ตอบ
maruko

ชื่อเล่น: ตุ๊กตา

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 182

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 248
ให้คำขอบคุณ: 133

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:17 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
พี่ ๆ ค่ะ เผอิญว่า เมื่อ 2 วันที่ผ่านมา ขับไปเรื่อย ๆ ความร้อนขึ้นมาเฉยเลยค่ะ ตกใจสุด ๆ ไม่เคยเป็นค่ะ ...

เว้นไว้ ครึ่ง ชม. เติมน้ำ แล้วมุดดูใต้ท้องรถ น้ำหม้อน้ำก็ไม่รั่วนะคะ  สตาร์ทเครื่องแล้วหายค่ะ ขับต่อ...สงสัย อาการแบบนี้ยังไงดีค่ะ 

1. สายยาง ที่เชื่อมหม้อน้ำ รั่ว 

2. หรือหม้อน้ำ ค่ะ 

**** เช้ามาก่อนไปทำงาน  ต้องเช็คน้ำทุกวันเลยค่ะ  " กลัว "
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค  tochi229  tiger2217  khem_hatyai  itcentre 
เค

ชื่อเล่น: เค

ตอบ: 1528

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 933
ให้คำขอบคุณ: 4208

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:19 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
มารอผู้รู้เปนเพื่อนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko  itcentre 
patipat

ชื่อเล่น: แป๊ก

เข้าร่วม: 08 สิงหา 2012
ตอบ: 186

ได้รับคำขอบคุณ: 275
ให้คำขอบคุณ: 137

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:22 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เปิดดูน้ำที่หม้อน้ำตอนเครื่องเย็นน้ำหายไปหรือเปล่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  maruko  เค  itcentre 
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:24 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เช็คพัดลมหม้อน้ำด้วยครับ หมุนทั้งสองตัวรึเปล่า เวลาแอร์เดิน ^ ^

ลองเช็คดูว่าลมแรงไม๊
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  maruko  เค  itcentre 
tochi229

ชื่อเล่น: ปิ๊ป

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 7524

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 8264
ให้คำขอบคุณ: 11555

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:25 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
patipat พิมพ์ว่า:
เปิดดูน้ำที่หม้อน้ำตอนเครื่องเย็นน้ำหายไปหรือเปล่าครับ

pannatad พิมพ์ว่า:
เช็คพัดลมหม้อน้ำด้วยครับ หมุนทั้งสองตัวรึเปล่า เวลาแอร์เดิน ^ ^

ลอง check ทั้งสองอย่างนี้ดูก่อนนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko  เค  a_ten  itcentre 
maruko

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:27 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!

ตอนเครื่องเย็น คือ...ตอนเช้าใช่ไหมค่ะ ลองดูว่าน้ำหายไปไหม ใช่ไหมค่ะ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค  itcentre 
maruko

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:29 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!

อืม พัดลม ด้านหน้าทั้ง 2 หมุนค่ะ ลมแรงไหม๊  ก็แรงนะคะ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค  itcentre 
pannatad

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:32 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
maruko พิมพ์ว่า:

ตอนเครื่องเย็น คือ...ตอนเช้าใช่ไหมค่ะ ลองดูว่าน้ำหายไปไหม ใช่ไหมค่ะ 

เช็คจากถังพักน้ำก็ได้นะ ปกติแล้ว มันไม่ควรจะลด หรือลด ก็นิดๆหน่อยๆ เว้นแต่มันรั่ว ซึม หรือ พุ่งออกผ่านตามด มันไม่ถึงกับหยด แต่เวลาเครื่องร้อน มันก็พุ่งออก อาจจะสังเกตุไม่เห็น ไม่หยดพื้น แต่รั่ว

ก็มองลงไปในถังพักน้ำข้างๆหม้อน้ำ น้ำหายไปผิดปกติไม๊ ถ้าหาย ก็ลองเติมดู เอาขวดน้ำเล็กเติม จะได้รู้ว่าหายไปเยอะแค่ไหน เอาให้ถึงคอถัง

