ตอบ
Rungroaj

เข้าร่วม: 04 มีนา 2015
ตอบ: 14

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 17
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 22 ตุลา 2015 22:15 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
โดนมาสดๆร้อนๆวันนี้เลย วันนี้ขับรถแล้วเสียงล้อดังมากหูอื้อเลยจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อคู่หน้า แต่ไม่อยากไปเปลี่ยนร้านที่ต้องคอยนานๆหรือต้องขับรถไปไกลๆเนื่องจากมีเวลาว่างช่วงกลางวัน และพรุ่งนี้เช้าต้องออกต่างจังหวัดแต่เช้า เลยไปซื้ออะไหล่ที่ร้านเฉลิมพงษ์เยื้องกับโรงพยาบาลสายไหมของ NTN อันละ550- ซื้อมาคู่นึง และไปหาร้านเปลี่ยนใกล้ๆกัน ร้านช่างเล็กคนเยอะมากรอไม่ไหวเพราะบ่ายมีประชุม เลยไปเปลี่ยนที่ร้านเปิ้ลโช๊คอัพ ถ้ามาจากสายไหมร้านจะอยู่ซ้ายมือก่อนร้านเฉลิมพงษ์ ตกลงค่าแรงตอนแรกค่าเปลี่ยนข้างละ400- ล้อขวาถอดและเปลี่ยนผ่านไปได้ด้วยดี เหลือล้อซ้ายถอดไม่ออก ช่างเปิ้ลบอกงานเข้า พี่แกเล่นฆ้อนปอนด์หวดเลยครับหลายทีมาก ไม่เกรงใจเจ้าของรถเลย พี่แกบอกว่าขอค่าแรงเพิ่มอีก400- เพราต้องถอดเพลาออกแล้วไปใช้ไฮโดรลิคกดหรือไม่ก็ต้องใช้แก๊สช่วยเผา จากนั้นถ่ายน้ำมันเกียร์ออกถอดเพลามาอัดด้วยไฮโดรลิคก็ไม่ออก เลยเผาแก๊สอีก2รอบถึงจะออก จากนั้นก็ประกอบกับเข้าไปใหม่แต่ใช้เวลานานมากตรงดุมล้อและหัวเพลา เสร็จปุ๊บลองรถก็เรียบร้อย จ่ายค่าแรงและกลับมาทำงานต่อ ระยะทางจากอู่ถึงที่ทำงานประมาณ1กิโลเมตร ตกเย็นขับรถออกจากลานจอดรถ เลี้ยวขวาปุ๊บ!!! เสียงล้อซ้ายมาเลย เหมือนเหล็กสีกัน แต่ล้อขวาไม่เป็น ลองเลี้ยวซ้ายบ้างมีเสียกจากล้อซ้ายดังกุ๊ก1ที แต่ไม่มีเสียงเหล็กสีกัน พอดีเจอพี่ที่ทำงานทีดูแลเรื่องซ่อมรถของบริษัทช่วยดูให้ จับแม่แรงยกปุ๊บขยับล้อซ้ายปั๊บ แม่เจ้า!! ล้อขยับแบบว่าเหมือนขันล้อไม่แน่นเลย โทรหาช่างเปิ้ลบอกอาการเสร็จพี่แกตอบมาว่า "คงเป็นที่หัวเพลา น่าจะใกล้เสื่อมสภาพ" ผมเลยบอกกลับไป "ก่อนมาผมมีเสียงแค่ลูกปืนล้อหน้าเองอ่ะ จะเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาไม่มีเสียงนะ พี่แกตอบว่า "ผมแค่เปลี่ยนลูกปืนเองนะ ไม่น่าจะเกี่ยวกับหัวเพลาเลย พี่ลองขับดูก่อนถ้าไม่หายค่อยมาให้ผมทำ" เจอคำนี้เข้าไปถึงกลับพูดอะไรไม่ออก พี่ที่ทำงานเลยแนะนำช่างประจำที่ซ่อมรถให้ที่ทำงานผม แกชื่อช่างโด่ง อยู่ลำลูกกาคลอง2โทรหาตอนทุ่มนึงแกบอกเอาเข้ามาให้แกดูก่อน พอแกขันน๊อตดุมแรกยังไม่ทันออกแกบอกเลยว่าเกลียวล้มแน่ๆ ถอดน๊อตออกมาทั้งหมดแล้วเอาล้อออก พอแกเห็นเกลียวดุมกับเกลียวหัวเพลา แล้วส่ายหัวเลยเกลียวล้มหมดเลย พอขันดุมล้อทั้งออกและเข้ามันปีนเกลียวอีกแล้ว ผมนี่เซ็งเลย ไม่มีอารมณ์ถ่ายรูปเก็บไว้เลย พี่โด่งให้ทิ้งรถไว้ที่อู่เพราะถ้าขับต่อไปอันตราย ให้มารับรถพรุ่งนี้ไม่เกินเที่ยง ผมเลยขอตัวกลับบ้านพี่แกก็มาส่งหน้าปากซอย ระหว่างนั่งแท็กซี่กลับบ้านด้วยความคิดถึงช่างเปิ้ลโช๊คอัพสายไหมเลยโทรไปราตรีสวัสก่อนนอนแกซะหน่อย "พี่เปิ้ลครับ พี่เล่นเกลียวผมซะล้มหมดเลยนะครับ" พี่เปิ้ลแกก็ตอบแบบบลาๆแถมชวนให้มาซ่อมที่ร้านแกอีกนะ ผมเลยบอกไปว่าผมไปทำที่อู่ช่างโด่งแล้วครับคงไม่ไปหาพี่แล้ว ทั้งหมดทั้งมวลนี้ผมไม่ได้ด่าทอช่างเปิ้ลแลยนะครับ ปกติผมเป็นคนดุและปากจัดมาก รู้ไหมครับว่าทำไมผมถึงไม่ด่าช่างเปิ้ล ตอนผมคุยกับช่างโด่งแกบอกผมว่าโทรไปด่าเค้าก็เท่านั้น ยังไงคุณก็ต้องซ่อมอยู่ดีเสียเวาลเปล่าๆ ผมเลยบอกแกว่าจริงของพี่ แกบอกว่าช่างสมัยนี้ไม่ค่อยคำนึงถึงคุณภาพงานและชีวิตของลูกค้าจึงทำงานกันแบบขอไปที แกเล่าว่าเคยแก้งานลูกค้า ลูกค้าไปซ่อมช่วงล่างแล้วให้อู่เอารถมาส่งที่บ้าน พอมาถึงหน้าบ้านเพลาขาดต่อหน้าต่อตาลูกค้าเลยครับ เล่ามาซะยาวเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรับรถจะมารายงานนะครับว่าฝีมือช่างโด่งแกจะเป็นยังไงบ้างนะครับ ถ้าซากผลงานช่างเปิ้ลโช๊คอัพยังอยู่ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Name_pk  Keawchanas  Freeway  qq 
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 06:14 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
ถือเป็นความโชคร้ายแล้วกันครับ อู่แบบนี้มีเยอะ ทำงานชุ่ยๆขาดความรับผิดชอบ ยังดีอู่ที่สองมือถึงและรู้จริง ถือบเป็นบทเรียนหายไวๆนะครับ
Parongong

