ตอบ
tom's

ชื่อเล่น: ทอม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 183

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 349
ให้คำขอบคุณ: 352

ปี: 2003
เสาร์, 24 เมษา 2010 08:04 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aum_parinya 
prodrive

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 742

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 1000

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 24 เมษา 2010 09:03 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ได้ครับ....ง่ายๆเลย...

อันดับแรกหาซื้อน้ำยาล้างหม้อมาครับ(หม้อน้ำ)ดูดีๆนะครับ มันจะมีน้ำยาล้าง กับน้ำยาเติม(มักจะมีสีเขียวหรือชมพู)
ก็ซื้อทั้งสองอย่างเลยครับอย่างละสองขวดก็ดีครับ......
เสร็จปุ๊บ....รอเครื่องเย็นๆหน่อย เปิดกระโปรง(ฝากระโปรง) ก้มลงไปดูด้านล่างของหม้อ(หม้อน้ำ)ฝั่งพัดลม ล้านล่างสุดเลยครับ จะมีลูกบิดอยู่ บิดออกเลยครับ...ใช้ผ้ารองมือหน่อยจะได้บิดง่าย....บิดออกปุ๊บ...ก็เปิดฝ้าหม้อน้ำครับ น้ำจะไหลพรวดออกมาเลยครับ..
พอน้ำเริ่มหมดก็เติมน้ำลงไปครับ(ให้เป็นน้ำฝนได้ยิ่งดีครับ)ปิดฝาด้านล่างหลวมๆพอ ด้านบนไม่ต้องปิด...สตาร์ทเครื่องปล่อยน้ำไหลวนสักสองสามนาที....เสร็จปุ๊บก็ถ่ายออกด้วยวิธีเดิม...

เสร็จแล้วคราวนี้เอาน้ำยาล้างหม้อน้ำใส่ลงไป(ใส่ทั้งสองขวดเลยน้ำยาล้างนะไม่ใช่น้ำยาเติม)อย่าลืมปิดฝาด้านล่างหลวมๆเหมือนเดิมนะครับ...เติมน้ำลงไปเช่นเดิมให้เต็ม สตาร์ทเครื่องไม่ต้องปิดฝาบนดูให้น้ำเริ่มวนก็ปิดฝาสโลว์ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดแอร์รอให้พัดลมไฟฟ้าทำงานสักสี่ห้ารอบเครื่องเริ่มร้อนก็ดับเครื่องครับรอให้เย็นแป๊บนึง....

ทำเหมือนวิธีข้างต้นคือถ่ายน้ำออกอีกทีครับเอาน้ำใส่ลงไปเพื่อล้างน้ำยาล้างหม้อน้ำอีกทีครับเหมือนครั้งแรก.......
เสร็จแล้วถ่ายออกอีกที....คราวนี้เสร็จแล้วหาเทปพันเกลียวสีขาวๆพันจุกน๊อตอุดรูถ่ายน้ำบางๆบิดให้แน่นเลยครับทีนี้....
เติมน้ำยาเติมหม้อน้ำลงไปเอาน้ำมาใส่ให้เต็มไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำก่อนครับ....สตาร์ทเครื่องน้ำจะเริ่มลดลงเล็กน้อยก็เติมให้เต็มครับ
แล้วปิดฝาให้เรียบร้อย...เสร็จครับ.....

อย่าลืมถ่ายน้ำในหม้อพักน้ำด้วยนะครับ....ถอดออกมาเถแล้วใส่กลับได้เลย....
ถ้ามีตะกอนในหม้อพักก็เอาที่ล้างขวดนมเด็กล้วงๆเอาเลยครับผม.....

วิธีการอาจดูเหมือนยุ่งยากแต่ที่จริงง่ายมากๆครับลองดู แบบนี้จะละเอียดกว่าศูนย์ครับ เพราะศูนย์มันจะถ่ายแล้วล้างแบบลวกๆอ่ะครับเจอกะตัว...แต่ก็ไม่แต่มาตรฐานบางที่ไม่เหมือนกัน....(น้ำยาต่างๆดูที่มันดีๆหน่อยนะครับของถูกๆแล้วดีไม่มีหรอกครับ)
tom's

ชื่อเล่น: ทอม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 183

ได้รับคำขอบคุณ: 349
ให้คำขอบคุณ: 352

เสาร์, 24 เมษา 2010 09:24 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: natt_civic 
BeeBank

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2009
ตอบ: 314

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 288
ให้คำขอบคุณ: 143

ปี: 2001
เสาร์, 24 เมษา 2010 12:35 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ข้อมูลดีๆทั้งนั้น......เลยครับ
saw

ชื่อเล่น: ซอ เพชรบุร

เข้าร่วม: 24 มกรา 2009
ตอบ: 2873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2127
ให้คำขอบคุณ: 2684

เสาร์, 24 เมษา 2010 13:29 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
pop_2008

เข้าร่วม: 17 มกรา 2010
ตอบ: 600

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 445

เสาร์, 24 เมษา 2010 14:13 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
เจ๋งเลย
MK Flying