ลองวิ่งดูซักชั่วโมง ก็น่าจะรู้แล้ว ถ้ามันรั่ว

ส่วนพัดลม ก็ลองเปิดแอร์ดู ว่ามันหมุนสองตัวไม๊  แต่ให้เช็คตอนเครื่องร้อนแล้ว เปิดแอร์ ถ้าปกติ มันต้องหมุนทั้งสองตัว แต่ถ้าไม่เปิดแอร์ มันจะหมุนตัวเดียว ตัวที่อยู่ฝั่งถังพักน้ำหม้อน้ำ

ถ้าความร้อนไม่ถึง มันจะยังไม่หมุน

ทีนี้เรื่องแรงไม๊ ต้องสังเกตุเทียบกันดู สองตัวแรงพอๆกันไม๊ ถ้าเช็คหมดแล้ว มันปรกติหมด ทีนี้ละงานงอก ^ ^
ได้รับคำขอบคุณจาก: DuuI  เค  itcentre  hikaru_kung 
DuuI

ชื่อเล่น: ดุ่ย

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2011
ตอบ: 1128

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1182
ให้คำขอบคุณ: 1536

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:39 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เบื้องต้นก็ตรวจสอบตามที่เพื่อน ๆ ด้านบนบอกเลยครับ ขอให้เจอสาเหตุและแก้หายไว ๆ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค  maruko  itcentre 
civic3025

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1399
ให้คำขอบคุณ: 480

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:46 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
แนะนำไห้ดูตรงตะแขบหม้อน้ำด้านบนด้วยนะครับมันชอบซึม(ถ้่าอยากเห็นไห้เติมน้ำยาหม้อน้ำจะได้เห็นคราบว่ารั่วตรงไหน) เนื่องจากรถ01คงจะถึงอายุแล้วละครับ เพราะของผมก้เป็นแบบนี้ ครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ก็มีอยู่สองวิธี เปลี่ยนหม้อน้ำ กับซ่อมครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค  maruko  itcentre 
maruko

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:47 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!

maruko พิมพ์ว่า:

เช็คจากถังพักน้ำก็ได้นะ ปกติแล้ว มันไม่ควรจะลด หรือลด ก็นิดๆหน่อยๆ เว้นแต่มันรั่ว ซึม หรือ พุ่งออกผ่านตามด มันไม่ถึงกับหยด แต่เวลาเครื่องร้อน มันก็พุ่งออก อาจจะสังเกตุไม่เห็น ไม่หยดพื้น แต่รั่ว

ก็มองลงไปในถังพักน้ำข้างๆหม้อน้ำ น้ำหายไปผิดปกติไม๊ ถ้าหาย ก็ลองเติมดู เอาขวดน้ำเล็กเติม จะได้รู้ว่าหายไปเยอะแค่ไหน เอาให้ถึงคอถัง

ลองวิ่งดูซักชั่วโมง ก็น่าจะรู้แล้ว ถ้ามันรั่ว

ส่วนพัดลม ก็ลองเปิดแอร์ดู ว่ามันหมุนสองตัวไม๊  แต่ให้เช็คตอนเครื่องร้อนแล้ว เปิดแอร์ ถ้าปกติ มันต้องหมุนทั้งสองตัว แต่ถ้าไม่เปิดแอร์ มันจะหมุนตัวเดียว ตัวที่อยู่ฝั่งถังพักน้ำหม้อน้ำ

ถ้าความร้อนไม่ถึง มันจะยังไม่หมุน

ทีนี้เรื่องแรงไม๊ ต้องสังเกตุเทียบกันดู สองตัวแรงพอๆกันไม๊ ถ้าเช็คหมดแล้ว มันปรกติหมด ทีนี้ละงานงอก ^ ^

ถังพักน้ำ ที่เป็นสีขาว ใช่ไหมค่ะ...เล็ก ๆ ใช่ไหมค่ะ วันที่อาการนี้เกิด ใช่เลยค่ะ ถังพักน้ำเล็ก ๆ แห้งเลย

อิ ๆ เพราะไม่เคยเติมเลยค่ะ

ตาเพิ่งมาใช้รถคันนี้  แต่ก่อนจะใช้ ก็เข้าเช็ค ศูนย์ บีควิก ตลอดนะคะ และให้เข้าเช็ครายการทั้งหมดด้วย  

ตาเลยไม่ได้ดูตลอด !! 

