ตอบ
l3eezzer

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 12 กันยา 2012
ตอบ: 19

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 31
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2002
พุธ, 17 ตุลา 2012 00:47 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
คือผมกำลังจะติด LPG พอดีอ่านเจอข่าวเลยไม่กล้าติดเลยครับ

ผู้บริโภคอ่วม! "โต้ง" ยันลอยตัวแอลพีจีก่อนเปิดเออีซีปี58

“กิตติรัตน์” ย้ำยังไม่ขึ้นราคาแอลพีจีภาคขนส่งและครัวเรือนจนถึงปลายปี แต่ก่อนเปิดเสรีเออีซี ในปี 2558 จะต้องทำให้เป็นราคาเดียวกัน

เมื่อวันที่ 18 ก.ค. นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรีและรมว.คลัง กล่าวว่า ขณะนี้ รัฐบาลยังดูความเหมาะสมของการปรับขึ้นราคาก๊าซแอลพีจี ทั้งในส่วนของภาคขนส่งและภาคครัวเรือน โดยต้องพิจารณาถึงความเหมาะสมหลายด้าน โดยเฉพาะระดับราคาสินค้าและอัตราเงินเฟ้อต้องอยู่ในภาวะที่เหมาะสม ทั้งนี้ ในวันที่ 16 สิงหาคมนี้ อาจจะยังไม่ปรับขึ้นราคาก๊าซแอลพีจีในทั้งสองภาคส่วนและอาจจะตรึงราคาไปจนถึงปลายปีก็เป็นได้

“มีกระแสถามเข้ามามากว่า หลังวันที่ 16 ส.ค.ราคาก๊าซแอลพีจีจะเป็นอย่างไร ผมก็บอกว่าอาจไม่มีอะไรอาจจะยังไม่ปรับขึ้นก็ได้ เพราะต้องดูผลกระทบโดยเฉพาะ ก๊าซแอลพีจีที่ใช้ทำอาหารที่หากขึ้นราคาแล้วจะกระทบทั้งธุรกิจร้านอาหารและประชาชนตามบ้านเรือน ก่อนหน้านี้รัฐบาลก็ลอยตัวราคาแอลพีจีในภาคอุตสาหกรรมมา แล้วตอนนี้ก็แพงกว่าภาคขนส่งประมาณ 3 บาท และภาคขนส่งก็แพงกว่าภาคครัวเรือนอยู่ประมาณ 3 บาท สุดท้ายแล้วก็ต้องหาทางปรับราคาให้เป็นราคาเดียว โดยเฉพาะในภาคขนส่งและภาคครัวเรือนซึ่งจะต้องทำให้ได้ก่อนเปิดเสรีประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (เออีซี) ในปี 2558 ซึ่งก็มีเวลาอีก 2 ปีเศษ ไม่อย่างนั้นรัฐบาลจะมีภาระในการอุดหนุนราคามากกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน”
ได้รับคำขอบคุณจาก: jagkrapongVilaikaew 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พุธ, 17 ตุลา 2012 08:28 - Re: คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
l3eezzer พิมพ์ว่า:
คือผมกำลังจะติด LPG พอดีอ่านเจอข่าวเลยไม่กล้าติดเลยครับ

ผู้บริโภคอ่วม! "โต้ง" ยันลอยตัวแอลพีจีก่อนเปิดเออีซีปี58

“กิตติรัตน์” ย้ำยังไม่ขึ้นราคาแอลพีจีภาคขนส่งและครัวเรือนจนถึงปลายปี แต่ก่อนเปิดเสรีเออีซี ในปี 2558 จะต้องทำให้เป็นราคาเดียวกัน

เมื่อวันที่ 18 ก.ค. นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรีและรมว.คลัง กล่าวว่า ขณะนี้ รัฐบาลยังดูความเหมาะสมของการปรับขึ้นราคาก๊าซแอลพีจี ทั้งในส่วนของภาคขนส่งและภาคครัวเรือน โดยต้องพิจารณาถึงความเหมาะสมหลายด้าน โดยเฉพาะระดับราคาสินค้าและอัตราเงินเฟ้อต้องอยู่ในภาวะที่เหมาะสม ทั้งนี้ ในวันที่ 16 สิงหาคมนี้ อาจจะยังไม่ปรับขึ้นราคาก๊าซแอลพีจีในทั้งสองภาคส่วนและอาจจะตรึงราคาไปจนถึงปลายปีก็เป็นได้

