ตอบ
mrtonyocz

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2018
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 1
พุธ, 16 พฤษภาคม 2018 07:05 - ถามเรื่องเกียร์ D17a
เพิ่งวางเครื่องใหม่เป็น D17a รวมทั้งเกียร์ด้วย ผมขอเรียกเกียร์ตามตัวเลขข้างคันเกียร์นะครับ คือ L S D

ปัญหามียุว่า เจ้าชุดเกียร์นี้ มันใส่ S ไม่ได้  ซึ่ง เครื่องเดิม เกียร์เดิมก่อนหน้านี้ ( ก็วางมาใหม่) ก็มีอาการเดียวกัน คือ ใส่ S ไม่ได้

ผมวางใหม่อีกรอบยกชุด ทั้ง เครื่องเกียร์ ( เพื่อจะเอาใบอินวอยไปลงเล่ม) คิดว่ามันจะหาย มันเหมือนเดิม 

คือใส่ได้แค่ L กับ D โหมด S หายไป ถ้าจำไม่ผิด ปกติ L S D เราไม่ต้องกดปุ่มที่หัวเกียร์ เพื่อเปลี่ยน สามเกียร์นี้ สับไปมาได้เลยไหม

แต่ตัวนี้  L ไป D ไม่ต้องกด เลื่อนได้เลย แต่ D มา L ต้องกด หากไม่กด จะเจออาการ กระตุกฉุด คล้ายๆ เอนจิ้นสต๊อป น่าจะชุดเกียร์ดาวลงมาเลย หน้าทิ่มเล็กๆ ประมาณนั้น ผมขับ 40 ตอนนั้น ถ้าไปแรงกว่านี้ ดีไม่ดี เกียร์พังได้เลยเดาๆเองนะ 

เลยขอสอบถาม ว่ามัน ปกติไหมครับ หรือมี วิธีแก้ไขไหม ที่จะให้ มันมี L S D เหมือนเครื่องเดิม ในไทย 

ขอบคุณมมากๆครับ 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 16 พฤษภาคม 2018 13:56 - ถามเรื่องเกียร์ D17a
ใช้กล่องเดิม หรือ กล่องติดเครื่องครับ
1. ถ้าเครื่องพร้อม เกียร์วางใหม่สิ่งที่เจอ คือ ตำแหน่ง s (D3) น่าจะหาย อันนี้แก้ไม่ได้ครับ
2. ส่วนอีกปัญหา ส่วนตัวผมคิดว่า ลองไล่ระบบ ไฟฟ้า และสวิตช์เกียร์ดูครับ
ปัญหาที่ผมเจอ ตอนนี้ เครื่อง สายไฟ กล่อง (d17a) ชนเกียร์ ไทย คือตำแหน่ง d3 หาย เพราะสัญญาณไม่มีจากกล่องครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: mrtonyocz  fasang.Mr 
mrtonyocz

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2018
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 1
พฤหัส, 17 พฤษภาคม 2018 02:40 - ถามเรื่องเกียร์ D17a
profibus พิมพ์ว่า:
ใช้กล่องเดิม หรือ กล่องติดเครื่องครับ
1. ถ้าเครื่องพร้อม เกียร์วางใหม่สิ่งที่เจอ คือ ตำแหน่ง s (D3) น่าจะหาย อันนี้แก้ไม่ได้ครับ
2. ส่วนอีกปัญหา ส่วนตัวผมคิดว่า ลองไล่ระบบ ไฟฟ้า และสวิตช์เกียร์ดูครับ
ปัญหาที่ผมเจอ ตอนนี้ เครื่อง สายไฟ กล่อง (d17a) ชนเกียร์ ไทย คือตำแหน่ง d3 หาย เพราะสัญญาณไม่มีจากกล่องครับ

เป็นเครื่องนอก เกียร์นอกครับแน่นอน งั้นสรุปได้ว่า D3 หายแน่นอน ใช่ไหมครับ 

ไอที่ผมงงคือ เวลาสับจาก D ลงมา L โดย ไม่กดคันเกียร์ มันจะกะตุกกะชาก คล้ายๆว่า มันมีนะ S แต่มันเข้าไม่ได้ เลยต้องลงมา L แทน 

แต่ถ้าพี่ว่า ไม่มี หายแน่นอน D3  ผมก็จะได้ ไม่ต้องไปใส่ใจให้ปวดหัว  

เสธ.ณุ

เข้าร่วม: 13 กรกฎา 2018
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 15 กรกฎา 2018 22:39 - ถามเรื่องเกียร์ D17a
ของผมd3ก้อหายเหมือนกันคับเหลือd2เวลาเปลี่ยนจากdมาd2ก้อไม่ต้องกดปุ่มดันได้เลยทั้งไปทั้งกลับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.