ตอบ
takachi_62

เข้าร่วม: 11 มกรา 2014
ตอบ: 4

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 6
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 11 มกรา 2014 22:47 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ทีแรกเครื่องผมมีปัญหาน้ำหม้อน้ำหาย เกย์ความร้อนขึ้น มีคราบน้ำหล่อเย็นพุ่งออกจากหม้อพักน้ำ เอารถทั้งเข้าร้านและศูนย์แล้ว ลองเปลี่ยนหม้อน้ำทองแดง 2 ตอน เพิ่มพัดลม เปลี่ยนวาล์วน้ำ ก็ยังไม่หาย ช่างบอกว่าฝาสูบโก่ง ก็ให้ช่างไสฝา แล้วก็เปลี่ยนปะเก็น รวมๆแล้ว 20,000 กว่าๆ ใช้ดีได้วันเดียว เริ่มมีอาการวิ่งได้สักระยะ เมื่อผ่อนเครื่องรถจะดับ ต้องสตาร์ทสักพักกว่าจะติด ผมลองสังเกตุอาการอาจจะเป็นเพราะว่าเครื่องเย็น แต่ไม่ใช่ครับ วันหลังมาวิ่งอยู่ดีๆเริ่มดับหลายครั้ง ผมล่ะเสียว เพราะอันตรายมากดับกลางถนนตอนวิ่ง ส่วนอาการวันนี้อยู่ดีๆดับ สตาร์ทใหม่จะเร่งแซงดับอีก ต่อกันประมาณ 3 ครั้ง มีไฟหม้อน้ำเตือนตอนดับ เกย์ความร้อนไม่ขึ้น เปิดกระโปร่งดูมีคราบน้ำเต็มเลยตรงใต้พัดลม น้ำในหม้อน้ำหายไปเกินครึ่งลิตร หม้อพักยังเหลือเหมือน อาการไม่ดีขึ้นเลยผมปวดหัวมากๆ ตังค์ก็หมดแล้วครับ ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Paul_Jack  tochi229  Kaikungoo7  popza4 
manawwan

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 265
ให้คำขอบคุณ: 291

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 11 มกรา 2014 22:53 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
รอผู้รู้มาไขให้ครับ
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 11 มกรา 2014 23:31 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับระบบน้ำ เท่าที่ผมนึกออก ก็มี

1. หม้อน้ำ (จขกท. เปลี่ยนแล้ว)
2. วาว์ลน้ำ (เปลี่ยนแล้ว)
3. เทอร์โมสวิตช์
4. ปั้มน้ำ

ผมว่าลองเช็คปั้มน้ำดูครับ ปั้มน้ำอาจจะเริ่มหมดสภาพแล้ว
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
อาทิตย์, 12 มกรา 2014 05:35 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
1. โดนช่างหลอกให้ทำงะไสเครื่องทำไม ช่างเห็นว่าเป็นhonda พวกก็บอกฝาโกงอย่างเดียว
2. ที่ดับๆนั้น น่าจะเป็นที่ตัวTDS มากกว่าไม่เกี่ยวกับความร้อน
3. ก่อนทำเครื่อง น่าจะเปลี่ยนที่เทอร์โมสวิทย์ก่อน สงสัยว่าน้ำเดือนวาว์ลน้ำไม่เปิด หรือแค่เซ็นเซอร์ทำงานที่องศาสูงขึ้นเท่านั้น(เพราะหม้อน้ำเปลี่ยนแล้ว พัดลมก็แล้ว) ฝาหม้อน้ำก็ด้วย ตอนผมเป็นเห็นคราบน้ำแล้วจอดยืนมองดูเลยเห็นคราบน้ำที่หม้อน้ำมันซึมๆ พัดลมเดียววิ่ง เดียวไม่วิ่ง เลยตัดสินใจเปลี่ยนหม้อน้ำพร้อมฝาหม้อน้ำใหม่เซ็นเซอร์ใหม่ ท่อใหม่หมด (ปั้มน้ำยังไม่เปลี่ยน) รวมๆ 7000 หายเลยทุกอาการเกี่ยวกับความร้อน ส่วนปั้มน้ำมาเปลี่ยนตอนครบสองแสน
4. เวลารถมีอาการ ควรหาข้อมูลช่างในคลับก่อน ก่อนตัดสินใจซ่อมใหญ่ ช่างอาจไม่ค่อยรู้กับรถของเราก็ได้ ทำให้ตัดสินใจผิด
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  Blackhole 
takachi_62