ชื่อเล่น: เว่อร์

เข้าร่วม: 08 กันยา 2013
ตอบ: 518

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 462
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 06:44 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
รถเก่าอย่างเราต้องเสาะแสวงหาอู่ที่ไว้ใจได้และเป็นกันเองผมเจอแล้ว แล้วคุณละเจอรึยัง อิอิ
yo_krab

ชื่อเล่น: แก่งคอย

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 377

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 55

ศุกร์, 23 ตุลา 2015 07:23 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เข้าใจครับ หัวใจคงหล่นไปตั้งแต่มันเอาฆ้อนปอนด์ทุบแล้วล่ะ...ขอให้กลับมาเป็นสภาพเดิมไวๆครับ...
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 08:41 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
ช่างไม่เป็นนะ ผมว่า ต่อให้เอาออกยากแค่ไหน ก็ไม่ต้องใช้ฆ้อนปอนด์หรอก เข้าไฮดรอลิค อัด มันก็หลุดออกมาง่ายๆแล้ว
ช่างแบบนี้ น่าเอาฆ้อนปอนด์ตีกะบาลมัน แล้วขันน๊อตจนเกลียวล้มนี ไม่น่าให้อภัยจริงๆ เป็นผมจะเอาค่าเสียหายจาการที่ต้องซ่อมใหม่นี้
ไปให้มันรับผิดชอบให้เข็ด แล้วมันแสบจริงๆครับ

ขอให้หายกลับมาเป็นปกติ นะครับ
supas

เข้าร่วม: 09 มีนา 2010
ตอบ: 301

ได้รับคำขอบคุณ: 159
ให้คำขอบคุณ: 73
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 09:10 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เวลาผมเอารถเข้าซ่อมจะเข้าอู่ประจำแต่ทุกครั้งที่ซ่อมต้องคอยลุ้นคอยประกบช่างตลอด จนคิดว่าช่างคงลำคาญแต่เราก็ห่วงรถของเรานะ บางคนอาจคิดว่ารถเรารุ่นเก่าแล้วราคาก็ไม่กี่ตังค์แล้วแต่ทุกวันนี้ก็ยังรักและดูแลเหมือนรถป้ายแดงอยู่
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 12:37 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เพราะงี่ครับไม่อยากไปอู่ที่ไว้ใจไม่ได้ 
AU_es01

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2008
ตอบ: 341

ได้รับคำขอบคุณ: 95
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 15:08 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
หายป่วยไวๆคับ
Name_pk

ชื่อเล่น: เนม

เข้าร่วม: 22 พฤศจิกา 2013
ตอบ: 24

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 43
ให้คำขอบคุณ: 73

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 16:24 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เข้าใจความรู้สึกเลยครับผมก็เคยโดน
aek1675

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2015
ตอบ: 208

ได้รับคำขอบคุณ: 59
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 16:59 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เจอมาเหมือนกันแบบนี้  เอาใจช่วยคับ
Rungroaj

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 23 ตุลา 2015 20:00 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
ไปรับรถมาแล้วนะครับตอนบ่าย2 ขับแล้วหักพวงมาลัยทั้งซ้ายและขวาเงียบสนิทเลยครับ สรุปสิ่งที่ทำไปคือ 1.พอกหัวเพลาและกลึงใหม่(ด้วยความเห็นใจเลยทำแบบประหยัดที่สุดเพราะเราบาดเจ็บมา) 2.เปลียนน็อตดุมล้อใหม่4ตัว 3.เปลี่ยนลูกปืนเพลาใหม่ 4.ถอดเช็คล้อขวาอีกข้างเผื่อโดนคุนไสยแบบล้อซ้าย(ไม่โดนคุนไสยครับ) ค่าใช่จ่ายทั้งหมด 1,250- เบอร์โทรช่างโด่ง 086-002-2524 ครับ แกทำทุกอย่างยกเว้นทำสี และทำทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านในคลับอันแสนอบอุ่นแห่งนี้ด้วยนะครับ ปล.ผมได้ทำ DIY ปิดช่องรับอากาศเข้าจากฝาไอศครีมวอลล์จากพี่ๆที่รีวิวไว้ครับ ตอนถอดออกอย่างมัน แต่ตอนใส่กลับเล่นซะเหนื่อยเลยครับ
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 23 ตุลา 2015 20:51 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
ดีใจด้วยครับหายแล้ว และขอบคุณที่แชร์อู่ที่ไม่ค่อยจะดีให้เพื่อนๆรับรู้
atomfotoz

เข้าร่วม: 25 กันยา 2013
ตอบ: 148

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 122
ให้คำขอบคุณ: 519

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 26 ตุลา 2015 10:54 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
เพราะแบบนี้ไงครับ ผมถึงซ่อมเอง สบายใจกว่าเยอะ อิอิ
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