ชื่อเล่น: ยุทธ

เข้าร่วม: 04 กุมภา 2010
ตอบ: 379

ได้รับคำขอบคุณ: 686
ให้คำขอบคุณ: 135

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 24 เมษา 2010 14:29 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
โอ้ว..ละเอียดเลยครับ
suntorn

เข้าร่วม: 27 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 14
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
เสาร์, 24 เมษา 2010 15:30 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
แจ่มครับ
mod_x

ชื่อเล่น: มด เอ๊กซ์

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 670

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 657
ให้คำขอบคุณ: 345

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 24 เมษา 2010 15:54 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ข้อมูลดีมากเลย ใกล้ถึงระยะที่ต้องเปลี่ยนน้ำยาแล้วด้วย เดี๋ยวว่าจะจัดมั่ง
Moo Uan

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2009
ตอบ: 1127

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 426
ให้คำขอบคุณ: 126

จันทร์, 26 เมษา 2010 01:16 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ข้อมูลดีๆอีกแล้ว ต้องลองทำดูมั่ง
myoatty57

ชื่อเล่น: โอ๊ต

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2009
ตอบ: 540

ได้รับคำขอบคุณ: 442
ให้คำขอบคุณ: 3217

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 26 เมษา 2010 09:12 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุงมากครับ กะลังอยากล้างอยู่พอดีเลย
note^-^

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2008
ตอบ: 1188

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1988
ให้คำขอบคุณ: 501

อังคาร, 27 เมษา 2010 11:26 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
prodrive พิมพ์ว่า:
ได้ครับ....ง่ายๆเลย...

อันดับแรกหาซื้อน้ำยาล้างหม้อมาครับ(หม้อน้ำ)ดูดีๆนะครับ มันจะมีน้ำยาล้าง กับน้ำยาเติม(มักจะมีสีเขียวหรือชมพู)
ก็ซื้อทั้งสองอย่างเลยครับอย่างละสองขวดก็ดีครับ......
เสร็จปุ๊บ....รอเครื่องเย็นๆหน่อย เปิดกระโปรง(ฝากระโปรง) ก้มลงไปดูด้านล่างของหม้อ(หม้อน้ำ)ฝั่งพัดลม ล้านล่างสุดเลยครับ จะมีลูกบิดอยู่ บิดออกเลยครับ...ใช้ผ้ารองมือหน่อยจะได้บิดง่าย....บิดออกปุ๊บ...ก็เปิดฝ้าหม้อน้ำครับ น้ำจะไหลพรวดออกมาเลยครับ..
พอน้ำเริ่มหมดก็เติมน้ำลงไปครับ(ให้เป็นน้ำฝนได้ยิ่งดีครับ)ปิดฝาด้านล่างหลวมๆพอ ด้านบนไม่ต้องปิด...สตาร์ทเครื่องปล่อยน้ำไหลวนสักสองสามนาที....เสร็จปุ๊บก็ถ่ายออกด้วยวิธีเดิม...

เสร็จแล้วคราวนี้เอาน้ำยาล้างหม้อน้ำใส่ลงไป(ใส่ทั้งสองขวดเลยน้ำยาล้างนะไม่ใช่น้ำยาเติม)อย่าลืมปิดฝาด้านล่างหลวมๆเหมือนเดิมนะครับ...เติมน้ำลงไปเช่นเดิมให้เต็ม สตาร์ทเครื่องไม่ต้องปิดฝาบนดูให้น้ำเริ่มวนก็ปิดฝาสโลว์ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดแอร์รอให้พัดลมไฟฟ้าทำงานสักสี่ห้ารอบเครื่องเริ่มร้อนก็ดับเครื่องครับรอให้เย็นแป๊บนึง....

ทำเหมือนวิธีข้างต้นคือถ่ายน้ำออกอีกทีครับเอาน้ำใส่ลงไปเพื่อล้างน้ำยาล้างหม้อน้ำอีกทีครับเหมือนครั้งแรก.......
เสร็จแล้วถ่ายออกอีกที....คราวนี้เสร็จแล้วหาเทปพันเกลียวสีขาวๆพันจุกน๊อตอุดรูถ่ายน้ำบางๆบิดให้แน่นเลยครับทีนี้....
เติมน้ำยาเติมหม้อน้ำลงไปเอาน้ำมาใส่ให้เต็มไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำก่อนครับ....สตาร์ทเครื่องน้ำจะเริ่มลดลงเล็กน้อยก็เติมให้เต็มครับ
แล้วปิดฝาให้เรียบร้อย...เสร็จครับ.....

อย่าลืมถ่ายน้ำในหม้อพักน้ำด้วยนะครับ....ถอดออกมาเถแล้วใส่กลับได้เลย....
ถ้ามีตะกอนในหม้อพักก็เอาที่ล้างขวดนมเด็กล้วงๆเอาเลยครับผม.....

