ตอบ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 16:05 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
plevampire พิมพ์ว่า:
สงสัยนิสัยคนไทยชอบนอกดึก ท่องราตรี ต้องกลายเปนหมีแพนด้าตอนเช้า เลยสนใจแต่หมีแพนด้า

แต่ทำไมไม่มีใครสนใจช้างบ้างเลย แต่ทำไมใครๆก็อยากเปนช้างเท้าหน้ากันนะ

อ่ะน้องเปิ้ลจ๋า คนละช้างจ้า และคนละแพนด้าด้วย

ได้รับคำขอบคุณจาก: plevampire 
moonoizap

ชื่อเล่น: แม็บ

เข้าร่วม: 07 มกรา 2012
ตอบ: 526

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 534
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 16:27 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ผมอ่านครั้งแรกแล้วน้ำตาซึมเลยอ่ะครับ  สงสารช้างที่ต้องเดินตากแดดกลางถนน       

แต่ในขณะที่เจ้าแพนด้านอนสบายในที่เย็นๆ...      
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic 
thammarong007

ชื่อเล่น: รงค์

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2012
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2672
ให้คำขอบคุณ: 3437

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 16:47 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เอาแพนด้าคืนจีนไปเถอะ ช้างไทยน่าสงสารกว่าอีก
ninenine

ชื่อเล่น: นาย

เข้าร่วม: 15 มกรา 2013
ตอบ: 481

ได้รับคำขอบคุณ: 339
ให้คำขอบคุณ: 644

ปี: 2005
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:11 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ดูแล้วสะเทือนใจยังไงไม่รู้ อนาคตจะเป็นยังไง...
plevampire

ชื่อเล่น: เปิ้ล

เข้าร่วม: 19 กุมภา 2013
ตอบ: 2066

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2640
ให้คำขอบคุณ: 2889

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:21 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
N_J Civic พิมพ์ว่า:
สงสัยนิสัยคนไทยชอบนอกดึก ท่องราตรี ต้องกลายเปนหมีแพนด้าตอนเช้า เลยสนใจแต่หมีแพนด้า

แต่ทำไมไม่มีใครสนใจช้างบ้างเลย แต่ทำไมใครๆก็อยากเปนช้างเท้าหน้ากันนะ

อ่ะน้องเปิ้ลจ๋า คนละช้างจ้า และคนละแพนด้าด้วย

ค่ะ รับทราบแต่เปิ้ลไม่อยากพูดเรื่องเศร้า สงสารสุดขั้วหัวใจ แต่เลยพูดอ้อมๆเรื่องอื่นไป
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:22 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
อนาคตเด็กรุ่นใหม่ จะไม่มีทางรู้เลยว่าช้างมีประวัติมายังไง

Attached File :
มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
Attached File :
มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: plevampire  domziia 
plevampire

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:25 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
^_^
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:29 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย

ค่ะ รับทราบแต่เปิ้ลไม่อยากพูดเรื่องเศร้า สงสารสุดขั้วหัวใจ แต่เลยพูดอ้อมๆเรื่องอื่นไป

จร้าาา พี่เข้าใจจะว่าไปแล้ว พี่ก็ไม่น่าเปิดเรื่องหรอก เพราะมันเศร้า แค่มันทนไม่ได้ค่ะ

ได้รับคำขอบคุณจาก: plevampire 
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 17:36 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ไม่เคยคิดที่จะไปดูเลยแพนด้าเนี่ย วันๆกินแล้วก็นอน ช้างน่ารักกว่าเยอะ แต่ก็อย่างว่า มันไม่ได้ผิดที่สัตว์แต่มันผิดที่คนเราเอามาเป็นธุรกิจต่างหาก
Hell_Boy

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 557

ได้รับคำขอบคุณ: 1868
ให้คำขอบคุณ: 142
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 18:23 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
สื่ออย่างเดียวเลย ประโคมข่าวได้ทั้งปี พอช้างไทยเกิดเรื่องนี่แทบเหยีบ
sukhothai

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 1604

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2571
ให้คำขอบคุณ: 7453
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 18:36 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
มันเป็นธุรกิจไปแล้วครับ แต่ละจังหวัดก็หาจุดดึงดูดนักท่องเที่ยวแตกต่างกันไป

