ตอบ
B i ZG i T

ชื่อเล่น: ปลื้มคร๊าบ

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 112

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 42
ให้คำขอบคุณ: 143

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 13 พฤศจิกา 2008 18:15 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
ขำขันกานคร๊าบ 555555
Tinkky

ชื่อเล่น: โอ๋หลังวัง

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 985

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 655
ให้คำขอบคุณ: 667

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 14 พฤศจิกา 2008 16:10 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
คุณพี่ฟาน...น้ำหมากหยดแล้ว เช็ดให้แกที !
ผู้มาเยือน

ศุกร์, 14 พฤศจิกา 2008 20:22 - Re: สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวร
~ สเตฟาน ~ พิมพ์ว่า:
หุ หุ .. ไม่เอามาให้อ่าน..ไม่ได้เลยอ่ะ

คืนวันนั้น...
ผมกับยายนั่งคุยกันริมระเบียงถึงเรื่องในอดีต

วัยเพียง 15 ปี ทำให้ผมนั่งฟังยายเล่าได้ไม่นาน
สักพักผมก็ยุกยิกอยากจะไปเล่นกับเพื่อน
ยายคว้ามือผมไว้ มือเหี่ยวย่นน่ากลัวเหมือนหนังตายซาก
สายตายายดุดัน แต่เหม่อลอย มองหน้าผม เหมือนไม่ได้มอง

ผมนั่งข้างยายอย่างหวาดกลัวในกิริยา
แล้วฟังเรื่องเล่าจากปากยาย
ยายเล่าว่า...

สมัยก่อนเมื่อผู้ใหญ่ในบ้านตาย
ผู้ใหญ่จะนำมะพร้าว ฝรั่ง มะม่วงในสวน มาบนเจ้าที่
ไม่ให้ผู้ตายมารับตัวเด็กๆในบ้านไปอยู่ด้วย
ยายถามผมว่า...
ถ้ายายตายไปแล้วกลับมารับผมให้ไปอยู่ในโลกอีกโลกด้วย ผมจะไปกับแกไหม ?
ผมหัวเราะในความงมงาย คนแก่ก็อย่างนี้

พยักหน้าเสียหน่อยไม่ให้แกน้อยใจ
แล้วผมก็รีบเดินไปเล่นกับเพื่อน
ยายหัวเราะอยู่คนเดียวเกือบครึ่งชั่วโมง...

อีก 7 วันต่อ มาแกก็เสียชีวิตแบบประหลาด
กลางดึกคืนสุดท้าย ยายลุกพรวดพราดขึ้นมาจากเสื่อที่ปูนอน
ปากตะโกนเสียงแหบว่า...ไม่เอา ฉันไม่ไป ไม่เอา ฉันไม่ไป ไม่เอา ฉันไม่ไป
แล้วก็หวีดร้องเหมือนปีศาจ
ทำให้พ่อกับแม่ของผมตกใจ
ต้องรีบจุดตะเกียงเป็นการใหญ่
บ้านริมน้ำของเราใช้ตะเกียงเป็นดวงไฟ
และใช้ยากันยุงแบบจุดม้วนเพื่อไล่ยุง
หลังจากห่มผ้าให้ยายแล้ว
ผมก็นอนอยู่ข้าง ๆ
ตัวแกสั่นกุกกัก
ลองหันไปดู ..ตาแกลืมโพลง น้ำหมากไหลย้อยออกมาจากปากตอนนอน
ตัวเย็นชืด ทดสอบหยิกไปที่หลังมือ ยายก็ไม่ตอบสนอง
ทุกคนรีบมาดูอาการ แล้วลงความเห็นว่ายายจากพวกเราไปแล้ว