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 12 มกรา 2014 08:21 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
อ้างอิงจาก:
1. หม้อน้ำ (จขกท. เปลี่ยนแล้ว)
4. ปั้มน้ำ

ผมว่าลองเช็คปั้มน้ำดูครับ ปั้มน้ำอาจจะเริ่มหมดสภาพแล้ว

อ้างอิงจาก:
1. โดนช่างหลอกให้ทำงะไสเครื่องทำไม ช่างเห็นว่าเป็นhonda พวกก็บอกฝาโกงอย่างเดียว
2. ที่ดับๆนั้น น่าจะเป็นที่ตัวTDS มากกว่าไม่เกี่ยวกับความร้อน
3. ก่อนทำเครื่อง น่าจะเปลี่ยนที่เทอร์โมสวิทย์ก่อน สงสัยว่าน้ำเดือนวาว์ลน้ำไม่เปิด หรือแค่เซ็นเซอร์ทำงานที่องศาสูงขึ้นเท่านั้น(เพราะหม้อน้ำเปลี่ยนแล้ว พัดลมก็แล้ว) ฝาหม้อน้ำก็ด้วย ตอนผมเป็นเห็นคราบน้ำแล้วจอดยืนมองดูเลยเห็นคราบน้ำที่หม้อน้ำมันซึมๆ พัดลมเดียววิ่ง เดียวไม่วิ่ง เลยตัดสินใจเปลี่ยนหม้อน้ำพร้อมฝาหม้อน้ำใหม่เซ็นเซอร์ใหม่ ท่อใหม่หมด (ปั้มน้ำยังไม่เปลี่ยน) รวมๆ 7000 หายเลยทุกอาการเกี่ยวกับความร้อน ส่วนปั้มน้ำมาเปลี่ยนตอนครบสองแสน
4. เวลารถมีอาการ ควรหาข้อมูลช่างในคลับก่อน ก่อนตัดสินใจซ่อมใหญ่ ช่างอาจไม่ค่อยรู้กับรถของเราก็ได้ ทำให้ตัดสินใจผิด

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ เผอิญรถผมเป็นช่วงปีใหม่เลยให้ช่างร้านข้างนอกดูก่อนเข้าศูนย์เพราะต้องเดินทาง รายการเปลี่ยนตามลำดับเลยครับ

1.หม้อน้ำ (เปลี่ยนแล้ว ร้านข้างนอก)
2.พัดลม (เปลี่ยนแล้ว ร้านข้างนอก)

พอเอารถกลับมาวิ่งมีปัญหาเดิม ช่างบอกว่าคงเป็นที่ปะเก็น ผมไม่มั่นใจจะทำ ผมเลยทั้งวิ่ง ทั้งเติมน้ำ เพราะว่าต้องกลับมาทำงานที่โคราช และเอารถเข้าศูนย์ในวันต่อมา รายการดังนี้

1.ชุดวาล์วควบคุมอุณหภูมิ (เปลี่ยนแล้ว ศูนย์)
2.สวิตซ์วัดความร้าน (เปลี่ยนแล้ว ศูนย์)

เอากลับมาวิ่งได้วันเดียวก็เป็นเหมือนเดิม ก็เลยวิ่งเข้าศูนย์อีกครั้ง ทีนี้ช่างศูนย์บอกว่าฝาสูบโกง ที่ต้องทำคือ

1.ไสฝาสูบ
2.ชุดปะเก็น
3.ยางแท่นเครื่องหน้า
4.ท่อยางหม้อน้ำบน

แต่ประเมินราคาออกมาแล้ว 14000 ผมสู้ราคาไม่ไหว เลยติดต่อช่างที่ศูนย์ให้ทำนอกเวลาให้ได้ราคาที่ 8000 เขาก็ถ่ายรูปมาให้ดูว่าเปิดเครื่องจริง ชุดอะไหล่ที่เปลี่ยนก็ส่งคืน วิ่งได้สองวันไม่มีน้ำพุ่งออกมา แต่มีปัญหาเครื่องดับเฉยๆ จนวันที่สาม รถดับหลายครั้งมีคราบน้ำไหลออกมา ดังที่กล่าวไว้

