ตอบ
sumateES01

ชื่อเล่น: เมทร

เข้าร่วม: 13 มกรา 2013
ตอบ: 381

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 450
ให้คำขอบคุณ: 326

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 16 มกรา 2013 08:46 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ไม่นานครับ พอดีได้ ตัว ES 01 ตัว MT มาใช้งานครับ และได้เข้ามาอ่าน กระทู้ของท่านๆ ทั้งหลาย เกี่ยวกับอาการประจำตัวของรุ่นนี้

ในส่วนของช่วงล่างผมไม่ค่อยกังวล เท่าไรครับ น่าจะวิ่งไปทำที่ พรเทพ คงจะจบเหมือนหลายท่านในนี้ครับ มีแต่ อาการของเครื่อง จำพวก sensor ของตัวเครื่องรุ่นนี้ว่ามันจะมีตัวไหนที่สำคัญ ต้องเปลี่ยน หรือการดูแลมันนะครับ(ที่ติดอยู่กับเครื่องนะครับ)
ตามความเสื่อม และอายุของมันครับ จึงจะรบกวนท่านๆที่มี ประสบการณ์ มาตอบให้ นิดนึงนะครับ เผื่อเป็นแนวทางไว้ซ่อมบำรุงต่อไปครับ เอาที่เสียบ่อยๆนะครับ และมีอาการของมันด้วยก็ยิ่งดีครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: sakpu 
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

พุธ, 16 มกรา 2013 09:29 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
อาการยอดฮิตก็น่าจะตัว TDC เซนเซอร์ คับ

อาการคือ เครื่องดับกลางอากาศ แล้วต้องรอให้เครื่องเย็นลงสักพัก ถึงจะสตาร์ทติด ก่อนดับ อาจจะมีไฟเอนจิ้นโชว์ แปปนึง

รอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมอีกทีคับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: sumateES01  pja  monza  jeang 
sumateES01

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 16 มกรา 2013 10:29 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
Chonchy พิมพ์ว่า:
อาการยอดฮิตก็น่าจะตัว TDC เซนเซอร์ คับ

อาการคือ เครื่องดับกลางอากาศ แล้วต้องรอให้เครื่องเย็นลงสักพัก ถึงจะสตาร์ทติด ก่อนดับ อาจจะมีไฟเอนจิ้นโชว์ แปปนึง

รอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมอีกทีคับ...

ขอบคุณครับ แล้วไอ้ตัวนี้มันอยู่ตรงส่วนไหนของเครื่องครับ
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

พุธ, 16 มกรา 2013 10:32 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
sumateES01 พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ แล้วไอ้ตัวนี้มันอยู่ตรงส่วนไหนของเครื่องครับ

ใกล้ๆกับ สายพานไทม์มิ่ง คับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: sumateES01  Nine_Eleven 
sumateES01

พุธ, 16 มกรา 2013 12:30 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ

ขอบคุณครับท่าน
hotline172

ชื่อเล่น: เอ๊าะ

เข้าร่วม: 14 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 679

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 536
ให้คำขอบคุณ: 1178

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 16 มกรา 2013 13:55 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
เก็บความรู้ด้วยคนครับ
si_ton

ชื่อเล่น: ต้น

เข้าร่วม: 04 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 294

ได้รับคำขอบคุณ: 272
ให้คำขอบคุณ: 203

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 16 มกรา 2013 13:59 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ

+1 รีบจัดเลยครับ เดี่ยวเสียค่ารถลากแพงกว่าค่า sensor
ได้รับคำขอบคุณจาก: sumateES01 
sakpu

ชื่อเล่น: ต๋อง

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2012
ตอบ: 155

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 258
ให้คำขอบคุณ: 165

ปี: 2002
พุธ, 16 มกรา 2013 14:11 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ไม่นานครับ พอดีได้ ตัว ES 01 ตัว MT มาใช้งานครับ และได้เข้ามาอ่าน กระทู้ของท่านๆ ทั้งหลาย เกี่ยวกับอาการประจำตัวของรุ่นนี้