วันนั้น ตาเลยเปิดดูค่ะ  แล้วก็เติมจนเต็มค่ะ ส่วนหม้อน้ำ ตาก็เปิดฝาเติมด้วยค่ะ เติมจนเต็มแล้วก็ขับ ...หายนะคะ

ความร้อนไม่ขึ้นค่ะ 

อืม !! ส่วนพัดลม ตาเช็คแล้วค่ะ ( วันที่เกิดเหตุเลย) พัดลม ติดนะคะ ...แต่เข้า วันที่ 3 แล้วค่ะ คือวันนี้ เมื่อเช้า

ตาเติมน้ำที่หม้อน้ำ 
 ก่อนมาทำงานค่ะ  ตาว่า..อืม !! น้ำลดลงนะคะ แต่ก่อนไม่เคยต้องเติม กังวลมากค่ะ บอกตรง ๆ ว่า

เสาร์อาทิตย์นี้  
คงต้องหาร้านให้เค้าเช็คอีกแน่เลย

****  ตั้งแต่ขับคันนี้....ก็เปลี่ยน  คอมไปแล้ว 1 หน่วย 

สงสัย ท่อยาง หรือหม้อน้ำรั่วแหง ๆ  รถตาติดแก๊สด้วย ต้องใช้น้ำในการหุงต้ม  กลัวค่ะ เป็นกังวลตลอดเลย
             พี่ ๆ ว่างั้นไหมค่ะ  
..  
ได้รับคำขอบคุณจาก: itcentre  hikaru_kung 
pannatad

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:50 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
อยู่แถวนั้น ไปหาพี่วัฒน์ดิ บ้านช่างวัฒน์ อยู่แถวๆเส้นราชพฤกษ์ ลองค้นๆดูครับ น่าจะใกล้ๆนะ

ไม่ก็ตรงแยกเลี่ยงเมืองนนท์ ใกล้ๆตลาด อู่พี่บ๊อบบี้ เห็นคนในคลับไปทำอยู่ ไม่ไกล ^ ^
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko  itcentre 
maruko

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:55 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
อยู่แถวนั้น ไปหาพี่วัฒน์ดิ บ้านช่างวัฒน์ อยู่แถวๆเส้นราชพฤกษ์ ลองค้นๆดูครับ น่าจะใกล้ๆนะ

ไม่ก็ตรงแยกเลี่ยงเมืองนนท์ ใกล้ๆตลาด อู่พี่บ๊อบบี้ เห็นคนในคลับไปทำอยู่ ไม่ไกล ^ ^

อืม !!!  บ้านช่างวัฒน์ เหรอค่ะ ค่ะ ตาจะลองgoogle ดูเน๊อะ ! ขอบคุณมากค่ะ  
pond6966

ชื่อเล่น: ปอน

เข้าร่วม: 23 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 425

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 496
ให้คำขอบคุณ: 331

ปี: 2002
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:55 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เชื่อมั้ย...ของผมก็เคยเป็น เข้าไปที่ศูนย์หาสาเหตุอยู่2วันไม่เจอ....เข้าอู่เลยครับ ช่างบอกฝาหม้อน้ำเสีย...เสียตรงสปิงอะครับ มันทำให้น้ำละเหยตอนเราขับรถมันจะไม่ทิ้งล่องรอยของการรั่วเลยแม้แต่หยดเดียว...ลองดูนะครับผมเปลี่ยนฝาเบิกศูนย์300-ครับ
maruko

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 14:58 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
civic3025 พิมพ์ว่า:
แนะนำไห้ดูตรงตะแขบหม้อน้ำด้านบนด้วยนะครับมันชอบซึม(ถ้่าอยากเห็นไห้เติมน้ำยาหม้อน้ำจะได้เห็นคราบว่ารั่วตรงไหน) เนื่องจากรถ01คงจะถึงอายุแล้วละครับ เพราะของผมก้เป็นแบบนี้ ครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ก็มีอยู่สองวิธี เปลี่ยนหม้อน้ำ กับซ่อมครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ฮือ ๆๆ ค่ะ สงสัย ต้องเป็บแบบนั้น แหง ๆๆ 
dantouch

