ตอบ
kim_possible

ชื่อเล่น: หนู

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2008
ตอบ: 2677

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2006
ให้คำขอบคุณ: 6407

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 11 กรกฎา 2009 16:42 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
เจอในเมล เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ
เรียนถาม ข้อกฏหมาย เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
เป็นกรณีจริงๆ ที่เคยเกิดขึ้น แต่ตอนจบผู้ร้ายวิ่งหนี เลยไม่ได้ยิงครับ แต่อยากเรียนถามไว้เป็นความรู้ครับ
ข้อเท็จจริงเป็นอย่างนี้ ครับ
เวลาประมาณ 4 ทุ่ม กว่าๆ จอดรถลงไปกดเงิน จากตู้ ATM มีชายวัยรุ่น 2 คนเดินเข้ามา ท่าทางเหมือนเมา 1 ในนั้น ในมือถืออะไรซักอย่าง(มองไม่ถนัด แต่เดาว่าเป็นมีด)เดินรี่ เข้ามา เราตะโกนบอกให้หยุด มันไม่หยุดเลยชักปืนออกมาจะยิง แต่พอมันเห็นปืน ก็หันหลังวิ่งเข้าหนีเข้าซอยไป
ถามว่าถ้า จังหวะนั้นมันเกิดไม่ถอย แล้วเรายิงมันร่วง
1)เราจะมีความผิดในข้อหาอะไร
2)มีข้อแนะนำยังไงหลังยิง ครับ
ตอบ 1 ====================================
ถามว่าถ้า จังหวะนั้นมันเกิดไม่ถอย แล้วเรายิงมันร่วง
1)เราจะมีความผิดในข้อหาอะไร
แยกเป็นประเด็นตามนี้ครับ
1. ถ้าถูกเรายิงตาย เป็นเจตนาฆ่าตาม ป.อ. มาตรา 288
2. ถ้าถูกเรายิงแล้วไม่ตาย และเป็นพฤติการณ์การยิงหรืออวัยวะที่ถูกยิง ย่อมเล็งเห็นผลได้ว่าเป็นการป้องกันตัวสมควรแก่เหตุ ก็จะเป็นพยายามฆ่า ตาม ป.อ. มาตรา 288,80 โดยอ้างป้องกันตาม ป.อ. มาตรา 68 (เทียบฎีกา ที่ 5758/2537)
3. หรือกรณีอื่นๆ ตามคำให้การณ์ พยานบุคคล พยานวัตถุ ประจักษ์พยาน เป็นองค์ประกอบในการพิจารณาคดีที่ดีครับ
2)มีข้อแนะนำยังไงหลังยิง ครับ
1.หลังยิงใช้โทรศัพท์ หรือกล้อง ถ่ายรูปผู้ตาย(กรณีเสียชีวิต) โดยอย่าไปแตะต้องศพ ถ่ายรูปอาวุธที่ผู้ตายใช้หากกรณีอาวุธยังอยู่ในมือ กรณีอาวุธหลุดจากมือผู้ตาย ให้ถ่ายในมุมที่เห็นได้ชัดเจนว่า อาวุธกับผู้ตายอยู่ในตำแหน่งใด ต่อจากนั้นถ่ายสถาพแวดล้อมรอบข้างที่เกิดเหตุ ถ่ายรูปพยานบุคคลรอบข้างในที่เกิดเหตุ(ถ้ามีหรือสามารถกระทำได้) ต่อมาให้ถ่ายรูปในมุมที่สามารถเห็นผู้ตายกับระยะห่างจากตู้ ATM และโทรแจ้งตำรวจ
2. ก่อนยิงถ้าสามารถทำได้นะครับ รีบเก็บบัตร ATM แล้ววิ่งออกห่างจากตู้ประมาณ 10-15 เมตร เพื่อดูเจตนาของบุคคลนั้น ถ้าเขาเป็นผู้ไม่ประสงค์ดีจริงและยังเดินเข้ามาหาพร้อมทั้งอาวุธ ให้ตะโกนขอความช่วยเหลือก่อนครับ และใช้คำพูดว่า"หยุดตรงนั้น อย่าเข้ามา มีปืนนะ" หลังจากนั้นใช้ดุลยพินิจที่ดีที่สุดครับ.
ตอบ 2 ====================================
คือ ตามที่ท่านแนะนำถ้าทำได้จริงก็ดี แต่ส่วนใหญ่ไม่มีใครทำได้และไม่เคยเห็นใครทำได้ โดยส่วนตัวผมจึงแนะนำให้หนีทันที
เพราะอยู่ต่อเรื่องที่ไม่คาดคิดอาจเกิดขึ้นหลายเรื่อง เช่น เพื่อนฝูง ญาติ พี่น้องของผู้ถูกทำร้ายหรือ ของผู้ตาย อาจอยู่ในละแวก
นั้น เหตุไม่คาดคิดอาจเกิดขึ้นได้ต่อเนื่อง จึงสมควรหลบหนีไปก่อนแล้วจึงแจ้งเหตุและขอมอบตัวในเวลาที่เหมาะสมเพื่อต่อสู้
คดีครับ (เป็นสูตรสำเร็จรูปในทางปฏิบัติซึ่งใช้กันมานานตั่งแต่อดีต ถึงปัจจุบันและใช้การได้ดี หากถูกจับได้ภายหลัง ถามว่าทำ-
ไมถึงหลบหนี เหตุผลที่อ้างนี้ก็ใช้เป็นข้ออ้างได้อย่างดีครับ ไม่มีใครปฎิเสธถึงความจำเป็นที่ต้องหลบหนีในข้อนี้ และไม่มีกฎหมาย
บัญญติว่าการหลบหนีเป็นความผิดและกำหนดโทษเอาไว้ )
ส่วนเรื่องพยานหลักฐาน ก็ไม่มีความจำเป็นต้องอยู่เก็บหลักฐาน เพราะเป็นหน้าที่พนักงานสอบสวนไม่ใช่หน้าที่ของผู้กระทำผิด
เหตุผลสำคัญ คือ หากท่านยังคงเดินเก็บหลักฐานอยู่ อาจถูกควบคุมตัว และขออำนาจศาลเพื่อฝากขัง และหากท่านดำเนินการ
เรื่องการประกันตัวไม่ทัน อาจต้องนอนคุกอยู่หลายวันครับ โดยเฉพาะถ้าวันเกิดเหตุตรงกับวันเสาร์อาทิตย์ และไม่น่าจะต้องกังวล
เรื่องพยานหลักฐานครับ เพราะพยานหลักฐานในที่เกิดเหตุเป็นอยู่อย่างไรก็เป็นอยู่อย่างนั้น โดยเฉพาะพยานวัตถุ (ศพ มีด บัตร-
เอทีเอ็ม สภาพแวดล้อมในที่เกิดเหตุ) ซึ่ง โดยสภาพของพยานวัตถุจะบอกเล่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นในอดีต โดยตัวของมันเอง
