ตอบ
yaisyais

ชื่อเล่น: คุณใหญ่

เข้าร่วม: 01 กันยา 2011
ตอบ: 66

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 253
ให้คำขอบคุณ: 80

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 5 กันยา 2013 20:52 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
    ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มีความรู้อะไรเท่าไหล่เกี่ยวกับพลังงานทางเลือกนี้ เพียงแต่ สอง สามวันนี้ เริ่มสนใจเป็นพิเศษในพลังงานทางเลือกนี้ เลยศึกษาจากผู้มีประสบการในคลับเรานี้แหละครับ พยามค้นคว้าหาข้อมูลในการทำ แต่ไม่ค่อยมีรูปอธิบายให้เห็นภาพในการทำสักเท่าไหล่ ผมเลยเตรียมอุปกรณ์ รวบรวม สั่งซื้อ จากทั้งแถวบ้านแล้วในเว็บ และอีกอย่าแถวบ้านอยู่ชลบท อุปกรณ์เครื่องมือไม่ทันสมัยเท่าที่ควร ดีที่ญาติ เปิดอู่ที่ช่วยอณุเคราห์ ขอขอบคุณอู่ชลฑิต ท่าแร่ มา ณ ที่นี้ครับ ใครผ่านไปมาสามารถมาใช้บริการได้ครับ ต.ท่าแร่ ถ.สกลนคร-นครพนม โทร.042-751-023

Step by Step
1.เปลี่ยนปั้มติ๊กตัวแช่ถังเป็น 1 J Bo ได้มาจากแถวบ้านราคา 1100 บาท
2.เปลี่ยนสายน้ำมันที่เป็นยางทั้งหมดเป็น SAE 30R9 และตัวแช่ถังเป็น SAE 30R10 ทุกเส้นที่เปลี่ยนได้ ยี่ห้อ Gate ชุดละ1550บาทพร้อมส่ง สั่งมาจาก===>>> http://www.civicesgroup.com/forum/topic40915 เจ้านี้บริการดีมากครับ
3.เปลี่ยนหัวฉีดเป็น K20A4 ได้มาจากแถวบ้านราคา 3000 บาท
4.หัวเทียน NGK G Power Platinum ZER6FGP 7100 เบอร์6 หัวละ 200 จากคุณโต้ง พระราม9

หวังว่าคงได้ประโยชน์กันบ้างนะครับ แล้วจะขอบคุณมากถ้าช่วยกันคนละ Like ขอบคุณครับ

ท่อR9ขนาด 6มิล 1เมตร/8 มิล 1 เมตร/
ท่อ R10 แช่ถัง พระเอกของเรา 2 นิ้ว ทุกชิ้นยี่ห้อ Gate
สั่งได้ที่http://www.civicesgroup.com/forum/topic40915
ท่อR9ขนาด 6มิล 1เมตร/8 มิล 1 เมตร/
ท่อ R10 แช่ถัง พระเอกของเรา 2 นิ้ว ทุกชิ้นยี่ห้อ Gate 
สั่งได้ที่http://www.civicesgroup.com/forum/topic40915
ปั้มติ๊กตัวบนของ 1J Bo ใหญ่กว่าของเดิมที่อยู่ด้านล้าง ดูดแรงกว่าด้วย
ปั้มติ๊กตัวบนของ 1J Bo ใหญ่กว่าของเดิมที่อยู่ด้านล้าง ดูดแรงกว่าด้วย
ยกเบาะหลังออก เปิดฝา ถอดปลั๊ก แล้วขันน๊อต8ตัวนี้ออกเผื่อเปลี่ยนปั้มติ๊กและสายแช่ถังขนาด หนึ่งนิ้วครึ่ง ตามภาพต่อไป
ยกเบาะหลังออก เปิดฝา ถอดปลั๊ก แล้วขันน๊อต8ตัวนี้ออกเผื่อเปลี่ยนปั้มติ๊กและสายแช่ถังขนาด หนึ่งนิ้วครึ่ง ตามภาพต่อไป
ใส่ปั๊มตัวใหม่ลงไป ใส่ท่อแช่R10 ตัดต่อสายไฟปลั๊กใหม่ ขอข้ามไปเลยนะครับ เพราะมีคนเคยDIYไปให้ดูมาแล้ว
ใส่ปั๊มตัวใหม่ลงไป ใส่ท่อแช่R10 ตัดต่อสายไฟปลั๊กใหม่ ขอข้ามไปเลยนะครับ เพราะมีคนเคยDIYไปให้ดูมาแล้ว
ประกอบเข้าไปที่เดิม เป็นอันเสร็จ ในส่วนถังน้ำมัน(อย่าลืมสตาร์ทเครื่องดูก่อนนะครับ ว่าใช้ เชื่อเพลิงเดิมได้ปกติหรือไม่ ปั้มติ๊กทำงานปกติ หรือไม่)
ประกอบเข้าไปที่เดิม เป็นอันเสร็จ ในส่วนถังน้ำมัน(อย่าลืมสตาร์ทเครื่องดูก่อนนะครับ ว่าใช้ เชื่อเพลิงเดิมได้ปกติหรือไม่ ปั้มติ๊กทำงานปกติ หรือไม่)

