ตอบ
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 11 กันยา 2014 17:17 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
TINNER พิมพ์ว่า:
taomang พิมพ์ว่า:
athongchum พิมพ์ว่า:
สรุปครับวันนี้ขับแบบเพาเย่อไปให้ช่างรีเซ็ทมาหายแล้วครับ

ช่างรีเซ็ทยังไงครับท่าน

จากที่ผมดูเค้าเช็คที่ปล๊ก2pดูไฟที่กระพริบตอนติดเครื่องแล้วก๊ทำอะไรตรงใต้พวงมาลัยนี้แหละครับเค้านอนทำผมมองไม่ค่อยเห็นพวงมาลัยก็กลับมาเบาเหมือนเดิมค่าแรง200บในเวลา5นาที

มีปลั๊ก 2p ด้วยเหรอ มันไม่มีนะ แล้วผมเดาว่าช่างก็ไม่ได้ใช้เครื่องอะไรเช็คด้วย และผมเดาต่อไปอีกว่า สายไฟหลุด

สรุปคือสายไฟหลุดหรือครับ

ทีแรกเค้าหาสาเหตุไม่เจอผมบอกว่าผมต่อไฟไว้ดูเมื่อก่อนสตาร์ทแล้วดับแต่นี้มันค้างตลอดเค้าก๊เข้าไปจั้มสายไฟออกมาดุไฟที่กระพริบมันกระพริบหลายครั้งอยุ่นะแล้วเค้าก๊ติดเครื่องมันก๊ใช้ได้เลยครับ(ขอโทษทีผมจะบอกว่าเค้าเชคแบบรถที่มีปลั๊ก2pคือเชคไฟกระพริบประมาณนั้นครับส่วนหลอดไฟผมต่อที่สวิทกุญonครับมันก๊เป็นไปได้นะที่จะมีอะไรหลุดแค่หายก็โอเคแล้วครับ

น่าจะเป็นการเช็คโค๊ดแบบ manual ดูจังหวะไฟที่กระพริบมาแปลงเป็นโค๊ด พอแปลงเป้นโค๊ดแล้วต้องเอาไปเทียบในคู่มือว่าโค๊ดนั้นคืออะไร 

จากที่เล่ามา ยังไม่มีขั้นตอนที่ช่างเทียบโค๊ดเลย ผมเดาว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญที่พอต่อกลับเข้าไปก็ใช้ได้เลย <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ยินดีด้วยครับที่ปกติแล้ว
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 11 กันยา 2014 17:26 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ตารางโค๊ด

Attached File :
DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ได้รับคำขอบคุณจาก: wiboongim  Freeway 
TINNER

ชื่อเล่น: ทิน

เข้าร่วม: 23 เมษา 2011
ตอบ: 687

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 460
ให้คำขอบคุณ: 43

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 11 กันยา 2014 17:29 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ตารางโค๊ด

ขอบคุณครับแค่หายก็ดีใจแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum 
ake_farlikit

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2014
ตอบ: 549

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 794
ให้คำขอบคุณ: 3566

ปี: 2004
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
อังคาร, 7 เมษา 2015 11:32 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู

สุดยอดมากครับ

อธิบาย ดี เข้าใจ ง่าย

momozart

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 2
อาทิตย์, 16 สิงหา 2015 08:48 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ยอดเยี่ยมเลยครับ นี่แหล่ะของจริง!!

หากระทู้แบบนี้ไม่ค่อยจะมีเลยจริงๆ ขอบคุณมากๆครับที่เอามาแบ่งปันกัน

momozart

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 16 สิงหา 2015 13:19 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ขอถามหน่อยครับ ถ้าResetแล้ว อาการหาย พวงมาลัยเบาเหมือนเดิมแล้ว
แต่พอใช้ไปสักพัก กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก พวงมาลัยหนักขึ้น ต้องทำยังต่อครับ แล้วมันเป็นมาจากสาเหตุอะไร

athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 16 สิงหา 2015 13:51 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
momozart พิมพ์ว่า:
ยอดเยี่ยมเลยครับ นี่แหล่ะของจริง!!