ในส่วนของช่วงล่างผมไม่ค่อยกังวล เท่าไรครับ น่าจะวิ่งไปทำที่ พรเทพ คงจะจบเหมือนหลายท่านในนี้ครับ มีแต่ อาการของเครื่อง จำพวก sensor ของตัวเครื่องรุ่นนี้ว่ามันจะมีตัวไหนที่สำคัญ ต้องเปลี่ยน หรือการดูแลมันนะครับ(ที่ติดอยู่กับเครื่องนะครับ)
ตามความเสื่อม และอายุของมันครับ จึงจะรบกวนท่านๆที่มี ประสบการณ์ มาตอบให้ นิดนึงนะครับ เผื่อเป็นแนวทางไว้ซ่อมบำรุงต่อไปครับ เอาที่เสียบ่อยๆนะครับ และมีอาการของมันด้วยก็ยิ่งดีครับ

sensor วัดอุณหภูมิระบบน้ำหล่อเย็น ติดตั้งใกล้กับท่อน้ำตัวบน อาการเสีย

1.ถ้า sensor ขาดเข็มเรือนไมล์วัดอุณหภูมิไม่ขึ้น ไฟเอ็นจิ้นโชว์ รอบเครื่องจะสูงไม่ยอมลดลงในการสตารท์ครั้งแรก เพราะ ECU ประมวลผลว่าอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นยังไม่ร้อนสั่งให้ระบบเร่งความเร็วรอบเพิ่มขึ้น เพื่อให้อุณหภูมิเครื่องยนต์ถึงจุดทำงาน รอบเครื่องจึงไม่ลดลง และเครื่องยนต์เดินไม่ราบเรียบ กินเชื้อเพลิงมากขึ้น

2.เข็มวัดอุณหภูมิขึ้นๆลงๆ ไฟเอ็นจิ้นโชว์ สาเหตุ ตัว sensor เสื่อม ตัดแล้วต่อหรือไม่ต่อเลย

(ตัว sensor โครงภายในเป็นตัวต้านทานชนิดหนึ่งถ้ามีความร้อนมา กระทำ คตท.จะลดต่ำลงกระแสไฟฟ้าไหลมากขึ้นเข็มวัดความร้อนเรือนไมล์ก็จะเพิ่มสูงขึ้น)

3.ถ้าเปลี่ยน sensor ตัวใหม่ในกรณี ไฟเอ็นจิ้นโชว์ ให้เข้าไปลบ Code ภายในกล่อง ECU ด้วยเพื่อไม่ให้ ECU จำค่า ตัว sensor ตัวเดิมที่มีปัญหา จะได้เป็นค่าเริ่มต้นเหมือนมาจากโรงงาน

4. หมายเลขอะไหล่ 37870-PLC-004 ตัวละ 877 บาท รวม VAT แล้ว

ของผมขั้วคอนเนคเตอร์แตกและ ตัว sensor เสื่อม ได้ทำการเปลี่ยนไปแล้วแต่หาขั้วคอนเนคเตอร์ไม่ได้เลยเชื่อมต่อตรงเข้ากับตัว sensor ต่ำแหน่งที่ติอตั้งตามลิงค์ http://www.civicesgroup.com/forum/post1287294#1287294

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 16 มกรา 2013 15:16, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: sumateES01  Nine_Eleven  satan1970 
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 16 มกรา 2013 14:36 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
o2 sensor ตรงแคต ราคาโหดเอาใช้ได้
ได้รับคำขอบคุณจาก: sumateES01 
sumateES01

พุธ, 16 มกรา 2013 19:29 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
sakpu พิมพ์ว่า:

sensor วัดอุณหภูมิระบบน้ำหล่อเย็น ติดตั้งใกล้กับท่อน้ำตัวบน อาการเสีย

1.ถ้า sensor ขาดเข็มเรือนไมล์วัดอุณหภูมิไม่ขึ้น ไฟเอ็นจิ้นโชว์ รอบเครื่องจะสูงไม่ยอมลดลงในการสตารท์ครั้งแรก เพราะ ECU ประมวลผลว่าอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นยังไม่ร้อนสั่งให้ระบบเร่งความเร็วรอบเพิ่มขึ้น เพื่อให้อุณหภูมิเครื่องยนต์ถึงจุดทำงาน รอบเครื่องจึงไม่ลดลง และเครื่องยนต์เดินไม่ราบเรียบ กินเชื้อเพลิงมากขึ้น

2.เข็มวัดอุณหภูมิขึ้นๆลงๆ ไฟเอ็นจิ้นโชว์ สาเหตุ ตัว sensor เสื่อม ตัดแล้วต่อหรือไม่ต่อเลย

(ตัว sensor โครงภายในเป็นตัวต้านทานชนิดหนึ่งถ้ามีความร้อนมา กระทำ คตท.จะลดต่ำลงกระแสไฟฟ้าไหลมากขึ้นเข็มวัดความร้อนเรือนไมล์ก็จะเพิ่มสูงขึ้น)

3.ถ้าเปลี่ยน sensor ตัวใหม่ในกรณี ไฟเอ็นจิ้นโชว์ ให้เข้าไปลบ Code ภายในกล่อง ECU ด้วยเพื่อไม่ให้ ECU จำค่า ตัว sensor ตัวเดิมที่มีปัญหา จะได้เป็นค่าเริ่มต้นเหมือนมาจากโรงงาน

