ตอบ
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 06:47 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้วของโช๊ค
จริงๆๆแล้วโช๊คเดิมติดรถกับโช๊ค. Dc5. Ep3. Es. Em. ตัวเดียวกันเลยครับต่างกันแค่น้ำมันเบอร์น้ำมันในโช๊คครัยเพราะเค้าทำมาไห้เหมาะกับแรงม้าครับคือทำไห้หนืดโดยการอัดน้ำมัน. ผมพิสูจมาแล้วครับ. DC 5. Ep3. Valve. ใส้ในเหมือนกันทุกอย่าง เลยจะมาบอกว่าเอาไปอัด. เบอร์ 3. เหมือนครับ. ราคา800. ต่อคู่ ถูกกว่ามากครัย. เปลียนซีลใหม่ด้วย. จบๆ. ถูกกว่ามากๆๆหาร้านที่ทำแบบชั้นดีครับ. จบ. ราคาแพงเกินไปครับที่เห็น. เพราะโช็คที่ มาขาย7000-10000. มันคือโช๊คเดิม. แต่มันหนืบกว่าขอวเดิม. Es. เพราะแรงม้ามากกว่าเลยต้องอัดน้ำมันหนืดๆๆ ทั้งนี้ที่ผมพูด. ขอไห้ใช้ดุนพินิจกันนะครับ. จากคนที่มีประสพการและหวังดี กับราคาที่จะโดนฟัน ถ้าอยากหนืบจริงๆโดยที่ไม่ปฎิเสธเลย. คือ. Tein. H drive. BC. อะไีพวกนั้นเลยครับ
ome_RX

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 24 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 571

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 622
ให้คำขอบคุณ: 805

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 08:23 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: OUM 
Oyoyoo

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2009
ตอบ: 407

ได้รับคำขอบคุณ: 432
ให้คำขอบคุณ: 224

ปี: 2002
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 08:29 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ช่วยเเนะนำร้านทำโช็คเหน่อยคับ
ome_RX

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 24 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 571

ได้รับคำขอบคุณ: 622
ให้คำขอบคุณ: 805

อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 09:40 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
Oyoyoo พิมพ์ว่า:

พรเทพครับ อัดข้างละ400 มั้งคับทำมานานแล้ว

ได้รับคำขอบคุณจาก: OUM  jeang 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 12:48 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ข้อมูลดีๆๆ
OUM

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 13:02 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
Oyoyoo พิมพ์ว่า:

พรเทพก็ได้ครับเคยได้ยินชื่อ. แต่สำหลับผม. ไม่ได้ทำร้านนี้ครับ. ทำแถว อ้อมใหญ่ครับ คู่ 800- ครับไม่ต่างจาก. Dc5. Ep3 ถ้าเข้าใจหลักการครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Oyoyoo  jeang 
Suyodjg

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 27 กุมภา 2012
ตอบ: 225

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 78
ให้คำขอบคุณ: 81

ปี: 2004
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 15:02 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
..
Bird_phetch

เข้าร่วม: 23 เมษา 2013
ตอบ: 535

ได้รับคำขอบคุณ: 543
ให้คำขอบคุณ: 61

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 31 พฤษภาคม 2015 18:42 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
....
Sak_Eiei

เข้าร่วม: 14 กุมภา 2015
ตอบ: 18

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 1 มิถุนา 2015 00:24 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ร้านแถวอ้อมใหญ่ แถวไหนครับ และถ้าจะเปลี่ยนเบ้าโช๊คหน้าด้วย พร้อมอัดน้ำมันใหม่สี้ต้นราคาประมาณเท่าไหร่ ครับ (ผมเปลี่ยนสปริงโช๊คแล้วครับ เป็นของ TEIN ) 
OUM

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 1 มิถุนา 2015 06:42 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ยูเทรินตรง. เชพโรเลต จ้าขาเข้า. กทม
wutdy

