ตอบ
pongEStype_r

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2008
ตอบ: 260

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 125
ให้คำขอบคุณ: 109

ปี: 2001
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
เสาร์, 21 กุมภา 2009 01:40 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
อยากทำเองอะครับ อยู่เชียงราย ไม่มีร้านไหนรับทำ
อยากทำเอง ต้องใช้ อุปกรณ์อะไรบ้างอะครับ
ช่วยน่อยครับ ตอนนี้โคมหน้า มี่แต่ฝุ่น เข้าไปไม่ใส เลย
มีน้ำยาไรแนะนำบ้าง แล้วต้องถอดโคมหน้ายังไง บอกทีน้าครับ
รถปี04 ตาเหยี่ยว

ขอบคุณจร้า
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
jk2475

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 2852

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1893
ให้คำขอบคุณ: 4964

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 22 กุมภา 2009 19:07 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
อุกรณ์ ก็ มีคร่าวๆ
ไดร์ร้อน+กาวซิลิโคน+ฝีมือ

ส่วนอื่นๆ เพิ่มเติม หรือใช้น้ำยาตัวไหนล้างแล้วก็วิธีแกะ รอผู้รู้ท่านอื่นแล้วกันเน้อ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
zaemza

ตอบ: 555

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 225
ให้คำขอบคุณ: 180

จันทร์, 23 กุมภา 2009 03:20 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
ก่อน อื่น
1.เปิด น้ำ นะครับ แล้วเอาน้ำ ก้อ ใส่ ถัง เอา แชมพู ลง แล้วตี ฟอง
2.จากนั้นเอาฟองน้ำ จุ่ม ลงไป
3.แล้ว ก้อ ฉีดน้ำที่โคม หน้า ข้างที่จะ ล้าง
4.เอาฟองน้ำที่ จุ่มลงไป มา ลูบๆ บริเวณ โคม ใส ด้านหน้านะครับ
5. ล้างด้วยน้ำสะอาด อีกครั้ง แล้ว เช็ด แห้ง
6. เสร็จ ขัดตอน การล้างโคม และ ครับ

มาๆ ของ จิงๆ โคม ไม่ใส เพราะ อาราย จาก ข้างนอก หรือ ข้างใน ถ้า ข้าง นอก ก้อใช้ ครีมกันฝ้า ทาแก้ฝ้า นะครับ(กูจะตลกไปไหนเนี่ย)
เอา คาโก้ ที่ใช้ ขัดสีรถ มา ทาบริเวณ โคมที่มี รอย แล้ว ก้อ ค่อยๆ ลูบออกนะครับ โคม ด้านนอกจะ ดี ขึ้น แต่ ถ้าไม่ได้ เป็นที่ด้านนอก

ขั้นตอน ตามลำดับนะครับ
1. ถอด กันชน หน้า แล้ว แกะ โคม ออก
2. หาพรม หรือ ผ้า มา วาง โคม แล้ว รอไว้ก่อน
3.เอาไดร์ ร้อน เป่า บริเวณ ขอบ โคม เป่าให้ ร้อน ได้ที่ แล้ว ลอง แงะๆ ออก ครับ คล้าย ปลอก ทุเรียน ขั้นตอนนี้ ต้องทำอย่าง ระมัดระวัง โคม ใส่ๆ ด้านหน้า จะแหกนะครับ
4.พอได้ แกะออกมาได้ แล้ว ให้ ทำการ ล้าง ด้วย สบู่อ่อนๆ นะ ถ้า ทั่วไป มัน จะ กัด ความใส
แล้ว ก็เช็ดแห้ง แต่ อย่าเพิ่ง ประกอบ เอาไป เป่า พัด ลม อีกครั้งให้แห้ง สนิท
5.ประ กอบกลับที่เดิม ครับ แล้ว ก้อ ยา ขอบ โคม ด้วย กาวซิลิโคน ให้ แน่ใจ ว่า ปิดสนิท แล้ว ระวั
ง น้ำเข้า แล้ว จะขึ้น ฝ้า อีก

เท่านนี้ก้อ เรียบร้อย ครับ
energy-freedom

เข้าร่วม: 26 ธันวา 2008
ตอบ: 263

ได้รับคำขอบคุณ: 510
ให้คำขอบคุณ: 763

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 2 กรกฎา 2009 15:45 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
ขอถามต่อจากข้างบนครับ
เนื่องจากโคมของเป็นโคมใหม่ใช้มาประมาณ 6 เดือน ผุ่นมันเข้าครับเนื่องจากอู่มันลืมใส่ยางครอบขั้วหลอด
ถ้าผมล้างเองโดยไม่แกะได้มั้ย คือ
ถอดโคมมาแล้ว เอาน้ำสบู่ หรือน้ำผสมแชมพู หรือน้ำผสมน้ำยาล้างจาน ใส่เข้าไปแล้วเขย่าไปจนคิดว่าผุ่นมันออกหมด
แล้วล้างด้วยน้ำเปล่า
แล้วเอา Dryer มาเป่าให้แห้ง
จะได้มั้ย
มันจะมีผลกระทบอะไรกับโคมบ้างมั้ย
Ton-

ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
พฤหัส, 2 กรกฎา 2009 15:53 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
เบื้องต้นก็เอา cana ทาและขัด ก็จะใสขึ้นบ้าง พวกคราบเหลืองๆที่เกาะหน้าโคมจะหลุด ถ้าเอาแบบสะอาดเอี่ยมก็ต้องแกะครับ