แม้ถูกตกแต่ง จัดฉากในภายหลัง ตัวพยานวัตถุเองก็จะฟ้องโดยตัวมันเองว่าถูกจัดฉาก เช่นหากมีการเคลื่อนย้ายศพ หรือวัตถุอืน
คราบเลือดที่ไหลลงพื้นก็เปลี่ยนแปลงไป หรือร่องรอยวัตถุอื่นก็เปลี่ยนแปลงไป หมายความว่าเมื่อถึงชั้นสืบพยาน หากมีการจัดฉาก
ก็เป็นที่สังเกตเห็นได้โดยง่ายและชัดเจน ว่ามีการจัดฉาก พยานหลักฐานตรงนี้ก็หมดน้ำหนักและความเชื่อถือไปทันที และเป้าหมาย
การวินิจฉัยคดีก็จะมุ่งไปที่การค้นหาความจริงทันที ซึ่ง ทั้งหากมีข้อสงสัยในพยานหลักฐานก็ย่อม ต้องยกประโยชน์แห่งความ
สงสัยให้จำเลย
ตอบ 3 ====================================
ตามประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 68 บัญญัติว่า" ผู้ใดจำต้องกระทำ
การใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจาก
การประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฏหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วย
กฏหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"
อธิบายให้เข้าใจง่ายขึ้นว่า
1. ต้องมีภัยอันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายที่ละเมิดต่อกฏหมาย
2. และเป็นภัยอันตรายที่ใกล้จะถึงตัว โดยภัยนั้นยังมีอยู่ไม่สิ้นสุดไป
3. ผู้ป้องกันจำต้องกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือผู้อื่นให้พ้นภัย
4. และการกระทำป้องกันนั้นต้องพอสมควรแก่เหตุ จึงทำให้ผู้ป้องกัน
ไม่มีความผิด
ยกตัวอย่าง เช่น
กรณีเป็นภัยอันตรายซึ่งเกิดจาการประทุษร้ายที่ละเมิดต่อกฏหมาย
>> เราเป็นเจ้าของบ้าน มีสิทธิป้องกันไม่ให้ใครเข้ามารุกรานทำร้าย
แม้ว่าจะมีทางหนีได้ แต่ไม่มีความจำเป็นที่เจ้าของบ้านต้องหนีผู้ทำผิด
กฏหมาย ถ้าผู้ร้ายถืออาวุธจะเข้ามาทำร้ายเราถึงบ้าน เราสามารถกระทำ
ป้องกันชีวิตเราพอสมควรแก่เหตุได้
กรณีต้องเป็นภัยอันตรายที่ใกล้จะถึงตัว โดยภัยนั้ยังมีอยู่ ไม่สิ้นสุดไป
>> เราเป็นหญิง ถูกชายลากเข้าไปป่าข้างทางเพื่อข่มขืนและขู่ว่าจะฆ่า
เราจึงใช้มีดแทงหนึ่งทีแล้ววิ่งหนีออกมา ฝ่ายผู้ร้ายจะพยายามแย่งมีดจากเรา
ทำให้เราแทงผู้ร้ายอีกหลายครั้งจนเป็นหตุถึงตาย เช่นนี้ถือว่าภัยยังไม่หมดไป
เมื่อเป็นหญิงอยู่ในภาวะเช่นนั้น จะเป็นการป้องกันพอสมควรแก่เหตุ
กรณีผู้ป้องกันจำต้องกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือผู้อื่นให้พ้นภัย
>> มีคนบุกรุกเข้ามาฉุดคร่าลูกสาวของเราถึงในบ้าน และกำลังพาออกจาก
บ้านไป การที่เรายิงผู้ร้ายนั้นเป็นการกระทำเพื่อป้องกันสิทธิของลูกสาวให้
พ้นจากภัยอันตรายดังกล่าว โดยเราไม่มีทางเลือกอื่นที่จะป้องกันได้ การยิง
ผู้ร้ายจึงเป็นการป้องกันที่ชอบด้วยกฏหมาย
กรณีเป็นการกระทำป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ
>> หากภัยที่มีมาอาจทำให้ถึงตาย ก็สามารถตอบโต้ถึงตายได้ โดยไม่ต้อง
คำนึงว่าจะใช้อาวุธหรือวิธีการอย่างไร แต่ถ้าภัยที่มีมาถึงเราเป็นเหตุไม่ร้ายแรง
การที่เราป้องกันถึงขนาดทำให้ผู้ร้ายถึงตายหรือบาดเจ็บสาหัส ย่อมเป็นการ
กระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ เป็นความผิดที่ต้องรับโทษ เพียงแต่ศาลอาจ
ลงโทษน้อยกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้เพียงใดก็ได้
เหตุที่อ้างป้องกันโดยชอบด้วยกฏหมายไม่ได้
1. ถ้าภัยอันตรายที่เราอ้างว่าใกล้จะถึงตัวได้ผ่านพ้นไปแล้ว เราจะอ้างป้องกัน
ไม่ได้ เช่น เราเห็นคนกำลังปีนรั้วเข้าบ้าน เราจึงร้องเอะอะขึ้น คนนั้นจึงรีบปีน
หนีไป แต่เรายังใช้ปืนยิงเขาถึงตาย อย่างนี้จะอ้างว่ายิงเขาตายเป็นการกระทำ
เพื่อป้องกันไม่ได้
2. เราเป็นผู้ก่อเหตุขึ้นก่อนหรือเป็นผู้ที่ท้าทายผู้อื่นก่อน เช่น เราเป็นฝ่ายก่อเหตุ
ด่าเขาก่อน เมื่อเขาจะเข้ามาทำร้าย เราจึงทำร้ายเขานั้น จะอ้างว่าป้องกันตัวไม่ได้
3. เราเป็นผู้สมัครใจเข้าต่อสู้ วิวาทกัน ที่ไม่ใช่การโต้เถียงกัน แต่ทั้งคู่กระทำโดย
ใช้กำลังเข้าชกต่อยหรือตบตีกัน ย่อมถือว่าสมัครใจทะเลาะวิวาท อ้างเหตุป้องกัน
ตัวไม่ได้
ตัวอย่างการป้องกันที่เกินสมควรแก่เหตุ เช่น เด็กเข้ามาลักทรัพย์สินในบ้าน
เราโดยไม่มีอาวุธ ขณะเด็กโผล่ขึ้นมาจากที่ซ่อนตัวใต้แคร่อันเป็นที่จำกัด เราอาจ
ใช้วิธีอื่นในการสกัดจับเด็กหรือเรียกคนอื่นมาช่วยกันจับ แต่เราถึงขั้นใช้อาวุธปืนยิง
จนเด็กเสียชีวิตหรือบาดเจ็บสาหัส ย่อมเป็นการป้องกันเกินสมควรแก่เหตุ

