ตอบ
jo_jonatan

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2009
ตอบ: 629

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 572
ให้คำขอบคุณ: 536

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 13 กรกฎา 2011 22:29 - ล้างแอร์แบบ ผมกันไหม ดีไม่ดีไม่รู้แต่สะใจ
Saksri

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 18 กรกฎา 2011 15:40 - ล้างแอร์แบบ ผมกันไหม ดีไม่ดีไม่รู้แต่สะใจ
pop_2008 พิมพ์ว่า:
skit พิมพ์ว่า:
คุณ tzm ครับ

ผมมาอ่านกระทู้นี้แล้ว ก็ตัดสินใจว่าจะล้างคอยล์เย็นแบบคุณ เพียงแต่จะใช้โฟมยี่ห้อ นอก้าร์ ไปซื้อมาจากห้างอมรแล้วด้วย กระป๋องละ 295 บาท

เมื่อวานลองถอดพัดลมแอร์ออก ถึงขั้นตอนนี้ทำได้ครับ ล้างพัดลมสะอาดดีแล้ว

ปัญหาของผมคือ การถอดชิ้นส่วนต่าง ๆ จนสามารถเห็นและล้างคอยล์เย็นได้

ผมงมอยู่ตั้งนาน ก็ไม่สามารถถอดออกมาแบบของคุณได้ จะหักหาญรุนแรง ก็เกรงว่า จะพังเสียของเปล่า

คิดอยู่หลายตลบ สุดท้ายก็เลยต้องประกอบกลับเข้าไปใหม่ โดยยังไม่ได้ทำอะไรกับคอยล์เย็นเลย

แอบเสียความรู้สึกเล็ก ๆ ไม่ได้ เพราะหมายมั่นปั้นมือจะล้างคอยล์เย็นให้ได้สักครั้งในชีวิต เพราะแอร์ของผมมีกลิ่นไม่สู้โสภานัก

จึงอยากรบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยชี้แนะอีกสักนิดเถอะครับว่า จะต้องถอดอะไรต่อจากอะไร ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะยิ่งเป็นพระคุณมากครับ

และเชื่อว่า ยังมีอีกหลายคนที่ยังกลัว ๆ กล้า ๆ แบบผมอยู่ จะได้อานิสงส์ไปด้วย

ช่วยสงเคราะห์อีกหน่อยเถอะครับ นึกว่าทำบุญ ขอให้คุณเจริญรุ่งเรือง ร่ำรวย ๆ คิดสิ่งได้ขอให้ได้ดังใจปรารถนาทุกประการเทอญ....

เหมือนกันเลย เพิ่งรื้อเมื่อเย็นนี้ ถอดน๊อตหมดแล้วแต่เอาไม่ออก
กระทู้ดีมีประโยชน์ แต่ไม่ละเอียดเท่าไร

รื้อมา 2 ครั้งแล้วครับ ยังไงมันก็ไม่ออกครับ น๊อตก็ถอดออกครบ
พอง้างแรงๆจะพาลหักทุกทีเลย ไม่รู้มันติดอะไร
mengaudio

เข้าร่วม: 11 มกรา 2011
ตอบ: 12

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

ที่อยู่: ร้าน เม้ง คาร์ออดิโอ 88-90 ถนนรามอินทรา ตำบลคันนายาว เขตคันนายาว กทม. 10230
ศุกร์, 3 สิงหา 2012 09:58 - ล้างแอร์แบบ ผมกันไหม ดีไม่ดีไม่รู้แต่สะใจ
วิธีล้างตู้แอร์ด้วยเครื่องครับ

โปรแกรมล้างตู้แอร์ ชุโปรโมชั่นแบบประหยัด 500 บาท   มี ขั้นตอนดังต่อไปนี้
1 ส่องกล้องเข้าไปดูตู้แอร์ก่อนล้าง
2 ล้างด้วยน้ำแรงดันสูง (เพื่อให้สิ่งสกปรกที่ติดอยู่ด้านหน้า หลุดออกก่อนใช้น้ำยาล้าง)
3 ฉีดน้ำยาย่อยสลายสิ่งสกปรกที่ฝังติดแน่น
  ( สูตรเฉพาะสำหรับรถยนต์โดยตรงไม่เป็นอันตรายต่อโลหะ ตู้แอร์  แผงแอร์)
4 ล้างออกด้วยน้ำแรงดันสูงต้องใช้เวลานานหน่อยเพื่อให้มั่นใจว่าไม่มีสารเคมีใดๆหลงเหลืออยู่
5 ล้างด้วยน้ำร้อนแรงดันสูง อุณภูมิสูงกว่า 60-80องศา
6 ใส่น้ำยาฆ่าเชื้อโรค และฆ่าเชื้อโรค
7 ล้างพัดลม โบโว่ ที่ถอดออกมาจากตู้แอร์ ด้วยน้ำแรงดันสูง พร้อมเป่าลมแรงให้แห้งสนิท
8 ล้างแผงหน้าหม้อน้ำด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง โดยที่ครีบแผงไม่ล้มพับ      
9 ตรวจเช็คน้ำยาแอร์ พร้อมตรวจหารอยรั่ว 
(หากประสงค์ อบโอโซนด้วยเครื่อง กรุณาแจ้งพนักงาน บริการฟรีครับ)
ควรล้างแอร์อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง หรือ 20,000 กม.เพื่อสุขภาพที่ดี

วิธีล้างแบบVDO    

ข้อมูลเพิ่มเติม   http://www.mengcaraudio.com/default.asp?content=home
ได้รับคำขอบคุณจาก: ballanupong  Sahatat Jaipin 
nattakan

ชื่อเล่น: อิฐ

เข้าร่วม: 17 กันยา 2011
ตอบ: 119

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 61
ให้คำขอบคุณ: 99

ปี: 2001
พฤหัส, 25 กรกฎา 2013 11:17 - ล้างแอร์แบบ ผมกันไหม ดีไม่ดีไม่รู้แต่สะใจ
ขอบคุณทุกโพสทุกข้อความครับ มาเก็บความรู้ครับ
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 15 กันยา 2013 05:46 - ล้างแอร์แบบ ผมกันไหม ดีไม่ดีไม่รู้แต่สะใจ
น่าสนใจมากครับ..
ตอบ
หน้า 3 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.