ชื่อเล่น: วูดดี้

เข้าร่วม: 13 มกรา 2010
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1250
ให้คำขอบคุณ: 235

ปี: 2001
จันทร์, 1 มิถุนา 2015 07:59 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ใส้ในอาจจะเหมือนกันนะครับ แต่พวกสปริงก็ต่างกัน พวก dc5 ep3 มันออกแบบมาให้เหมาะสมกับรถคันนั้นๆ อยู่แล้ว การออกแบบโช็คกับสปริงก็จะต้องสัมพันธ์กัน ผลลัพท์มันจะออกมาดีที่สุดครับ ถ้าโช็คหนืดขึ้นแต่สปริงเดิมมันดีขึ้นจริง แต่บาลานส์อาจจะสู้กันไม่ได้

ผมเคยเอาสตรัสมาเปลื่ยนสปริงดู ปรากฏว่า ค่า K ที่เหมาะสมคือค่าเดิมที่มัน set มาแล้ว เพราะเคยเปลี่ยนค่า k ลดลง กลับไม่นิ่มขึ้นเลย ค่าเดิมนิ่มกว่าและเกาะกว่า เพิ่มค่า k ก็ไม่รู้สึกว่าจะเกาะกว่าเลย

ถ้าจะให้สรุป อัดน้ำมันใหม่มันดีขึ้นจริงแถมประหยัด แต่บางอย่างก็จะสู้ะวก ep3 dc5 เดิมๆ ไม่ได้ แต่ก็ต้งแรกกับราคาที่เพิ่มมากกว่า พอใจแบบไหนเลือกแบบนั้นจะดีที่สุดครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: OUM  qq 
OUM

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 1 มิถุนา 2015 08:34 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
[quote="wutdy"]ใส้ในอาจจะเหมือนกันนะครับ แต่พวกสปริงก็ต่างกัน พวก dc5 ep3 มันออกแบบมาให้เหมาะสมกับรถคันนั้นๆ อยู่แล้ว การออกแบบโช็คกับสปริงก็จะต้องสัมพันธ์กัน ผลลัพท์มันจะออกมาดีที่สุดครับ ถ้าโช็คหนืดขึ้นแต่สปริงเดิมมันดีขึ้นจริง แต่บาลานส์อาจจะสู้กันไม่ได้

ผมเคยเอาสตรัสมาเปลื่ยนสปริงดู ปรากฏว่า ค่า K ที่เหมาะสมคือค่าเดิมที่มัน set มาแล้ว เพราะเคยเปลี่ยนค่า k ลดลง กลับไม่นิ่มขึ้นเลย ค่าเดิมนิ่มกว่าและเกาะกว่า เพิ่มค่า k ก็ไม่รู้สึกว่าจะเกาะกว่าเลย
OUM

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 1 มิถุนา 2015 08:36 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ก็ถึงต้องบอกว่าแล้วแต่ความเข้าใจอย่างถ่องแท้ครับ. ผมแค่บอกว่าโช๊คครับย้ำนะครับโช๊คเพราะคงไม่มีไครแต่งรถและจะใส่สปริ่งเดิมครับก็ต้องปรับไห้ตรงเซตไห้ตรงและสมดุลกันที่สุด ทั้งโช๊คและสปริง คนที่เอา. Ep3 Dc5 ค่า k สปริงต่างจาก Es ครับจริง. แต่ที่เค้าทำมาเพื่อจะจับม้ารถรุ่นดังกล่าวไห้อยู่ครับ. สรุปคือว่าผมแค่อยากบอกว่าไม่ใช่พ่อค้าครับ แค่อยากจะแบ่งปันความรู้ที่มีนิดหน่อยที่สะสมมา และศึกษามาอย่างจริงจังครับ. แค่เห็นว่า. ราคามันแพงเกินไป. ถ้าจะใส่โช๊ค dc5 ep3. ราคา 7000-11000 ไห้เอาใช๊คเดิมเราไม่ทำไห้หนืดดีกว่า. เพราะเหมือนกันจริงๆๆครับ แค่ความหนืดต่าง และk สปริงต่าง แต่คงไม่มีไครใช้สปริงเดิมแน่ๆๆเลยถ้าจะแต่งรถ อิอิ ส่วนมาก็จะหาสปริงค่ายต่างๆๆมาจับคู่แน่นอน. ถ้าจะเล่นจริงๆๆ เอาใส่ สตัทเลย ดีสมราคาครับ ขอโทษด้วยนะครับที่ขออธิบายอีกรอบ. ผมไม่ใช่พ่อค้าเรื่องนี้จริงๆๆครับ ไม่มีร้านซ่อมโช๊ค เห็นว่าดีเลยบอกต่อครับ ใช้มาหมดแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 1 มิถุนา 2015 09:35 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
เป็นข้อมูลที่ดีครับเอาไว้ใช้ประกอบการตัดสินใจ
tum911