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 2 กรกฎา 2009 16:00 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
ขอบคุณครับ คุณTon-
แต่ด้านนอกของโคม ยังดีอยู่ เนื่องจากใช่มาประมาณ 6 เดือนเท่านั้น
มีแต่ด้านในที่มีผุ่นเกาะครับ
monday_morning

ชื่อเล่น: พีท

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 225

ได้รับคำขอบคุณ: 68
ให้คำขอบคุณ: 2

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 2 กรกฎา 2009 21:55 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
ยังไงก็ระวังตอนใส่หน่อยนะครับ ไม่งั้นเด๋วงานเข้าอะครับ
ถ้าทำสำเร็จแล้ว โพสให้ดูด้วยนะครับ เผื่อผมจะลองบ้าง ^^

ศุกร์, 3 กรกฎา 2009 12:57 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
แล้วถ้าไม่แกะโคมออก
เวลาล้างเอาน้ำผสมน้ำยาล้างจานใส่ลงไปที่รูขั้วหลอดแล้ว ตอนเท ออกน้ำจะออกมาหมดมั้ยหนอ
น้ำจะตกค้างตามซอกเหลือบไหนอ่ะป่าว :?:
มีท่านใดพอรู้มั้ยครับ
แผ่นสะท้อนแสงด้านในจะหมองมั้ย
:?:
ท่านใดรู้ช่วยบอกที
ขอบคุณครับ :D

ศุกร์, 10 กรกฎา 2009 19:38 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
เล่นเองแล้วครับ
ถอดเอง
ล้างเอง
เหนื่อยเอง
ใสเองเลย
พอดีไม่ได้ถ่ายรูป

สรุปผล ที่ได้ สภาพความใส 98% เมื่อเทียบกับข้างที่ไม่ได้ล้าง
(ล้างข้างเดียวเนื่องจากอู่มันลืมใส่ยางครอบขั้วหลอดมาข้างเดียว)
2% ที่หายไปเนื่องจากเป็นการล้างโดยไม่ได้แกะโคมจึงมีคราบหยดน้ำที่มันแห้งอยู่บ้างแต่ก็ถือว่าน้อย

วิธีการ
1.ถอดโคมออกมาแล้วเดินเข้าครัวไปที่อ่างล้างจาน เอาผ้ารองด้วยเดียวโคมกระแทกเป็นรอย
2.เอาน้ำยาล้างจานประมาณ 1 ช้อนชา ผลมน้ำเปล่าประมาณครึ่งกะละมัง 6 นิ้ว ตีให้เข้ากัน
3.เทน้ำที่ผสมได้ลงในโคม รูไหนก็ได้ มันถึงกันหมด
4.หาอะไรมาอุดรูขั้วไฟ แล้วจัดการเขย่า สังเกตุว่าผุ่นหรือสิ่งสกปรกหลุดหมด ก็เทน้ำออก
5.เปิดน้ำเปล่าล้าง แล้วเขย่า แล้วเทน้ำออก แล้วทำใหม่หลายๆรอบ เพื่อให้น้ำยาล้างจานออกหมด ผมทำแบบนี้ ประมาณ 5 รอบ
6.เทน้ำออกให้หมด แล้วเขย่าให้น้ำที่ค้างอยู่ ออกให้เหลือน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้
7.ตั้งโคมตากแดด ให้น้ำไหลออกทางขั้วหลอด สลับกับการเอาไดร์เป่าผม ของแม่บ้าน ES มาเป่า แต่อย่าเป่าจุดใดจุดหนึ่งนานๆ
จะทำให้โคมเป็นรอยไหม้ ทำสลับกับการตากแดด ไปเรื่อยๆ จนมองไม่เห็นหยดน้ำหรือคราบน้ำ หรือคิดว่าโคมแห้งสนิทแล้ว
8.กาวซิลิโคนยารอบๆ อาจไม่ต้องหนามาก แค่เพื่อความชัวร์
9.ประกอบกลับเข้าที่เป็นอันเสร็จ อย่าลืมใส่ยางกันฝุ่นด้วยครับ สำคัญมาก

Note.
1.เวลาที่ใช้ตั้งแต่ต้นจนจบ ประมาณ 3 ชั่วโมง (แดดไม่ค่อยมี)
2.วิธีนี้เป็นการล้างด้านในเท่านั้น หากโคมของท่านเก่าแล้ว
แนะนำให้แกะโคมล้างทั้งด้านนอกตามวิธีของคุณ zaemza และด้านในด้วยจะดีกว่า
หรือถ้าขี้เกรียดก็ไปจ้างเค้าเหอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jetty0  Hellboy  alit  Phetcharat 
mod_x

ชื่อเล่น: มด เอ๊กซ์

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 670

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 657
ให้คำขอบคุณ: 345

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 12 กรกฎา 2009 09:46 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
ความรู้ทั้งนั้น
civicy_art

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 12 กรกฎา 2009 18:19 - อยากล้างโคมหน้าเอง ครับ
น้องป้อง เอาไปทำเชียงใหม่ดิโว๊ย ๆ

ไม่ต้องได้กลัวพัง ดีก่าด้วย

ละก้อไปเที่ยวต่อเลยๆๆๆ

5555+
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.