ตอบ
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 14:16 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
จะไปจ่ายให้เม็งทำใม  ......  ไอพวก **/**- .........    ตามหลัก ต้องจับตาดูครอบครัวมันด้วยถึงจะดี ไม่งั้น น้องนุ่งเม็งอาจจะแค้น .... 

อีกแนวคิด ครับ  .......  ไปให้เงินมันเดี๋ยวเม็งก็คิดว่า กูตายแล้วครอบครัวได้ตัง   ยังกะ ทหารไทย .... เหอะ ๆๆ  

ไอเหลิม *-*/*-/-/* .........      

ขอระบายครับ  ...  ผมเป็น ทหาร ...........
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  merscie  es330 
sumateES01

ชื่อเล่น: เมทร

เข้าร่วม: 13 มกรา 2013
ตอบ: 381

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 450
ให้คำขอบคุณ: 326

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 14:22 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ผมว่าจิตวิทยา ใช้ไม่ได้กับ  3 จังหวัดภาคใต้ครับ เพราะพวกนั้นมันถูกปลูกผังมาตั้งแต่ยัง เด็กๆ ให้สังหารคนที่ไม่ใช่ ศาสนาเดียวกับมันครับ
ทุกคนที่ออกมาพูด ถามหน่อยเคยไปสัมผัสพื้นที่จริงหรือปล่าวครับ
และอีกอย่างรัฐบาล เคยถามประชาชนที่เค้าเสียภาษีทุกคนไหม ว่า  "เค้าอยากให้เอาเงินภาษีของเค้าไปจ่ายเรื่องแบบนี้ไหม"

อยากให้ลองคิดดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR 
hanaun

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2008
ตอบ: 1102

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 863
ให้คำขอบคุณ: 192

ศุกร์, 15 กุมภา 2013 14:25 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
มองกันให้กว้างๆเถอะคับ

อย่ามัวแต่ด่าเอามัน

ละเลงคีบอดด้วยความสะใจ

บางคนยังไม่ดูเนื้อหาข่าว จั่วหัวมาเห็นหน้าเหลิมแล้วรู้สึกไม่ชอบใจก็ด่าซะแล้ว
merscie

ชื่อเล่น: เปี๊ยก คับ

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2009
ตอบ: 2665

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2743
ให้คำขอบคุณ: 2209

ที่อยู่: Civic ES Origin's Inspiration Clan กรุงเทพ นนทบุรี ระยองฮิ นราธิวาส
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 15:23 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
es330 พิมพ์ว่า:
พณท่านเฉลิมตอนแรกก็พูดเหมือนจะเยียวยาพอโดนด่าก็แถไปให้ความช่วยเหลือกับญาติโจรอย่างอืนไม่เกี่ยวกับเงิน 7.5 ล้าน  ส่วนพวกคุณครู ทหาร ชาวบ้าน ไม่รวมทั้งชาวนาที่ไปสอนทำนาข้าวที่โดนยิงตาย  ไม่มีพูดถึงบอกเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นทุกวัน

นี่แหละความยุติธรรมของผู้บริหารประเทศนี้  ทีวี วิทยุ อินเตอร์เน็ต ก็มีอยากให้ประชาชนดูและคิด  ไตร่ ตรองให้ดี  ไม่งั้นประเทศนี้ก็อยู่ยาก
โยนเงินมาให้ก้อนนึง ก็ดีใจกันทั้งหมู่บ้าน  ไม่เอา ไม่ไหว

ได้รับคำขอบคุณจาก: es330 
merscie

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ที่อยู่: Civic ES Origin's Inspiration Clan กรุงเทพ นนทบุรี ระยองฮิ นราธิวาส
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 15:24 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
LnwwasaD พิมพ์ว่า:
จะไปจ่ายให้เม็งทำใม  ......  ไอพวก **/**- .........    ตามหลัก ต้องจับตาดูครอบครัวมันด้วยถึงจะดี ไม่งั้น น้องนุ่งเม็งอาจจะแค้น .... 

อีกแนวคิด ครับ  .......  ไปให้เงินมันเดี๋ยวเม็งก็คิดว่า กูตายแล้วครอบครัวได้ตัง   ยังกะ ทหารไทย .... เหอะ ๆๆ  

ไอเหลิม *-*/*-/-/* .........      

ขอระบายครับ  ...  ผมเป็น ทหาร ...........