เข้าร่วม: 22 เมษา 2013
ตอบ: 268

ได้รับคำขอบคุณ: 767
ให้คำขอบคุณ: 49
อังคาร, 2 มิถุนา 2015 13:37 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ปัญหาเลยนะครับกับที่คุณบอกว่าความเข้าอย่างถ่องแท้ ยังไงท่านมี ทริค มีเคล็ดอะไรเป็นแนวทางก็รบกวนเขียนเป็นแนวทางให้เพื่อนๆได้อ่านกันบ้างครับ

ผมก็ใช้ DC5 ทั้งชุดเลยครับ ได้มาในราคา 5000 บาท ขายของเก่าไปได้ในราคา 4500  ส่วนตัวร้านที่ผมไปทำก็บอกเหมือนกันว่าไม่เห็นมันจะแตกต่างกับของเก่าเลย ได้แต่แกนมันใหญ่ขึ้นเท่านั้นเอง แต่สิ่งที่ผมได้คือ ตอนขับเร็วๆเข้าโค้งนี่ผมชอบเลยครับ แต่ไอ้เรื่องกระเด้งกระโดดมันก็มีนะแต่น้อยกว่าโช๊คเดิมมาก

ตอนนี้อยากจะหาสปริงสักตัว อันเดิมใช้ apex เตี้ยมาก อยากได้สปริงที่ไม่เตี้ยมาก
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
พุธ, 3 มิถุนา 2015 06:36 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
เสริมอีกเสียง..นะครับ

ที่มันต่าง แกนที่ใหญ่กว่านะครับ (คนละเรื่อง) ผมอุปทานเอาว่ามันน่าจะทนกว่า (ช่างทำโชคก็บอกงั้นนะครับ)
ส่วนเรื่องการอัดน้ำมันเพิ่มก็เพียงเพราะเราจับมันโหลดลงครับ และต้องเพิ่มความเหนืดให้มันเวลาจั้มจะได้ไม่ลงเร็วหรือมากจนเกินไป
จนทำให้ไปกระแทกกับล้อซะก่อน  ส่วนความหนึบเป็นเรื่องธรรมดาที่รถยุบตัวได้น้อยมันจะหนึบ

ส่วนเรื่องสปริง ส่วนสปริง ถ้าสปริงไม่แข็งพอ เวลาจั้มคอสพาน หรือหลุม มันก็จะไม่ขึ้นลงสะมพันกันครับ ยกตัวอย่าง

อัดน้ำมันหนืด เวลา เราจั้มมันจะลงเร็วและข้นช้า ลองคิดดูถ้าล้อหนึ่งข้างหลุ่นลงหลุม แล้วพอกลับขึ้นจากหลุมได้มันโชคข้างหนึงสูง ข้างนึงต่ำ มันอันตรายนะขอรับ เวลาตรงนี้สำคัญ นั่นหมายความว่านั่นคือเวลาที่รถเสียสมดุล  แต่ถ้าชอบวิ่งคลานๆ ดันๆ ไปเรื่อยในเมือง ก็ไม่เห็นผลหรอกครับ มันต้องสิงคะนองนาอย่างพวกผม วิ่ง ตจว. เจอหลุม หรือฉุกเฉินมาที รู้เลยครับ อาการของรถเนี่ยมันหมายถึง วินาทีชีวิตคุณเลย