ตอบ
ถ้าเกิดจังหวะนั้นมันเกิดไม่ถอย แล้วเรายิงมันร่วง เราจะมีความผิดในข้อหาอะไร
ต้องมีภัยอันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายที่ละเมิดต่อกฏหมาย กรณีนี้ยังไม่เกิดภยันตราย เพราะมันยังไม่เงื้อจะแทง ถ้ามันเงื้อจะแทงถือว่าภยันตรายเกิดแล้วกรณีนี้ยิงได้ครับอ้างป้องกันได้ตามกฏหมาย แต่ว่าจะยิงถูกตรงใหนก็ว่ากันอีกที
เราอาจจะยิงขู่โดยไม่ต้องยิงไปที่มันก็ได้ ถ้ามันยังเข้ามาอีกจะแทงเราให้ได้ก็ชัดเลยครับ เพราะเป็นภยันตรายใกล้จะถึงแล้ว แต่จะเกินกว่าเหตุหรือไม่ต้องดูผลของการยิงประกอบ และอยู่ภายใต้มาตรา 69 อีกที
ถ้าหากเกินกว่าเหตุดังที่กล่าวมาอาจโดนข้อหาพยายามฆ่าได้
มาตรา 69 ในกรณีที่บัญญัติไว้ในมาตรา 67 และมาตรา 68 นั้น ถ้าผู้กระทำได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ หรือเกินกว่ากรณีแห่งความจำเป็นหรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ แต่ถ้าการกระนั้นเกิดขึ้นจากความตื่นเต้น ความตกใจ หรือความกลัว ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำก็ได้
ตอบ 4 ====================================
มีอยู่ฏีกาหนึ่งครับ
คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1619/2537
คืนเกิดเหตุเวลาประมาณ 2 นาฬิกา สุนัขในบ้านจำเลยเห่าจำเลยรู้สึกตัวลุกออกจากบ้านเห็นโจทก์ร่วม สำคัญผิดว่าเป็นคนร้าย ซึ่งเป็นภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายใกล้จะถึง จำเลยจึงมีสิทธิที่จะป้องกันได้แต่การที่จำเลยคว้ามีดพร้าสำหรับดายหญ้ายาว110ซม. ฟันโจทก์ร่วมถูกที่ศีรษะ 2 แผล กระโหลกศีรษะแตกและถูกข้อศอกข้างละ 1 แผลโดยไม่ปรากฏแน่ชัดว่าโจทก์ร่วมมีอาวุธอะไร และจะได้กระทำการประทุษร้ายจำเลยอย่างไร การกระทำของจำเลยเป็นความผิดฐานพยายามฆ่าโดยป้องกันเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน

"...โดยไม่ปรากฏแน่ชัดว่าโจทก์ร่วมมีอาวุธอะไร และจะได้กระทำการประทุษร้ายจำเลยอย่างไร ..."
ลิงก์ผู้สนับสนุน
อุปกรณ์ป้องกันตัว
สเปรย์พริกไทย เป็นตัวทำให้เกิดการแสบรอน ส่งผลกับดวงตา น้ำหูน้ำตาไหล
www.pantipmarket.com/view.php?id=O8930481
อยากจะได้อุปกรณ์ป้องกันตัวไว้เดินป่า
อยากจะได้อุปกรณ์ป้องกันตัวไว้เดินป่า ต้องนี่เลยสเปรย์ป้องกันตัวจาก USA
www.pantipmarket.com/view.php?id=B8958041
อุปกรณ์ป้องกันภัยที่สาวๆ ควรพกติดตัว
ปัจจุบันอันตรายเกิดขึ้นรอบตัวโดยเฉพาะผู้หญิงอย่างเรา เสปรย์ป้องกันตัว
http://classified.sanook.com/item/5294661
ได้รับคำขอบคุณจาก: iMan  thanettrakool  kk  pee  bbb@es  YINDEE  Tinkky  Lee_ES_turbo  monkey-es  Saka  SuNsHirO_!!  <Mies>  yoosabai  AlwaysCivic  hotline172 
pee