จิงที่สุด บ้าไปแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: LnwwasaD  es330 
merscie

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 15 กุมภา 2013 15:40 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
พูดแบบไม่อ้อมค้อมนะคับ ต้องขออภัยด้วยนะ
ผมในฐานะคนพื้นที่นะคับ ตรุษจีนก็เพิ่งกลับไปใต้ ถ้ายังจำข่าว 2 ผัวเมียที่โดนยิงกราดหลังกลับมาจากตลาดก่อนตรุษจีนซัก อาทิตย์นึงได้มั๊ย นั่นเป็นน้าเพื่อนผมที่สนิทกันมาก เค้ามีลูกสาวคนเดียวเรียนอยู่มหาลัย บ้านอยู่ห่างกันแค่ 500 เมตร ตอนนี้ครอบครัวแตกหมดแล้ว ถ้ามันเกิดกับครอบครัวผม อย่าว่าแต่เรื่องเยียวยาเลยคับ ถ้ารู้ว่ามันเป็นใคร ผมจะไปฆ่าล้างโคตรพวกมันคืนเหมือนกัน ผมไม่เชื่อว่าคนในครอบครัวจะไม่มีส่วนรู้เห็น คนในพื้นที่ด้วยกันรู้ๆกันอยู่ 

ภาพคนร้าย

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10200398805602536&set=a.3598693575808.2162040.1527579615&type=3&theater

ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  es330  tochi229  THAM 
mod_x

ชื่อเล่น: มด เอ๊กซ์

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 670

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 657
ให้คำขอบคุณ: 345

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 16:50 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ahingrace พิมพ์ว่า:
จ่ายให้มันทำไมว่ะ...ตามฆ่าล้างมันให้หมดแผ่นดินไม่ดีกว่าเร่อ..มันตายแค่นี้ยังน้อยกว่า
ชีวิตครูและคนที่ไม่รู้อีกเป็นร้อยกว่าแล้ว
ควายจริง ๆ
ฟังแล้วขึ้นอ่ะผมก็เป็นทหารมาก่อน

5555  สะใจ
merscie

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 15 กุมภา 2013 16:56 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ความในใจ นย......เหตุปะทะ 13 ก.พ.2556-โจมตีฐาน " เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ "

ตอนสามทุ่มยี่สิบ พวกมันคลานศอกเข้ามาข้างหลังฐาน มาส่องดูพวกเราก่อน เพื่อตรวจสอบว่า พวกผมรู้ตัวหรือเปล่า แต่พวกผมใจเย็น เพราะส่องกล้องดู มันมาแค่ ๘ คน ก็ปล่อย พวกผมรออย่างใจเย็น แต่ในใจก็คิดว่า เดี๋ยวมันมาแน่

แล้วราวๆตีหนึ่ง นิดๆ เสียงรถปิคอัพ มอเตอร์ไซค์ มา มันย่ามใจมาก กะจะปิดประตูตีแมวเลย เข้ามาทั้งด้านหน้าด้านหลัง....ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยเจอพวกมันแบบนี้ ตอนที่เห็นมันกระโดดลงจากรถ เชื่อมั้ย ในใจผมบอกกับตัวเองว่า เฮ้ย พวกมันมาจริงๆ พวกมันมีตัวตนจริงๆ มันเป็นคนไทย แต่มันคิดแค้นแบบนี้ แนวคิดแบบนี้ มันจริงโว้ย ขนผมลุกซู่เลย

ไม่ใช่กลัว แต่พวกผม พร้อมมานานหลายวัน พร้อมมาก ขนลุกเพราะเศร้าใจว่า ไอ้เงาดำๆที่มันถือปืนกำลังจะวิ่งเข้ามานั่น มันคนไทย แต่กลายเป็นโจรใต้ไปแล้ว ไม่มีใครอยากทำหรอกครับ แต่มันจำเป็น

เมื่อมันเปิดฉากเข้าโจมตี ยิงเข้าใส่ทุกทาง พวกผมทั้ง นย.และนสร.ก็เต็มที่ครับ เพราะตอนนั้น ก็ไม่รู้ว่า พวกเราจะต้องเจ็บตาย จะพลาดหรือเปล่า

เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ

พร้อมที่จะถูกมันเผาทั้งเป็นคาฐาน เพราะมันเตรียมอุปกรณ์วางเพลิงมา ถุงแก๊ส กะย่างสดพวกเราทั้งเป็น