ปี: 2005
จันทร์, 26 ตุลา 2015 13:01 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
โชคดีครับที่เจอช่างที่รู้จริง..ถ้ากลับไปอู่เก่าคงไม่จบง่ายแบบนี้แน่
kukanan

ชื่อเล่น: ติ

เข้าร่วม: 21 ตุลา 2014
ตอบ: 109

ได้รับคำขอบคุณ: 31
ให้คำขอบคุณ: 17

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 29 ตุลา 2015 08:11 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
 แล้วที่ฉานไปทามมา จะรอดมั้ยอะ T T
Gudang

เข้าร่วม: 20 ตุลา 2015
ตอบ: 28

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 12
ให้คำขอบคุณ: 4

เสาร์, 31 ตุลา 2015 00:37 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
Rungroaj พิมพ์ว่า:
ไปรับรถมาแล้วนะครับตอนบ่าย2 ขับแล้วหักพวงมาลัยทั้งซ้ายและขวาเงียบสนิทเลยครับ สรุปสิ่งที่ทำไปคือ 1.พอกหัวเพลาและกลึงใหม่(ด้วยความเห็นใจเลยทำแบบประหยัดที่สุดเพราะเราบาดเจ็บมา) 2.เปลียนน็อตดุมล้อใหม่4ตัว 3.เปลี่ยนลูกปืนเพลาใหม่ 4.ถอดเช็คล้อขวาอีกข้างเผื่อโดนคุนไสยแบบล้อซ้าย(ไม่โดนคุนไสยครับ) ค่าใช่จ่ายทั้งหมด 1,250- เบอร์โทรช่างโด่ง 086-002-2524 ครับ แกทำทุกอย่างยกเว้นทำสี และทำทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านในคลับอันแสนอบอุ่นแห่งนี้ด้วยนะครับ ปล.ผมได้ทำ DIY ปิดช่องรับอากาศเข้าจากฝาไอศครีมวอลล์จากพี่ๆที่รีวิวไว้ครับ ตอนถอดออกอย่างมัน แต่ตอนใส่กลับเล่นซะเหนื่อยเลยครับ

อู่อยู่ตรงไหนของสายไหมครับ
เพื่อผมไปทำบ้างรถผมเวลาเลี้ยวมันดังกุกๆๆๆๆๆๆๆล้อด้านซ้ายof hu Z
วัตถุเมาไว วัตถุเมาไว

ชื่อเล่น: วัตถุเมาไว

เข้าร่วม: 15 กันยา 2015
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0

เสาร์, 31 ตุลา 2015 09:46 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
ร้านที่ไปทำรอบสองอยู่ลำลูกกาตรงไหนชื่อร้านอะไรนะครับ
Rungroaj

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 31 ตุลา 2015 17:59 - เปิ้ลโช๊คอัพ สายไหม เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าได้เจ็บแสบมาก
อู่ช่างโด่ง อยู่ ซ.สวนส้ม2 ถ้าขับรถมาจากธูปะเตมีย์พอข้ามสะพานคลองสองมาจะเจอแยกซ้ายมือคือถนนเสมาฟ้าคราม ให้ขับรถเลยไปแล้วชิดซ้ายเพื่อจะเลี้ยวซ้ายตรงมุมหัวโค้ง เข้าทางหมู่บ้านรินท์ทองหรือซ.ลำลูกกา13 ปากทางเข้าจะเป็นเต้นท์รถ ขับรถเข้าไปประมาณ2เมตรให้เลี้ยวขวาที่ทางแยกขวาแรก ขับตรงไปจะเป็นทางบังคับให้เลี้ยวซ้าย แล้วขับตรงไปจะผ่านสุเหร่าที่อยู่ทางขวามือ ให้ขับตรงไปเรื่อยๆจะเจออู่ช่างโด่งทางซ้ายมือจะมีต้นมะขามเทศเยอะๆ ถ้าไปไม่ถูกถามทางช่างโด่งได้ครับ 086-0022524 ครับ 

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.