หากระทู้แบบนี้ไม่ค่อยจะมีเลยจริงๆ ขอบคุณมากๆครับที่เอามาแบ่งปันกัน

ขอถามหน่อยครับ ถ้าResetแล้ว อาการหาย พวงมาลัยเบาเหมือนเดิมแล้ว
แต่พอใช้ไปสักพัก กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก พวงมาลัยหนักขึ้น ต้องทำยังต่อครับ แล้วมันเป็นมาจากสาเหตุอะไร

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ส่วนคำถาม แสดงว่ามีข้อบกพร่องเกิดขึ้นในระบบ ต้องใช้เครื่องต่อเข้าไปเช็คโค๊ด แล้วแปลโค๊ดออกมาว่าอะไรเสีย แล้วถึงจัดการซ่อมแซมอุปกรณ์ตัวนั้นครับ
momozart

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 16 สิงหา 2015 16:17 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
มันขึ้น DTC:16 ปัญหาค่าเฉลี่ยของแรงดันไฟฟ้าสำหรับเซ็นเซอร์แรงบิดVt3กับvt6
...จะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ ขอบคุณมากครับผม
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 16 สิงหา 2015 21:08 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
มันขึ้น DTC:16 ปัญหาค่าเฉลี่ยของแรงดันไฟฟ้าสำหรับเซ็นเซอร์แรงบิดVt3กับvt6
...จะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ ขอบคุณมากครับผม

อาจจะมีสายเส้นใดเส้นนึงของปลั๊ก 6 pin  ที่ต่ออยู่ที่แร็คช็อตลงกราวด์

วิธีเช็ค 
1.ดับเครื่อง ถอดกุญแจออก
2.ถอดปลั๊ก 20pin ที่กล่องคอนโทรลออก
3.ถอดปลั๊ก 6pin ที่ตัวแร็คออก
4.ใช้มิเตอร์ตั้งวัดความต้านทาน วัดสายในปลั๊ก 6pin ทีละเส้นเทียบกับกราวด์ ดูว่ามีเส้นไหนช็อตลงกราวด์หรือป่าว ถ้ามีก็จัดการแก้ไขหาจุดช็อตให้เจอครับ

โชคดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tonmojisung 
sarawut

ชื่อเล่น: เอส

เข้าร่วม: 27 เมษา 2009
ตอบ: 586

ได้รับคำขอบคุณ: 507
ให้คำขอบคุณ: 247

สี: แดง แรลไล (R-513)
จันทร์, 17 สิงหา 2015 17:54 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ของผมต่อหลอดไฟแล้ว ไม่เห็นดับเลย แต่ใช้งานได้อยู่นะ
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไรไหม
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 17 สิงหา 2015 23:14 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
sarawut พิมพ์ว่า:
ของผมต่อหลอดไฟแล้ว ไม่เห็นดับเลย แต่ใช้งานได้อยู่นะ
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไรไหม

ถ้าต่อไม่ผิด แสดงว่ามีข้อบกพร่องในระบบอยู่ครับ ต้องเข้าเครื่องเช็คโค๊ดเอาครับ
Freeway

ชื่อเล่น: อุ้ม

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 561

ได้รับคำขอบคุณ: 232
ให้คำขอบคุณ: 612

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 7 พฤศจิกา 2015 01:04 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
akawut พิมพ์ว่า:
สุดยอด ติดตั้งเรียบร้อย มีประโยชน์มากครับ เพราะบางครั้งพวงมาลัยของผมจะไม่ยอมหมุน ไฟก็จะติดคับ จะได้รู้แร็คยังไม่พร้อมทำงาน
แต่ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ มีบางครั้งเลี้ยวโค้งพวงมาลัยก็หนักไม่ยอมหมุนไปดื้อๆ อันตรายมาก แต่ก็แปปๆ มันก็หมุนได้ปกติ

