ตอบ
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 12:16 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ผมเพิ่งวางเครื่อง D17A VTEC มือสองเซียงกงมานะครับ ใช้เกียร์ auto เดิมติดรถที่เพิ่งจะ overhall นะครับ ปัญหาคือก่อนวางเครื่องใหม่ผมให้ช่างเปลี่ยนซีลใหม่หมดรวมทั้งสายพาน timming นะครับ รวมทั้งซีลท้ายเครื่องใหม่นะครับ ขับได้ไม้ถึง 1 อาทิตย์สังเกตเห็นน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นบริเวณระหว่างแคร้งน้ำมันเครื่องกับช่วงรอยต่อเกียร์นะครับหยดลงบนท่อไอเสียนะครับ เอาไปให้ช่างดูช่างแจ้งว่าเป็นที่ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง เนื่องจากแคร้งใหม่ติดเครื่องเป็นเหล็กนะครับ เลยเปลี่ยนปะเก็นยางใหม่ เปลี่ยนได้ไม่ถึง 2 วัน หยดเหมือนเดิมครับ เลยเข้าไปให้เค้าดูอีกรอบ ช่างยังคงแจ้งว่าซึมจากอ่างน้ำมันเกียร์ แต่คราวนี้เอาอ่างเดิมที่เป็นอลูมิเนียมมาใช้แทนนะครับโดยใช้กาวทีบอน ขับออกมาไม่ถึง 2 วันรั่วเหมือนเดิมครับ คราวนี้ผมไปหาอู่อีกอู่นึงเค้าแจ้งว่าเป็นที่ซีลท้าย ผมก็ให้เปลี่ยนซีลท้ายใหม่อีกครั้งนะครับ เปลี่ยนได้ 2 วัน ซึมออกมาเหมือนเดิมครับ เมื่อวานผมลงมุดลงไปใต้รถ เอาผ้าเช็ดแล้วลองดูมันก็ซึมระหว่างอ่างน้ำมันเครื่อง(ถ้าหันหน้าเข้ารถมันจะเยื้องมาทางด้านซ้ายครับ) และรอยต่อเครื่องกับเกียร์ ตอนนี้เลยสับสนแล้วครับว่ามันมีตรงไหนที่สามารถซึมได้อีกบ้างครับ ทั้งนี้ผมเช็คที่ โซลีนอย vtec,กรองน้ำมันเครื่อง และ ฝาอุดแคมด้านบนแล้ว ไม่มีน้ำมันเครื่องซึมเลยนะครับ ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  Chonchy  Hnong  Aum_parinya  koobe 
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 12:31 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
เรื่องน้ำมันหยดผมไม่ทราบนะครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยนอู่ดูครับ
อยู่แถวไหนครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  Dark 
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 12:50 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ของผมก็เป็นเหมือนกันเเต่หยดเเบบตามด ว่าจะเปลืี่ยนสายพานไทมิ่งก่อนเเล้วค่อยทำช่วงล่างทีหลังยังไงก็ขอให้หายไวไวนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Dark 
Dark

อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 21:53 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
akkarin_c พิมพ์ว่า:
เรื่องน้ำมันหยดผมไม่ทราบนะครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยนอู่ดูครับ
อยู่แถวไหนครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก

ขอบคุณมากนะครับ อยู่เลียบรังสิตคลองสามครับ ไปทำที่อู่ honda แห่งหนึ่งตรงเลียบคลองสามก่อนออกคลองหลวงมาสองครั้งแล้วครับ ไม่หายครับ
poh

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 960

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 535
ให้คำขอบคุณ: 1784

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 22:23 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ของผมก็เป็นเหมือนกันคับ เปลี่ยนยางประเก้นอ่างก้ยังไม่หายคับ รั่วออกตรงคออ่าง ช่างบอกผมว่าให้เปลี่ยนอ่างใหม่คับเพราะอ่างเสียรูปคับ(งบน้อยผมเลยรอก่อน อิอิ)
Hnong