ชื่อเล่น: แดน

เข้าร่วม: 24 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1529

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2418
ให้คำขอบคุณ: 614

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 15:12 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ลองดูอีกที่นะครับ วาล์วน้ำ.   สังเกตุง่ายๆครับ เวลาหม้อน้ำร้อน ให้เอามือจับที่ท่อยางดานล่างนะครับ ว่าร้อนใหม ถ้า ไม่ร้อน แสดงว่าวาล์วน้ำครับ
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 16:11 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ใช้รถ ปี: 2001 ไม่ต้องแปลกใจ หรือ ตกใจหรอกครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!

ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  หม้อน้ำคู่ตัวรถมาแต่แรก มันหมดสภาพตามอายุการใช้งาน.. 12 ปี
เห็นแจ้งไว้ว่าต้องคอยเติมน้ำทุกวัน

ไม่ต้องไปหารูรั่วตามหม้อน้ำหรอกครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!   มันมีแค่จุดเดียวคือตะเข็บฝาครอบหม้อน้ำด้านบนหรือไม่ก็ด้านล่าง
แต่ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นที่ด้านบน เพราะความร้อนมันสะสมระเหยขึ้นข้างบน ทำให้ฝาครอบด้านบนรับความร้อนเป็นส่วนใหญ่..อาการเดียวกันกับของผมและหลายๆท่านในที่นี้ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!

หม้อพักน้ำ เค้า ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  ไม่ให้เติมน้ำจนเต็มนะครับ ประโยชน์ของมันมีไว้เพื่อ เวลามีน้ำล้นจากหม้อน้ำที่มันเดือดมากๆ มันจะได้มีที่ไหลไปลงถังพักหม้อน้ำ และกลับกัน มันจะดูดจากถังพักหม้อน้ำกลับเข้าไปให้หม้อน้ำด้วยกรณีถ้าน้ำในหม้อน้ำหายไป..
  เตรียมเงินซื้อหม้อน้ำใหม่ได้เลยครับ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน อย่ารอให้เครื่องฮีท ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !! ทุกๆวันใช้รถยิ่งอยู่ในเขต กทม.ด้วยแล้ว เราไม่อาจรู้ได้หรอกว่า วันนี้หรือวันไหนๆ เราออกไปวิ่งรถข้างนอก รถจะติดยาวขนาดไหน  ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!   หรือต้องทนให้รถทำงานต่อเนื่องยาวนานแ่ค่ไหน น้ำ..มันจะระเหยหายออกไปเรื่อย.. ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  นึกภาพเอาว่า ถ้าไปติดไฟแดงหรือวิ่งอยู่กลางถนน ความร้อนขึ้นมาโดยที่ตาเราไม่ได้มองเกจความร้อนตลอดเวลา เข็มความร้อนตีขึ้นสุดเมื่อไร ฮีททันที เครื่องดับ ฝาโก่ง (ค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นทันที) ขอโทษทีครับ บรรยายโหดร้ายเกินไปหน่อย ผมอ้างอิงจากตัวอย่างของผมเอง

***เคสนี้ผมมองว่ามาจากหม้อน้ำหมดอายุการใช้งานเท่านั้นนะครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko  เค  popza4  koobe 
Arthur4344

ชื่อเล่น: อีอด อ๊อด

เข้าร่วม: 30 เมษา 2012
ตอบ: 1667

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3337
ให้คำขอบคุณ: 1040

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 16:38 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
itcentre พิมพ์ว่า:
ใช้รถ ปี: 2001 ไม่ต้องแปลกใจ หรือ ตกใจหรอกครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!

ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  หม้อน้ำคู่ตัวรถมาแต่แรก มันหมดสภาพตามอายุการใช้งาน.. 12 ปี
เห็นแจ้งไว้ว่าต้องคอยเติมน้ำทุกวัน

ไม่ต้องไปหารูรั่วตามหม้อน้ำหรอกครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!   มันมีแค่จุดเดียวคือตะเข็บฝาครอบหม้อน้ำด้านบนหรือไม่ก็ด้านล่าง
แต่ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นที่ด้านบน เพราะความร้อนมันสะสมระเหยขึ้นข้างบน ทำให้ฝาครอบด้านบนรับความร้อนเป็นส่วนใหญ่..อาการเดียวกันกับของผมและหลายๆท่านในที่นี้ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!

หม้อพักน้ำ เค้า ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  ไม่ให้เติมน้ำจนเต็มนะครับ ประโยชน์ของมันมีไว้เพื่อ เวลามีน้ำล้นจากหม้อน้ำที่มันเดือดมากๆ มันจะได้มีที่ไหลไปลงถังพักหม้อน้ำ และกลับกัน มันจะดูดจากถังพักหม้อน้ำกลับเข้าไปให้หม้อน้ำด้วยกรณีถ้าน้ำในหม้อน้ำหายไป..
  เตรียมเงินซื้อหม้อน้ำใหม่ได้เลยครับ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน อย่ารอให้เครื่องฮีท ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !! ทุกๆวันใช้รถยิ่งอยู่ในเขต กทม.ด้วยแล้ว เราไม่อาจรู้ได้หรอกว่า วันนี้หรือวันไหนๆ เราออกไปวิ่งรถข้างนอก รถจะติดยาวขนาดไหน  ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!   หรือต้องทนให้รถทำงานต่อเนื่องยาวนานแ่ค่ไหน น้ำ..มันจะระเหยหายออกไปเรื่อย.. ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!  นึกภาพเอาว่า ถ้าไปติดไฟแดงหรือวิ่งอยู่กลางถนน ความร้อนขึ้นมาโดยที่ตาเราไม่ได้มองเกจความร้อนตลอดเวลา เข็มความร้อนตีขึ้นสุดเมื่อไร ฮีททันที เครื่องดับ ฝาโก่ง (ค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นทันที) ขอโทษทีครับ บรรยายโหดร้ายเกินไปหน่อย ผมอ้างอิงจากตัวอย่างของผมเอง

***เคสนี้ผมมองว่ามาจากหม้อน้ำหมดอายุการใช้งานเท่านั้นนะครับ ความร้อนขึ้น  ซะงั้น !!

สุดยอดเลยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
maruko

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 16:44 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
Arthur4344 พิมพ์ว่า:

itcentre พิมพ์ว่า:

สุดยอดเลยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ   ระแวงตลอด และคอยดู ความร้อนตลอด เฮ้อ !!  พี่เห็นรถ หนู จอด อยู่ข้างทาง อย่าลืมแวะช่วย ด้วยนะคะ อิ ๆ 
Jackzacivic

เข้าร่วม: 29 เมษา 2012
ตอบ: 111

ได้รับคำขอบคุณ: 45
ให้คำขอบคุณ: 0

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 20:24 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ได้รับคำขอบคุณจาก: itcentre 
a_ten

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 554

ได้รับคำขอบคุณ: 519
ให้คำขอบคุณ: 286

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 16:03 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ผมก็เคยเป็นนะครับ  ต้องลองเช็คจากจุดเล็กๆก่อน จุดที่พอเช็คเองได้ ถ้ายังไม่หายก็ลองหาร้านที่ไว้ใจได้ ให้เค้าลองเช็คดู  ของผมเป็นที่ปะเก็นฝาสูบอ่ะคับ  คาเสียหายประมาณ 8-9 พันอ่ะคับ
chatli

เข้าร่วม: 27 มกรา 2012
ตอบ: 34

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 31
ให้คำขอบคุณ: 23

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 21:44 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เพิ่งเป็นศุกร์ที่แล้วนี่เอง ปี01เหมือนกัน หม้อน้ำรั่วตรงตะเข็บด้านบน

เปลี่ยนหม้อน้ำไป 4800 บาท หายสนิทเลย ดีฝาสูบไม่โก่ง ไม่งั้นโดนอีกเยอะ

มันเริ่มจากแอร์ไม่เย็นก่อน จนถึงเครื่องร้อน รถดับ ไฟเครื่องโชว์
ได้รับคำขอบคุณจาก: itcentre  maruko 
mong_civic

