ตอบ
zn701

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 469

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 284

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 2 กันยา 2009 12:13 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ช่วงนี้ พอดีหาข้อมูลเกี่ยวกับ ไฟเบอร์อยู่คับ พอดีไปเจอข้อมูลดีๆ เลยมาแบ่งเพื่อนๆ กันคับ ขออนุญาต และขอ ขอบคุณ คุณ surapoj_m และ เวป lancer club มา ณ.ที่นี้ ด้วยคับ
carbon-fiber, carbon-kevlar

ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
black or yellow?

เพื่อนๆหลายคนคงเคยได้ยินเกี่ยวกับ carbon-fiber, carbon-kevlar เคยสงสัยบ้างไหมครับว่าจริงๆแล้วมันคืออะไร สร้างมาจากอะไร แตกต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่ากัน คุณสมบัติเหมือนกันไหม บทความนี้อาจจะน่าเบื่อนิดนึง แต่เอาเป็นว่าลองทนอ่านกันหน่อยก็แล้วกันนะครับ
ในวงการ motorsport ปัจจุบันนี้เพื่อนๆหลายๆคนคงเคยได้ยินเกี่ยวกับ อุปกรณ์ที่ทำมาจาก carbon-fiber บ้าง kevlar บ้าง จริงๆ แล้วเนี่ยมันมีที่มาอย่างนี้ครับ หากยังไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมันคืออะไรก็ไม่ต้องอายนะครับ เพราะว่าถ้าเพื่อนยังอายที่จะรู้ต่อไปละก็เพื่อนๆอาจจะถูกหลอกหรือเข้าใจผิดว่าชิ้นส่วนที่เพื่อนๆ ใช้อยู่มีคุณภาพเท่าที่ F1 ใช้ ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้วมันไม่ได้มีมาตรฐานในการผลิตเลยก็ได้
ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
Carbon-fiber นั้นจริงๆ แล้วนั้นมันมีพื้นฐานมาจากพลาสติกธรรมดา ที่เราๆ เห็นกันทุกวันนี้แหละครับ เพราะมันคือ Polyacrylonitrile (โพลิอะคลิโลไนไทรล์) ผมขอเรียกมันย่อๆ ว่า PAN ก็แล้วกันนะครับ เจ้า PAN ก็คือต้นกำเนิดที่ใช้ในการผลิตผ้า เรยอง นั้นแหละครับ โดยเราจะเอาโมเลกุลที่ไม่มีความแข็งแรงเหล่านี้ มาเปลี่ยนแปลงการเรียงลำดับโครงสร้างทางเคมีกันใหม่ ซึ่งการผลิตเส้นใย carbon จาก PAN นั้นมี 4 ขั้นตอนดังนี้ครับ

1. Oxidation คือขั้นตอนที่เอาเส้นใย PAN มาเผาที่ความร้อนสูงถึง 3,000 องศาเซลเซียส จนเส้นใย PAN เปลี่ยนจากสีขาวกลายเป็นสีดำ โดยจะต้องเผาให้ทั่วจนถึงส่วนที่ลึกที่สุดของเส้นใย PAN เลยนะครับ เมื่อจบขั้นตอนนี้จะได้ผ้า ?Nomex? หรือเสื้อกันไฟได้ครับ แต่หากเราต้องการ carbon-fiber มันยังไม่พอครับ

2. Carbonisation คือ การแยกธาตุทุกชนิดที่ไม่ใช้ carbon ออกจากเส้นใย PAN โดยวิธีแยกก็คือนำไปเผาที่ความร้อน 10,000-30,000 องศาเซลเซียส ในบรรยากาศไนโตรเจนด้วยความดันสูงมาก ไม่ใช่ที่บรรยากาศโลก หรือ สูญญากาศ นะครับ โดยยิ่งเผาที่ความร้อนสูงเท่าไร carbon-fiber ก็จะยิ่งมีความแข็งแรงมากเท่านั้นครับ

3. Surface Treatment คือการเคลือบผิวหน้าของเส้นใย ให้สามารถรวมตัวกันเป็นเส้นใยที่ใหญ่ขึ้นเพื่อนำไปใช้งานครับ โดยการเคลือบจะใช้สารประกอบโพลิเมอร์ ซึ่งสามารถยึดเกาะโครงสร้างเล็กๆ ให้สามารถคงรูปอยู่ได้ และทำให้เส้นใยมีความแข็งแรงครับ หากเคลือบไม่ดีเวลานำเส้นใยไปใช้อาจจะมีโพรงอากาศเกิดขึ้น และทำให้มันไม่แข็งแรง พูดง่ายๆ ก็คือเปราะครับ