4. หมายเลขอะไหล่ 37870-PLC-004 ตัวละ 877 บาท รวม VAT แล้ว

ของผมขั้วคอนเนคเตอร์แตกและ ตัว sensor เสื่อม ได้ทำการเปลี่ยนไปแล้วแต่หาขั้วคอนเนคเตอร์ไม่ได้เลยเชื่อมต่อตรงเข้ากับตัว sensor ต่ำแหน่งที่ติอตั้งตามลิงค์ http://www.civicesgroup.com/forum/post1287294#1287294

ขอบคุณมากครับท่าน ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ    ต้องหมั่นคอยสังเกตครับ
sumateES01

พุธ, 16 มกรา 2013 19:32 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
akkarin_c พิมพ์ว่า:
o2 sensor ตรงแคต ราคาโหดเอาใช้ได้

ขอบคุณครับแล้วราคาประมาณเท่าไรครับ
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 17 มกรา 2013 05:30 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
ถ้าจำไม่ผิดเบิกศูนย์ประมาณหกพันครับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 17 มกรา 2013 07:57 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
ยินดีต้อนรับครับ

จากประสบการณ์ การใช้ ES มาแล้วเป็นคันที่ 2 คันแรก ES01 ตัวTop เกียร์ออโต้ ติดแก๊ส และคันนี้ ES04 ตัวTop เกียร์ออโต้ติดแก๊สเหมือนกัน

(ท่านใช้ เกียร์ธรรมดา เรื่องระบบเกียร์ จึงจะไม่พูดถึง)

ทั้ง 2 คัน เป็นเหมือนกัน คือ
มอเตอร์รอบเดินเบาลิ้นปีกผีเสื้อฝืด เพราะใช้มานาน ต้องถอดออกมาล้าง วิธีการ ค้นหาใน DIY นะครับ
ช่างบางคน (ส่วนมากเลยแหละ) จะไม่ถอดมอเตอร์เดินเบาออกมาล้าง ปัญหาจึงไม่จบ
เพราะมันถอดยาก ซึ่งจริงๆ ดัดแปลงเอาก็ได้ ง่ายๆ

ส่วนที่ไม่เหมือนกัน และไม่ได้ติดอยู่กับเครื่อง ที่ขอแนะนำเพิ่มเติม ก็คือ
1. ระบบแอร์ คันก่อน หน้าคลัชคอมแอร์เสีย แต่คันนี้เซนเซอร์ตู้แอร์ ไม่รายงานผลไปที่พัดลม ทำให้พัดลมไม่ตัด ตอนนี้รอล้างตู้แอร์ดูว่า เพราะมันสกปรกหรือเปล่า ยังไม่สรุปว่า เซนเซอร์เสียนะครับ
2. ไม่ทราบว่าคันที่ท่านใช้ มี Airbag หรือเปล่า คันเก่า เซนเซอร์ที่เข็มขัดเสีย ไฟ Airbag โชว์ ต้องถอดสายเซนเซอร์ออกมา แล้วใช้ ตัว R คร่อมแล้วลบโค้ด จึงหาย

ส่วนปัญหา TDC เซนเซอร์ ยังไม่เจอ ทั้ง 2 คัน ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: satan1970  sumateES01 
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 17 มกรา 2013 11:41 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
si_ton พิมพ์ว่า:

+1 รีบจัดเลยครับ เดี่ยวเสียค่ารถลากแพงกว่าค่า sensor

+ ไปอีก1 พึ่งเปลี่ยนไปอาทิตร์ที่แล้ว ดับกลางอากาศเลย มีรถน้องก็เปลี่ยนไปอีกคันเหมือนกัน อาการแรกมาก่อนเลยไฟเอ็นจิ้นโชว์ แต่เครื่องยังทำงานปกติ โชว์มา 2-3 รอบ อาการเครื่องดับกลางอากาศก็จะตามมา 
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr  sumateES01 
sumateES01

พฤหัส, 17 มกรา 2013 18:17 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
Pantamitr พิมพ์ว่า:

จากประสบการณ์ การใช้ ES มาแล้วเป็นคันที่ 2 คันแรก ES01 ตัวTop เกียร์ออโต้ ติดแก๊ส และคันนี้ ES04 ตัวTop เกียร์ออโต้ติดแก๊สเหมือนกัน

(ท่านใช้ เกียร์ธรรมดา เรื่องระบบเกียร์ จึงจะไม่พูดถึง)