ชื่อเล่น: หม่อง

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2009
ตอบ: 709

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 672
ให้คำขอบคุณ: 377

เสาร์, 20 ตุลา 2012 10:35 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
วาล์วน้ำไม่เปิด หรือเปล่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko 
เค

ชื่อเล่น: เค

ตอบ: 1528

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 933
ให้คำขอบคุณ: 4208

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
เสาร์, 20 ตุลา 2012 10:40 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
..
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
เสาร์, 20 ตุลา 2012 10:56 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
เติมน้ำแข็งสิจ๊ะจะได้ไม่ร้อน 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

เสาร์, 20 ตุลา 2012 23:23 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ขอแนะนำอีกนิด ให้ติดเกจวัด ความร้อนของน้ำ(water) ตัวนี้ช่วยได้เยอะมีประโยชน์มากๆ เวลาน้ำขาดความร้อนขึ้น เข็มที่เกจ ชี้ 100-110 องศาเครื่องเกือบฮีทแล้ว แต่เข็มที่หน้าปัดรถจะยังชี้ที่ปกตินะ ต่อเมื่อร้อนสุดเกิน120องศาเข็มวัดความร้อนของรถถึงจะขยับแต่ก็สายไปแล้ว ฝาโก่งแน่นอน น่าหามาติดไว้ครับเท่ห์อีกต่างหาก
Arthur4344

ชื่อเล่น: อีอด อ๊อด

เข้าร่วม: 30 เมษา 2012
ตอบ: 1667

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3337
ให้คำขอบคุณ: 1040

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
เสาร์, 20 ตุลา 2012 23:32 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
koobe พิมพ์ว่า:
ขอแนะนำอีกนิด ให้ติดเกจวัด ความร้อนของน้ำ(water) ตัวนี้ช่วยได้เยอะมีประโยชน์มากๆ เวลาน้ำขาดความร้อนขึ้น เข็มที่เกจ ชี้ 100-110 องศาเครื่องเกือบฮีทแล้ว แต่เข็มที่หน้าปัดรถจะยังชี้ที่ปกตินะ ต่อเมื่อร้อนสุดเกิน120องศาเข็มวัดความร้อนของรถถึงจะขยับแต่ก็สายไปแล้ว ฝาโก่งแน่นอน น่าหามาติดไว้ครับเท่ห์อีกต่างหาก

+1 เจอมากับตัวเลยครับ สดๆร้อนๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: maruko  popza4 
srisuwan

ชื่อเล่น: รินทร์

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2012
ตอบ: 206

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 281
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
เสาร์, 20 ตุลา 2012 23:47 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ตุ๊กตาเปลียนหม้อน้ำตามข้อมูลด้านบนได้เลยจ้าไม่ต้องหาสาเหตุอืน.....ขอให้หายไว้ๆๆๆน่ะ
undertee

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2008
ตอบ: 117

ได้รับคำขอบคุณ: 83
ให้คำขอบคุณ: 369

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 22 ตุลา 2012 00:31 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
ลองเช็ค ท่อยางด้านหลังเครื่องอีกทีนะครับ เพราะ เป็นมาแล้ว จะมีทั้งหมด ถ้าจำไม่ผิด 3ท่อ ครับ เป็นท่อใหญ่ 1 กับท่อเล็ก 2ท่อครับ อาจจะมีการรั่วได้ครับ
maruko

จันทร์, 22 ตุลา 2012 10:53 - ความร้อนขึ้น ซะงั้น !!
srisuwan พิมพ์ว่า:
ตุ๊กตาเปลียนหม้อน้ำตามข้อมูลด้านบนได้เลยจ้าไม่ต้องหาสาเหตุอืน.....ขอให้หายไว้ๆๆๆน่ะ

ค่ะ .... ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยอ่ะนะ ..ไม่เก่งเรื่องอู่เลยอ่ะคะ...กำลังคิดว่าถ้าเป็นอีก

จะหาอู่ที่ไหน  ยังคิดอยู่ค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: เค 
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.