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่ครับ ที่ผ่านๆมาก็เข้าเช็คศูนย์ประจำ ถ้าเปลี่ยนไปเรื่อยๆคงไม่ไหว ผมก็กลัวโดนหลอกเหมือนกัน จึงอยากรบกวนทุกๆท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ เผื่อใครเคยเป็นครับ

(ลืมบอกรถผมติดแก๊สครับ) วันนี้จะลองเข้าไปให้ช่างเช็คดูก่อนครับ แต่ก็ยังกลัวจะโดนหลอกให้เปลี่ยนอย่างอื่นอีก เห้อ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Blackhole 
nongzen

เข้าร่วม: 06 เมษา 2013
ตอบ: 45

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 29
อาทิตย์, 12 มกรา 2014 13:00 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ประสบการณ์ตรงของผมนะครับ อาการเดียวกันเลย อย่างแรกเลยผมซื้อวาวล์น้ำไปเปลี่ยนเองไม่หายทีนี้ให้ช่างที่ศูนย์ดูเปลี่ยนคล้ายกันเลยครับโดนไป เกือบสองหมื่นเหมือนกันไม่หาย ช่างจะขอลองเปลี่ยนสายน้ำอีกผมไม่เอาเอาออกมาทำข้างนอกก่อนจะหมดมากกว่านี้ พอมาทำข้างนอกก็เล่าให้ช่างฟังเขาก็ขอลอง สักพักน้ำเดือดครับเขาบอกวาวล์น้ำไม่เปิด ผมบอกของใหม่ศูนย์ สังเกตุง่ายครับเวลาวาวล์ไม่เปิดตัวพัดลมจะไม่ทำงาน ช่างก็ลองสองสามรอบแล้วก็ฟันธงวาวล์น้ำไม่เปิดเขาเลยไปถอดมาจาดคันไหนไม่รู้ในอู่มาลองดูปรากฏว่าปกติเลย ผมเลยต้องเอาของในอู่มาเปลี่ยนใหม่ เป็นมือสอง ส่วนตัวที่เบิกมาจากศูนย์ผมไม่ได้เก็บใบเสร็จไว้เลยเคลมไม่ได้ ลองหาวาวล์น้ำตัวชัวร์ๆไปลองดูใหม่ก็ดีนะครับอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้ ของจากศูนย์ไม่ได้ดีทุกตัวนะ อีกอย่างผมเลิกไปแล้วศูนย์ไม่ไหว ช่างแนะนำเปลี่ยนนู่นนี่นั่นตลอด ประมาณว่าเอาค่าคอมครับ ขอระบายครับ อีกอย่างก่อนดับมีเครื่องสั่นมั้ยครับ ถ้ามีอาจเกิดจากน้ำไหลเข้าไปใน ปลั๊กของ O2 ที่อยู่ด้านหน้าครับ
honda01

เข้าร่วม: 30 มีนา 2012
ตอบ: 1811

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1200
ให้คำขอบคุณ: 1179

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 12 มกรา 2014 14:44 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ดูฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ ผมเคยเป็นเปลียนแล้วหายเลย
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 12 มกรา 2014 14:48 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
takachi_62 พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
4. ปั้มน้ำ

อ้างอิงจาก:

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ เผอิญรถผมเป็นช่วงปีใหม่เลยให้ช่างร้านข้างนอกดูก่อนเข้าศูนย์เพราะต้องเดินทาง รายการเปลี่ยนตามลำดับเลยครับ

1.หม้อน้ำ (เปลี่ยนแล้ว ร้านข้างนอก)
2.พัดลม (เปลี่ยนแล้ว ร้านข้างนอก)

พอเอารถกลับมาวิ่งมีปัญหาเดิม ช่างบอกว่าคงเป็นที่ปะเก็น ผมไม่มั่นใจจะทำ ผมเลยทั้งวิ่ง ทั้งเติมน้ำ เพราะว่าต้องกลับมาทำงานที่โคราช และเอารถเข้าศูนย์ในวันต่อมา รายการดังนี้