หลังคืนสวดศพ 3 วัน
ผมนอนบนเสื่อกับพื้นกระดาน
ลมแม่น้ำพัดตีเข้าบ้าน เย็นสบาย
กลุ่มดาวส่องประกายระยิบระยับ
แว่วเสียงไม้กระดานลั่นเหมือนมีคนเดิน
น้ำหนักมือกดลงบนหน้าอกผมขณะนอนหงาย
เสียงแหบแห้งของยายถามผมช้าๆ ' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....'
ร่างเกร็งแข็งพยายามยกมือมาพนมกลางอก
' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....' เสียงแหบโหยดังแผ่วซ้ำมาอีกครั้ง
ผมน้ำตาไหลอาบแก้ม ริมฝีปากหมุบหมิบสวดคาถานะโมสามจบ
กระท่อนกระแท่นเต็มที เพราะความหวาดกลัวแล่นขึ้นสมอง
น้ำหนักทับบนหน้าอกหนักขึ้นทุกทีที่สวดมนต์จบคาบ
น้ำหนักยายคงไม่เกิน45 กิโล แต่ที่ทาบทับบนหน้าอกตอนนี้
ก็น่าจะปาเข้าไป 60 กิโลแล้ว
กระดูกกับปอดตรงทรวงอกถูกบดทับจนรวดร้าว
ผมขอร้องยายว่า...
' อย่าเอาผมไปเลยให้เวลาอีกนิด รอให้ผมสนุกกับเพื่อนฝูงจนเต็มคราบก่อนค่อยกลับมารับ '

เสียงยายหัวเราะข้างหู ผมขนลุกซู่ทั่วตัว กลิ่นน้ำหมากคละคลุ้งจนเสียวสันหลัง
แล้วน้ำหนักที่อัดแน่นลงบนทรวงอกก็ค่อยถ่ายออกทีละน้อย ยายหัวเราะ
หมายถึงว่าตกลง...

เวลาผ่านไปสองปี
การเล่นกับเพื่อนลดน้อยลง หันไปอ่านหนังสือมากขึ้นเพื่อพัฒนาผลการเรียน
ผมลืมเรื่องยายไปเสียสนิท มาเมื่อคืนวาน ผมปิดไฟนอน หลับตาสวดมนต์สามคาบ
แล้วแผ่ส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับ พอลืมตามองเพดาน
ในห้องมืด... หางตาผมก็มองเห็นยายนั่งอยู่ข้างๆ
' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....'
เสียงแหบโหยดังแผ่วซ้ำกับเมื่อครั้งอดีต
ผมแทบเป็นบ้า ร่างยายเต็มไปด้วยน้ำเลือดน้ำหนอง
ดวงตาหลุดหายไปหนึ่งข้าง น้ำหมากกับเศษฟันหักร่วงหยดแหมะๆ เปรอะที่นอนเต็มไปหมด
กลิ่นเหม็นของผีตายซากอบอวลเต็มห้อง คราวนี้ยายเอาจริงแน่
' ผมไม่ไปกับยายหรอก ' ผมส่ายหัว มือประกบพนมไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์
ยายนั่งนิ่ง ตาข้างที่ยังเหลืออยู่มองผมอย่างรวดร้าวเจ็บช้ำ
ไม่มีเสียงหัวเราะจากปากแก เพียงเสี้ยววินาทีแกปราดขึ้นมานั่งทับอกผมบนเตียง
มือเหี่ยวงุ้มบีบคอและพยายามล้วงเข้าไปในปากผม
เรี่ยวแรงเหมือนผีสิง ผมแทบสู้แกไม่ไหว
' ยายเอาคนอื่นไปแทนได้ไหม? เอาเพื่อนผมไปแทนได้ไหม?' ผมเอ่ยถามทางดวงจิต
'.....................'
แกนิ่งเงียบ
' ยายเอาตัวเพื่อนผมที่เข้ามาอ่านบทความนี้ไปนะ ถ้าอ่านแล้วไม่เม้มตอบกระทู้ผม
ตอนกลางคืนเค้านอนหลับ ยายเข้าไปล้วงปากกินเครื่องใน กินวิญญาณเค้าเลยนะยาย..'

เสียงยายก้มลงมาหัวเราะริมหูผม...
ยาวและนาน เหมือนกับว่าสะใจ
ในข้อเสนอ ก่อนจะหายตัวไป...