โดยสเป็กเดิมของ ES มันทำมานุ่ม ขับสบาย ดังนั้น สปริงจะอ่อน และน้ำมันก็ไม่ได้หนืดมาก ดังนั้น เวลาเราอัดน้ำมันก็เข้าข่าย น้ำมันหนืด+สปริงอ่อน 

พอละ..เดี๋ยวยาว

เอาเป็นส่วนส่วนตัว 
แรกๆ ก็โชคเดิมอันน้ำมัน  (รู้สึกว่ามันหนึบขึ้นนะ)
ต่อมาเอาสปริงเดิมออก + เทอินขดเขียวแทน ( มันก็หนึบนะ เตี้ยลงหน่อย)
มา Tanabe tecpro นุ่ม หนึบ เด้งนิดๆ (ครั้งแรกที่ขับแทบอวก ไม่เคยขับรถโชคสตัส (คือมันเด้งดึงๆ นิดๆ ซึ่งมันเป็นปรึกติของโชค ขับวันที่สาท ร่างกายร่วมเข้าที่) 
มา Tein mono เอ่อ..อันนี้ต้องลองเอง (แรกๆก็มัน แต่ลูกนอนไม่หลับ)
ปัจจุบัน DC5 แรกๆ มาเดิมๆ  นุ่ม หนึบ  OK ประทับจัยเลย
ตอนนี้เลื่นเบ้าหน้า อัดน้ำมันเพิ่มนิดหน่อย ความนุ่มหายไปนิดๆ แต่พอรับได้ ไม่เด้งเหมือน Mono Flex

ปัจจุบันไม่คิดเปลี่ยนละฮะ.. สรุปชอบอารมณ์แบบนี้ล่ะ ซิ่งบ้างเป็นบางเวลา แต่คนอื่นนั่งด้วยก็ไม่บ่น เวลาเดินทางไกลก็เรื่อยๆ

ทั้งหมดทั้งมวนจากประสบการตรง + อารมณ์นิดๆ   อิอิ  ฝากไว้เป็นข้อมูลขอรับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Hnong  b4i6  kittikhom 
mr_jub1

ชื่อเล่น: จุ๊บ ครับ

เข้าร่วม: 10 กรกฎา 2013
ตอบ: 1036

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 229

พุธ, 3 มิถุนา 2015 13:44 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ลองคิดดูดีๆ นะครับ
ยังไง ก็ไม่เหมือน ครับ  เพราะ

-น้ำมันอะไร ใส่มาให้เราก็ไม่รู้  แน่ใจรึเป่าว่า น้ำมันสำหรับโช้ค
และเป็นน้ำมันที่มีคุณภาพหรือเป่า ลองไปหาดูซิครับ น้ำมันโช้คดีๆ ลิตรละกี่บาท
-ซีลที่ไม่มีคุณภาพ แป๊ปเดียว แก๊สก็รั่วแล้ว (เจ้าของรถไม่รู้หรอก เพราะมันต้องถอดออกมาทั้งต้น)  รู้ๆอยู่ ซีลของดีๆ มันแพง
-ขนาดวาว์ล โช้ค แต่ละรุ่น ทำงานไม่เหมือนกัน นะครับ เคยแกะออกมาดูมั้ย?
-ความสะอาดของงาน  ไม่มีการควบคุม (เศษฝุ่น เศษผงต่างๆนิดเดี่ยว ก็ไม่ควรหลุดลอดไปอยู่ในระบบโช้ค)
-แก๊สที่อัด แน่ใจนะว่ามันเท่ากัน
-แกนโช้คที่สึกหรอแล้ว  ไปอัดโช้คทำมาใหม่  ยังไงก็ หมดค่าอยู่ดี
 เคยดูกันมั้ย ว่าแกนที่สึกหรอหมดค่าเป็นยังไง (ร้านที่รับทำ เค้าดูรู้ แต่ไม่บอกหรอก เดี่ยวไม่ได้ตังค์ เอาไว้ก่อน)

