ตอบ
Apisit04

ชื่อเล่น: น้ำแข็ง

เข้าร่วม: 06 กรกฎา 2014
ตอบ: 44

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 32
ให้คำขอบคุณ: 56

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 21 กรกฎา 2014 17:00 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ไฟ ABS ติดไม่ยอมดับเลยครับ ขี่ไปเรื่อยๆ 30 กว่าโลมันก็ไม่ดับครับ แต่พอจอดดับเครื่อง แล้วมาสตาร์จรถใหม่ มันก็ไม่ติดแล้ว
เดียวดับเดียวติด หลายครั้งแล้วครับ งงมากเลย น้ำมันเบรกก็ไม่หมด
ใครเคยมีอาการแบบนี้แล้วแก้อย่างไงครับ ช่วยที่ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang  popza4 
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

ปี: 2003
จันทร์, 21 กรกฎา 2014 18:01 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ผมเคยเป็นครับ ถ้าจำไม่ผิด เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า มันจะมีเซนเซอร์ abs ติดมาด้วยครับ เปลี่ยนแล้วก็หาย

ปล. เช็คดูก่อนก็ได้นะครับก่อนเปลี่ยน
ได้รับคำขอบคุณจาก: Apisit04  karnmotocross01  channarong.sirinararat 
thawat lamphun

ชื่อเล่น: แป๊ะ

เข้าร่วม: 09 มีนา 2014
ตอบ: 29

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 21 กรกฎา 2014 19:36 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ของผมถ้าขับเกิน90 กม./ชม.ขึ้นไป  ไฟก็จะโชว์   แล้วไม่ยอมดับ   จอดแล้วติดเครื่องใหม่   ใครพอจะมีวิธีแก้ไขบ้าง

ได้รับคำขอบคุณจาก: Apisit04  karnmotocross01 
channarong.sirinararat

ชื่อเล่น: หยก

เข้าร่วม: 28 เมษา 2014
ตอบ: 241

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 338
ให้คำขอบคุณ: 593

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 21 กรกฎา 2014 20:54 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
...มาหาเก็บข้อมูลครับบ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Apisit04 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อังคาร, 22 กรกฎา 2014 07:31 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ปกติไฟ ABS จะติดก็ต่อเมือ่สัญญาณพัลส์ที่ตัวล้อรถทั้งสี่ มีสัญญาณหายไปล้อหนึ่งล้อใด อาจจะมาจากตัวเซ็นเซอร์ ที่เป็นโฟโต้คับเลอร์ ( บางยี่ห้อก็เป็นแบบปิคอัพคอย)ที่ติดกันบตัวเรือนชุดลูกปืนล้อหรือชุดดุมล้อ มีสัญญาณขาดหายไป บางครั้งก็พบว่าตัวส่งสัญญาณ มีโคลนและคราบสิ่งสกปรกเข้าไปปิดบังสัญญาณ ทำให้มันไม่สามารถสร้างสัญญาณพัลส์ ส่งไปให้ชุด ECU ของระบบ ABS ทำงาน หรือบางครั้งก็พบว่าสายสัญญาณ ABS ที่ต่อมาจากล้อหลังทั้งสองข้าง ที่ลอดผ่านใต้ที่นั่งเบาะหลัง ถูกสันขอบเบาะที่เป็นเหล็ก ทับจนชนวนหุ้มสายถลอกเห็นเส้นลวดทองแดงข้างในสาย และสายที่ว่านี้จะชอร์ทกับกลาวด์ตัวถังรถ ทำให้ไม่มีสัญญาณ ไฟ ABS ก็จะติด หรือบางครั้งก็พบว่า ที่หัวคอนเน็คเตอร์ที่เสียบสายสัญญาณ ABS ทั้งสี่ล้อในห้องเครื่อง อาจจะมีปลั็กตัวหนึ่งตัวใดหลวม

เทาที่เคยตรวจสอบพบ บางครั้งที่ตัวเซ็นเซอร์ที่ล้อเสีย หรือบางครั้ง ในช่องรูส่งสัญญาณก็มีโคลนสิ่งสกปรกจับแห้งกรัง บังสัญญาณและปลั็กหลวม นานๆจะเจอสายไฟสัญญาณถลอกจนสายลวดทองแดงช๊อร์ทกับกราวด์บางช่สงบางขณะที่ใช้งานรถ

การตรวจสอบแบบใช้ตาดูหูฟังแบบนี้ ทำให้การวิเคราะห์ปัญยหาช้าและเสียเวลา อะไรที่มันเป็นระบบอีเลคโทรนิคส์ ที่ใช้ในรถยนต์สมัยใหม่ มันก็ต้องใช้เครื่องมือตรวจสอบด้านอีเลคโทรนิคส์ เช่น เช็คด้วยเครื่อง scan tool OBD2 แต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆเห็นการทำงานของสัญญาณ ABS ทั้งสี่ล้อทันทีเลยว่ามันมีสัญญาณขาดหายที่ล้อไหน ตรงไหน ระหว่างตัวเซ็นเซอร์ หรือระหว่างขัวสาย หรือสายขาดช่วงไหน ต้องใช้ oscilloscope ในการตรวจสอบการทำงานทั้งทั้งสี่ล้อ มันจะโชว์รุปสัญญาณพัลที่เกิดขึ้นให้เห็น แถมยังจับค่าเวลาที่เกิดขึ้นได้ทั้งสี่ล้อ ว่ามีความสมดุลเรื่องสัญญาณที่เกิดขึ้นเท่ากันหรือไม่ ก็เป็นอุปกรณ์เครื่องมือที่อำนวยความสะดวกในการตรวจซ่อมเครื่องยนต์ยุด ECU หรืออีเลคโทรนิคส์ยานยนต์......srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: Apisit04  boyboom_16  Ton-  K-yuthya  popza4 
NuuTeee

ชื่อเล่น: ตี่

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1198

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1485
ให้คำขอบคุณ: 2146

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 22 กรกฎา 2014 12:39 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ตอนนี้ของผมติดค้างเลยครับ เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังกับผ้าเบรคแล้วก็ไม่หาย ทำความสะอาด sensor ก็ไม่หาย

ไม่รู้ว่าอู่มีเครื่อง OBD เช็คแบบ 0 รึเปล่าอ่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Apisit04 
Paisan Comsawang

ชื่อเล่น: ไพศาล

เข้าร่วม: 19 กุมภา 2016
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อาทิตย์, 12 มีนา 2017 12:27 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ผมเป็นเหมือนกันเลยครับ ไฟ abs ติด แต่พอวิ่งไปซักพัก แล้วจอดรถ ดับเครื่อง สตาร์ทรถใหม่ดับคับ แต่จากนั้นจอดนานจนเครื่องเย็นมาสตาร์ท ไฟabs โชว์ไม่ดับอีกแล้วครับ ผมเปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยนแบต(วัดไฟแบตได้ 12.6V ปกติใช่ไหมครับ) เช็คเซนเซอร์ทั้งสี่ล้อแล้ว(ไม่มีสายขาดและสอาดดีครับ) ไม่หายครับ รบกวนด้วยครับ ของพี่ๆหายกันยังครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ 
moon1245

เข้าร่วม: 30 มีนา 2017
ตอบ: 107

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 3
พฤหัส, 30 มีนา 2017 17:15 - ไฟเตือน ABS ติดๆ ดับๆ
ขอบคุณสำหรับสิ่งดี ๆ ที่ควรรู้ครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.