แต่เพราะพวกผมวางแผน เตรียมตัวรับมาดี มั่นใจว่าเราดูแลฐานและอาวุธปืน ได้ มั่นใจว่า เราจะทำให้ชาวบ้านมั่นใจในทหารมากขึ้น เพราะในเมื่อเขาอุตส่าห์เสี่ยงตาย กระซิบข่าวพวกเราก่อน จนเตรียมตัวได้ เราก็ต้องดูแลพวกเขา

แม้ว่าจากนี้ การแก้แค้น จะรออยู่เบื้องหน้าก็ตาม เมื่ออยู่ที่นี่แล้ว พวกผม นย.ก็พร้อมครับ ชีวิตแลกชีวิต หากชีวิตพวกผมจะทำให้ ชายแดนใต้สงบ คนไทยุทธ มุสลิม ผู้บริสุทธิ์ ปลอดภัย พวกผมพร้อม

เพราะพวกผมเป็นนาวิกโยธิน พวกผมเป็นทหารเรือ ที่สำคัญ พวกผมเป็นทหารไทย ที่จะไม่ให้ใครมาดูหมื่นเกียรติศักดิ์ศรี และต้องรักษาฐาน รักษาแผ่นดินไทย ไม่ใช่ปล่อยให้พวกมันทำอะไรก็ได้ ทำให้ชาวบ้านอยู่ในความกลัว

ผมเสียใจที่ต้องทำ เสียใจที่พวกนั้นต้องตาย แต่ให้นึกถึงเวลาที่พวกมันทำกับทหารเรา ไม่ว่าจะทบ.หรือ นย.ที่ตายไป สิบคนแล้ว เมื่อเร็วๆนี้...นี่มันเข้ามาโจมตีฐานเราเอง ทั้งเครื่องแบบ ทั้งอาวุธครบมือ พวกผมไม่มีทางเลือกอื่นครับ...

ขอให้เข้าใจพวกผม เถิดครับ ขอแค่ความเข้าใจและกำลังใจ เท่านั้นจริงๆ ไม่อย่างนั้น ศพที่นอนตายหลังปะทะอาจเป็นพวกผม หรือวันใดวันหนึ่ง ก็อาจเป็นพวกผมอีก.... นาวิกโยธิน ๓๒

ข้อมูลโดย Wassana Nanuam
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330  yenjai  tochi229  AofStaR  csirinant  kloster  เค  THAM 
Kriss_es04

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1745

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1543
ให้คำขอบคุณ: 234

ที่อยู่: ดินแดง-แจ้งวัฒนะ-นนทบุรี-มหาชัย-พระราม2-กระทุ่มแบน-สามพราน
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 17:01 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ผมว่าการเยียวยาคงไม่ใช่เรื่องเงิน
น่าจะเป็นแบบอื่น เพื่อแสดงความเห็นใจเพราครอบครัว อยาจไม่รู้และไม่เห็นด้วยกับการกระทำของผู้เสียชีวิต
หากจ่ายเป็นเงิน งานงอกแน่ๆ ต่อไปเค้าคงให้ลูก ให้คนในครอบครัววิงไปเป็นโจรกันหมดเพื่อจะเอาเงินเยียวยาจากท่านนายก นะครับ
merscie

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 15 กุมภา 2013 17:16 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
Kriss_es04 พิมพ์ว่า:
ผมว่าการเยียวยาคงไม่ใช่เรื่องเงิน
น่าจะเป็นแบบอื่น เพื่อแสดงความเห็นใจเพราครอบครัว อยาจไม่รู้และไม่เห็นด้วยกับการกระทำของผู้เสียชีวิต
หากจ่ายเป็นเงิน งานงอกแน่ๆ ต่อไปเค้าคงให้ลูก ให้คนในครอบครัววิงไปเป็นโจรกันหมดเพื่อจะเอาเงินเยียวยาจากท่านนายก นะครับ

P.TER.357

เข้าร่วม: 06 มีนา 2010
ตอบ: 968

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 784
ให้คำขอบคุณ: 2902

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 21:29 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
เข้..
sorn_es02

ชื่อเล่น: สรณ์

เข้าร่วม: 12 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 245

ได้รับคำขอบคุณ: 137
ให้คำขอบคุณ: 562

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 21:38 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
rta050 พิมพ์ว่า:
ในฐานะที่เป็นทหารคนนึงฟังแล้วต้องบอกว่า ไอ้เหี้ยเอ้ย เมิงใช้หัวดอคิดเรอะไงวะ นั่นมันโจรนะเฟ้ย เมิงยังจะจ่ายตังให้มันอีก เมิงไปดูแลเบี้ยเลี้ยง เบี้ยเสี่ยงภัยทหารชั้นผู้น้อยไม่ดีกว่าเรอะ กว่าจะเบิกได้สักบาท สมัยก่อนญาติเป็นโจรไม่มีกล้าออกมารับหรอก สมัยนี้โจรใต้พวกญาติๆมันยังมีหน้ามาขอรับเงินอีก ถุย