1.ชุดวาล์วควบคุมอุณหภูมิ (เปลี่ยนแล้ว ศูนย์)
2.สวิตซ์วัดความร้าน (เปลี่ยนแล้ว ศูนย์)

เอากลับมาวิ่งได้วันเดียวก็เป็นเหมือนเดิม ก็เลยวิ่งเข้าศูนย์อีกครั้ง ทีนี้ช่างศูนย์บอกว่าฝาสูบโกง ที่ต้องทำคือ

1.ไสฝาสูบ
2.ชุดปะเก็น
3.ยางแท่นเครื่องหน้า
4.ท่อยางหม้อน้ำบน

แต่ประเมินราคาออกมาแล้ว 14000 ผมสู้ราคาไม่ไหว เลยติดต่อช่างที่ศูนย์ให้ทำนอกเวลาให้ได้ราคาที่ 8000 เขาก็ถ่ายรูปมาให้ดูว่าเปิดเครื่องจริง ชุดอะไหล่ที่เปลี่ยนก็ส่งคืน วิ่งได้สองวันไม่มีน้ำพุ่งออกมา แต่มีปัญหาเครื่องดับเฉยๆ จนวันที่สาม รถดับหลายครั้งมีคราบน้ำไหลออกมา ดังที่กล่าวไว้

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่ครับ ที่ผ่านๆมาก็เข้าเช็คศูนย์ประจำ ถ้าเปลี่ยนไปเรื่อยๆคงไม่ไหว ผมก็กลัวโดนหลอกเหมือนกัน จึงอยากรบกวนทุกๆท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ เผื่อใครเคยเป็นครับ

(ลืมบอกรถผมติดแก๊สครับ) วันนี้จะลองเข้าไปให้ช่างเช็คดูก่อนครับ แต่ก็ยังกลัวจะโดนหลอกให้เปลี่ยนอย่างอื่นอีก เห้อ...

ลองเช็ค TDC Censor ด้วยนะครับ ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับระบบน้ำ แต่ก็สามารถทำให้เครื่องดับได้เหมือนกัน

(นึกได้เพราะ จขกท บอกว่า รถดับแต่เกจ์ความร้อนไม่ขึ้น) เพราะว่าตัว Censor อาจจะเริ่มรวนแล้วก็ได้ครับ
takachi_62

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 12 มกรา 2014 19:09 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
วันนี้ผมเอารถไปเช็คทั้งวัน เรื่องเครื่องดับ เปลี่ยนตัวเซนเซอร์ตัววัดน้ำมัน ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันกับ TDC Censor ที่ท่าน wittayab แนะนำหรือเปล่าครับ ก็โอเคแล้วครับ

ส่วนน้ำพุ่งจากหม้อพักไม่มีแล้ว ตั้งแต่ไสฝาสูบและเปลี่ยนปะเก็น ส่วนปัญหาน้ำที่รั่วใต้พัดลม เกิดจากหม้อน้ำที่เปลี่ยนมาโดนย้อมแมวของเก่ามาใส่ให้ มันรั่วด้านใต้ครับ เอาหม้อน้ำไปซ่อมและปะรอยรั่ว

ทีนี้เอารถมาวิ่งเหมือนมันระบายความร้อนไม่ทัน ฮีทความร้อนขึ้นอีกครั้ง ช่างบอกสงสัยจะต้องเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นแบบเดิมของศูนย์ครับ ค่าใช้จ่ายเซนเซอร์กับซ่อมหม้อน้ำ ก็ 2700 ครับ ยังเหลือค่าหม้อน้ำ ผมจะป่วยเพราะไม่มีตังค์กินข้าวแล้วครับ 555

ผมละเสียความรู้สึกเลย พึ่งเปลี่ยนมาจากร้านที่รู้จักกับพ่อด้วย โทรไปต่อว่ากันใหญ่  บอกว่าเปลี่ยนเป็นทองแดง 2 ตอนแล้วดีอย่างนั้นอย่างนี้ อีกอย่างเรื่องพัดลมรถรุ่นผมมี 2 ตัว มันจะมีพัดลมหม้อน้ำกับคอมแอร์ใช่หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้สังเกตุ เขาบอกว่าเพิ่มให้อีก 1 ตัว ผมดูแล้วยังมี 2 ตัวเหมือนเดิม เจ็บใจมากให้พ่อไปเคลีย์ไม่รู้ยังไง ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำแล้วรถโอเค ไม่มีปัญหา ผมจะเอาหม้อน้ำเก่ากลับไปส่งถึงร้านเลย 555 (ขอเป็นอุทาหรณ์ให้กับทุกท่านด้วยครับ หมดกับร้านนี้ไปตั้งหมื่นไม่ได้อะไร แถมต้องมาแก้ปัญหาตามหลัง เหอะๆ)

