ตอบ
aaa_333

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2015
ตอบ: 32

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 16
ให้คำขอบคุณ: 2
จันทร์, 19 กันยา 2016 14:19 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
     ผมได้ civie es ปี 2005 มาได้ 1 ปี ครึ่งละครับ  การซ่อมดูแล หรือ บำรุงรักษา (ป้องกัน) ที่เกิดจากอาการของวัสดุตัวรถเสื่อมสภาพ จากกาลเวลา หรือ การใช้งาน ล้วนแต่เป็นเหตุให้ถึงระยะเวลาที่เราต้องควักเงินในกระเป๋าเพื่อดูแลรักษารถเราให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน
     ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    1. ตรวจเช็คพวกของเหลวต่างๆให้ไปตามระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยนถ่าย (จดใส่สมุดเล็กๆไว้ก็ได้ครับ)
     2. ใช้ประสาทสัมผัสของเรา จากการสังเกต การฟัง รวมทั้งการใช้งาน ที่รถเปลี่ยนไปจากเดิม เพื่อหาสาเหตุเบื้องต้นในการซ่อมแซมหรือบำรุงรักษา
    3. หากจะต้องมีการอัพเกรดรถยนต์ให้มีสมรรถนะที่ดีขึ้น หรือ แต่งแรง ก็ควรหาผู้รู้ หรือ สละเวลา หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตไว้เบื้องต้นก่อน เผื่อจะได้จัดสรรงบประมาณ รวมถึง ผลตอบรับจากการดัดแปลง หรือ แก้ไขรถยนต์ ว่าตอบสนองการใช้งานที่เราอยากได้หรือไม่

ปล. ไม่ว่าจะรถยนต์ป้ายแดงใหม่ หรือ ป้ายดำหลายปี หากเราใช้และคอยสังเกตอาการเป็นระยะของรถยนต์เรา ก็จะทำให้เรารู้เท่าทันในสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับรถเราได้ เพราะชิ้นส่วนรถทุกชิ้นสัมพันธ์กัน ดังนั้น หากจุดที่เสียหายจุดหนึ่ง ก็สามารถจะลามไปอีกจุดหนึ่งได้
ทางทีดีควรหมั่นตรวจเช็คให้เกิดเป็นนิสัย จะทำให้เราสบายกระเป๋า และใช้รถยนต์ที่ราคาแสนจะแพงไปได้อีกนานครับ

ตอนนี้รถผมใช้งานได้ปกติ นิ่มๆ สบายๆ เพราะทำในแบบที่ผมกล่าวมาครับ
พวงมาลัยก็เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้าด้วยนะ ... อิอิ จากพี่ช้างใจดีในเวบเราเลยครับ

"ถ้ารถเจ็บ เราก็ป่วย...อิอิ คำคม (ตรงไหน..555)"

ท่านใดมีข้อคิดเห็นดีๆ มาช่วยแชร์กันนะครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์  domziia  pee_es 
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 20 กันยา 2016 09:57 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
เห็นด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
aaa_333

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 20 กันยา 2016 10:56 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
Thard พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ท่านใดมีประสบการณ์ข้อมูลที่จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก มาช่วยแชร์กันได้ครับ 
ด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน ข้อมูลข่าวสาร ถือเป็นเรื่องสำคัญครับ จะได้ทันคน ทันโลก กันครับผม

ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์

เข้าร่วม: 22 เมษา 2016
ตอบ: 291

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 64
ให้คำขอบคุณ: 532

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อังคาร, 20 กันยา 2016 11:44 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับสำหรับชาว ES ทุกท่าน+10
aek1675

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2015
ตอบ: 208

ได้รับคำขอบคุณ: 59
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 20 กันยา 2016 13:33 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
เยี่ยม มากๆเลย+1
aaa_333

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 21 กันยา 2016 08:51 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับสำหรับชาว ES ทุกท่าน+10

