ตอบ
Keng Keng Hatee

ชื่อเล่น: เก่งครับ

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2015
ตอบ: 178

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 51
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2004
เสาร์, 12 พฤษภาคม 2018 20:09 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
มีประสบการณ์มาแชร์ให้พีๆ เพื่อนๆ ได้ฟังคับ 

ผมใช้ ES 2.0 ปี 2004 AT ติดแก็ส LPG ตอนนี้รถวิ่งมาประมาณ 10x,xxx km 

เมื่อประมาณสองอาทิตย์ที่แล้ว เริ่มมีอาการไฟเกียร์ D กระพริบ  คืออาการจะเริ่มกระพริบ ตอนที่เกียร์ดาวลงมาที่เกียร์ต่ำๆ พอกระพริบแล้วเกียร์มีอาการกระตุกอย่างรุนแรง และไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ 

ก็เลยเริ่มหาข้อมูล (แต่ใจเริ่มคิดละว่าโอเวอร์ฮอลเกียร์แน่ๆ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนปกติคับ) บ้างก็ว่าโซลินอย บ้างก็ว่าเพลสในทอร์ควอนเวอร์เตอร์ร้าว 

จึงเอาเข้าไปเชคโค๊ดที่ศูนย์ (เด๋วโค๊ดผมมาลงให้นะคับ) ก็พบว่าโค๊ดที่ขึ้นคืออาการ การเปลี่ยนเกียร์มีปัญหา เอาล่ะซิคับ (มาทราบตอนหลังว่าถ้าขึ้นโค๊ดตัวนี้คือเซนเซอร์เสียทุกตัว มันให้เราไล่เปลี่ยนให้หมด) ศูนย์ก็แนะนำว่าลบโค๊ดแล้วลองใช้ดูหรือฮอลเกียร์ไปเลย ประมาณ 55,000 บาท โอ้วววว ไม่ไหวคับ เลยเลือกลบโค๊ดคับ ขับออกมาได้แปปเดียวเป็นอีก เลยทำใจ เอากลับบ้านไปก่อนคับ หลังจากนั้นลองใช้ทุกวันก็เป็นทุกวันนะคับ 

ก็เริ่มโทรไปหา พี่ก่ำ Auto Way เลยคับ (จากข้อมูลชาวฮอนด้าทั้งหลายคับ) พี่ก่ำแนะนำให้เอารถเข้าไปเชคที่อู่เลยคับ 

วันนี้ว่างๆเลยพาเข้าไปเช็ค ปรากฏว่า โค๊ดที่ขึ้น ตัวเดียวกับที่ศูนย์เลยคับ พีก่ำก็เลยถามประวัติคับว่าก่อนหน้านี้ทำอะไรมาบ้าง(คือก่อนหน้าที่จะเป็นผมได้เอาเข้าไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อและตั้งวาร์วและเปลียนหัวเทียน อู่แถวบ้านอะคับ) ก็บอกรายละเอียดไปตามนั้น 
ก็มายืนวิเคราะห์กันซักพัก พี่ก่ำเลยถอดหัวเทียนมาดู ปรากฏว่า หัวเทียนใส่มาผิดเบอร์คับ 

เลยลองเปลี่ยนดู ขับกลับมาบ้าน หายไปเลยคับ โชคดีจิงๆ (พี่ก่ำบอกว่ามะก่อนก็มีมายังงี้อะคับคันนึง รือเกียร์ประมาณ 5 รอบก็ไม่เจอ สุดท้ายมาตายเอาที่หัวเทียน) แต่ๆๆ  ตอนนี้ผมเพิ่งใช้มาวันเดียว อาจจะไม่หายขาดก็ได้ ยังไงก็ฝากแชร์เป็นประสบการณ์ด้วยนะคับ 
 ขอบคุณครับ 

ปล พี่ก่ำบอกว่าถ้าหายให้โทรบอกด้วย เพราะเคสยังงี้คงมีไม่มากน่ะคับ 5555 

ปล2 วันนี้ก็ได้เจอเพื่อนสมาชิกจาก ES GROUP ที่ร้านพี่ก่ำด้วยนะคับ เอารถไปเช็ค 100,000 โล ถ้าได้อ่านกระทู้นี้รบกวนรายงานตัวกันหน่อยนะคับ ลืมถามชื่อ 555 
จากคุณ vimpire261 สมาชิกห้องES GROUP