เข้าร่วม: 14 มีนา 2009
ตอบ: 720

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 464
ให้คำขอบคุณ: 422

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 11 กรกฎา 2009 21:12 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ความรู้ด้านกฎหมายเปรี๊ยจิงๆครับ
ENJOY HONDA

เข้าร่วม: 20 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1346

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1186
ให้คำขอบคุณ: 479

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 11 กรกฎา 2009 21:37 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
Bha....Bha....Bha
Tinkky

ชื่อเล่น: โอ๋หลังวัง

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 985

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 655
ให้คำขอบคุณ: 667

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 12 กรกฎา 2009 22:12 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ภาษากฏหมายนี่มันซับซ้อนมาก

แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ สิ่งสำคัญคือ สติ และการตัดสินใจบนความรอบคอบครับ
กระสุนนัดเดียว อาจเปลี่ยนชีวิตคุณทั้งชีวิต
ลงทุนไปกับมันแค่ 22-23 บาท (.45/นัด)
ตัดสินปัญหาได้ แต่คุณต้องรับผิดชอบทั้งหมด ไม่ว่าจะถูกหรือผิด

เป็นผม ผมจะหนีก่อนครับ
(ปืนอยู่ในรถ ถ้ามันยังตามมา เจอ บน 2 ล่าง 1 จอดสนิท)
Asuerada_boy

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 1093

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 576
ให้คำขอบคุณ: 1645

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 13 กรกฎา 2009 13:52 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
Tinkky พิมพ์ว่า:

แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ สิ่งสำคัญคือ สติ และการตัดสินใจบนความรอบคอบครับ
กระสุนนัดเดียว อาจเปลี่ยนชีวิตคุณทั้งชีวิต
ลงทุนไปกับมันแค่ 22-23 บาท (.45/นัด)
ตัดสินปัญหาได้ แต่คุณต้องรับผิดชอบทั้งหมด ไม่ว่าจะถูกหรือผิด

(ปืนอยู่ในรถ ถ้ามันยังตามมา เจอ บน 2 ล่าง 1 จอดสนิท)

11 เม็ดเดียวก็แย่แร้วแหล่ะ กระดูกหัก
Jeab_mad2007

ชื่อเล่น: เจี๊ยบ

เข้าร่วม: 10 กรกฎา 2009
ตอบ: 461

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 207
ให้คำขอบคุณ: 19

ปี: 2001
จันทร์, 13 กรกฎา 2009 13:59 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
Tinkky พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ กระสุนนัดเดียวอาจจะเปลี่ยนชีวิตเราไปทั้งชีวิตครับ ทำอะไรขอให้มีสตินะครับ
ou_es