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 7 กันยา 2013 00:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 5 กันยา 2013 21:18 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
yaisyais พิมพ์ว่า:
ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มีความรู้อะไรเท่าไหล่เกี่ยวกับพลังงานทางเลือกนี้ เพียงแต่ สอง สามวันนี้ เริ่มสนใจเป็นพิเศษในพลังงานทางเลือกนี้ เลยศึกษาจากผู้มีประสบการในคลับเรานี้แหละครับ พยามค้นคว้าหาข้อมูลในการทำ แต่ไม่ค่อยมีรูปอธิบายให้เห็นภาพในการทำสักเท่าไหล่ ผมเลยเตรียมอุปกรณ์ รวบรวม สั่งซื้อ จากทั้งแถวบ้านแล้วในเว็บ และอีกอย่าแถวบ้านอยู่ชลบท อุปกรณ์เครื่องมือไม่ทันสมัยเท่าที่ควร ดีที่ญาติ เปิดอู่ที่ช่วยอณุเคราห์ ขอขอบคุณอู่ชลฑิต ท่าแร่ มา ณ ที่นี้ครับ ใครผ่านไปมาสามารถมาใช้บริการได้ครับ ต.ท่าแร่ ถ.สกลนคร-นครพนม โทร.042-751-023

สเต็บที่คิดไว้
1.เปลี่ยนปั้มติ๊กตัวแช่ถังเป็น 1 J Bo ได้มาจากแถวบ้านราคา 1100 บาท
2.เปลี่ยนสายน้ำมันที่เป็นยางทั้งหมดเป็น SAE 30R9 และตัวแช่ถังเป็น SAE 30R10 ทุกเส้นที่เปลี่ยนได้ ยี่ห้อ Gate ชุดละ1550บาทพร้อมส่ง สั่งมาจาก===>>> http://www.civicesgroup.com/forum/topic40915 เจ้านี้บริการดีมากครับ
3.เปลี่ยนหัวฉีดเป็น K20A4 ได้มาจากแถวบ้านราคา 3000 บาท
4.หัวเทียน NGK G Power Platinum ZER6FGP 7100 เบอร์6 หัวละ 200 จากคุณโต้ง พระราม9