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ^^
ได้รับคำขอบคุณจาก: Blackhole 
Paul_Jack

ชื่อเล่น: แจ๊คกี้

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2011
ตอบ: 131

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 47
ให้คำขอบคุณ: 108

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 12 มกรา 2014 19:49 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ขอให้หายเร็วๆ คนหัวอกเดียวกัน รอเก็บข้อมูล
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

อาทิตย์, 12 มกรา 2014 20:50 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ยินดีด้วยครับเหลืออีกอาการเดียวสู้ๆๆครับ
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

ได้รับคำขอบคุณ: 171
จันทร์, 13 มกรา 2014 00:13 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
สู้ๆ ผมจะใช้es ไปอีก8ปี รวม15 ปีให้ได้555
takachi_62

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 13 มกรา 2014 08:24 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
รถผมก็เข้าปีที่ 10 แล้วครับ เป็นมรดกมาจากแม่ ว่าจะใช้ให้ถึง 12 ปีครับ อิอิ
Layto

เข้าร่วม: 21 กรกฎา 2011
ตอบ: 119

ได้รับคำขอบคุณ: 125
ให้คำขอบคุณ: 49

ปี: 2005
จันทร์, 13 มกรา 2014 09:09 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ผมมีเรื่องแนะนำเรื่องน้ำในระบบหม้อน้ำคับคือผมเคยถ่ายน้ำหล่อเย็นเองครั้งแรกตอนเกือบๆแสนโลซื้อน้ำยามาทำเองคับตอนถ่ายน้ำออกก็ทำปกติคือจะมีเกลียวพลาสติกแถวๆใต้หม้อน้ำแล้วก็เปิดฝาหม้อน้ำก็ปล่อยให้มันไหลจนหมดอ่ะคับพอตอนเติมผมก็ใส่น้ำยาจนเต็มแต่ยังไม่ปิดฝาหม้อน้ำนะคับแล้วก็สตาทเครื่องมันก็จะมีอากาศสวนออกมาเราก็คอยเติมน้ำไปเรื่อยจนไม่มีอากาศสวนออกที่ฝาหม้อน้ำแล้วก็ปิดฝาหม้อน้ำเอารถออกไปวิ่งปรากฏว่าความร้อนขึ้นเกือบสุดยิ่งตอนติดไฟแดงยิ่งขึ้นแต่ตอนวิ่งก็ลดลงเฮ้ยผมเริ่มใจไม่ดีละอะไรวะแค่ถ่ายน้ำหล่อเย็นจะทำให้รถพังหรอวะเนี่ยเลยขับกลับบ้านจะเปิดฝาก็ไม่กล้ามันร้อนอยู่เอาพัดลมมาเป่าช่วยระหว่างรอในหัวนี่คิดฟุ้งซ่านไปเรื่อยคับหาลอยรั่วมั่งคิดว่าถ่ายผิดวิธีมั่งเครียดเลยพอเครื่องเย็นเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำหายจนเห็นแผงคอยเลยคับอ้าวนี่แสดงว่าฝาโก่งใช่มั้ยไปกันใหญ่เลยคับเตรียมหาอู่จะเอาไงดีโห่รถดีๆอยู่แท้ๆหาเรื่องผมคิดในใจแล้วผมก็เอาน้ำมาเติมจนเต็มแล้วก็ขับไปทำงานกะว่าระหว่างนี้จะต้องเติมน้ำก่อนออกจากบ้านทุกวันจนกว่าจะจะเอารถเข้าอู่แต่เช้าวันต่อมาผมเปิดฝาหม้อน้ำดูอ่าว น้ำเต็ม อะไรอีกวะเนี่ย วันที่สอง เต็ม อ่ะลองดูอีกวัน เต็ม เปิดฝาสตาทดูก็ไม่มีฟองผุด ไม่โก่งนี่หว่า