ตอบ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 18 มีนา 2014 11:17 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ขอแบบละเอียดๆและราคาหน่อยครับ

wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 18 มีนา 2014 20:58 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ผมเครื่อง 1.7 ซื้อมาใหม่ๆ ก็จัด e20 ก่อน ใช้ไป5-6 เดือน จัด e85 เลย
ก็ไม่หวือหวา แบบ e10 อ่อนกว่า e20 เล็กน้อย ใช้ดี ประหยัดดี เครื่องสะอาด เขม่าไม่มี
ผมชอบ e85 อีกอย่าง เวลาใส่แล้วเท่ห์ดี มีแต่คนมอง เฮ้ย....รถไอ้นี่เติมได้ไงรถ 8 ปี อะไรของมันว๊าาา

ถ้าจะเติม ไม่ต้องทำไร ECU เราเจ๋งปรับการเผาไหม้ได้ อาบน้ำทาแป้งให้ขาวๆๆ เตรียมตังไป 500 พอ
ไปปั๊ม จอดให้ตรงหัว e85 จอดรถ แล้วลงมาแบเทห์ๆ ... น้อง.. e85 500 เท่านั้น แล้วก็ทำเป็นเดินดูล้อ
ดูเบรก จ่ายตังค์ แล้วขับไปอย่างเท่ห์

ข้อเสีย เติมไปสัก 2-3 ถัง ต้องเปลี่ยนกรองเบนซิน เด๋ยวมันตัน ปั๊มติ๊กอาจไปได้ เพราะแอลกอฮออ 
มันทำละลายพวกคราบต่างๆได้ดีมันจึงทำให้กรองตันได้
อีกอย่าง เติมแล้วทำให้ติดใจ กลับมาเติมอีก และต้องทำตัวๆเทห์เวลาเติม
ข้อเสียอีกประการคือ มันเต็มถังง่ายมาก แค่พันเดียว ถ้าเติม พันห้า เติมไม่ได้ครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: qq  DRINK  domziia  สมชาย  Phetcharat 
DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 18 มีนา 2014 21:57 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
wasan_ceo พิมพ์ว่า:
ผมเครื่อง 1.7 ซื้อมาใหม่ๆ ก็จัด e20 ก่อน ใช้ไป5-6 เดือน จัด e85 เลย
ก็ไม่หวือหวา แบบ e10 อ่อนกว่า e20 เล็กน้อย ใช้ดี ประหยัดดี เครื่องสะอาด เขม่าไม่มี
ผมชอบ e85 อีกอย่าง เวลาใส่แล้วเท่ห์ดี มีแต่คนมอง เฮ้ย....รถไอ้นี่เติมได้ไงรถ 8 ปี อะไรของมันว๊าาา

ถ้าจะเติม ไม่ต้องทำไร ECU เราเจ๋งปรับการเผาไหม้ได้ อาบน้ำทาแป้งให้ขาวๆๆ เตรียมตังไป 500 พอ
ไปปั๊ม จอดให้ตรงหัว e85 จอดรถ แล้วลงมาแบเทห์ๆ ... น้อง.. e85 500 เท่านั้น แล้วก็ทำเป็นเดินดูล้อ
ดูเบรก จ่ายตังค์ แล้วขับไปอย่างเท่ห์

ข้อเสีย เติมไปสัก 2-3 ถัง ต้องเปลี่ยนกรองเบนซิน เด๋ยวมันตัน ปั๊มติ๊กอาจไปได้ เพราะแอลกอฮออ 
มันทำละลายพวกคราบต่างๆได้ดีมันจึงทำให้กรองตันได้
อีกอย่าง เติมแล้วทำให้ติดใจ กลับมาเติมอีก และต้องทำตัวๆเทห์เวลาเติม
ข้อเสียอีกประการคือ มันเต็มถังง่ายมาก แค่พันเดียว ถ้าเติม พันห้า เติมไม่ได้ครับ

ใช้นานๆไปจะเป็นอะไรมั้ยครับ

wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 18 มีนา 2014 22:43 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ความคิดผมนะครับ การใช้งาน น้ำมันประเภทเอทานอลเป็นหลัก e85 ประเด็นที่ต้องคิดคือ
มันผลกับอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง คือ ท่อน้ำมัน ปั๊มติ๊ก ซีลยางต่างๆ เท่าที่ผมอ่านงานวิจัย (มจพ. ลาดกระบัง)
ชิ้นส่วนที่สัมผัสน้ำมัน ต่างๆ ถูกเอามาแช่ ใน e85 แล้วเร่งปฏิกริยา ผลปรากฏว่า ชิ้นส่วนนั้นเสื่อมเร็วกว่า
น้ำมันปกติ ประมาณ 10 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งก็พอประเมิณได้ว่าคุ้มค่า เมื่อเทียบกับราคา

