ตอบ
carrac

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2015
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 13 มิถุนา 2015 16:10 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
สวัสดีค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ รบกวนให้คำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ คือเรื่องว่าแฟนไปขับรถชน และประกันเค้าจะไม่จ่าย เค้าให้เหตุผลมาว่า เราเปลี่ยนตัวคนขับ ซึ่งตามความจริงเราไม่ได้เปลี่ยน แต่ตอนตัวแทนประกันไปถึงที่เกิดเหตุคนขับไม่อยู่ เหตุตรงนี้ดิฉันไม่ติดใจ เพราะไปถามพันทิฟมา ต่างก็ว่าเป็นเพราะตัวดิฉัน แต่ดิฉันอยากจะขอคำปรึกษาแนวทางการแก้ไขคือ
- รถพึ่งออกเมื่อ 23 สิงหาคม 2557 ยังติดไฟแนนซ์อยู่
- ในกรณีประกันไม่จ่ายจริงๆ ดิฉันไม่มีเงินไปซ่อม ราคาซ่อม 90,000 บาท

ดิฉันสามารถขายซากคืนทางไฟแนนซ์และมาออกรถใหม่ได้ไหมค่ะ 

หรือไม่ได้ รบกวนใครรู้แนะนำทีค่ะ ตอนนี้รถแช่อยู่ศูนย์ 2 เดือนแล้วค่ะ ประกันก็มาสอบสวน 2 รอบแล้ว ไม่ดำเนินการให้เสร็จซักที่ ไม่แจ้งเรื่องอะไรเลย 

ใครมีความรู้ด้านนี้แนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 13 มิถุนา 2015 17:40 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
เปลี่ยนตัวคนขับไม่เกี่ยวกับ  ซ่อมหรือไม่ซ่อม   เพราะยังไงประกันก็ต้องซ่อมก็ต้องซ่อม  ถึงจะไม่มีใบขับขี่ก็ตาม

ยกเว้นแต่ทำประกันมาแล้วไม่ครอบคลุม   เช่นไม่มีคู่กรณี  หรือขับลงข้างทาง   

แต่ถ้าชั้น 1 ครอบคลุมหมดต่างกันที่วงเงินประกัน

ส่วนคืนซาก  เรื่องไม่จบง่ายๆๆครับ

คำถามคือ  คุณทำประกันประเภทไหน  และ  รถชนอย่างไร

ได้รับคำขอบคุณจาก: wutdy  qq 
iilliiiillii

เข้าร่วม: 07 พฤษภาคม 2015
ตอบ: 40

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 37
ให้คำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 14 มิถุนา 2015 12:34 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
ตอนอิมซ์้อประกัน 2+ อิมย้ำเลยน่ะค่ะว่าเอาแบบไม่ระบุผู้ขับขี่
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 14 มิถุนา 2015 21:55 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
ขอเท็จจริงเป็นยังไงครับ ถ่ายกรมธรรมาอ่านหน่อยก็ดีครับ จะได้แนะนำถูก'..

ถ้าค่าซ่อมรถ 90000 เป็นค่าซ่อมรถเรา แล้วไม่มีค่าซ่อม นี่เป็นราคาซ่อมศูนย์หรือเปล่า ถ้าใช่แนะนำเอาออกมาซ่อมข้างนอกครับ ผมว่าครึ่งๆ ดีไม่ดีไม่ถึง

ไม่แนะนำให้ขายซาก เพราะจะเสียมากกว่าได้ ยิ่งบอกขายเป็นซากคืน... โอยไม่อยากคิด ราคาผมว่าไม่กี่หมื่น โดนกดยับ ถ้าเราคาซ่อมศูนย์ไม่ถึงแสนผมว่าไม่น่าชนหนักมาก ถ่ายรูปมาดูครับ อาจจะไม่เสียมากก็ได้
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 14 มิถุนา 2015 22:02 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
เอากรมธรรมาอ่านก่อน ดูข้อกฏหมายให้ัดเจนก่อนว่าประกันภัยดิ้นไม่หลุด  ไปถ่ายรูปรถมา และรายการค่าซ่อมทั่งหมด หาอะไหล่ในเว็บ พี่ๆ เพื่อนๆ น้อยๆ แนะนำได้ รับลองว่าไม่ถึง 90000   หลังจากนั่นเอารถออกมาซ่อม  

ต่อไปแจ้งบริษัทประกันเลย เราปรึกษาทนายแล้วถ้าคุณไม่จ่ายเราจะร้องเรียนกลมกลางประกันภัย และฟ้องเรียกค่าเสียหาย และรวมถึงค่าเสียหายจากการไม่ได้ใช้รถ..   

ปล.มีไรล่าสู่กันฟังนะครับ ช่วยได้ก็ช่วยกันเต็มที่
wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 15 มิถุนา 2015 07:37 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
โทรปรึกษา คปภ. (สำนักงานคณะกรรมกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย)
หรือเข้าไปที่ http://www.oic.or.th/ ปรึกษาก่อนว่าเมื่อประกันเขาทำแบบนั้นถูกต้อง
หรือไม่ แต่โดยส่วนตัว ประกันจะเบี้ยวความคุมครองได้ต่อเมื่อเหตุนั้นอยู่นอกเหนือกรมธรรม์
เช่น ผู้ขับเมาสุรา หรือเข้าร่วมเหตุทะเลาะวิวาศ การก่อการร้าย บลาๆๆ เป็นต้น
ลองโทรไปดูครับ บ.ประกันกลัวนักแล
ปล.เคยลองมาแล้วได้ผลครับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 15 มิถุนา 2015 08:14 - รถชนประกันจะไม่ยอมซ่อม
มาเอาใจช่วย และเก็บเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณผู้ให้คำตอบทุกท่านด้วยครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.