“มีกระแสถามเข้ามามากว่า หลังวันที่ 16 ส.ค.ราคาก๊าซแอลพีจีจะเป็นอย่างไร ผมก็บอกว่าอาจไม่มีอะไรอาจจะยังไม่ปรับขึ้นก็ได้ เพราะต้องดูผลกระทบโดยเฉพาะ ก๊าซแอลพีจีที่ใช้ทำอาหารที่หากขึ้นราคาแล้วจะกระทบทั้งธุรกิจร้านอาหารและประชาชนตามบ้านเรือน ก่อนหน้านี้รัฐบาลก็ลอยตัวราคาแอลพีจีในภาคอุตสาหกรรมมา แล้วตอนนี้ก็แพงกว่าภาคขนส่งประมาณ 3 บาท และภาคขนส่งก็แพงกว่าภาคครัวเรือนอยู่ประมาณ 3 บาท สุดท้ายแล้วก็ต้องหาทางปรับราคาให้เป็นราคาเดียว โดยเฉพาะในภาคขนส่งและภาคครัวเรือนซึ่งจะต้องทำให้ได้ก่อนเปิดเสรีประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (เออีซี) ในปี 2558 ซึ่งก็มีเวลาอีก 2 ปีเศษ ไม่อย่างนั้นรัฐบาลจะมีภาระในการอุดหนุนราคามากกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน”

ไม่สนใจ อยากขึ้นก็ขึ้นไป ราคาตลาดโลกตอนนี้ ไม่เกิน 26 บาท ในขณะที่น้ำมัน แตะๆ 50 แล้ว
ขึ้นยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันครึ่งๆอยู่แล้ว ถ้า LPG ขึ้นไปที่ 50 ตอนนั้นน้ำมันก็ 100+ แล้ว
ไม่มีทางที่ LPG จะขึ้นกว่า หรือ เท่าน้ำมันหรอก อยากติดก็ติดเลยคิดมาก
เอาง่ายๆ ตอนนี้รถเราใช้น้ำมัน กิโลละ 3 บาท ใช้ LPG กิโลละ 1.3 บาท
ประหยัดไปกิโลละ 1.7 บาท เราวิ่ง สองเดือน 10000 โล คือ สองเดือนประหยัดค่าเชื้อเพลิงไป 17000 แล้ว
ประหยัดไป ปีละ 85000 คิดว่าคุ้มไหมล่ะ แล้วกลัวราคาขึ้นเลยไม่ติด แล้วไม่กลัวราคาน้ำมันบ้างเหรอ 
เติม 500 เข็มกระดิกนิดเดียว LPG 500 นี่ เชียงใหม่ ไป เชียงราย กลับ ถึงเชียงใหม่ สบายๆเลยนะ จะบอกให้
ได้รับคำขอบคุณจาก: l3eezzer  jagkrapongVilaikaew 
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 17 ตุลา 2012 08:39 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
สำหรับผม ก็เฉยๆอะครับ  ขึ้นมาก็ดี   เพราะประเทศจะได้ไม่ต้องมาแบกภาระ ............   
อีกอย่างผมว่า ถ้า LPG ขึ้น น้ำมันน่าจะถูกลงบ้าง  .........  เพราะคงไม่ต้องเอาค่าน้ำมันไป ช่วยLPG อีกต่อไป ..........     ผมยังไงก็ได้  แต่ขอให้ประเทศมันพัฒนาขึ้นไปก็พอ ......................     
ได้รับคำขอบคุณจาก: l3eezzer 
l3eezzer

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 12 กันยา 2012
ตอบ: 19

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 31
ให้คำขอบคุณ: 4

พุธ, 17 ตุลา 2012 18:29 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจระหว่างตัวชุด KIT E85 กับติด LPG อ่ะครับ
Chote

ชื่อเล่น: โจ่ว

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 632

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 656
ให้คำขอบคุณ: 382

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 17 ตุลา 2012 21:04 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
อย่าได้สนใจครับให้มันขึ้นไปเลยครับเท่ากับราคาจริง(ที่เค้าว่า)ผมก็ยังใช้แก๊สอยู่ เพราะยังไงมันก็ถูกกว่าน้ำมันสบายกระเป๋าดี
bmoji

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2012
ตอบ: 52

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 35
ให้คำขอบคุณ: 7

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 11:22 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
ขึ้นไปก้อจบ จะยึกๆยักๆ สุดท้ายสรุปก้อขึ้น
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
พฤหัส, 18 ตุลา 2012 11:26 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
อันไหนถูกกว่าก็ใช้อันนั้นคับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Nine_Eleven 
bmoji

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2012
ตอบ: 52

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 35
ให้คำขอบคุณ: 7

พฤหัส, 18 ตุลา 2012 11:39 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
Chonchy พิมพ์ว่า:
อันไหนถูกกว่าก็ใช้อันนั้นคับ...

จิงครับ 
basic00

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 11 กันยา 2012
ตอบ: 345

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 380
ให้คำขอบคุณ: 130

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 29 ตุลา 2012 22:18 - คิดยังไงครับกับการขึ้นราคา LPG
ขึ้นก็ดีจะได้ไม่มีใครขโมยไปขายต่างประเทศอีก
แต่ถ้าขึ้นจริงก็ลดราคาน้ำมันด้วยล่ะ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.