ต้องมีคนอ่านอีก 20 คนด้วยนะ ถึงจะรอด
ตัวใครตัวมันนะ
บรื๋ออออออออ '''''''''''''''

(ขอโทษน๊า.............มันจำเป็นอ่ะ )

โดนหลอก ซะงั้น
es_85

เข้าร่วม: 16 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 342

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 2

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 20 พฤศจิกา 2008 19:59 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
ตื่น ตื่น มีเรืองแล้ว สาดโดนเต็มเต็มเลย
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

พฤหัส, 20 พฤศจิกา 2008 20:05 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
แก่แล้วนะฟาน ยังทำตัวแบบนี้อีกนะ
Auto_es

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2012
ตอบ: 267

ได้รับคำขอบคุณ: 1382
ให้คำขอบคุณ: 740

พุธ, 19 ธันวา 2012 04:02 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
ขุดขึ้นมา.....กระทู้ฮาๆเนี่ย
rakyat

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 11 กรกฎา 2012
ตอบ: 1262

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 663
ให้คำขอบคุณ: 482

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 19 ธันวา 2012 06:33 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
wow wow wow อ่านจบงานเข้าเลยครับพี่น้อง
oatto

ชื่อเล่น: โอ๊ต

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2011
ตอบ: 234

ได้รับคำขอบคุณ: 218
ให้คำขอบคุณ: 81

พุธ, 19 ธันวา 2012 06:45 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
ครบหรือยังครับ 555555 ผมรออยู่ นานแล้วนา
ไม่อยากอยู่ดูหน้าคนหลอกลวง
bas7026

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2012
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0
พุธ, 19 ธันวา 2012 07:09 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
55555
bangnum

ชื่อเล่น: ตัวเล็ก

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 340

ได้รับคำขอบคุณ: 330
ให้คำขอบคุณ: 333

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 19 ธันวา 2012 08:38 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
โดน เข้าไปอีก 1 คน 555+
เค

ชื่อเล่น: เค

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1528

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 933
ให้คำขอบคุณ: 4208

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พุธ, 19 ธันวา 2012 08:40 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
นั่งอ่านตั้งนาน
jagkrapongVilaikaew

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 09 มกรา 2011
ตอบ: 716

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 709
ให้คำขอบคุณ: 1961

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 19 ธันวา 2012 08:47 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
แม้อ่านจนจบเลยครับ   ว่ากันไป....ตั๋วกันเห็น ๆๆๆ
Chatnar

ชื่อเล่น: อ๊อดดี้

เข้าร่วม: 03 สิงหา 2012
ตอบ: 51

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 114
ให้คำขอบคุณ: 134

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 19 ธันวา 2012 09:29 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
~ สเตฟาน ~ พิมพ์ว่า:
หุ หุ .. ไม่เอามาให้อ่าน..ไม่ได้เลยอ่ะ

คืนวันนั้น...
ผมกับยายนั่งคุยกันริมระเบียงถึงเรื่องในอดีต

วัยเพียง 15 ปี ทำให้ผมนั่งฟังยายเล่าได้ไม่นาน
สักพักผมก็ยุกยิกอยากจะไปเล่นกับเพื่อน
ยายคว้ามือผมไว้ มือเหี่ยวย่นน่ากลัวเหมือนหนังตายซาก
สายตายายดุดัน แต่เหม่อลอย มองหน้าผม เหมือนไม่ได้มอง

ผมนั่งข้างยายอย่างหวาดกลัวในกิริยา
แล้วฟังเรื่องเล่าจากปากยาย
ยายเล่าว่า...

สมัยก่อนเมื่อผู้ใหญ่ในบ้านตาย
ผู้ใหญ่จะนำมะพร้าว ฝรั่ง มะม่วงในสวน มาบนเจ้าที่
ไม่ให้ผู้ตายมารับตัวเด็กๆในบ้านไปอยู่ด้วย
ยายถามผมว่า...
ถ้ายายตายไปแล้วกลับมารับผมให้ไปอยู่ในโลกอีกโลกด้วย ผมจะไปกับแกไหม ?
ผมหัวเราะในความงมงาย คนแก่ก็อย่างนี้

พยักหน้าเสียหน่อยไม่ให้แกน้อยใจ
แล้วผมก็รีบเดินไปเล่นกับเพื่อน
ยายหัวเราะอยู่คนเดียวเกือบครึ่งชั่วโมง...