หวังว่าคงได้ประโยชน์กันบ้างนะครับ แล้วจะขอบคุณมากถ้าช่วยกันคนละ Like ขอบคุณครับ

ส่วนเดิมท่อน้ำมัน R9 ขนาด 6 มิล ใส่ส่วนนี้แค่ประมาณ 2 คืบ แล้วแต่จะเดินสายไปทางไหน อันที่จิงผมคิดไว้ว่าตอนแรกจะเปลี่ยนสายให้หมดที่ซื้อมา แต่ช่าง (เป็นน้าผมด้วย)บอกว่ารถรุ่นนี้ท่อเดิมเป็นท่อพลาสติดหัวเป็นกิ๊บล๊อก สามารถทน E85 ได้อยู่แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได
ส่วนเดิมท่อน้ำมัน R9 ขนาด 6 มิล ใส่ส่วนนี้แค่ประมาณ 2 คืบ แล้วแต่จะเดินสายไปทางไหน อันที่จิงผมคิดไว้ว่าตอนแรกจะเปลี่ยนสายให้หมดที่ซื้อมา แต่ช่าง (เป็นน้าผมด้วย)บอกว่ารถรุ่นนี้ท่อเดิมเป็นท่อพลาสติดหัวเป็นกิ๊บล๊อก สามารถทน E85 ได้อยู่แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได
ทีแรกคิดว่า รื้ออกมาไม่เท่าไหล่ก็ได้ราวหัวฉีดขึ้นมาแล้ว ที่ไหนได้ ตามที่เห็น เพียบเลย เลยได้โอกาสล้างปีกผีเสื้อซะเลย
ทีแรกคิดว่า รื้ออกมาไม่เท่าไหล่ก็ได้ราวหัวฉีดขึ้นมาแล้ว ที่ไหนได้ ตามที่เห็น เพียบเลย เลยได้โอกาสล้างปีกผีเสื้อซะเลย
ขั้นต่อไป ถอดปลั๊กต่างๆ ปลั๊กหัวฉีกทั้งหมด ถอดน๊อตราวหัวฉีด2ตัว ยกออกมาเปลี่ยนเป็นหัวฉีด K20A4
ขั้นต่อไป ถอดปลั๊กต่างๆ ปลั๊กหัวฉีกทั้งหมด ถอดน๊อตราวหัวฉีด2ตัว ยกออกมาเปลี่ยนเป็นหัวฉีด K20A4
ราวหัวฉีดเดิม พร้อมหัวฉีดของเราครับ หน้าตาน่ารักๆแบบนี้แหละครับ
ราวหัวฉีดเดิม พร้อมหัวฉีดของเราครับ หน้าตาน่ารักๆแบบนี้แหละครับ
ตัวบนหัวฉีดK20A4 ตัวล้างของเดิมD17Aครับ สูงต่างกัน11มิลลิเมตรโดยประมาณ นั้นหมายความว่า เราต้องหาลูกยาง หรือแหวนมารองราวหัวฉีดให้สูงขึ้นตาม และที่สำคัญต้องเปลี่ยนเสาร์ยึดให้ยาวตามด้วย (รูปถัดๆไป)
ตัวบนหัวฉีดK20A4 ตัวล้างของเดิมD17Aครับ สูงต่างกัน11มิลลิเมตรโดยประมาณ นั้นหมายความว่า เราต้องหาลูกยาง หรือแหวนมารองราวหัวฉีดให้สูงขึ้นตาม และที่สำคัญต้องเปลี่ยนเสาร์ยึดให้ยาวตามด้วย (รูปถัดๆไป)

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 20 กันยา 2013 15:34, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

พฤหัส, 5 กันยา 2013 21:37 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)