อาการเดียวกันเลยครับ แก้หายยังช่วยบอกหน่อยครับ
preecha.phanjan

ชื่อเล่น: ปี

เข้าร่วม: 18 พฤษภาคม 2014
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 3

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 21 สิงหา 2016 19:33 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ผมต่อตามรูปในโพสน์ของกลุ่มใหญ่เขามีแค่ 5เส้นแต่ผมมี7เส้น จะมี เหลือง,เขียว/ดำ,น้ำเงิน,น้ำเงิน/ขาว,น้ำตาล,เทา, และก็สีอะไรอีกสีนึงผมจำไม่ได้ครับอยากขอ pinoutหรือdiagram ของทั้งในส่วนของpowerและcontrolแบบครบเลยจะขอบคุณมากเลยครับ
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 22 สิงหา 2016 11:21 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
preecha.phanjan พิมพ์ว่า:
ผมต่อตามรูปในโพสน์ของกลุ่มใหญ่เขามีแค่ 5เส้นแต่ผมมี7เส้น จะมี เหลือง,เขียว/ดำ,น้ำเงิน,น้ำเงิน/ขาว,น้ำตาล,เทา, และก็สีอะไรอีกสีนึงผมจำไม่ได้ครับอยากขอ pinoutหรือdiagram ของทั้งในส่วนของpowerและcontrolแบบครบเลยจะขอบคุณมากเลยครับ

ไดอะแกรมอยู่ในคอมเม้นต์หน้าแรกเลยครับ ^_^
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 22 สิงหา 2016 11:47 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
1.จั้มสายสี น้ำตาล ลงกราวด์ตัวถัง

2.หมุนพวงไปทางซ้าย 45 องศา ค้างไว้ บิดกุญแจไปที่ ON รอไฟดับ
3.หมุนพวงกลับมาตรงกลาง ค้างไว้ รอไฟติด
4.หมุนพวงไปทางซ้าย 45 องศา ค้างไว้ รอไฟดับ
5.หมุนพวงกลับมาตรงกลาง ค้างไว้ รอไฟกระพริบ 2 ครั้ง
6.บิดกุญแจกลับมาที่ OFF

แค่นี้ก็เสร็จละครับกับการลบโค๊ดรีเซ็ตกล่องควบคุมแร็คไฟฟ้า
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 22 สิงหา 2016 16:01 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
pukzone พิมพ์ว่า:
1.จั้มสายสี น้ำตาล ลงกราวด์ตัวถัง

2.หมุนพวงไปทางซ้าย 45 องศา ค้างไว้ บิดกุญแจไปที่ ON รอไฟดับ
3.หมุนพวงกลับมาตรงกลาง ค้างไว้ รอไฟติด
4.หมุนพวงไปทางซ้าย 45 องศา ค้างไว้ รอไฟดับ
5.หมุนพวงกลับมาตรงกลาง ค้างไว้ รอไฟกระพริบ 2 ครั้ง
6.บิดกุญแจกลับมาที่ OFF

แค่นี้ก็เสร็จละครับกับการลบโค๊ดรีเซ็ตกล่องควบคุมแร็คไฟฟ้า

จะถามหรือจะบอกอะไรเอ่ย? ^__^
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 มกรา 2023 11:04 - DIY EPS Indicator สำหรับท่านที่เปลี่ยนจากแร็คน้ำมันเป็นแร็คไฟฟ้า แล้วอยากมีไฟสถานะไว้ดู
ต่อแล้วไฟไม่ดับ สตาร์ทเครื่องพวงมาลัยหนักเหมือนไม่ได้ต่อไฟฟ้า วิ่งไปสักพักพวงมาลับเบาขึ้นปกติ อันนี้เกียวกับอะไรครับ ลองเปลี่ยนกล่องใหม่แล้วอาการยังเป็นเหมือนเดิม
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.