โดยใจยางแรงพี่บ่าวเหอ
netgame02

ชื่อเล่น: ตอง

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 1689

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 878
ให้คำขอบคุณ: 601

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 22:53 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
เหอะ ทหารเหมือนไม่มีค่า
es330

เข้าร่วม: 10 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1890

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3172
ให้คำขอบคุณ: 6546

ปี: 2005
ศุกร์, 15 กุมภา 2013 23:28 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ฟังว่าเหตุจูงใจของหัวหน้ากลุ่มโจรโต้ที่โดนยิงตาย  เพราะความพอใจในภาครัฐ สมัยเหตุการณ์ตากใบ

จบข่าว
waymania

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2012
ตอบ: 441

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 961
ให้คำขอบคุณ: 775
เสาร์, 16 กุมภา 2013 10:34 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
ไม่มีคำบรรยายใดๆได้มากกว่า เจริญและประเทศไทย
csirinant

ชื่อเล่น: ยอด

เข้าร่วม: 27 มกรา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1574
ให้คำขอบคุณ: 3270

เสาร์, 16 กุมภา 2013 15:07 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
การเมือง ทำให้แตกแยก
การกระแทก ทำให้แตกใน
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2142
ให้คำขอบคุณ: 1465

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 16 กุมภา 2013 15:37 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
es-may พิมพ์ว่า:
MIGGERS พิมพ์ว่า:
ในมุมมองของเจ้าหน้าที่ ทำไมเค้าคิดแบบนั้น มันมีเหตุผลครับ

การที่ฝ่ายรัฐจะมอบเงินให้ครอบครัวกลุ่มติดอาวุธที่ก่อการในพื้นที่ก็เป็นวิธีทางจิตวิทยาวิธีหนึ่งที่
จะซื้อใจคนในพื้นว่ารัฐยังมองพวกเขาเป็นคนไทยอยู่
การชดเชยการสูญเสียในฝ่ายเจ้าหน้าที่รัฐหรือพลเรือนก็ต้องเป็นไปในทางเดียวกันด้วย

วิธีที่ฝ่ายรัฐทำอยู่แน่นอนว่าคงไม่ถูกใจหลายคนหรอกครับ
แต่มันเป็นวิธีการแสดงออกทางนโยบายของไทยต่อประชาคมโลกว่า เรามีจุดยืนในทางสันติและพร้อมจะรับฟังและแก้ปัญหาในพื้นที่โดยสันติวิธีเป็นหลัก ซึ่งนั่นสำคัญมากครับ

เคดิต คุณ AGG_th1 http://www.thaiarmedforce.com

และคงไม่ให้มากถึง 3 ล้าน - 7 ล้าน อย่างที่เป็นข่าวนะครับ  
http://www.thairath.co.th/content/region/326620

ผมเห็นด้วยนะ 

ครับ =_+1
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 22:51 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
zzz ความในใจนาวิกโยธิน / เหตุปะทะ 13 กพ. 2556 zzz

ความในใจ นาวิกโยธิน......เหตุปะทะ 13 ก.พ.2556-โจมตีฐาน " เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ "

ตอนสามทุ่มยี่สิบ พวกมันคลานศอกเข้ามาข้างหลังฐาน มาส่องดูพวกเราก่อน เพื่อตรวจสอบว่า พวกผมรู้ตัวหรือเปล่า แต่พวกผมใจเย็น เพราะส่องกล้องดู มันมาแค่ ๘ คน ก็ปล่อย พวกผมรออย่างใจเย็น แต่ในใจก็คิดว่า เดี๋ยวมันมาแน่

แล้วราวๆตีหนึ่ง นิดๆ เสียงรถปิคอัพ มอเตอร์ไซค์ มา มันย่ามใจมาก กะจะปิดประตูตีแมวเลย เข้ามาทั้งด้านหน้าด้านหลัง....ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยเจอพวกมันแบบนี้ ตอนที่เห็นมันกระโดดลงจากรถ เชื่อมั้ย ในใจผมบอกกับตัวเองว่า เฮ้ย พวกมันมาจริงๆ พวกมันมีตัวตนจริงๆ มันเป็นคนไทย แต่มันคิดแค้นแบบนี้ แนวคิดแบบนี้ มันจริงโว้ย ขนผมลุกซู่เลย

