หากเปลี่ยนมาใช้ 90/100 watt  ไฟต่ำประมาณ 7 แอมป์  ไฟสูง ก็ 8 แอมป์กว่าๆ     จะพบว่ากระแสไฟที่เพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ ไม่เกิน 4 แอมป์  ซึ่งสายไฟที่ใช้กับของเดิมพอรับได้  แต่ก็ไม่ดีนัก ในระยะการใช้งานระยะยาว   จะทำให้สายไฟแห้งกรอบเพราะมีการใช้กระแสไฟมากขึ้น  ทำให้เกิดตวามร้อนที่สายไฟ   สายไฟที่เล็กย่อมเกิดค่าความต้านทานการไหลของกระแสไฟ   เพราะกระแสไฟมีอีเลคตรอนเคลื่อนที่ไปตามผิวของเส้นลวดทอแดง  หากสายไฟเส้นเล็กทำให้การเคลื่อนที่ของกระแสไฟผ่านได้น้อย เท่ากับเกิดค่าความต้านทานขึ้นในสายไฟ  ทำให้เกิดความร้อน

กับผลที่เกิดอย่างที่สอง  ก็คือขั่วของหลอดไฟ  หากเป็นพลาสติคทนความร้อนไม่ดี  จะทำให้ขั่วของหลอดไปอาจจะร้อนและละลายได้เพราะหากเมื่อใดที่ขั่วเสียบขาหลอดไม่แน่นสนิท  จะทำให้เกิดการอาร์คของกระแสไฟที่ขั่ว  ทำให้เกิดความร้อนจนตัวเคสพลาสติคละลายหรือกรอบแห้ง  ส่งผลให้ขั่วเสียบมีตระกรันจากการอาร์คของกระแสไฟ  ทำให้กระแสไไหลผ่านได้น้อย  เป็นผลให้ไฟไม่ค่อนสว่าง

ทางที่ดีควรเปลี่ยนขั่วเสียบขาหลอดไฟเป็นแบบกระเบื้อง  จะแก้ไขเรื่องนี้ได้   สำหรับตัวโคมไฟ หากใช้งานระยะยาว  อาจจะทำให้ตัวสารเคลือบพวกโครเมี่ยมหรือสารประกอบที่ทำให้เกิดการรีเฟคของแสงไฟ  เกิดด้านไม่เป็นเงาสะท้อน  ทำให้เกิดลำแสงไฟไม่พุ่งสว่างเท่าท่ควร   เหล่านี้คือผลเสีย     แต่ถาหากแก้ไขจุดบกพร่องนี้ก็สามารถใช้งานได้ดีระดับบหนึ่ง

ในทางปฏบัติแล้ว  ก็มีผู้เปลี่ยนหลอดให้มีขนาดวัตต์ที่สูงตามที่กล่าวมา  ก็ยังสามารถใช้ได้เป็นปี  ขึ้นอยู่กับการใช้งานในตอนกลางคืน เช่นขับรถเดินทางไกล  ก็จะีผลเกิดขึ้นเร็ว  หากใช้แบบทั่วๆไป ไม่ค่อยได้ใช่ในเวลาค่ำคืนก็ใช้งานได้นานเหมือนกัน  ขึ้นอยู่กับโครงสร้างของโคมไฟที่ออกแบบมาด้วย  ก็ลองตัดสินใจดูครับ.....srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: satan1970  anglo 
anglo

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 11 มิถุนา 2013 01:38 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
srithanon พิมพ์ว่า:
หากไม่ต้องการเปลี่ยนแปลงอะไรมาก  ก็เพิ่มค่าวัตต์ของหลอดไฟฮาโลเจ้น จากเดิมเป็น 90/100 watt  ก็จะสว่างมาก  ถามว่าแล้วมีผลอย่างไร  กับความร้อนที่เพิ่มขึ้น   การทนกระแสของสายไฟเดิม  และรวมถึงโคมไฟ   ก็อยากจะตอบว่ามีผลบ้างในการใช้ระยะยาว

ปกติแล้วหลอดไฟที่ใช้เดิมจะกินกระแสไฟต่ำประมาณ 4 อมป์  ไฟสูงประมาณ 5 แอมป์    หากเปลี่ยนมาใช้ 90/100 watt  ไฟต่ำประมาณ 7 แอมป์  ไฟสูง ก็ 8 แอมป์กว่าๆ     จะพบว่ากระแสไฟที่เพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ ไม่เกิน 4 แอมป์  ซึ่งสายไฟที่ใช้กับของเดิมพอรับได้  แต่ก็ไม่ดีนัก ในระยะการใช้งานระยะยาว   จะทำให้สายไฟแห้งกรอบเพราะมีการใช้กระแสไฟมากขึ้น  ทำให้เกิดตวามร้อนที่สายไฟ   สายไฟที่เล็กย่อมเกิดค่าความต้านทานการไหลของกระแสไฟ   เพราะกระแสไฟมีอีเลคตรอนเคลื่อนที่ไปตามผิวของเส้นลวดทอแดง  หากสายไฟเส้นเล็กทำให้การเคลื่อนที่ของกระแสไฟผ่านได้น้อย เท่ากับเกิดค่าความต้านทานขึ้นในสายไฟ  ทำให้เกิดความร้อน