นั่งคิดย้อนไปย้อนมาเกิดนึกสงสัยเรื่องตอนเราเติมน้ำเข้าไปใหม่น้ำมันคงไม่ได้เข้าไปในเครื่องเพราะว่าเครื่องมันเย็นแต่เราก็สตาทเครื่องไล่อากาศแล้วนี่ไอ้ที่น้ำมันไม่เข้าเสื้อสูบเนี่ยผมเลยลองเดาว่าตอนเครื่องเย็นวาวล์ปิดปั๊มน้ำมันก็ปั่นลอยๆไม่มีน้ำภายในให้ปั่นส่วนที่น้ำไม่เข้าก็เดาว่าน่าจะเกิดจากความร้อนเครื่องทำให้อากาศขยายตัวมันคงหน่วงๆดันๆอะไรทำนองนี้ผมก็มั่วไป แต่ผมทดลองเลยคับ ถ่ายน้ำออก เติมน้ำใหม่ทำตามขั้นตอนแรกแล้วออกวิ่ง นั่น ความร้อนขึ้นอีกละ กลับมาถ่ายน้ำออก เติมใหม่แต่ทีนี้ปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาทให้ความร้อนขึ้นเหมือนตอนใช้งานปกติแล้วดับเครื่องแล้วรอให้เครื่องเย็นสักพักเปิดดูน้ำยุบจิงด้วยอย่างที่คิดไว้ สรุปถ้ามีการถ่ายน้ำออกจากระบบการเติมน้ำเต็มในครั้งแรกมันยังไม่เต็มจิงคับต้อง เติม สตาร์ทรอจนความร้อนขึ้นระดับปกติ รอให้เครื่องเย็น เปิดเติมอีกที มันจะด้วยเหตุผลอะไรผมก็ไม่รู้เรื่องหลักการอะไรนะคับแต่ผมทดลองกับลดตัวเองไม่ต่ำกว่าหกครั้งผลออกมาเหมือนกันทุกครั้งคับ ก็ลองดูคับ ถ้าของมันเสียจิงเราก็ยินดีเปลี่ยนอยู่แล้วคับ แต่ผมกลัวจะเสียเงินไปเปลี่ยนของที่ยังดีๆอยู่ด้วยการตัดสินใจของช่างที่แก้ไม่ตรงจุดแถวแก้ไม่หายอีกนี่แหละ มันท้อออ เนอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bangnum 
tomza nakhonsri

ชื่อเล่น: ต้อม

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2015
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3

จันทร์, 28 ธันวา 2015 18:57 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ฝาหม้อพักน้ำของผมหล่นหาย ผมเอาถุงพลาสติกรัดด้วยหนังยางไว้ จะมีผลกับความร้อนเครื่องหรือเปล่าคับ
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
เสาร์, 2 มกรา 2016 14:43 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
tomza nakhonsri พิมพ์ว่า:
ฝาหม้อพักน้ำของผมหล่นหาย ผมเอาถุงพลาสติกรัดด้วยหนังยางไว้ จะมีผลกับความร้อนเครื่องหรือเปล่าคับ

ไม่มีครับ.. แค่มีผลทางในนิสหน่อย
ผิวดิน ไม่เคยแล้ง

เข้าร่วม: 24 ธันวา 2015

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
จันทร์, 4 มกรา 2016 16:23 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ฝากระบอกพักน้ำ ของผมเป็นแบบเกลียวหล่นหายเหมือนกันครับ หาซื้อตามร้านอะไหล่  และ เชียงกง ทั้งเมือง ไม่มีตรงรุ่นเลย  (ตาเหยี่นว  2005 )  หาซื่อได้ที่ไหนดีครับ แนะนะหน่อย
Simog

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2013
ตอบ: 34

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 19

ปี: 2005
พฤหัส, 21 มกรา 2016 11:00 - ช่วยด้วยครับ Dimension 05 น้ำหม้อน้ำหายครับ
ฝากระป๋องพักน้ำแบบมีเกลียวปี05 เบิกศูนย์ได้ครับ ไม่แพง
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.