เรื่องนี้มันก็พูดยากอะนะ ส่วนตัวผมเองเห็นช้างถูกทำร้ายก็น้ำตาไหลเหมือนกัน

อย่างว่าได้แต่ทำใจครับ
tum_bangna

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 08 กุมภา 2012
ตอบ: 488

ได้รับคำขอบคุณ: 199
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 18:39 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
อีกหน่อยคงใช่แพนด้า ออกรบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  plevampire 
_Non_

เข้าร่วม: 06 กรกฎา 2009
ตอบ: 220

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 300

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 19:20 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
สงสัยแพนด้าจะมีประโยชน์ตอนรวมอาเซี่ยนแน่เลยเอาใจพี่จีนกันจัง
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 19:58 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
civic_ubon พิมพ์ว่า:
ดูข่าวเรื่องนี้ทีไรของขึ้นเลย เราคนไทยไม่เอาแพนด้าๆ

ผมชมเลยไม่เคยชอบเลยแพนด้า
vat

ชื่อเล่น: เขียว

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2011
ตอบ: 356

ได้รับคำขอบคุณ: 313
ให้คำขอบคุณ: 826

ปี: 2002
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 20:15 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เดี๋ยวรายการเล่าข่าวตอนเช้ามันก็เอามาออกอากาศให้ดูทุกวันอีกมันรู้มันจะเห่ออะไรนักหนา
krichthong

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2011
ตอบ: 112

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 0
พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 22:10 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ชื่นใจในความรู้สึกของทุกท่าน แต่นี่มันยุคกระเบื่องลอยน้ำครับ
Oil_liO

ชื่อเล่น: ออย

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 959

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1157
ให้คำขอบคุณ: 1105

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 22:19 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
น่าสงสารน้องช้าง. คนไทยเราเห่อไปกับเค้าตลอด
bigmtts43

ชื่อเล่น: บิ๊ก

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2011
ตอบ: 365

ได้รับคำขอบคุณ: 830
ให้คำขอบคุณ: 5

พุธ, 29 พฤษภาคม 2013 22:43 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ถูกต้องครับ !!!! ผมมองว่าแพนด้ามันเหมือนสัตว์ทางมิตรภาพระหว่างไทย-จีนซึ่งเป็นมหาอำนาจ เหมือนกับอั๊วเอาลูกของอั๊วไปให้ลื้อเลี้ยง ลื้อต้องดูแลดีๆนะ  แต่ช้างไทยไหนๆมันก็คู่บ้านตรูมานานแล้ว ก็ช่างมัน!!! ห่วยครับ คืนมันไปเถอะจะอาลัยอาวรอะไรกันนักหนา
es-may

เข้าร่วม: 26 กรกฎา 2010
ตอบ: 320

ได้รับคำขอบคุณ: 265
ให้คำขอบคุณ: 240

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 03:04 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
งง ทำไมต้องเอาช้างมาเทียบกับแพนด้าา

kobkobok

ชื่อเล่น: กบ

เข้าร่วม: 09 กุมภา 2010
ตอบ: 3919

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1738
ให้คำขอบคุณ: 290

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 07:47 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
จะเห่อหมีแพนด้าก็ได้ แต่ก็ไม่อยากให้ลืมช้างคู่บ้านคู่เมืองคนไทย
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 09:14 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
จริง ๆ คนที่เค้ารักช้างก็เยอะนะแต่พอทำอะไรไม่ได้เลยปล่อยตามเลยและหยุดในที่สุด แต่คนที่ทำไม่ถูกมันไม่เคยหยุด
army-mafia46

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 953

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 818
ให้คำขอบคุณ: 1088

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 09:16 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
คนเราไม่มีสมองคิด แทนที่จะเอาเงินมาพัฒนาประเทศทางด้านอื่นให้ดีขึ้นมา
kavinthorn

ชื่อเล่น: ต่อ

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1539

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1314
ให้คำขอบคุณ: 701

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 09:48 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ช้างน่ารักกว่าเยอะ ยังมีเป็น การ์ตูนเลย (ก้านกล้วย) แต่ก็น่ารักกว่าแพนด้าครับ
จ่าทัน

เข้าร่วม: 26 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 608

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 391
ให้คำขอบคุณ: 330

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 10:32 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
กษัตรย์ไทยทรงช้างในศึกรบ  มิใช่ทรงหมี
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  DELL 
plevampire

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 11:08 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย

จร้าาา พี่เข้าใจจะว่าไปแล้ว พี่ก็ไม่น่าเปิดเรื่องหรอก เพราะมันเศร้า แค่มันทนไม่ได้ค่ะ

นำ้ตาจำไหล $_$
honeybeex7

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2010
ตอบ: 4710

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2450
ให้คำขอบคุณ: 10992

ที่อยู่: แดนสนธยาของ "เหล่าเทพ" มีแต่ "เทพ" ด้วยกันเท่านั้นที่ไปถึง
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 11:20 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
หลายปีก่อน ผมได้รับคำสั่งให้ไปทำข่าว หลินปิง ตอนมันแรกเกิด ผมมีความรู้สึกอยากเห็นอยากเจอ แพนด้า ว่ามันจะเป็นยังไง ผมก็ไปทำข่าวนั้นครับ กลับมา กรุงเทพฯได้ 4 เดือน ผมได้รับคำสั่งให้ไปทำข่าวหลินปิงซ้ำอีกครั้ง แล้วก็เริ่มมีข่าวการก่อสร้างบ้านให้มัน สร้าง นั่น นี่ โน่น เยอะแยะมากมาย ค่าใช้จ่ายหลายล้าน แลกกะการให้มันแดกไผ่ในตู้ ให้เราดูแค่ 2 ปี (ตอนนั้นรัฐบาลยังไม่ต่อสัญญาให้มันอยู่ต่อ) ผมเริ่มแย้งหัวหน้าว่า มันจะดีหรือครับพี่ ส่งคนอื่นไปเถอะ ผมไม่เห้นด้วยเลยถ้าจะไปจิงๆ เอาคนอื่นไปแทนผมเถอะ ผมไม่อยากทำเรื่องนี้เเล้ว .... หัวหน้าบอกถ้าคุณไม่ไปผมจะหาคนอื่นมาแทนคุณ ผมก็ต้องก้มหน้าก้มตาไป ไปเพื่อถ่ายหมี นอน นิ่ง เคี้ยวๆๆ นอน นั่ง เคี้ยว เป็นวัน เพื่อเอามาตัดวิดีโอแค่ 3-4 นาที เป้นสกู๊ปสั้นๆ (ลำพังนั่งเครื่องไป-กลับ กับทีมงาน 5 คน ก็ไม่คุ้มล่ะ) กลับมาผมก้ส่งงานให้หัวหน้า เรื่องควรจบลงตรงนี้ แต่ก็แล้ว มีคำสั่งว่าให้หาข้อมูลเผื่อไว้หน่อย อีก 3 เดือนเราจะไปอีก (แม่งเอ้ย มรึงคิดได้ไงว่ะ แค่หมีแดกไผ่ จะทำรายการห่านไรนักหนา) ผมอดไม่ได้ ไปโพสระบาย เรื่องหมีแพนด้า เทียบกะช้างไทย ในเว็ปฟุตบอลเว็ปนึงที่มีสมาชิกมากสุดในประเทศ(ที่เทียบช้างไทยเพราะ ตอนนั้นมีโครงการ ส่งช้างสู่ป่ากับ arrow พอดี) ก็มีทั้งคนที่เห็นใจ คนที่เข้าใจ คนที่ไม่เห็นด้วย คนที่บอกว่าทนไม่ได้ก็ลาออก มาด่าผมว่างี่เง่าอีก คนที่บอกว่าผมคิดมากเรื่องของสัตว์เอาเวลาไปทำอย่างอื่น .... ผมไม่โพสโต้ตอบครับ เพราะผมแค่เจตนาจะบ่นระบายเฉยๆ ..... กาลเวลาเลยผ่าน สิ่งที่ผมคิดไว้เป็นจริงๆ นั่นคือ แพนด้าจะมีอิทธิพลมากกว่าสัตว์ชนิดอื่นๆในประเทศเรา มากกว่า วัว ควาย ช้าง เพราะเรารับเลี้ยงให้เขา มีผลต่อประเทศคุ่สัมพันที่ใหญ่กว่า รัฐบาลเราไม่กล้าทัดทานอำนาจ ทางการจีนหรอกครับ จะเป็นลูกไล่เขาต่อไป เขาแค่เอามาฝากเลี้ยง พอโตกว่านี้ก็ดึงกลับ ปล่อยให้เงินที่เสียไปของประเทศเราที่ลงทุนไป สร้างนั่น นี่ โน่น หวังดึงนักท่องเที่ยว ไม่แม้แต่จะคืนทุน กำไรไม่ต้องหวัง (ข่าวมักจะบอกว่า สร้างกำไรมหาศาลออกไปอย่างนั้นเพื่อสร้างข่าว สร้างกระแส ปกปิดความเน่าเฟะ ...ถุ๋ยย เถอะครับ ตรุเนี่ยแหล่ะคนทำข่าว ทำไมจะไม่รู้ว่า ไหนกำไร ไหนทุน) ***สมมุติสร้างไป 50 บาท ขายได้ 20 บาท นี่เมิงเรียกกำไรหรอ มันขาดทุนโว้ย .... ขอโทษทีครับ บ่นเยอะไปหน่อย นานๆทีจะเจอคนไทยแท้ๆ ที่เข้าใจ มองเห็นความล่มจม เรื่องแพนด้าเหมือนกัน ขอบคุณที่อ่านจนจบ และขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ ที่เปิดโอกาสให้ระบายครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  เดิมก็ดี 
N_J Civic