อีก 7 วันต่อ มาแกก็เสียชีวิตแบบประหลาด
กลางดึกคืนสุดท้าย ยายลุกพรวดพราดขึ้นมาจากเสื่อที่ปูนอน
ปากตะโกนเสียงแหบว่า...ไม่เอา ฉันไม่ไป ไม่เอา ฉันไม่ไป ไม่เอา ฉันไม่ไป
แล้วก็หวีดร้องเหมือนปีศาจ
ทำให้พ่อกับแม่ของผมตกใจ
ต้องรีบจุดตะเกียงเป็นการใหญ่
บ้านริมน้ำของเราใช้ตะเกียงเป็นดวงไฟ
และใช้ยากันยุงแบบจุดม้วนเพื่อไล่ยุง
หลังจากห่มผ้าให้ยายแล้ว
ผมก็นอนอยู่ข้าง ๆ
ตัวแกสั่นกุกกัก
ลองหันไปดู ..ตาแกลืมโพลง น้ำหมากไหลย้อยออกมาจากปากตอนนอน
ตัวเย็นชืด ทดสอบหยิกไปที่หลังมือ ยายก็ไม่ตอบสนอง
ทุกคนรีบมาดูอาการ แล้วลงความเห็นว่ายายจากพวกเราไปแล้ว

หลังคืนสวดศพ 3 วัน
ผมนอนบนเสื่อกับพื้นกระดาน
ลมแม่น้ำพัดตีเข้าบ้าน เย็นสบาย
กลุ่มดาวส่องประกายระยิบระยับ
แว่วเสียงไม้กระดานลั่นเหมือนมีคนเดิน
น้ำหนักมือกดลงบนหน้าอกผมขณะนอนหงาย
เสียงแหบแห้งของยายถามผมช้าๆ ' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....'
ร่างเกร็งแข็งพยายามยกมือมาพนมกลางอก
' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....' เสียงแหบโหยดังแผ่วซ้ำมาอีกครั้ง
ผมน้ำตาไหลอาบแก้ม ริมฝีปากหมุบหมิบสวดคาถานะโมสามจบ
กระท่อนกระแท่นเต็มที เพราะความหวาดกลัวแล่นขึ้นสมอง
น้ำหนักทับบนหน้าอกหนักขึ้นทุกทีที่สวดมนต์จบคาบ
น้ำหนักยายคงไม่เกิน45 กิโล แต่ที่ทาบทับบนหน้าอกตอนนี้
ก็น่าจะปาเข้าไป 60 กิโลแล้ว
กระดูกกับปอดตรงทรวงอกถูกบดทับจนรวดร้าว
ผมขอร้องยายว่า...
' อย่าเอาผมไปเลยให้เวลาอีกนิด รอให้ผมสนุกกับเพื่อนฝูงจนเต็มคราบก่อนค่อยกลับมารับ '

เสียงยายหัวเราะข้างหู ผมขนลุกซู่ทั่วตัว กลิ่นน้ำหมากคละคลุ้งจนเสียวสันหลัง
แล้วน้ำหนักที่อัดแน่นลงบนทรวงอกก็ค่อยถ่ายออกทีละน้อย ยายหัวเราะ
หมายถึงว่าตกลง...