ชื่อเล่น: หน่อง

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1189

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 590
ให้คำขอบคุณ: 401

ปี: 2003
อาทิตย์, 18 สิงหา 2013 23:31 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ของผมก็เป็นครับอยากรู้เหมือนกันว่าตรงไหนทำมาสามรอบแล้วยังไม่หายเลย
Tam_Kanchanaburi

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1025

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 352
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
จันทร์, 19 สิงหา 2013 00:01 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

จันทร์, 19 สิงหา 2013 09:19 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
อาจจะเป็นที่ตกค้างอยู่หรือป่าวคับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Dark  koobe 
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 19 สิงหา 2013 09:35 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ลองเช็คแถวแร็คด้วยครับ ก่อนหน้านี้ถอดแร็คแล้วอาจจะใส่กลับเข้าที่ไม่ดี
แต่ผมก็ยังมองว่าน่าจะมาจากซีลจุดใดจุดหนึ่งนะครับ
หายไวๆครับ 
Dark

จันทร์, 19 สิงหา 2013 21:29 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
Chonchy พิมพ์ว่า:
อาจจะเป็นที่ตกค้างอยู่หรือป่าวคับ...

สองอาทิตย์ยังรั่วเหมือนเดิมครับ ทั้งนี้ล้างใต้เครื่องใหม่แล้ว ก็ยังหยด+ซึมเหมือนเดิมครับ
Dark

จันทร์, 19 สิงหา 2013 21:29 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
itcentre พิมพ์ว่า:
ลองเช็คแถวแร็คด้วยครับ ก่อนหน้านี้ถอดแร็คแล้วอาจจะใส่กลับเข้าที่ไม่ดี
แต่ผมก็ยังมองว่าน่าจะมาจากซีลจุดใดจุดหนึ่งนะครับ
หายไวๆครับ 

ขอบคุณครับ

Dark

จันทร์, 19 สิงหา 2013 21:30 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
Hnong พิมพ์ว่า:
ของผมก็เป็นครับอยากรู้เหมือนกันว่าตรงไหนทำมาสามรอบแล้วยังไม่หายเลย

ทำอะไรไปบ้างครับ
Hnong

ชื่อเล่น: หน่อง

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1189

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 590
ให้คำขอบคุณ: 401

ปี: 2003
อาทิตย์, 25 สิงหา 2013 13:24 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
อาการเริ่มต้นก่อนมีน้ำมันเครื่องซึมก่อนหน้านั้นรถผมเกิดอุบัติเหตุหนักเนื่องจากเมาแล้วหลับดูแล้วซ่อมไม่คุ้มทีแรกว่าจะขายซากแล้วซื้อใหม่แต่ใจยังรักESจึงไปเชียงกงได้หัวตัดพร้อมเครื่องมาทำเสร็จก็ปกติดีครับเลยลองความแรงสักหน่อยวิ่งทางยาวประมาณ190กว่าทำไมมันตื้อๆหันดูเกียร์อ้าวใส่D3วิ่งนี่หว่ากลับมาถึงบ้านน้ำหม้อน้ำกระจ่ายเต็มห้องเครื่องเลยแต่ก็ใช้ไปสักพักนำ้หม้อพักก็ดันออกเป็นประจำจนสุดท้ายจอดติดไฟแดงความร้อนขึ้นครับเลยเอาไปเข้าอู่เค้าบอกหม้อนำ้ตันอ้าวเปลี่ยนใช้ไปเรื้อยๆไม่หายครับเลยเปลี่ยนอู่ที่นี้แหล่ะครับประเด็นอู่บอกว่าฝาโกงไม่ได้เป็นที่หม้อน้ำหรอกเค้าก็ปาดฝาเปลี่ยนประเก็นให้ก็หายขาดแต่กลับมาเป็นที่นำ้มันซึมนี่แหละครับเค้าเปลี่ยนโอริงให้ตรงไหนไม่รู้ก็ไม่หายเปลี่ยนซีลตรงปลั๊กtecก็ยังไม่หายท่านใดทราบช่วยผมที ปล ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับขอบคุณครับ
Dark