สเต็บที่คิดไว้

ต่อครับ

รูปซ้ายคือยางรองราวหัวฉีกที่เอามาประกบกันให้สูงรับกับหัวฉีดK20A4 ที่ความสูงประมาณ11มิลลิเมตร/ภาพขวาบน สร้างน๊อตเสาร์ ราวหัวฉีด ให้ยาวกว่าเดิม/ภาพขวาล้าง เปรียนเทียบ เสาร์เดิม ที่สั้นกว่าเสาร์ที่สร้างใหม่มาก ยังไงก็คำนวนกันเอานะครับ
รูปซ้ายคือยางรองราวหัวฉีกที่เอามาประกบกันให้สูงรับกับหัวฉีดK20A4 ที่ความสูงประมาณ11มิลลิเมตร/ภาพขวาบน สร้างน๊อตเสาร์ ราวหัวฉีด ให้ยาวกว่าเดิม/ภาพขวาล้าง เปรียนเทียบ เสาร์เดิม ที่สั้นกว่าเสาร์ที่สร้างใหม่มาก ยังไงก็คำนวนกันเอานะครับ
ประกอบราวหัวฉีดคืนพร้องเสียบปลั๊กทั้งหมดที่ถอดออก ส่วนที่วงกลมไว้คือ มันจะติดนิดหน่อยครับ เพราะมันสูงขึ้น เราก็จัดการแก้ไขซะ ผมเจียหลบเอาครับง่ายดี
ประกอบราวหัวฉีดคืนพร้องเสียบปลั๊กทั้งหมดที่ถอดออก ส่วนที่วงกลมไว้คือ มันจะติดนิดหน่อยครับ เพราะมันสูงขึ้น เราก็จัดการแก้ไขซะ ผมเจียหลบเอาครับง่ายดี
ประกอบเสร็จใส่หัวเทียนลองครับ นี้คือหัวเทียนตัวที่ผมจะใช้ น้องชายที่เป็นช่างบอก อิลิเลียม หรือ แพลททินัมตัวนี้ก็จ่ายไฟได้ดีขึ้นเหมือนกันแถมราคาไม่แรงมากด้วยครับ
ประกอบเสร็จใส่หัวเทียนลองครับ นี้คือหัวเทียนตัวที่ผมจะใช้ น้องชายที่เป็นช่างบอก อิลิเลียม หรือ แพลททินัมตัวนี้ก็จ่ายไฟได้ดีขึ้นเหมือนกันแถมราคาไม่แรงมากด้วยครับ
ประกอบเสร็จรีบลองของกันทันทีครับ ออกไปเติม500บาท จากน้ำมันเดิมเหลือในถังไม่ถึง2ลิคร 500ได้E85มา20.66ลิตร โอพระเจ้า โคตรฟิน ไม่ได้เห็นตัวเลขน้อยๆน้ำมันเยอะๆแบบนี้มานานแล้วครับ จากตกขีดเหลืองน้ำมันจะหมด เติมเข้าไปได้มาเลยครึ่งถังนิดหน่อย ฟินมากครับ
ประกอบเสร็จรีบลองของกันทันทีครับ ออกไปเติม500บาท จากน้ำมันเดิมเหลือในถังไม่ถึง2ลิคร 500ได้E85มา20.66ลิตร โอพระเจ้า โคตรฟิน ไม่ได้เห็นตัวเลขน้อยๆน้ำมันเยอะๆแบบนี้มานานแล้วครับ จากตกขีดเหลืองน้ำมันจะหมด เติมเข้าไปได้มาเลยครึ่งถังนิดหน่อย ฟินมากครับ
ลองออกไว้วิ่งดู ต้นดีขึ้นมาก กลาง ปลาย สำหรับผม ผมว่าเหลือๆครับ แต่ตอนเทสยังไม่ใส่หัวเทียนใหม่ ตัวเทียนตัวเทสเก่ามากเคี่ยวห่างอีกต่างหาก แต่สีหัวเทียนออกส้มอิฐยิ้มออกกันทันที รอบเดินเบาสะอึกบ้าง แต่ เคาะเคี่ยวหัวเทียนลง ก็ดีขึ้นมากครับสรุปสเต็บนี้แจ่มครับ
ลองออกไว้วิ่งดู ต้นดีขึ้นมาก กลาง ปลาย สำหรับผม ผมว่าเหลือๆครับ แต่ตอนเทสยังไม่ใส่หัวเทียนใหม่ ตัวเทียนตัวเทสเก่ามากเคี่ยวห่างอีกต่างหาก แต่สีหัวเทียนออกส้มอิฐยิ้มออกกันทันที รอบเดินเบาสะอึกบ้าง แต่ เคาะเคี่ยวหัวเทียนลง ก็ดีขึ้นมากครับสรุปสเต็บนี้แจ่มครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 5 กันยา 2013 22:21, ทั้งหมด 5 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
mixky

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 236

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 92
ให้คำขอบคุณ: 198

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 5 กันยา 2013 21:43 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
แจ่มเรยครับ รอชมผลงานต่อคับ ขับเป็นยังงัย เล่าสู่กันฟังนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: สมชาย  yaisyais 
สมชาย

เข้าร่วม: 14 มกรา 2013
ตอบ: 5916

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4245
ให้คำขอบคุณ: 7209

ปี: 2001
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พฤหัส, 5 กันยา 2013 22:01 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
mixky พิมพ์ว่า:
แจ่มเรยครับ รอชมผลงานต่อคับ ขับเป็นยังงัย เล่าสู่กันฟังนะคับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: yaisyais 
Thetuo