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 13:06 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
honeybeex7 พิมพ์ว่า:
หลายปีก่อน ผมได้รับคำสั่งให้ไปทำข่าว หลินปิง ตอนมันแรกเกิด ผมมีความรู้สึกอยากเห็นอยากเจอ แพนด้า ว่ามันจะเป็นยังไง ผมก็ไปทำข่าวนั้นครับ กลับมา กรุงเทพฯได้ 4 เดือน ผมได้รับคำสั่งให้ไปทำข่าวหลินปิงซ้ำอีกครั้ง แล้วก็เริ่มมีข่าวการก่อสร้างบ้านให้มัน สร้าง นั่น นี่ โน่น เยอะแยะมากมาย ค่าใช้จ่ายหลายล้าน แลกกะการให้มันแดกไผ่ในตู้ ให้เราดูแค่ 2 ปี (ตอนนั้นรัฐบาลยังไม่ต่อสัญญาให้มันอยู่ต่อ) ผมเริ่มแย้งหัวหน้าว่า มันจะดีหรือครับพี่ ส่งคนอื่นไปเถอะ ผมไม่เห้นด้วยเลยถ้าจะไปจิงๆ เอาคนอื่นไปแทนผมเถอะ ผมไม่อยากทำเรื่องนี้เเล้ว .... หัวหน้าบอกถ้าคุณไม่ไปผมจะหาคนอื่นมาแทนคุณ ผมก็ต้องก้มหน้าก้มตาไป ไปเพื่อถ่ายหมี นอน นิ่ง เคี้ยวๆๆ นอน นั่ง เคี้ยว เป็นวัน เพื่อเอามาตัดวิดีโอแค่ 3-4 นาที เป้นสกู๊ปสั้นๆ (ลำพังนั่งเครื่องไป-กลับ กับทีมงาน 5 คน ก็ไม่คุ้มล่ะ) กลับมาผมก้ส่งงานให้หัวหน้า เรื่องควรจบลงตรงนี้ แต่ก็แล้ว มีคำสั่งว่าให้หาข้อมูลเผื่อไว้หน่อย อีก 3 เดือนเราจะไปอีก (แม่งเอ้ย มรึงคิดได้ไงว่ะ แค่หมีแดกไผ่ จะทำรายการห่านไรนักหนา) ผมอดไม่ได้ ไปโพสระบาย เรื่องหมีแพนด้า เทียบกะช้างไทย ในเว็ปฟุตบอลเว็ปนึงที่มีสมาชิกมากสุดในประเทศ(ที่เทียบช้างไทยเพราะ ตอนนั้นมีโครงการ ส่งช้างสู่ป่ากับ arrow พอดี) ก็มีทั้งคนที่เห็นใจ คนที่เข้าใจ คนที่ไม่เห็นด้วย คนที่บอกว่าทนไม่ได้ก็ลาออก มาด่าผมว่างี่เง่าอีก คนที่บอกว่าผมคิดมากเรื่องของสัตว์เอาเวลาไปทำอย่างอื่น .... ผมไม่โพสโต้ตอบครับ เพราะผมแค่เจตนาจะบ่นระบายเฉยๆ ..... กาลเวลาเลยผ่าน สิ่งที่ผมคิดไว้เป็นจริงๆ นั่นคือ แพนด้าจะมีอิทธิพลมากกว่าสัตว์ชนิดอื่นๆในประเทศเรา มากกว่า วัว ควาย ช้าง เพราะเรารับเลี้ยงให้เขา มีผลต่อประเทศคุ่สัมพันที่ใหญ่กว่า รัฐบาลเราไม่กล้าทัดทานอำนาจ ทางการจีนหรอกครับ จะเป็นลูกไล่เขาต่อไป เขาแค่เอามาฝากเลี้ยง พอโตกว่านี้ก็ดึงกลับ ปล่อยให้เงินที่เสียไปของประเทศเราที่ลงทุนไป สร้างนั่น นี่ โน่น หวังดึงนักท่องเที่ยว ไม่แม้แต่จะคืนทุน กำไรไม่ต้องหวัง (ข่าวมักจะบอกว่า สร้างกำไรมหาศาลออกไปอย่างนั้นเพื่อสร้างข่าว สร้างกระแส ปกปิดความเน่าเฟะ ...ถุ๋ยย เถอะครับ ตรุเนี่ยแหล่ะคนทำข่าว ทำไมจะไม่รู้ว่า ไหนกำไร ไหนทุน) ***สมมุติสร้างไป 50 บาท ขายได้ 20 บาท นี่เมิงเรียกกำไรหรอ มันขาดทุนโว้ย .... ขอโทษทีครับ บ่นเยอะไปหน่อย นานๆทีจะเจอคนไทยแท้ๆ ที่เข้าใจ มองเห็นความล่มจม เรื่องแพนด้าเหมือนกัน ขอบคุณที่อ่านจนจบ และขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ ที่เปิดโอกาสให้ระบายครับ

...ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
จริง ๆ แล้วเราก็ทำตามหน้าที่นั่นแหล่ะ และจะรู้ดีที่สุดว่าอะไรเป็นอะไร...
อย่างที่บอกครับผมไม่ได้บ้าบอคอแตกอะไรกับช้างหรอกแต่ผมว่าช้างคือสัตว์ที่ซื่อสัตย์ต่อเรา และที่จริงช้างตัวที่ช่วยชาติก็คงตายไปแล้ว บางคนถามว่าทำไมเปรียบเทียบช้างกับแพนด้า กรณีนี้อย่าให้ผมอธิบายเลยเพราะใคร ๆ ก็น่าจะรู้ครับ...ถึงแม้ว่าช้างเคยทำร้ายคนกลับไปมองว่า คนเลี้ยงไม่รอบคอบอย่างนั้นอย่างนี้ เฮ้อ...
ต้องบอกว่าขอบคุณหลาย ๆ คนที่มีมุมมองในทางเดียวกับผม สัตว์ไทย ทุกตัวมันก็ควรจะถูกไทยดูแลดี ๆ อย่าให้คนต่างชาติเค้าพูดว่า "เฮ้อ นี่หรือที่ประเทศไทยเรียกว่า คชสารที่ใช้กอบกู้ประเทศ" "นี่หรือ คชสารที่คนไทยบอกว่าเคารพรัก" อายไหมครับถ้ามูลนิธิช้างไทยถูกก่อตั้งด้วยชาวต่างชาติ

Mundo

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 881

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 720
ให้คำขอบคุณ: 490

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 13:25 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
เรื่องแพนด้านี่ผมรับไม่ได้จริงๆ 
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 16:20 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ผมคนนึงล่ะไม่ไปดูแพนด้าที่เชียงใหม่  ค่าเข้าก็แพง ขับรถไป อยุธยา ไปดูช้างดีกว่า 55555เคยเอาสัปรสไปให้ช้างกินด้วย มันเก่งมาก 

aunja

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2012
ตอบ: 822

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 820
ให้คำขอบคุณ: 2141

พฤหัส, 30 พฤษภาคม 2013 16:37 - มันสมควรไหม...???-->อาจขัดใจใครบางคนที่ไม่เห็นด้วย
ตอนไหนจะเห็นแก่ประเทศชาติบ้านเมืองซะที ควมมเป็นไทยไไหนหมด
ชาติที่เจริญรุ่งเรืองเค้ายังไม่ทิ้งประเพณีดั้งเดิมของตัวเองเลย
ตอบ
หน้า 2 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.