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 183

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 135
ให้คำขอบคุณ: 0

พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 00:21 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
อ่านไม่หมดนะครับ เยอะเหลือเกิน สรุปให้ง่ายๆนะครับ
ในการตัดสินคดีมีรายละเอียดเยอะครับ แค่กล่าวๆมานี้ไม่เพียงพอครับ

คร่าวๆ ในกรณีแรก อาจจะหลุดเรื่องฆ่าคนตาย เนื่องจากเป็นการป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุ
แต่อาจโดนในเรื่องพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาติ(ถ้าเป็นปืนที่เราได้รับอนุญาติและปืนถูกกฎหมาย) ถ้าปืนเถือนหรือเป็นปืนผิดมือก็โดนอีกครับ

กรณีสอง คนร้ายหนีแล้วยิงซ้ำ อันนี้โดนเต็มตีนเลยครับ อาจจะโดน ฆ่าคนตายโดยเจตนา หรือถ้าเบาๆก็ป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ
และคดีเกี่ยวกับอาวุธปืนต่อเนื่องมาอีก

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับดุลพินิจของศาลครับ

ถ้าใครสนใจไปลองอ่านต่อที่ www.gunsandgames.com ตามกระทู้นี้จะค่อนข้างละเอียดครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

สรุปง่ายๆนะครับ พกพาปืนออกนอกบ้านไม่ว่าจะติดตัวหรือติดรถ (ถ้าไม่ได้เอาไปยิงเล่นที่สนาม) เตรียมใจไว้เลย
ครึ่งตัวอยู่ในคุกแล้วครับ หรือไม่ก็เตรียมเสียตังค์ได้เลย
tur

ชื่อเล่น: เต๋อ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1038

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2473
ให้คำขอบคุณ: 1234

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 00:23 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ปืน จะมีค่าหรือไม่มีค่าอยู่ที่เจ้าของครับ...
<Mies>

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 03 ธันวา 2008
ตอบ: 1463

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1962
ให้คำขอบคุณ: 1373

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 00:40 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ซับซ้อนจริงๆ ครับ
ou_es

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 183

ได้รับคำขอบคุณ: 135

พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 00:41 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ปืนมีค่าซิครับ เมื่อสามปีสี่ปีก่อน ปืนกล็อกราคาสามถึงสี่หมื่นก็ว่าแพงแล้ว ปัจจุบัน เริ่มต้นที่แปดหมื่นกว่า.......(ขณะที่ราคาขายใน US 600-700$)
KUSA

ชื่อเล่น: ศะ

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1157

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1330
ให้คำขอบคุณ: 1512

ปี: 2005
พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 12:19 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
อืม พวกนักกฎหมายมันจะเขียนอะไรให้คนธรรมดารู้เรื่องบ้างไม่ได้หรือไง บอกมาตรงๆก็ได้ว่าผิดไม่ผิด สงสัยกลัวทนายไม่มีงานทำ อิอิอิ
vamps

ชื่อเล่น: เต้ย

เข้าร่วม: 09 มกรา 2009
ตอบ: 521

ได้รับคำขอบคุณ: 1192
ให้คำขอบคุณ: 394

พฤหัส, 16 กรกฎา 2009 13:16 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ
rattikan646

เข้าร่วม: 03 มกรา 2013
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 3 มกรา 2013 23:33 - เรื่องการป้องกันตัวเองโดยการใช้อาวุธปืน ครับ
      วันหนึ่งเพื่อนดิฉันเลิกจากงานและขับรถมอไซด์เข้าไปจอดภายในห้องพัก ระหว่างที่จอดรถอยู่นั้นมีชายคนหนึ่งขับรถสวนมาซึ่งไม่ได้รู้จักกันเลย  บอกเพื่อนดิฉันว่ามองหน้าทำไม  พร้อมถืออาวุธมีดพร้าเดินเข้ามาที่ตรงประตูรั้วของหอพักจะพาดเข้าที่หลังของเพื่อนดิฉัน  แต่ชาวบ้านเห็นเหตุกาณ์และเข้าช่วยเหลือโดยหยิบอาวุธเหล็กจากที่ร้านเขาข่มขืนชายคนนั้้น   เพื่อนดิฉันตกใจมากและรีบมาเรียกดิฉันที่ห้องบอกว่ามีคนวิ่งเข้ามาจะแทงเขาแต่มีคนช่วยไว้  ดิฉันตกใจมากแต่ก้อใจสู้ล็อคประตูห้องให้เพื่อนอยู่ข้างในและดิฉันออกไปดูว่าชายคนนั้นว่ายังอยู่ไหมและปรากฎว่ารออยู่ที่หน้าร้านขายของชำในละแวกใกล้เคียง  ดิฉันขับรถเครื่องตามไปดูขณะนั้นชานคนนั้นก้อสตาร์ทรถขับออกไปโดยรวดเร็ว  ดิฉันขับตามไปไม่ทัน (ขับไปเพื่อจะดูป้ายทะเบียนรถ  ลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจใกล้บ้าน)  