สิ่งที่มีให้คิดคือ
1. เติมน้ำมันลิตรละ 40 ต่อไปไม่มีผลกระทบใดๆ
2. เติมน้ำมัน e20 36 บาท มันใจขึ้น ถูกลงหน่อย
3. เติมน้ำมัน e85 25 บาท ถูกกว่าดีเซล 6 บาท es เปลี่ยนกรองเบนซิน ใช้ได้เลย
4. ติดแก๊ส ถูกที่สุด ถึงราคาจะขึ้นแต่คงไม่แพงเท่าราคา น้ำมัน

ผมไม่เอา 1 เพราะ 1 แพงเกินไป เลือก ที่ถูกกว่า แม้จะไม่ส่งผลกับการเสื่อมสภาพของเครื่องยนต์
แต่เลือกข้ออื่นๆ แต่เอาส่วนต่าง ค่าน้ำมันไปเป็ฯค่าซ่อมบำรุง ก็ยังคุ้มกว่า

ผมไม่เลือก 4 เพราะ แก๊สน้นแห้งเกินไป ไม่มีสารหล่อลื่นใดๆ และเมื่อติดแก๊สไปย่อมมีผลข้างเคียง
ในระยะยาว การเสื่อมสภาพเร็วกว่าน้ำมันเยอะ ยิ่งจูนไม่ลงตัวยิ่งส่งผลกระทบ อีกทั้งเรื่องความร้อน
ดับกลางอากาศ รอบไม่นิ่ง ซึมบ้าง ตันบ้าง ไฟไหม้บ้าง ตั้งวาวล์บ้าง ถูกแต่ซ่อมบำรุงเยอะ

และผมเลือก 3 ราคาถูก เผาไหม้สะอาดที่สุดใน 4 ตัวเลือก ให้พลังงานความร้อนต่ำสุด ผลกระทบต่อ
ระบบท่อน้ำมัน ถ้าเปลี่ยนทั้งหมด ท่อยาง ปั๊มติ๊ก ก็ราคาไม่ถึงหมื่น อัตราสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตรสูงกว่า
ทั้ง 4 ตัวเลือก แต่เมื่อเทียบต้นทุนต่อกิโล เป็นรองแค่ แก๊สเท่านั้นเอง ผมคเยวัดวิ่งยาวๆต่างจังหวัดไม่ถึง
2 บาท ต่อกิโลเมตร  ถูก สะอาด ผลข้างเคียงน้อย ไม่จุกจิก ไม่มีเขม่า ลดมลภาวะ

ได้รับคำขอบคุณจาก: DRINK  Phetcharat 
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 18 มีนา 2014 23:07 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ใช้e85 มาสองปีได้ละคับ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย ยังปกติดีคับแต่อยากเปลี่ยนเหมือนกันคับจะได้สบายใจใช้กันยาวๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: DRINK 
Rittichai

ชื่อเล่น: เบส

เข้าร่วม: 08 มกรา 2014
ตอบ: 384

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 187
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 19 มีนา 2014 02:17 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
EXI 01 ใช้มา 6 เดือนแล้วครับไม่ได้เปลื่อยอะไรเลยก้อยังปกติ
ปัญญากระด้าง

เข้าร่วม: 06 มกรา 2014
ตอบ: 122

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 89
ให้คำขอบคุณ: 9

ปี: 2004
พุธ, 19 มีนา 2014 07:46 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ

ข้อเสียแบบนี้ต้อง 

Kaikungoo7

ชื่อเล่น: ไกร

เข้าร่วม: 16 พฤศจิกา 2013
ตอบ: 219

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 26

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 19 มีนา 2014 08:54 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ความคิดผมนะครับ การใช้งาน น้ำมันประเภทเอทานอลเป็นหลัก e85 ประเด็นที่ต้องคิดคือ
มันผลกับอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง คือ ท่อน้ำมัน ปั๊มติ๊ก ซีลยางต่างๆ เท่าที่ผมอ่านงานวิจัย (มจพ. ลาดกระบัง)
ชิ้นส่วนที่สัมผัสน้ำมัน ต่างๆ ถูกเอามาแช่ ใน e85 แล้วเร่งปฏิกริยา ผลปรากฏว่า ชิ้นส่วนนั้นเสื่อมเร็วกว่า
น้ำมันปกติ ประมาณ 10 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งก็พอประเมิณได้ว่าคุ้มค่า เมื่อเทียบกับราคา