เข้าร่วม: 09 กรกฎา 2013
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 27
ให้คำขอบคุณ: 2
ศุกร์, 6 กันยา 2013 00:27 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
ฝุดๆ
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

ปี: 2005
ศุกร์, 6 กันยา 2013 06:30 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
สุดยอดครับ แรง + ประหยัด
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 6 กันยา 2013 11:34 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
ตื่นมาวันนี้สตาร์ทครั้งแรกตอนเช้า ทีเดียวติด ตอนเครื่องเย็นรอบเดินเบาสะอึกนิดหน่อยแต่ไม่ถึง30วินาทีก็หายเลยจัดการขับไปที่อู่เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ผลออกมารับรู้ความรู้สึกของเครื่องืี่นิ่งขึ้นและ ขับรอบต้นออกตัวรู้สึกติดเท้ามากอีกนิด รู้แบบนี้เปลี่ยนหัวเทียนตั้งนานแล้ว อิอิ

Attached File :
DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
วันที่2ของการใช้รถ ระบบน้ำมัน E85 รู้สึกลึกๆในใจว่าเครื่องมันไม่น่าพังจากการเติมเชื้อเพลิงชนิดนี้ แต่เพื่อความมันใจยิ่งขึ้นเลยต้องอาศัยเครื่องมืออันทันสมัย และช่างจูน(รถเราจูนไม่ได้ ไม่มีกล่อง แค่เช็คเฉยๆ)ในการตรวจสอบการเผาไหม้ข้องระบบเชื้อเพลิงชนิดนี้
วันที่2ของการใช้รถ ระบบน้ำมัน E85 รู้สึกลึกๆในใจว่าเครื่องมันไม่น่าพังจากการเติมเชื้อเพลิงชนิดนี้ แต่เพื่อความมันใจยิ่งขึ้นเลยต้องอาศัยเครื่องมืออันทันสมัย และช่างจูน(รถเราจูนไม่ได้ ไม่มีกล่อง แค่เช็คเฉยๆ)ในการตรวจสอบการเผาไหม้ข้องระบบเชื้อเพลิงชนิดนี้
พอดีคุณโต มือจูนค่ายHKSประเทศไทย มาจูนเครื่องแถวสกลนครพอดีเลยต้องรบกวนเขาดูให้หน่อยครับ เขาสามารถจูน Real time HKS MoTec Data Tech F-con ได้หมดครับ ติดต่อได้ที่เฟสบุคคุณโตเลยนะครับ https://www.facebook.com/aksonkowit?fref=ts
วันนี้เขามาพร้อมกล่องMoTecครั
พอดีคุณโต มือจูนค่ายHKSประเทศไทย มาจูนเครื่องแถวสกลนครพอดีเลยต้องรบกวนเขาดูให้หน่อยครับ เขาสามารถจูน Real time HKS MoTec Data Tech F-con ได้หมดครับ ติดต่อได้ที่เฟสบุคคุณโตเลยนะครับ https://www.facebook.com/aksonkowit?fref=ts
วันนี้เขามาพร้อมกล่องMoTecครั
เริ่มกันเลยครั้งแรง สตาร์ทเครื่องจาดนิ่งๆ(รอบเดินเบา)วัดได้10.1 คุณโตบอกว่าน้ำมันบางเกินไป เลยออกไปซัด ลองทุกเกียร์(รถออร์โต้)ปรากฎว่า ค่าตอนวิ่งน้ำมันที่จ่ายออกจากหัวฉีดกล่องวัดได้14.7 ซึ่งคุณโตบอกว่าผ่าน สรุปStepนี้วิ่งได้ และไม่ต้องกลัวเครื่องพังแน่นอน
เริ่มกันเลยครั้งแรง สตาร์ทเครื่องจาดนิ่งๆ(รอบเดินเบา)วัดได้10.1 คุณโตบอกว่าน้ำมันบางเกินไป เลยออกไปซัด ลองทุกเกียร์(รถออร์โต้)ปรากฎว่า ค่าตอนวิ่งน้ำมันที่จ่ายออกจากหัวฉีดกล่องวัดได้14.7 ซึ่งคุณโตบอกว่าผ่าน สรุปStepนี้วิ่งได้ และไม่ต้องกลัวเครื่องพังแน่นอน
อีกสิ่งที่ควรเปลี่ยนหลังจากเติมE85 เพียวๆไป2ถังคือเจ้านี้ครับ กรองเบนซิน อันละ200กว่าบาทเพื่อความสะอาดของน้ำมันเรา ตัวเก่ากรองจนเน่าแล้ว
อีกสิ่งที่ควรเปลี่ยนหลังจากเติมE85 เพียวๆไป2ถังคือเจ้านี้ครับ กรองเบนซิน อันละ200กว่าบาทเพื่อความสะอาดของน้ำมันเรา ตัวเก่ากรองจนเน่าแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 11 กันยา 2013 11:35, ทั้งหมด 7 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: K-yuthya  domziia  wut-chiangmai  phichetza  anglo  kantaphat  black_civic_es  makunkwan  slong  Phetcharat 
joenaz