ผมเจอคน ซ๋อมสตรัท เทพๆมาหลายคน และคนทำโช้ค (ย้ำนะ ทำโช้ค  ออกแบบทำมาทั้งต้น) 
และเจอคนใช้ของแบบนี้มาเยอะ กับพวกร้านอัดต้นละสี่ห้าร้อย หรือ เอาโช้คเดิมทำสตรัท เลื่อนเบ้า
ก็แค่เจอคนมาเยอะ และได้เล่าสู่กันฟัง  หลายๆคน บ่น เสียตังค์ เสียเวลา

สำหรับผม ถ้าจะอัดโช้คใหม่ คือ รถคันนั้นทำเพื่อขายทิ้งอย่างเดียวคับ
เดี่ยวนี้  ยุคนี้ หมดสมัยแล้วคับ  เมื่อยี่สิบปีก่อน ก็ไม่ว่ากัน หาของแต่งยาก

แต่บางคน ก็ เล่น โช้ค หรือ สตรัทไม่เป็น
ได้สตรัทมาที่ไม่เหมาะกับการใช้งาน แล้วไปโทดว่า นิ่มไป แข็งไป อ่อนไป โอ้ยสาระพัด....

แค่แลกเปลี่ยน ความคิดเห็นนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: domziia  Ton-  Blackhole  chan-o  fandi  Pete Villian  Nung_Sodapop  lkki5 
KSNPJ

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2012
ตอบ: 175

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 91

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 3 มิถุนา 2015 17:26 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
mr_jub1 พิมพ์ว่า:
ลองคิดดูดีๆ นะครับ
ยังไง ก็ไม่เหมือน ครับ  เพราะ

-น้ำมันอะไร ใส่มาให้เราก็ไม่รู้  แน่ใจรึเป่าว่า น้ำมันสำหรับโช้ค
และเป็นน้ำมันที่มีคุณภาพหรือเป่า ลองไปหาดูซิครับ น้ำมันโช้คดีๆ ลิตรละกี่บาท
-ซีลที่ไม่มีคุณภาพ แป๊ปเดียว แก๊สก็รั่วแล้ว (เจ้าของรถไม่รู้หรอก เพราะมันต้องถอดออกมาทั้งต้น)  รู้ๆอยู่ ซีลของดีๆ มันแพง
-ขนาดวาว์ล โช้ค แต่ละรุ่น ทำงานไม่เหมือนกัน นะครับ เคยแกะออกมาดูมั้ย?
-ความสะอาดของงาน  ไม่มีการควบคุม (เศษฝุ่น เศษผงต่างๆนิดเดี่ยว ก็ไม่ควรหลุดลอดไปอยู่ในระบบโช้ค)
-แก๊สที่อัด แน่ใจนะว่ามันเท่ากัน
-แกนโช้คที่สึกหรอแล้ว  ไปอัดโช้คทำมาใหม่  ยังไงก็ หมดค่าอยู่ดี
 เคยดูกันมั้ย ว่าแกนที่สึกหรอหมดค่าเป็นยังไง (ร้านที่รับทำ เค้าดูรู้ แต่ไม่บอกหรอก เดี่ยวไม่ได้ตังค์ เอาไว้ก่อน)