เวลาผ่านไปสองปี
การเล่นกับเพื่อนลดน้อยลง หันไปอ่านหนังสือมากขึ้นเพื่อพัฒนาผลการเรียน
ผมลืมเรื่องยายไปเสียสนิท มาเมื่อคืนวาน ผมปิดไฟนอน หลับตาสวดมนต์สามคาบ
แล้วแผ่ส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับ พอลืมตามองเพดาน
ในห้องมืด... หางตาผมก็มองเห็นยายนั่งอยู่ข้างๆ
' ไปอยู่กับยายนะลูกเอ๊ย....'
เสียงแหบโหยดังแผ่วซ้ำกับเมื่อครั้งอดีต
ผมแทบเป็นบ้า ร่างยายเต็มไปด้วยน้ำเลือดน้ำหนอง
ดวงตาหลุดหายไปหนึ่งข้าง น้ำหมากกับเศษฟันหักร่วงหยดแหมะๆ เปรอะที่นอนเต็มไปหมด
กลิ่นเหม็นของผีตายซากอบอวลเต็มห้อง คราวนี้ยายเอาจริงแน่
' ผมไม่ไปกับยายหรอก ' ผมส่ายหัว มือประกบพนมไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์
ยายนั่งนิ่ง ตาข้างที่ยังเหลืออยู่มองผมอย่างรวดร้าวเจ็บช้ำ
ไม่มีเสียงหัวเราะจากปากแก เพียงเสี้ยววินาทีแกปราดขึ้นมานั่งทับอกผมบนเตียง
มือเหี่ยวงุ้มบีบคอและพยายามล้วงเข้าไปในปากผม
เรี่ยวแรงเหมือนผีสิง ผมแทบสู้แกไม่ไหว
' ยายเอาคนอื่นไปแทนได้ไหม? เอาเพื่อนผมไปแทนได้ไหม?' ผมเอ่ยถามทางดวงจิต
'.....................'
แกนิ่งเงียบ
' ยายเอาตัวเพื่อนผมที่เข้ามาอ่านบทความนี้ไปนะ ถ้าอ่านแล้วไม่เม้มตอบกระทู้ผม
ตอนกลางคืนเค้านอนหลับ ยายเข้าไปล้วงปากกินเครื่องใน กินวิญญาณเค้าเลยนะยาย..'

เสียงยายก้มลงมาหัวเราะริมหูผม...
ยาวและนาน เหมือนกับว่าสะใจ
ในข้อเสนอ ก่อนจะหายตัวไป...

ต้องมีคนอ่านอีก 20 คนด้วยนะ ถึงจะรอด
ตัวใครตัวมันนะ
บรื๋ออออออออ '''''''''''''''

(ขอโทษน๊า.............มันจำเป็นอ่ะ )

ฮ่าๆๆๆ
bangkean_tum

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 04 ธันวา 2012
ตอบ: 92

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 53
ให้คำขอบคุณ: 568

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
พุธ, 19 ธันวา 2012 11:17 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
ขอหวยเลย
Yok

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2010
ตอบ: 67

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 48
ให้คำขอบคุณ: 16
พุธ, 19 ธันวา 2012 11:31 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
เอาเจ้าของกระทู้ไปก่อนเลย....
MADBOY

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 07 กันยา 2010
ตอบ: 1186

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 1235

ปี: 2002
พุธ, 19 ธันวา 2012 11:41 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
..
auncefiroa31

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2010
ตอบ: 363

ได้รับคำขอบคุณ: 369
ให้คำขอบคุณ: 376

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พุธ, 19 ธันวา 2012 12:11 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
กู... ( ไม่น่าไปยุ่งข้างเท็ดเลยๆๆ ) กู....
Rachen

ชื่อเล่น: เชน

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 1422

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1495
ให้คำขอบคุณ: 2881

พุธ, 19 ธันวา 2012 12:15 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
 เอ่อคือว่า ถือซะว่าไม่ได้เข้ามานะ ไม่ได้อ่านเรย สักนิด 
Sak_es5442

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2012
ตอบ: 815

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1250
ให้คำขอบคุณ: 2956

ปี: 2005
พุธ, 19 ธันวา 2012 12:21 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
555 พลาดแล้วเรา
momoSTANDBY

ชื่อเล่น: โม

เข้าร่วม: 26 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 177

ได้รับคำขอบคุณ: 305
ให้คำขอบคุณ: 171

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พุธ, 19 ธันวา 2012 13:14 - สุด สุด อะ (อ่านจบหมดเเทบร้องไห้ ดูมันเขียนดิ เหอๆ ร้าวราน)
กรรมเบยย
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.