4. Surface Coating คือการเอา อีพ็อกซี่มาเคลือบผิวเพื่อให้สามารถนำไปใช้ได้โดยไม่มีการหลุดรุ่ย เพราะ carbon-fiber ที่เรานำมาใช้ส่วนใหญ่จะอยู่ในรูปผืนผ้า ที่จะต้องนำมาตัดและขึ้นรูปกับแม่พิมพ์แล้วทำการหล่อเพื่อนำไปใชงานอีกที โดยหากเราเคลือบไม่ดี เส้นใย carbon จะหักเป็นเศษเล็กๆ ที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น และหากคุณสูดมันเข้าไปจะเป็นต้นเหตุของมะเร็งขั้วปอดได้ครับ
เมื่อจบสี่ขั้นตอนดังกล่าวแล้วเพื่อนๆ ก็จะได้ ผืนผ้า carbon-fiber ซึ่งมีความทนทานกว่าเหล็กถึง 5 เท่าเมื่อเทียบกับมวลที่เท่ากันนะครับ นอกจากนี้ยังสามารถทนแรงบิด แรงเค้นได้มาก รวมถึงยังเบาและมีความหนาแน่นน้อยกว่า โดยหากดูที่ความสามารถในการทนแรงดึงแล้วละก็ carbon-fiber สามารถทนแรงดึงได้มากกว่า Titanium ด้วยซ้ำ

หากถามว่าทำไมมันถึงแข็งแรง ก็เนื่องมาจากการจัดเรียงตัวของโมเลกุลธาตุ carbon นั้นแหละครับเหมือนที่ถ่านก็คือ carbon ชนิดหนึ่งแต่มีความคงทนไม่เท่ากับ เพชร ที่เป็นธาตุ carbon เหมือนกัน ก็เพราะการจัดเรียงตัวของโมเลกุลธาตุ carbon ที่อุณหภูมิแตกต่างกันนั้นเอง เมื่อได้ผืนผ้า carbon-fiber มาแล้วก็ถึงขั้นตอนการนำไปใช้ ซึ่งขั้นตอนก็คล้ายๆกับการนำเส้นใย fiber-glass มาใช้นั้นแหละครับ แต่ว่าเรซินที่ใช้กับ carbon-fiber จะมีความแตกต่างกับน้ำยาที่ใช้ในงานไฟเบอร์ทั่วไป เพราะทางโรงงานผู้ผลิตผืนผ้า carbon-fiber จะขายผืนผ้า caron-fiber พร้อมกับน้ำยาเรซิน และตัวทำ hardener (น้ำยาทำให้แข็ง) ซึ่งเป็นคนละชนิดกับที่ใช้ในงานไฟเบอร์กลาสทั่วไป
นอกจากน้ำยาที่แตกต่างกันแล้วการจะนำ carbon-fiber ไปขึ้นรูปจะต้องอบหรือให้ความร้อนตาม spec หรือเกรดและจำนวนชั้นของ carbon-fiber ตามที่โรงงานผู้ผลิตกำหนดนะครับ มิฉะนั้นจะไม่ได้ความแข็งแรงเทียบเท่ากับมาตรฐานที่กำหนด
โดยในความเป็นจริงแล้วผู้ผลิต bodypart ทั่วโลก (โดยเฉพาะในประเทศไทย) มักไม่ได้ใช้น้ำยาพิเศษซึ่งมีราคาโคตรแพง นอกจากนี้ยังไม่ได้อบชิ้นงานตาม spec ที่โรงงานผู้ผลิตกำหนด ทำให้ชิ้นส่วนbodypart นั้นไม่ได้ความแข็งแรงตามมาตรฐาน ดังนั้นเพื่อนๆ ต้องเพื่อใจไว้นิดนึงนะครับว่าชิ้นงานที่ได้จะไม่ได้มีความแข็งแรงเหมือนกับที่ใช้ใน Formula1 หรือรถ supercars ราคาหลายสิบล้าน
ถึงส่วนสุดท้ายที่เพื่อนๆคงอยากรู้ว่า carbon-fiber กับ carbon-kevlar มันแตกต่างกันอย่างไร ตรงไหน อย่างไรทนกว่ากัน หรือว่าต่างกันแค่ลาย
คำตอบก็คือ
carbon-fiber เป็นสีเทา-ดำ
carbon-kevlar เป็นสีเหลือง-ดำ