ข้อความข้างบนเป็นของสมาชอกท่านหนึ่งนะครับ ขออนุญาตนำมาแชร์ประสบการณ์
   *ผมไม่รู้อู่เขาตั้งใจวางยาผมรึเปล่า เพราะผมบอกให้เขาเปลี่ยนหัวเทียนเพราะใช้มา6เดือนแล้ว ผมก็ทำงานเย็นไปเอารถ ขับกลับมาปกติดี พอเข้าวันที่ 2 อาการตามด้านบนเลยครับ แต่ผมเอาไปให้อู่ที่ไว้ใจได้เช็คเพราะได้อ่านข้อความนี้แหละครับ ปรากฎว่าเอาหัวเทียนคนละยี่ห้อใส่ให้ผม เป็นของแท้หัวเดียว นอกนั้นไม่รู้ยี่ห้ออะไร แล้วหมุนหัวเทียนออกแทบจะไม่ต้องใช้แรง เปลี่ยนใส่ของแท้เหมือนกัน 4 หัว หายสนิท วิ่งเรียบเหมือนเดิม ขอบคุณ ES GROUP จริงๆครับ ไม่งั้นคงได้ ฮอนละครับ ไปศูนย์จะให้ผมฮอนอย่างเดียว 5 หมื่น อู่นอกบอกเปลี่ยน 2 หมื่น เกือบเสียตังค์เพราะหัวเทียนแท้ๆ

ได้รับคำขอบคุณจาก: profibus  noi_nongyai  Thard  Mongkol Seedaduang  jjim 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 14 พฤษภาคม 2018 17:31 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
บางที่การซักประวัติ รถว่าก่อนหน้าที่จะมีอาการไปทำอะไรมาบ้าง น่าจะช่วยให้การวิเคราะห์ไปถูกจุดไม่ต้องเสียเวลา 

อย่าลืมลง code ที่ เจอนะครับ  เคสนี้ สงสัยต้อง SMS ไปให้แกช่วยอธิบาย

ถ้ารูปหัวเทียวที่มีปัญหาไว้ไหมครับ 

จันทร์, 14 พฤษภาคม 2018 22:23 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
profibus พิมพ์ว่า:
บางที่การซักประวัติ รถว่าก่อนหน้าที่จะมีอาการไปทำอะไรมาบ้าง น่าจะช่วยให้การวิเคราะห์ไปถูกจุดไม่ต้องเสียเวลา 

อย่าลืมลง code ที่ เจอนะครับ  เคสนี้ สงสัยต้อง SMS ไปให้แกช่วยอธิบาย

ถ้ารูปหัวเทียวที่มีปัญหาไว้ไหมครับ 

ไม่ได้ถ่ายไว้ครับ แต่เขาใส่คนละยีห้อให้ 3 อัน เห็นช่างบอกว่า Q ใหญ่ขึ้นก่อน ช่างก็อ่านไม่ออก เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นกะหัวเทียนไหม ตอนออกมาจากอู่ก็กะว่าจะลองขับทอดสอบรอบเมือง ก็ไปเปลี่ยนเย็นมากๆด้วยครับ พอเปลี่ยนเสร็จทดลองขับโดยให้รถไหลไปไม่เหยียบคันเร่ง และลองแตะเบาๆ ขับยุ1รอบเมือง ประมาณเกือบ7กม.ได้ รถอาการหายครับ ตั้งแต่วันนั่นจนวันนี้ ก็ขับปกติเลยครับ แต่รถผมไม่ติดแก๊สเหมือนเจ้าของเรื่องนะครับ

จันทร์, 14 พฤษภาคม 2018 22:25 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
ส่วนโค๊ตเนี่ยผมเคยถ่ายไว้ แต่พอหาในโทรศัพท์ กับไม่เห็น คงลบทิ้งอ่ะครับ เพราะครั้งแรกตั้งใจว่าจะได้ทำเกียร์เลยไม่ได้คิดไรล่ะ จนมาอ่านเจอตัวนี้แหละคร๊าฟ เลยไปทดลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่า มันหายจริงๆครับ เลยโชคดีไป ไม่ต้องเสียตังเยอะ

noi_nongyai

ชื่อเล่น: น้าหน่อย

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2013
ตอบ: 232

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 375
ให้คำขอบคุณ: 118

พุธ, 23 พฤษภาคม 2018 01:43 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
รบกวนขอเบอร์หัวเทียนด้วยนะครับ
ผมใช้ ES2004 EXI(D17Z) เกียร์ AT ใช้หัวเทียนเบอร์เดียวกันหรือป่าว
กระทู้นี้ดีมากครับ ขอบคุณครับ
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 23 พฤษภาคม 2018 11:56 - ว่าด้วยเรื่องเกียร์ เส้นผมบังภูเขา
noi_nongyai พิมพ์ว่า:
รบกวนขอเบอร์หัวเทียนด้วยนะครับ
ผมใช้ ES2004 EXI(D17Z) เกียร์ AT ใช้หัวเทียนเบอร์เดียวกันหรือป่าว
กระทู้นี้ดีมากครับ ขอบคุณครับ

http://www.civicesgroup.com/forum/post59480

ตามกระทู้นี้ครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.