สิ่งที่มีให้คิดคือ
1. เติมน้ำมันลิตรละ 40 ต่อไปไม่มีผลกระทบใดๆ
2. เติมน้ำมัน e20 36 บาท มันใจขึ้น ถูกลงหน่อย
3. เติมน้ำมัน e85 25 บาท ถูกกว่าดีเซล 6 บาท es เปลี่ยนกรองเบนซิน ใช้ได้เลย
4. ติดแก๊ส ถูกที่สุด ถึงราคาจะขึ้นแต่คงไม่แพงเท่าราคา น้ำมัน

ผมไม่เอา 1 เพราะ 1 แพงเกินไป เลือก ที่ถูกกว่า แม้จะไม่ส่งผลกับการเสื่อมสภาพของเครื่องยนต์
แต่เลือกข้ออื่นๆ แต่เอาส่วนต่าง ค่าน้ำมันไปเป็ฯค่าซ่อมบำรุง ก็ยังคุ้มกว่า

ผมไม่เลือก 4 เพราะ แก๊สน้นแห้งเกินไป ไม่มีสารหล่อลื่นใดๆ และเมื่อติดแก๊สไปย่อมมีผลข้างเคียง
ในระยะยาว การเสื่อมสภาพเร็วกว่าน้ำมันเยอะ ยิ่งจูนไม่ลงตัวยิ่งส่งผลกระทบ อีกทั้งเรื่องความร้อน
ดับกลางอากาศ รอบไม่นิ่ง ซึมบ้าง ตันบ้าง ไฟไหม้บ้าง ตั้งวาวล์บ้าง ถูกแต่ซ่อมบำรุงเยอะ

และผมเลือก 3 ราคาถูก เผาไหม้สะอาดที่สุดใน 4 ตัวเลือก ให้พลังงานความร้อนต่ำสุด ผลกระทบต่อ
ระบบท่อน้ำมัน ถ้าเปลี่ยนทั้งหมด ท่อยาง ปั๊มติ๊ก ก็ราคาไม่ถึงหมื่น อัตราสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตรสูงกว่า
ทั้ง 4 ตัวเลือก แต่เมื่อเทียบต้นทุนต่อกิโล เป็นรองแค่ แก๊สเท่านั้นเอง ผมคเยวัดวิ่งยาวๆต่างจังหวัดไม่ถึง
2 บาท ต่อกิโลเมตร  ถูก สะอาด ผลข้างเคียงน้อย ไม่จุกจิก ไม่มีเขม่า ลดมลภาวะ

มาเก็บข้อมูลครับ 

DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 19 มีนา 2014 21:24 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
ของที่ต้องเปลี่ยนมีอะไรบ้างครับ ผมจะได้ไปเปลี่ยน อยากรู้ราคาด้วยครับผม
best_ES 01

เข้าร่วม: 07 กุมภา 2009
ตอบ: 332

ได้รับคำขอบคุณ: 349
ให้คำขอบคุณ: 53

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 20 มีนา 2014 00:04 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
เมื่อก่อนใช้ es 01 ครับ อายุอานามของรถในช่วงที่ใช้ก็ราวๆเกือบ 12 ปี แต่ขายไปแล้ว เพราะการเติม e85 เป็นประจำ และก่อนหน้าที่จะใช้ อี85 ก็เติม อี20 อยู่ตลอด แล้วแถมติดแก๊สด้วยครับ
เรื่องการใช้งาน ใช้ได้จริงครับ ไม่ต้องปรับหรือจูนอะไร แต่ใช้ไปนานๆไม่ดีแน่ครับ เพราะปัญหาของแอลกอฮอล์ ตอนนั้นที่ผมโดนคือ รางหัวฉีดรั่วครับ ทำให้มีกลิ่นน้ำมันเข้ารถ จากนั้น พอเปลี่ยนราง ใช้ไปสักพัก โดยการเติมอี 85 นี่ละครับ (ไม่เข็ด อิอิ เพราะน้ำมันมันถูก แถมช่วงนั้นระบบแก๊สมีปัญหา) หัวฉีดก็เสียตามมา 2หัว หลังจากนั้นก็เลิกใช้เลยครับ
ผมเลยเอามาแนะนำ เผื่อเอาไว้ชั่งใจดูครับ ^^
Rittichai

ชื่อเล่น: เบส

เข้าร่วม: 08 มกรา 2014
ตอบ: 384

ได้รับคำขอบคุณ: 187
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 20 มีนา 2014 01:54 - ขอความรู้หน่อยครับ เครื่อง2.0 จะใช้ e85 ต้องทำยังไงบ้าง แล้วข้อเสียมีมั้ยครับ
เก็บข้อมูล
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.