ทางด้านความแข็งแรงนั้น carbon-fiber แข็งแรงกว่า แต่ให้ตัวได้น้อยกว่า ส่วน carbon-kevlar จะเหนียวกว่า ให้ตัวได้มากกว่าและดูดซับแรงกระแทกได้ดีกว่า โดยการที่จะใช้ทำส่วนประกอบรถที่ดีนั้น จะใช้ทั้ง carbon-fiber และ carbon-kevlar วางซ้อนกันหลายๆ ชั้นครับ

หวังว่าบทความนี้คงเป็นประโยชน์และช่วยลดความสงสัยกับเพื่อน ๆ ทุกคนที่ให้ความสนใจใน bodypart ที่ทำจากวัสดุดังกล่าวนะครับ

ปล.ผิดพลาดหรือล่วงเกินประการใด ผมขอ นอมรับไว้ ณ.ที่นี้ ด้วยคับผม
zn 701
Hayal3uza

ชื่อเล่น: ทัศ

เข้าร่วม: 29 มิถุนา 2009
ตอบ: 639

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 716
ให้คำขอบคุณ: 322

ปี: 2001
สี: แดง แรลไล (R-513)
พุธ, 2 กันยา 2009 12:24 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลแจ่ม มาก ครับ
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

ปี: 2002
พุธ, 2 กันยา 2009 12:58 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลดี ๆ แบบนี้ ต้องของคุณครับ

ชื่อเล่น: เต๋า

เข้าร่วม: 23 มีนา 2009
ตอบ: 718

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 954
ให้คำขอบคุณ: 722

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 2 กันยา 2009 13:03 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลแน่นๆ
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 2 กันยา 2009 14:20 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
เนื้อๆ เลยน่ะคับเนี้ย...
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 2 กันยา 2009 14:27 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ความรู้ดีๆครับขอบคุณครับ
pooza191

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 257

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 334
ให้คำขอบคุณ: 215

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 2 กันยา 2009 14:29 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
แล้วใครพอจะทราบบ้างว่าถ้าฝากระโปรง carbon-kevlar มันออกด่างๆ จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
เคยมีเพื่อนบอกว่าที่มันด่างเพราะชั้นเรซิ่นมันบางลงก็เลยทำให้ด่าง แก้ไขได้โดยการนำฝาไปขัดและเคลือบใหม่ด้วยแลกเกอร์พ่นหลายๆ รอบอ่ะครับ

นอกจากวิธีนี้พิจะมีวิธีอื่นมั้ยครับ..
ENJOY HONDA

เข้าร่วม: 20 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1346

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1186
ให้คำขอบคุณ: 479

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 2 กันยา 2009 20:13 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ความรู้ใหม่ๆครับ.................แจ๋วเลยยย
kittidech

ชื่อเล่น: กิต คร้าบ

เข้าร่วม: 06 กรกฎา 2009
ตอบ: 2334

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 2835
ให้คำขอบคุณ: 15110

พุธ, 2 กันยา 2009 20:45 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลดีมากเลยครับ
marcuz

ชื่อเล่น: เพชร

เข้าร่วม: 08 ตุลา 2008
ตอบ: 576

ได้รับคำขอบคุณ: 810
ให้คำขอบคุณ: 325

พุธ, 2 กันยา 2009 21:13 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
มีความรู้เพิ่มขึ้นมากครับ
stevie_b8

ชื่อเล่น: บาส

เข้าร่วม: 26 เมษา 2009
ตอบ: 1715

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2079
ให้คำขอบคุณ: 1556

พุธ, 2 กันยา 2009 22:09 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
สุด ๆ เลยครับ
TiGeR_CrY

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2009
ตอบ: 258

ได้รับคำขอบคุณ: 93
ให้คำขอบคุณ: 127

พุธ, 2 กันยา 2009 22:34 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลเยี่ยมมากเลยคับ
notegp

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 13 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1461

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1272
ให้คำขอบคุณ: 1753

พฤหัส, 3 กันยา 2009 01:48 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
อย่างนี้เองขอบคุนคับ
zn701

ตอบ: 469

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 284

ปี: 2003
พฤหัส, 3 กันยา 2009 06:21 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
pooza191 พิมพ์ว่า:
แล้วใครพอจะทราบบ้างว่าถ้าฝากระโปรง carbon-kevlar มันออกด่างๆ จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
เคยมีเพื่อนบอกว่าที่มันด่างเพราะชั้นเรซิ่นมันบางลงก็เลยทำให้ด่าง แก้ไขได้โดยการนำฝาไปขัดและเคลือบใหม่ด้วยแลกเกอร์พ่นหลายๆ รอบอ่ะครับ

นอกจากวิธีนี้พิจะมีวิธีอื่นมั้ยครับ..