เข้าร่วม: 28 กรกฎา 2012
ตอบ: 46

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 14

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 6 กันยา 2013 13:31 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
มาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆนะคับ อยากรู้ว่าหลังเปลี่ยนชุดนี้ จอดรถข้ามคืนสัก 12 ชม จะสตาร์ทยากรึป่าว อัตรากินน้ำมัน อัตราเร่ง เป็นอย่างไร สนใจมากๆคับ
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 6 กันยา 2013 13:43 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
joenaz พิมพ์ว่า:
มาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆนะคับ อยากรู้ว่าหลังเปลี่ยนชุดนี้ จอดรถข้ามคืนสัก 12 ชม จะสตาร์ทยากรึป่าว อัตรากินน้ำมัน อัตราเร่ง เป็นอย่างไร สนใจมากๆคับ

ได้ครับ ตามนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: piyawutp 
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 7 กันยา 2013 00:45 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)

สตาร์ทครั้งแรกทีเดียวเลยครับ อัตราเร่งดีมาก อัตราสิ่นเปลืองกินมากกว่า โซฮอลนะผมว่า แต่ไม่น่าเกียดครับ สรุปขับดีขึ้มมากครับ เหยียบมันเลยทีเดียวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: naiimim 
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 7 กันยา 2013 03:56 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
แฟนผมเคยบ่นว่า..ดูอะไร มันมีดียังไงเวปนี้..เดี๋ยวผมจะไปกระชากคอเมียผมมาดูตอนนี้เลยว่า..เค้ามีดียังไง..รอแป๊บ..........................
ได้รับคำขอบคุณจาก: yaisyais  domziia  tatong  kim_possible  chan-o  kunshybeer08  Keawchanas 
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 7 กันยา 2013 10:08 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
nammon_211 พิมพ์ว่า:
แฟนผมเคยบ่นว่า..ดูอะไร มันมีดียังไงเวปนี้..เดี๋ยวผมจะไปกระชากคอเมียผมมาดูตอนนี้เลยว่า..เค้ามีดียังไง..รอแป๊บ..........................

อิอิ
joenaz

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 7 กันยา 2013 18:37 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
งั้นส่วนที่ทำให้ cold start หายคือ ปั้มติ้ก ต้องหามาเปลี่ยน
ได้รับคำขอบคุณจาก: domziia 
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

เสาร์, 7 กันยา 2013 23:53 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
แรกที่เติมอาการเครื่องเย็นสะอึกเป็นบ่อยมาก แต่พักหลังไม่เจอเลยครับสตารททีเดียวตลอด ไม่ว่าจะจอดไว้นานแค่ไหนบางที 2 3 วันมาสตารทดูก็ปกติ แต่อาการที่ไม่หายคือจะจอดติดไฟแดงมันชอบดับบ่อยๆ รถผมเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น ใช้ E85 มา จะ 2 ปีแล้วคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yaisyais  Freeway 
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