ไม่ใช่กลัว แต่พวกผม พร้อมมานานหลายวัน พร้อมมาก ขนลุกเพราะเศร้าใจว่า ไอ้เงาดำๆที่มันถือปืนกำลังจะวิ่งเข้ามานั่น มันคนไทย แต่กลายเป็นโจรใต้ไปแล้ว ไม่มีใครอยากทำหรอกครับ แต่มันจำเป็น

เมื่อมันเปิดฉากเข้าโจมตี ยิงเข้าใส่ทุกทาง พวกผมทั้ง นย.และนสร.ก็เต็มที่ครับ เพราะตอนนั้น ก็ไม่รู้ว่า พวกเราจะต้องเจ็บตาย จะพลาดหรือเปล่า

เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ

พร้อมที่จะถูกมันเผาทั้งเป็นคาฐาน เพราะมันเตรียมอุปกรณ์วางเพลิงมา ถุงแก๊ส กะย่างสดพวกเราทั้งเป็น

แต่เพราะพวกผมวางแผน เตรียมตัวรับมาดี มั่นใจว่าเราดูแลฐานและอาวุธปืน ได้ มั่นใจว่า เราจะทำให้ชาวบ้านมั่นใจในทหารมากขึ้น เพราะในเมื่อเขาอุตส่าห์เสี่ยงตาย กระซิบข่าวพวกเราก่อน จนเตรียมตัวได้ เราก็ต้องดูแลพวกเขา

แม้ว่าจากนี้ การแก้แค้น จะรออยู่เบื้องหน้าก็ตาม เมื่ออยู่ที่นี่แล้ว พวกผม นย.ก็พร้อมครับ ชีวิตแลกชีวิต หากชีวิตพวกผมจะทำให้ ชายแดนใต้สงบ คนไทยุทธ มุสลิม ผู้บริสุทธิ์ ปลอดภัย พวกผมพร้อม

เพราะพวกผมเป็นนาวิกโยธิน พวกผมเป็นทหารเรือ ที่สำคัญ พวกผมเป็นทหารไทย ที่จะไม่ให้ใครมาดูหมื่นเกียรติศักดิ์ศรี และต้องรักษาฐาน รักษาแผ่นดินไทย ไม่ใช่ปล่อยให้พวกมันทำอะไรก็ได้ ทำให้ชาวบ้านอยู่ในความกลัว

ผมเสียใจที่ต้องทำ เสียใจที่พวกนั้นต้องตาย แต่ให้นึกถึงเวลาที่พวกมันทำกับทหารเรา ไม่ว่าจะทบ.หรือ นย.ที่ตายไป สิบคนแล้ว เมื่อเร็วๆนี้...นี่มันเข้ามาโจมตีฐานเราเอง ทั้งเครื่องแบบ ทั้งอาวุธครบมือ พวกผมไม่มีทางเลือกอื่นครับ...

ขอให้เข้าใจพวกผม เถิดครับ ขอแค่ความเข้าใจและกำลังใจ เท่านั้นจริงๆ ไม่อย่างนั้น ศพที่นอนตายหลังปะทะอาจเป็นพวกผม หรือวันใดวันหนึ่ง ก็อาจเป็นพวกผมอีก.... นาวิกโยธิน ๓๒

ข้อมูลโดย Wassana Nanuam

narapeace เพจที่ไม่ใช่แค่ร่วมให้กำลังใจเจ้าหน้าที่และเพื่อนๆในพื้นที่ จชต แต่เราร่วมลงพื้นที่ไปพร้อมๆกันและมีส่วนร่วมจากแนวหลังสู่พื้นที่เพื่อแก้ปัญหาในพื้นที่ได้ กับแฟนเพจที่มีสาระ เพื่อเสริมสร้างความเข้าใจทาง www.facebook.com/narapeace แล้วกด like หรือ ถูกใจ ในแฟนเพจเพื่อติดตามกันนะ

//ทีมงาน http://www.facebook.com/KeidPenThharTayKPenThhar?ref=stream
ได้รับคำขอบคุณจาก: merscie 
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 18 กุมภา 2013 09:04 - ดีใจกับโจรใต้ด้วยครับเห้อ..T T
บอกได้คำเดียว เฮ้-มากๆ ที่มีประเทศไทยอยู่ได้ทุกวันนี้ไม่ใช่เพราะทหารหลอกเหรอ
ตอบ
หน้า 3 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.