สันนิฐาน ตามความรู้ด้านไฟเบอร์ เท่าหางอึ่งของผม และสอบถามปัญหานี้ กับ พวกที่ทำ DIY งานคาร์บอนไฟเบอร์ด้วยกันเองนะคับ
เค้าบอกว่า อาจเกิดจากการที่ใช้ เรซิ่นที่ใช้ ไม่ใช่ อีพ๊อกซี่ เรซิ่น คับ เป็น เรซิ่นเกรด ธรรมดาที่ใช้กับงานไฟเบอร์ทั่วๆไป ซึ่งมันไม่ทนต่อความร้อนสูงๆ คับ เนื่องจาก อีพ๊อกซี่ เรซิ่น แพงกว่า ธรรมดา ประมาณ 4-6 เท่า !!! อาการพวกนี้ จะเกิดกับ งานที่เราไปหุ้ม แล้วโดนความร้อน สูงๆ เช่น ฝาครอบเครื่อง ฝาหน้า อ่ะคับ จะมีอาการ เรซิ่น ขึ้นเหลืองๆ ไม่ใส เหมือนเดิม วิธีแก้คงจะมีวิธีเดียวอ่ะคับ
ตามนั้นคือ ขัดให้ถึงชั้นผ้า แล้วลง อีพ๊อคซี่ เรซิ่น ใหม่ ราคาผมว่าคงไม่แพงเท่ากับทำใหม่อ่ะคับ เพราะ ที่แพงจิงๆ เลยคือ ผ้าตัวเดียวอ่ะคับ เรามีผ้าที่ลงอยู่แล้ว เสียแค่ค่า อีพ๊อคซี่ เรซิ่น กะ แลกเกอร์ ไม่น่าแพงคับผม แต่อย่างว่าละคับ พอไปถึง ร้าน ก็คง โดนบ้างอ่ะคับ เพราะเค้ามี ต้นทุน แรงงาน ค่าเครื่องมือ ค่า know how อะไร อีกเยอะแยะอ่ะคับ ลองสอบถามร้านที่ซื้อมาหน่อยคับ ว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไร แล้วจะแก้อย่างไร ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ เผื่อเพื่อนๆ และผม อิอิ จะได้มีความรู้ เวลาที่เกิดปัญหาเหล่านี้ ขึ้นคับผม ขอบคุณคร้าบบบ :D
ได้รับคำขอบคุณจาก: pooza191 
Lee_ES_turbo

ตอบ: 4446

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8088
ให้คำขอบคุณ: 5249

พฤหัส, 3 กันยา 2009 09:03 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
แหล่ม
armrkikun

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 45
ให้คำขอบคุณ: 117

สี: เทา ซิกเนต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 4 กันยา 2009 10:27 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ได้ความรู้มากจิงๆ
Asuerada_boy

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 1093

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 576
ให้คำขอบคุณ: 1645

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
เสาร์, 5 กันยา 2009 01:40 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ตอนแรกนึกว่าเป็นชนิดเดียวกันซะอีก
jaos

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 09 กรกฎา 2009
ตอบ: 534

ได้รับคำขอบคุณ: 640
ให้คำขอบคุณ: 124

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
เสาร์, 5 กันยา 2009 07:58 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ข้อมูลดีๆ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
BOY_PeTiTe

ชื่อเล่น: บอย

ตอบ: 1312

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1696
ให้คำขอบคุณ: 3110

เสาร์, 5 กันยา 2009 08:57 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
แน่นๆ
civicy_art

ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

เสาร์, 5 กันยา 2009 12:58 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
มันเปงแบบนี้นี่เองๆๆๆ
fuii

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2009
ตอบ: 381

ได้รับคำขอบคุณ: 180
ให้คำขอบคุณ: 108

เสาร์, 5 กันยา 2009 13:05 - ความแตกต่างระหว่าง คาร์บอนไฟเบอร์ กะ คาร์บอนเคฟล่าห์
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.