อังคาร, 10 กันยา 2013 08:46 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
หามานานแล้ว เยี่ยมไปเลยคร๊าบบ

mate

ชื่อเล่น: เมท

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 54

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 7
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อังคาร, 10 กันยา 2013 12:37 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
แจ่มมาก 
aek_ssk

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 88

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 22
ให้คำขอบคุณ: 9

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 11 กันยา 2013 22:11 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับท่าน(เจ้าของกระทู้) เครื่องมีอาการผิดปกติอะไรไหมครับ รบกวนมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ

joenaz

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 12 กันยา 2013 02:11 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
จำเป็นไหม ที่ปั้มติ้ก ต้องทน E85 หรือเจโบ ทนได้สบายๆ
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

พฤหัส, 12 กันยา 2013 20:33 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
aek_ssk พิมพ์ว่า:
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับท่าน(เจ้าของกระทู้) เครื่องมีอาการผิดปกติอะไรไหมครับ รบกวนมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ

ตอนนี้ปกติครับ ผิดแต่ เหยียบมันมากครับ อัตราสิ้นเปลืองมาหน่อย แต่ก็ถือว่ายังคุ้มกว่าเติมน้ำมันชนิดอื่นครับ
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

พฤหัส, 12 กันยา 2013 20:34 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
จำเป็นไหม ที่ปั้มติ้ก ต้องทน E85 หรือเจโบ ทนได้สบายๆ

ไม่แน่ใจครับ เพียงแค่เปลี่ยนเพื่อให้ดูดน้ำมันแรงและต่อเนื่องขึ้นครับ

ome_RX

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 24 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 571

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 622
ให้คำขอบคุณ: 805

ศุกร์, 13 กันยา 2013 14:54 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
nammon_211 พิมพ์ว่า:

ใจเย็นเพ่ๆๆๆ  

yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 16 กันยา 2013 21:01 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
Oop!!! เผื่อมีคนสนใจ
joenaz

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 19 กันยา 2013 20:05 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
ของดี ที่ต้องดัน
kobly

ชื่อเล่น: กอบ

เข้าร่วม: 30 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 301

ได้รับคำขอบคุณ: 68
ให้คำขอบคุณ: 0

พฤหัส, 19 กันยา 2013 20:48 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
ขอความรู้คับ

ขอรูปถ่าย....การตัดต่อสายไฟ...กรณีเปลี่ยนเป็นปั้มติ้ก j
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 20 กันยา 2013 00:17 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
kobly พิมพ์ว่า:

ขอรูปถ่าย....การตัดต่อสายไฟ...กรณีเปลี่ยนเป็นปั้มติ้ก j

ลองหาในDIYดูครับมีคนทำไว้แล้วครับ
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 20 กันยา 2013 00:20 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)

ลองหาในDIYดูครับมีคนทำไว้แล้วครับ

http://www.civicesgroup.com/forum/topic46658

ได้รับคำขอบคุณจาก: Bodin Sangsiriviwat 
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 20 กันยา 2013 00:24 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)

http://www.civicesgroup.com/forum/topic46658

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ สายไฟแจ๊คที่มากับปั้มเจ มีสองเส้น จับเส้นดำไปจั้มกะ ดำที่อยู่ในวงจรลูกลอยครับ ไม่แน่ใจนะ ทำตามรูปเลยครับไม่ยากเท่าไหล่ครับ

ตามรูปเลยครับ
ตามรูปเลยครับ
ตามรูปเลยครับ2
ตามรูปเลยครับ2
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways  jeang 
yaisyais

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 20 กันยา 2013 00:36 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
วันนี้วิ่ง185กม. เติมไป300บาท พึ่งได้ลองวิ่งยาวๆ ฟินสุดๆ ความเร็วที่100-110กม/ชม
ได้รับคำขอบคุณจาก: mykung  WarHighways 
kim_possible

ชื่อเล่น: หนู

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2008
ตอบ: 2677

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2006
ให้คำขอบคุณ: 6407

ศุกร์, 20 กันยา 2013 09:58 - DIY --ขึ้นตอนการทำให้รถเติมE85ได้แบบสะบายใจ(อ่านและทำตามแบบพี่ๆในคลับ มีภาพประกอบ)
สุดสุดครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.