มอเตอร์รอบเดินเบาลิ้นปีกผีเสื้อฝืด เพราะใช้มานาน ต้องถอดออกมาล้าง วิธีการ ค้นหาใน DIY นะครับ
ช่างบางคน (ส่วนมากเลยแหละ) จะไม่ถอดมอเตอร์เดินเบาออกมาล้าง ปัญหาจึงไม่จบ
เพราะมันถอดยาก ซึ่งจริงๆ ดัดแปลงเอาก็ได้ ง่ายๆ

ส่วนที่ไม่เหมือนกัน และไม่ได้ติดอยู่กับเครื่อง ที่ขอแนะนำเพิ่มเติม ก็คือ
1. ระบบแอร์ คันก่อน หน้าคลัชคอมแอร์เสีย แต่คันนี้เซนเซอร์ตู้แอร์ ไม่รายงานผลไปที่พัดลม ทำให้พัดลมไม่ตัด ตอนนี้รอล้างตู้แอร์ดูว่า เพราะมันสกปรกหรือเปล่า ยังไม่สรุปว่า เซนเซอร์เสียนะครับ
2. ไม่ทราบว่าคันที่ท่านใช้ มี Airbag หรือเปล่า คันเก่า เซนเซอร์ที่เข็มขัดเสีย ไฟ Airbag โชว์ ต้องถอดสายเซนเซอร์ออกมา แล้วใช้ ตัว R คร่อมแล้วลบโค้ด จึงหาย

ส่วนปัญหา TDC เซนเซอร์ ยังไม่เจอ ทั้ง 2 คัน ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์ที่ช่วยแชร์ให้ผมครับ รถผมไม่มี airbag ครับ แต่ตอนนี้มีอาการ ครัชแอร์ จับ+ปล่อยมีเสียงดังมากครับ แต่แอร์ยังเย็นอยู่ครับ  ไม่ทราบว่าหน้า ครัชแอร์นี่ เค้าปรับครัชให้ชิดได้ไหมครับท่าน หรือต้องเปลี่ยน ครัชแอร์เลยครับ
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
sumateES01

พฤหัส, 17 มกรา 2013 18:20 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
prgs55 พิมพ์ว่า:

si_ton พิมพ์ว่า:

+ ไปอีก1 พึ่งเปลี่ยนไปอาทิตร์ที่แล้ว ดับกลางอากาศเลย มีรถน้องก็เปลี่ยนไปอีกคันเหมือนกัน อาการแรกมาก่อนเลยไฟเอ็นจิ้นโชว์ แต่เครื่องยังทำงานปกติ โชว์มา 2-3 รอบ อาการเครื่องดับกลางอากาศก็จะตามมา

ขอบคุณครับ  ผมกำลังจะไปสั่งที่ศูนย์ Honda เตรียมไว้นะครับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ศุกร์, 18 มกรา 2013 20:21 - สมาชิกใหม่รบกวน ท่านเทพทั้งหลายที่ครับ เกี่ยวกับ sensor รถ ครับ
Pantamitr พิมพ์ว่า:

ส่วนที่ไม่เหมือนกัน และไม่ได้ติดอยู่กับเครื่อง ที่ขอแนะนำเพิ่มเติม ก็คือ

ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์ที่ช่วยแชร์ให้ผมครับ รถผมไม่มี airbag ครับ แต่ตอนนี้มีอาการ ครัชแอร์ จับ+ปล่อยมีเสียงดังมากครับ แต่แอร์ยังเย็นอยู่ครับ  ไม่ทราบว่าหน้า ครัชแอร์นี่ เค้าปรับครัชให้ชิดได้ไหมครับท่าน หรือต้องเปลี่ยน ครัชแอร์เลยครับ
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ยินดีครับ ให้ร้านแอร์ปรับตั้งให้ได้ครับ ถ้าคลัชไม่จับตายนะครับ
วันนี้ ไปล้างตู้แอร์มา ปรากฏ เซนเซอร์ไม่เสีย เหตุที่พัดลมไม่ตัด เป็นปัญหาที่มองข้ามไปได้ไงไม่รู้ คิอ แผงคอนเดนเซอร์ หน้าเครื่อง
มันระบายความร้อนได้ไม่ดี อาจเป็นเพราะ มีเศษสิ่งสกปรก ไปเกาะอยู่มาก เดี่ยวไปใช้น้ำไล่ดูว่าจะหายไหม
ถ้าไม่หาย ต้องไปวาล์วน้ำละมั้ง งานนี้

อ้าว ว่าไปยืดยาว ไม่เกี่ยวกับ จขกท. ซะเลย อิอิ โทดที ถือว่าแชร์ประสบการณ์ละกันนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.