ผมเจอคน ซ๋อมสตรัท เทพๆมาหลายคน และคนทำโช้ค (ย้ำนะ ทำโช้ค  ออกแบบทำมาทั้งต้น) 
และเจอคนใช้ของแบบนี้มาเยอะ กับพวกร้านอัดต้นละสี่ห้าร้อย หรือ เอาโช้คเดิมทำสตรัท เลื่อนเบ้า
ก็แค่เจอคนมาเยอะ และได้เล่าสู่กันฟัง  หลายๆคน บ่น เสียตังค์ เสียเวลา

สำหรับผม ถ้าจะอัดโช้คใหม่ คือ รถคันนั้นทำเพื่อขายทิ้งอย่างเดียวคับ
เดี่ยวนี้  ยุคนี้ หมดสมัยแล้วคับ  เมื่อยี่สิบปีก่อน ก็ไม่ว่ากัน หาของแต่งยาก

แต่บางคน ก็ เล่น โช้ค หรือ สตรัทไม่เป็น
ได้สตรัทมาที่ไม่เหมาะกับการใช้งาน แล้วไปโทดว่า นิ่มไป แข็งไป อ่อนไป โอ้ยสาระพัด....

แค่แลกเปลี่ยน ความคิดเห็นนะครับ

ตามนั้นครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittikhom 
TINNER

ชื่อเล่น: ทิน

เข้าร่วม: 23 เมษา 2011
ตอบ: 687

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 460
ให้คำขอบคุณ: 43

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 4 มิถุนา 2015 00:53 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ไม่ว่าโช้คอะไรถ้าใส่แล้วเราชอบก็จบครับ....ขอบคูณสำหรับข้อมูลทุกเม้นท์นะครับ
aungpao

เข้าร่วม: 17 กุมภา 2015
ตอบ: 39

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 7
ให้คำขอบคุณ: 22
พฤหัส, 4 มิถุนา 2015 02:47 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
มีประโยชน์มากๆครับ โยเฉพาะคำตอบ
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 4 มิถุนา 2015 06:23 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
สำหรับผมนะคับโช้ดอัดน้ำมันบ้านเราคือของซ่อมคับยังไงก่ไม่มีทางที่มีอายุการใช้งานเหมือนมาจากโรงงานคับ....ความหนืดอาจใกล้เคียงแต่ทนทานนี่ไม่ได้แน่นอนคับ
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

พฤหัส, 4 มิถุนา 2015 23:57 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
dc5 มือ 2 ใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่รั่วไม่ซึม ไม่รวมอายุที่ใช้มาจากมืออื่นๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittikhom 
Pete Villian

ชื่อเล่น: พีท

เข้าร่วม: 08 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 534

ได้รับคำขอบคุณ: 876
ให้คำขอบคุณ: 402

ศุกร์, 5 มิถุนา 2015 07:49 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
mr_jub1 พิมพ์ว่า:

จริงเลยครับ  ผมก็เสียตังค์เสียเวลาไปเยอะกับเรื่องนี้จริงๆ 

dantouch

ชื่อเล่น: แดน

เข้าร่วม: 24 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1529

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2418
ให้คำขอบคุณ: 614

ศุกร์, 5 มิถุนา 2015 11:18 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
จริงครับ น่าปวดหัว  พังหรอ 555  ซื้อใหม่ครับ ดีกว่าเยอะ เสียตังเหมือนกัน แต่ จอ บอ จบ
kittikhom

ชื่อเล่น: เอส

เข้าร่วม: 03 กันยา 2012
ตอบ: 67

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 43
ให้คำขอบคุณ: 350

ศุกร์, 5 มิถุนา 2015 14:03 - สำหลับคนที่จะหาโช๊ค. Dc5. Ep3. มาแทนโช๊คเดิม. เพิ่มความหนืดหนึบ. รองอ่านดูครับ. จากคนที่ดูทุกส่วนแล้
ผมใส่โช็ค Dc5 จับกับสปิงไอบัก ผมรู้สึกว่ามันจบเลยจริงๆ นิ่มกำลังดี ฟิวในการขับถือว่าดีเลยนะครับ ส่วนตัวรู้สึกพอใจเลย
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.