ขอบคุณครับ...ยินดีแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ครับ

aaa_333

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 21 กันยา 2016 08:51 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
aek1675 พิมพ์ว่า:
เยี่ยม มากๆเลย+1

ขอบคุณครับ...ยินดีแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ครับ

Mundo

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 881

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 720
ให้คำขอบคุณ: 490

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 22 กันยา 2016 22:18 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
ผมก็มีสมุดโน็ตติดรถไว้คอยจดรายการซ่อมบำรุงต่างๆ ที่เราทำ เพราะเปลี่ยนเรือนไมล์มาหลายอันจนสุดท้ายจำเลขไมล์ที่แท้จริงไม่ได้แล้ว 
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 26 กันยา 2016 11:40 - ว่าด้วยเรื่องการดูแลรถยนต์
aaa_333 พิมพ์ว่า:
     ผมได้ civie es ปี 2005 มาได้ 1 ปี ครึ่งละครับ  การซ่อมดูแล หรือ บำรุงรักษา (ป้องกัน) ที่เกิดจากอาการของวัสดุตัวรถเสื่อมสภาพ จากกาลเวลา หรือ การใช้งาน ล้วนแต่เป็นเหตุให้ถึงระยะเวลาที่เราต้องควักเงินในกระเป๋าเพื่อดูแลรักษารถเราให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน
     ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    1. ตรวจเช็คพวกของเหลวต่างๆให้ไปตามระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยนถ่าย (จดใส่สมุดเล็กๆไว้ก็ได้ครับ)
     2. ใช้ประสาทสัมผัสของเรา จากการสังเกต การฟัง รวมทั้งการใช้งาน ที่รถเปลี่ยนไปจากเดิม เพื่อหาสาเหตุเบื้องต้นในการซ่อมแซมหรือบำรุงรักษา
    3. หากจะต้องมีการอัพเกรดรถยนต์ให้มีสมรรถนะที่ดีขึ้น หรือ แต่งแรง ก็ควรหาผู้รู้ หรือ สละเวลา หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตไว้เบื้องต้นก่อน เผื่อจะได้จัดสรรงบประมาณ รวมถึง ผลตอบรับจากการดัดแปลง หรือ แก้ไขรถยนต์ ว่าตอบสนองการใช้งานที่เราอยากได้หรือไม่

ปล. ไม่ว่าจะรถยนต์ป้ายแดงใหม่ หรือ ป้ายดำหลายปี หากเราใช้และคอยสังเกตอาการเป็นระยะของรถยนต์เรา ก็จะทำให้เรารู้เท่าทันในสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับรถเราได้ เพราะชิ้นส่วนรถทุกชิ้นสัมพันธ์กัน ดังนั้น หากจุดที่เสียหายจุดหนึ่ง ก็สามารถจะลามไปอีกจุดหนึ่งได้
ทางทีดีควรหมั่นตรวจเช็คให้เกิดเป็นนิสัย จะทำให้เราสบายกระเป๋า และใช้รถยนต์ที่ราคาแสนจะแพงไปได้อีกนานครับ

ตอนนี้รถผมใช้งานได้ปกติ นิ่มๆ สบายๆ เพราะทำในแบบที่ผมกล่าวมาครับ
พวงมาลัยก็เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้าด้วยนะ ... อิอิ จากพี่ช้างใจดีในเวบเราเลยครับ

"ถ้ารถเจ็บ เราก็ป่วย...อิอิ คำคม (ตรงไหน..555)"

ท่านใดมีข้อคิดเห็นดีๆ มาช่วยแชร์กันนะครับ

ของผมซื้อมือสองเช่นกันรถปี 2004+LPG ใช้ดีไม่มีแรงตกครับ

ประจวบฯ-พะเยา เค้าไปมาแล้ว
ภาพนี้ประจวบฯครับ เขาช่องกระจกอยู่ด้านหลัง
ประจวบฯ-พะเยา เค้าไปมาแล้ว
ภาพนี้ประจวบฯครับ เขาช่องกระจกอยู่ด้านหลัง
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.