ตอบ
arpid123

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 12 มกรา 2013
ตอบ: 151

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 620
ให้คำขอบคุณ: 543

ปี: 2001
อังคาร, 13 พฤษภาคม 2014 23:44 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
หลังจาก ที่แก้ยังไงก็ไม่หายกับอาการหม้อน้ำ  อาการน้ำหายตลอดต้องเติม ทุก ๆ สองวัน เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก็ไม่หาย  น้ำก็ยังหายอยู่ดี  น้ำในหม้อน้ำหายน้ำในหม้อพักน้ำไม่ลด  มาคืนดึกพี่ผ่านมาช่วงเวลา 5 ทุ่ม ขับรถ มาอยู่ ๆ ปกติความร้อนไม่ขึ้น  เกือบสองเดือนที่ผ่านมา หลังจากเปลี่ยนฝาหม้อน้ำได้อาทิตย์ หนึง นึกในใจงานเข้าแล้วเรา ตะเข็บรั่วเปล่าหว่า

*******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
*******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!

*จากเหตุการณ์เลยตัดสินใจจอดรถข้างทาง รอให้เครื่องเย็นสักนิดเติมน้ำไปประมาณเกือบ 3 ขวด ขวดขนาดเล็กน้ำดื่มประมาณ 10 บาท ดีนะที่รถเติมแก๊สมี น้ำติดตลอดเวลา  เลยขับกลับบ้านได้อย่างไม่ปลื้มใจเท่าไรเพราะไม่เคยขึ้นเลย  เลยได้ทำการปรึกษากับพี่ในคลับ es rayong ได้พี่ไนท์ es มาช่วยในเช้าวันต่อมา มาล้างหม้อน้ำให้ที่บ้าน ไล่ทั้่งระบบ ถอดวาล์วน้ำมาล้าง ล้างน้ำในหม้อน้ำ น้ำก็โฟ ดี พี่ไนท์บอกว่าหม้อน้ำไม่รั่วหรอก น้ำโฟขนาดนี้ พุ่งยั้งกับน้ำพุ  (น้ำเป็นสีโอวัลตินเลย) นี้รถเราเป็นขนาดนี้เลยหรอ  ตกใจ  จนมาตอนถอดล้างหม้อพักน้ำ  โอ้พระเจ้า น้ำไม่พุ่ง  เลยได้แงะออกมาล้าง ปรากฏว่า ท่อน้ำตันครับ  มีโคลนดังภาพให้เห็นเอาน้ำไล่ยังไงก็ไม่ออกเหนียวมากจนต้อง เอาขดลวด มาแยง ๆ ออก สักพักหนึง  น้ำก็ไหลผ่านได้  

เจ้าตัวก่อปัญหา

โคลนเหนียว ๆ น่ากลัว

*เลยอยากแชร์ประสบการณ์ ว่าอย่าปล่อยให้หม้อน้ำสกปรกนะครับ  อาการหม้อน้้ำพักไม่ไหลเข้าหม้อน้ำเป็นที่หม้อพักตันแน่นอนครับ 

อย่าละเลยเช่นผมนะครับไม่งั้นได้รื้อกันเหนื่อยแน่  รูปถ่ายมาน้อย ครับเพราะเป็นลูกมือพี่ เค้าครับ  

หลังจากทำหม้อน้ำเสร็จก็ปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงต่อว่าเสียงออกยังกะหมาเหยี่ยวลดสังกะสี พี่เค้าเลยจัดให้ รื้อชุดเครื่องเสียงไล่สายไฟใหม่ปรับพาวเวอร์   

เล่นกันเหนื่อยมาก

แล้วอีกอย่างครับ รถใครที่ใช้แก๊สมั่นตรวจสอบสายดี ๆ นะครับเพราะหลังจากที่ผมล้างหม้อน้ำถอดกรองอากาศอยู่พี่ไนท์เผลอไปเห็นสายที่ต่อเข้ากับหัวฉีดแก๊ส แตกแรงงา กดปุ๊บมีเสียงรั่วแก๊สปรับ  พี่เค้าแนะนำให้เปลี่ยน  พี่เค้าได้ทำการรักษาเบื้องต้นคือ ตัดที่แตกแรงงาออกแล้วขยับสายเข้ามา (แล้วต้องรีบทำการเปลี่ยนสายด่วน)
ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับเพราะมั่วแต่ยุ่ง ๆ ต้องขออภัย

งานนี้ต้องของคุณพี่ ES RAYONG ทุกคนนะครับ ที่คอยถามไถ่อาการ และคอยแสตนบายตลอดถ้ารถวิ่งไม่ได้ และขอบคุณที่ไนท์มากครับที่สละเวลามา รักษา ทองเควันนี้  ขอบคุณจริง ๆ ครับน้ำใจอย่างงี้หาไม่ได้จากที่ไหนอีกแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: Jasada  karnmotocross01  J_online  Basultraes  ruengkit  fasang.Mr  Chonchy  aum-chonburi  domziia  EsNon  jat_es03  popza4  Saka  black_civic_es  DELL 
Marwin

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1661

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1517
ให้คำขอบคุณ: 159

พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 08:09 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
สงสัยต้องไปดูทุกๆท่อระบบระบายความร้อนบ้างครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: arpid123 
EsNon

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 315

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 957

สี: เทา ซิกเนต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 10:48 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
ขอบคุนคับ
jat_es03

เข้าร่วม: 11 ธันวา 2013
ตอบ: 369

ได้รับคำขอบคุณ: 134
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 12:54 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
เก็บข้อมูล
arpid123

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 12 มกรา 2013
ตอบ: 151

ได้รับคำขอบคุณ: 620
ให้คำขอบคุณ: 543

พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 12:58 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
 อย่าลืมเช็คกันนะครับไม่งั้น จะเป็นแบบผมนะ*-*
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 18:11 - *******....ว่าด้วยเรื่องขอหม้อน้ำ ที่ไม่ควรละเลย !!
คงเป็นอาการเดียวแบบผม
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.