อาทิตย์, 25 สิงหา 2013 15:12 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
Hnong พิมพ์ว่า:
อาการเริ่มต้นก่อนมีน้ำมันเครื่องซึมก่อนหน้านั้นรถผมเกิดอุบัติเหตุหนักเนื่องจากเมาแล้วหลับดูแล้วซ่อมไม่คุ้มทีแรกว่าจะขายซากแล้วซื้อใหม่แต่ใจยังรักESจึงไปเชียงกงได้หัวตัดพร้อมเครื่องมาทำเสร็จก็ปกติดีครับเลยลองความแรงสักหน่อยวิ่งทางยาวประมาณ190กว่าทำไมมันตื้อๆหันดูเกียร์อ้าวใส่D3วิ่งนี่หว่ากลับมาถึงบ้านน้ำหม้อน้ำกระจ่ายเต็มห้องเครื่องเลยแต่ก็ใช้ไปสักพักนำ้หม้อพักก็ดันออกเป็นประจำจนสุดท้ายจอดติดไฟแดงความร้อนขึ้นครับเลยเอาไปเข้าอู่เค้าบอกหม้อนำ้ตันอ้าวเปลี่ยนใช้ไปเรื้อยๆไม่หายครับเลยเปลี่ยนอู่ที่นี้แหล่ะครับประเด็นอู่บอกว่าฝาโกงไม่ได้เป็นที่หม้อน้ำหรอกเค้าก็ปาดฝาเปลี่ยนประเก็นให้ก็หายขาดแต่กลับมาเป็นที่นำ้มันซึมนี่แหละครับเค้าเปลี่ยนโอริงให้ตรงไหนไม่รู้ก็ไม่หายเปลี่ยนซีลตรงปลั๊กtecก็ยังไม่หายท่านใดทราบช่วยผมที ปล ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับขอบคุณครับ

หันหน้าเข้ารถ ซึมด้นไหนครับ ถ้าด้านขวามือผมว่าซีลหน้าเครื่อง กับซีลลูกรอกสายพานราวลิ้นแล้วก็ซีลเพลาขับ  ถ้าด้านซ้านก็ซีลเพลาข้อเหวี่ยง ซีลเกียร์ แล้วก็ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องแล้วก็ซีลท้ายแคมที่เป็นฝาลมๆหง่ะครับ ส่วนของผมตอนนี้น่าจะปะเก็นอ่างล่ะครับ อาจจะทำมาไม่ดีครับ เดี๋ยวจะเปลี่ยนอู่ใหม่ล่ะครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hnong 
ao999pattaya

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 24 กันยา 2013
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 10
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 5 กุมภา 2014 19:29 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ผมก็รั่วครับน้ำมันเครื่องอ่ะอยากทราบเหมือนกันต้องทำแบบไหน
Dark

พฤหัส, 6 กุมภา 2014 06:38 - สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนเครื่องใหม่มาครับ
ao999pattaya พิมพ์ว่า:
ผมก็รั่วครับน้ำมันเครื่องอ่ะอยากทราบเหมือนกันต้องทำแบบไหน

ต้องสังเกตดูก่อนครับ รั่วจาก้านไหนช่วงไหนจะได้ช่วยๆเดาให้ ฮิฮิ ของผมสรุปแล้วผมถอดอ่างน้ำมันเครื่องออกมาทำใหม่เองครับ ที่อู่เข้าทาซิลิโคนไม่ทั่วครับ ตรงช่วงโค้งของอ่างนี่ไม่มีคราบกาวทามาเลยครับ ตอนนี้หายสนิทแล้วครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.