หลังจากนั้นดิฉันก้อรีบขับรถกลับหอ  เปิดประตูให้เพื่อนออกมาไปขอบคุณคนที่ช่วยเหลือ  โดยชาวบ้านละแวกนั้นบอกฉันว่าเขาเคยโดนชาวผู้นี้หาว่าดูหน้าแล้วเหมือนกันโดยวันที่เขากลับบ้านในช่วงปีใหม่ชายผู้นั้นมาหาเขาพร้อมมีดสปาต้า  แต่เนื่องจากเขาไม่อยู่จึงปลอดภัย  (ชาวบ้านแถวนั้นบอกกับเขาอีกที)   แล้ววันนี้เขาก้อมาหาเรื่องเพื่อนดิฉันอีก  ชาวบ้านจึงรวมตัวกันแจ้งความแต่ตำรวจบอกว่าถ้าไม่มีผู้เสียหายก้อไม่สามารถแจ้งความได้  ดิฉันโมโหมากโทรหาสายตรวจเข้ามาดูเหตุการณ์รอประมาณ  2  ชั่วโมงสายตรวจบอกว่าจะมาก้อยังไม่มา  จึงติดต่อผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่แกแนะนำให้ไปบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนแต่ดิฉันบอกแกว่าว่าดิฉันไปแจ้วความที่ สน.ในพื้นที่แต่ไม่มีตำรวจอยู่ประจำเลยแม้แต่คนเดียว   ระหว่างที่ไปสน.  ก้อพบกับคู่กรณีแต่คราวนี้มอไซด์คันดังกล่าวถอดป้ายทะเบียนออกจึงจะเรียกมันมาที่ สน.แต่มันก้อรีบหลบหนี  เราจึงได้แต่กลับไปรวมตัวกันที่เกิดเหตุเช่นเดิม  สักพักใหญ่ผู้ใหญ่ก้อแนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันที่สน. ใกล้เคียงก่อน  และขอรูปจากกล้องของเข้าของหอพักไว้เป็นหลักฐาน

อีกวันหนึ่งเราและชาวบ้านก้อจะไปขอความร่วมมือให้ตำรวจจับไปดำเนินคดี  แต่ทางตำรวจบอกว่าไม่สามารถทำอารัยมันได้ดิฉันเลยของความรู้จากทุกท่านช่วยเหลือ  แนะนำ  เพื่อจะดำเนินคดีกับบุคคลดังกล่าวได้บ้าง?????  เพื่อไม่ให้เที่ยวเอาอาวุธดังกล่าวไปทำร้าย  หรือข่มขู่ชาวบ้านที่ตาดำๆๆๆๆไม่รู้จะหาทางจัดการกับพวกหนักแผ่นดินนี้ได้อย่างไร  มันไม่เกรงกลัวกฎหมายเอาซะเลยยยย  แล้วเหตุการณืดังกล่าวจะเกิดกับใครอีกบ้าง!!!!เครียด  เครียด  เครียด  (สืบทราบมาว่ามันอยู่ห่างจากซอยไม่ถึง  500  เมตรด้วยซำ้ำ
  ช่วยตอบให้ด่วนๆๆๆได้ไหมคะกลัวมันหนีไปอยู่ที่อื่นเพราะไม่รู้จัก  ไม่ทราบชื่อ  จำได้แต่รูปพรรณและรถที่ขับเท่านั้น
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.