กับผลที่เกิดอย่างที่สอง  ก็คือขั่วของหลอดไฟ  หากเป็นพลาสติคทนความร้อนไม่ดี  จะทำให้ขั่วของหลอดไปอาจจะร้อนและละลายได้เพราะหากเมื่อใดที่ขั่วเสียบขาหลอดไม่แน่นสนิท  จะทำให้เกิดการอาร์คของกระแสไฟที่ขั่ว  ทำให้เกิดความร้อนจนตัวเคสพลาสติคละลายหรือกรอบแห้ง  ส่งผลให้ขั่วเสียบมีตระกรันจากการอาร์คของกระแสไฟ  ทำให้กระแสไไหลผ่านได้น้อย  เป็นผลให้ไฟไม่ค่อนสว่าง

ทางที่ดีควรเปลี่ยนขั่วเสียบขาหลอดไฟเป็นแบบกระเบื้อง  จะแก้ไขเรื่องนี้ได้   สำหรับตัวโคมไฟ หากใช้งานระยะยาว  อาจจะทำให้ตัวสารเคลือบพวกโครเมี่ยมหรือสารประกอบที่ทำให้เกิดการรีเฟคของแสงไฟ  เกิดด้านไม่เป็นเงาสะท้อน  ทำให้เกิดลำแสงไฟไม่พุ่งสว่างเท่าท่ควร   เหล่านี้คือผลเสีย     แต่ถาหากแก้ไขจุดบกพร่องนี้ก็สามารถใช้งานได้ดีระดับบหนึ่ง

ในทางปฏบัติแล้ว  ก็มีผู้เปลี่ยนหลอดให้มีขนาดวัตต์ที่สูงตามที่กล่าวมา  ก็ยังสามารถใช้ได้เป็นปี  ขึ้นอยู่กับการใช้งานในตอนกลางคืน เช่นขับรถเดินทางไกล  ก็จะีผลเกิดขึ้นเร็ว  หากใช้แบบทั่วๆไป ไม่ค่อยได้ใช่ในเวลาค่ำคืนก็ใช้งานได้นานเหมือนกัน  ขึ้นอยู่กับโครงสร้างของโคมไฟที่ออกแบบมาด้วย  ก็ลองตัดสินใจดูครับ.....srithanon

ขอบคุณมากครับ

อ่านแล้วชักอยากติด Xenon ขึ้นมาเลยทีเดียว

ว่าแต่ ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ได้ครับ สำหรับ Xenon

thammarong007

ชื่อเล่น: รงค์

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2012
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2672
ให้คำขอบคุณ: 3437

ปี: 2003
อังคาร, 11 มิถุนา 2013 04:41 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
Philips Xtreme Vision กินไฟเท่าหลอดติดรถ แต่สว่างกว่ามากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: time 
time

ชื่อเล่น: เก่ง

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2012
ตอบ: 226

ได้รับคำขอบคุณ: 149
ให้คำขอบคุณ: 141

อังคาร, 11 มิถุนา 2013 05:54 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
แบบว่าเอาจริงดิคับ

Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
อังคาร, 11 มิถุนา 2013 06:10 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
ลอง night breaker ดูครับ
civicIT

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 402

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 538
ให้คำขอบคุณ: 810

ปี: 2003
อังคาร, 11 มิถุนา 2013 11:25 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
ใช้ night breaker อยู่ก็โอดีครับสว่างกว่ามากมาย
anglo

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 11 มิถุนา 2013 13:06 - ต้องการความช่วยเหลือ...ชี้เป้า
thammarong007 พิมพ์ว่า:
Philips Xtreme Vision กินไฟเท่าหลอดติดรถ แต่สว่างกว่ามากครับ

อ่านในกระทู้ที่สั่งซื้อได้ ราคา Philiips X-tremeVision รุ่นนี้แรงอยู่น่ะครับ 
อ้างอิงจาก:
รุ่น X-tremeVision ให้ความสว่างมากขึ้น 100% และส่องได้ไกลขึ้นอีก 35 เมตร เมื่อเทียบกับหลอดมาตรฐาน 
ข้อมูลเพิ่มเติม ---> http://www.xv-morelight.com 
H4 ราคา 1,800.- 

พอหันไปดู Osram Night Breaker Plus Limited Edition ราคาต่างกันเท่าตัวเลย
อ้างอิงจาก:
Night Breaker Plus Limited Edition ให้ความสว่างมากขึ้น 90% ส่ิองสว่างได้ไกลสูงสุด 35 เมตร ให้แสงสีขาวขึ้น 20% 
แสงที่ออกมาจึงเป็นสีส้มเหลืองนวลๆ เมื่อเทียบกับหลอดมาตรฐาน 
H4 ราคา 900.-

ไม่ทราบมีใครใช้ Osram รุ่นนี้อยู่บ้างครับ อยากถามประสบการณ์ตรงหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.