วิธีการอาจดูเหมือนยุ่งยากแต่ที่จริงง่ายมากๆครับลองดู แบบนี้จะละเอียดกว่าศูนย์ครับ เพราะศูนย์มันจะถ่ายแล้วล้างแบบลวกๆอ่ะครับเจอกะตัว...แต่ก็ไม่แต่มาตรฐานบางที่ไม่เหมือนกัน....(น้ำยาต่างๆดูที่มันดีๆหน่อยนะครับของถูกๆแล้วดีไม่มีหรอกครับ)

ข้ิอมูลแน่เลย ขอบคุณครับ
kaewmai

ชื่อเล่น: แก้ว

เข้าร่วม: 04 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 359

ได้รับคำขอบคุณ: 266
ให้คำขอบคุณ: 71

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 28 เมษา 2010 00:12 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
จะลอง ทำดูคับ
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พุธ, 28 เมษา 2010 02:10 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ข็อมูลเยี่ยมจิง ๆ
8800Gold

ชื่อเล่น: เบียร์

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 3022

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3733
ให้คำขอบคุณ: 5865

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 28 เมษา 2010 07:32 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
อยากลองทำเองดูบ้างจังเลย ข้อมูลเหมือนจะไม่ยากนะครับ
Officer

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 21 กรกฎา 2012
ตอบ: 40

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 20

เสาร์, 2 กุมภา 2013 16:47 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
แล้วในหม้อพักต้องเติมน้ำแค่ไหนครับ
mengaudio

เข้าร่วม: 11 มกรา 2011
ตอบ: 12

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3

ที่อยู่: ร้าน เม้ง คาร์ออดิโอ 88-90 ถนนรามอินทรา ตำบลคันนายาว เขตคันนายาว กทม. 10230
อังคาร, 11 สิงหา 2015 22:14 - เราสามารถล้างหม้อน้ำเองได้หรือเปล่าครับ
ข้อดีของการล้างหม้อน้ำด้วยเครื่อง
 ไม่ต้องถอดหม้อน้ำออกมานอกตัวรถ
  เวลาล้างสามารถล้างได้ทั้งหม้อน้ำ และ เครื่องยนต์ไปพร้อมๆกัน
   เครื่องมีเซ็นเซอร์ สามารถตรวจสอบวาวล์น้ำได้ว่าปรกติหรือไม่
   หากในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันเครื่องตกค้าง ก็สามารถล้างออกได้หมด
    ระหว่างล้างสามารถตรวจสอบจุดรั่วของน้ำได้ทุกๆจุดของรถ
    ล้างได้ทั้งหม้อน้ำรุ่นเก่า หม้อน้ำรุ่นใหม่ และ หม้อน้ำที่เป็นแบบพัสติก
    เครื่องล้างหม้อน้ำนี้ มีสั่งงานได้ระบบออโต้และระบบแมนนวล ใช้งานง่าย
    หากติดตั้งระบบแก๊สการล้างแบบนี้จะดีมากเพราะได้ล้างหม้อต้มแก๊สได้ด้วย
    มีหัวต่อระบบรถ สามารถเข้าได้กับรถทุกๆรุ่น ตั้งแต่รถเก๋ง ไปถึงรถสิบล้อ
    การล้างหม้อด้วยเครื่อง แบบนี้เป็นการเอาน้ำดีไปไล่น้ำเสียในระบบการเดินของน้ำ ด้วยแรงเหวี่ยงของเครื่องล้างหม้อน้ำ ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำยาล้าง  หมดกังวนว่าน้ำยาจะเข้าไปกัดกร่อน  ระบบต่างๆในเครื่องยนต์
    ระหว่างล้างสามารถ ดูที่กระบอกใส่ๆได้ว่าก่อนล้างสภาพน้ำเป็นเช่นไร  หลังล้างสภาพน้ำเป็นเช่นไร  การล้างจะเสร็จสมบูรณ์ได้ต่อเมื่อน้ำที่กระบอกจะต้องใสจึงจะถือว่าสะอาดทั้งระบบครับ
    เครื่องเป็นระบบออโต้ ใช้งานง่าย มีทั้งระบบออโต้ และ แบบสั่งงานตัวเอง
    เครื่องล้างหม้อน้ำระบบนี้สามารถล้างได้ 2 แบบ ทั้งแบบใส่น้ำยาล้าง และไม่ต้องใช้น้ำยาล้าง โดยสามารถสั่งงานได้ที่หน้าจอแบบทัสกรีน
    เครื่องล้างหม้อน้ำระบบออโต้นี้ เป็นระบบ DC24 โวล์ จึงหมดปัญหาไฟดูด ไฟรั่ว  พร้อมมีหัวต่อระบบท่อน้ำได้ทุกๆรุ่น
    เครื่องมีประกัน ทั้งค่าแรง  ค่าอะใหล่  ค่าขนส่ง เป็นหน้าที่เราดูแลให้ครับ

ความสามารถของเครื่องล้างหม้อน้ำ ยังมีอีกมาก  สนใจเครื่องล้างหม้อน้ำระบบออโต้
กรุณาติดต่อ คุณเม้ง 081-8480072    www.mengcaraudio.com
ที่ร้านมีบริการล้างหม้อน้ำด้วยเครื่องราคา 800 บาท

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.