ตอบ
Bunn..

ชื่อเล่น: ออยล์

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 156

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 299
ให้คำขอบคุณ: 664

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 24 ตุลา 2009 18:52 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
เรื่องมีอยู่ว่าผมกำลังจะซื้อ es มือสองอยู่หนึ่งคัน ซึ่งรถคันดังกล่าวติดไฟแนนซ์อยู่ จึงอยากขอคำปรึกษาว่า ถ้าผมและผู้ขายทำสัญญาซื้อขายกัน ผู้ขายรับเงินครบเต็มจำนวน และผมรับรถกลับบ้าน แล้วค่อยนัดวันมารับเล่มทะเบียนแล้วโอนในภายหลัง (เนื่องจากผู้ขายต้องนำเงินจากผมไปให้ไฟแนนซ์เพื่อขอรับเล่มทะเบียน) ในกรณีนี้ ผมในฐานะผู้ซื้อจะมีความเสี่ยงอะไรอีกบ้างครับ?

ปล. เรื่องที่กลัวมีดังนี้ครับ
1. ไม่ได้เล่มทะเบียนจากผู้ขายซะที ==> นั่นคือไม่ได้โอน
2. อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ==> สัญญาซื้อขายที่ทำขึ้นระหว่างผมกับผู้ขาย ซึ่งทำในขณะที่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ดังนั้นผู้ที่มีสิทธิ์ในตัวรถคือ บริษัทไฟแนนซ์(เจ้าหนี้) สัญญาซื้อขายจึงอาจไม่มีผลตามกม. ถ้าผู้ขายหยุดส่งคางวดผมอาจมีสิทธิ์ถูกบริษัทไฟแนนซ์มายึดรถไปได้รึเปล่าครับ?

เฮ้อ!... เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆว่าควรทำอย่างไรดี? เผื่อใครเคยมีประสบการณ์มาแบ่งปัน หรือใครมีข้อแนะนำ/ความเห็นว่าอย่างไร รบกวนช่วยผมทีนะครับ :(

ขอบคุณครับ
Jeab22

ชื่อเล่น: เจี๊ยบ

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1690
ให้คำขอบคุณ: 3102

ปี: 2004
สี: แดง แรลไล (R-513)
เสาร์, 24 ตุลา 2009 19:00 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
น่าจะไปติดต่อไฟแนนซ์พร้อมคนขายนะครับ แจ้งให้ไฟแนนซ์ทำเรื่องเปลี่ยนเป็นชื่อเรา อาจจะต้องเสียค่าโอน + ค่าบริการเพิ่มขึ้น แต่น่าจะปลอดภัยกว่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Bunn..  kaorjang 
Bunn..

เสาร์, 24 ตุลา 2009 19:07 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
Jeab22 พิมพ์ว่า:
น่าจะไปติดต่อไฟแนนซ์พร้อมคนขายนะครับ แจ้งให้ไฟแนนซ์ทำเรื่องเปลี่ยนเป็นชื่อเรา อาจจะต้องเสียค่าโอน + ค่าบริการเพิ่มขึ้น แต่น่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ไฟแนนซ์สามารถทำเรื่องเปลี่ยนเป็นชื่อเราได้เลยหรือครับ?
jaos

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 09 กรกฎา 2009
ตอบ: 534

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 640
ให้คำขอบคุณ: 124

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
เสาร์, 24 ตุลา 2009 19:10 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**

หนับหนุนครับ เจรจา 3 ฝ่ายครับ ปลอดภัยกว่าครับ ผู้ขายไม่ใช่ผู้ถือกรรมสิทธิ์นะครับ ไฟแนนท์ต่างหากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Bunn..  kaorjang 
Jeab22

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 24 ตุลา 2009 19:13 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ต้องโอนสองต่อนะครับ เคยทำได้ตอนซื้อรถให้แฟนก็หลายปีแล้ว แต่ก็น่าจะยังทำได้อยู่ แต่นี่หมายถึงเราจ่ายเงินสดเต็มราคาที่ค้างกับไฟแนนซ์ใช่ไหมครับ
Bunn..

เสาร์, 24 ตุลา 2009 19:27 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ต้องโอนสองต่อนะครับ เคยทำได้ตอนซื้อรถให้แฟนก็หลายปีแล้ว แต่ก็น่าจะยังทำได้อยู่ แต่นี่หมายถึงเราจ่ายเงินสดเต็มราคาที่ค้างกับไฟแนนซ์ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ จ่ายสดเต็มราคารถที่ตกลงกันเลยครับ
(ผมอยากได้ทั้งรถ+เล่มทะเบียนมาครอบครองเลยครับ)
ปล. ผู้ขายยังค้างส่งไฟแนนซ์อยู่อีกประมาณ 60%
Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
เสาร์, 24 ตุลา 2009 21:45 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ถ้าจะซื้อสด ก็แนะนำว่าให้นำเงินไปปิดที่ไฟแนนท์ด้วยกัน หรือในกรณีจ่ายดาวน์ถ้าเงินดาวน์พอให้เค้าปิดได้ ก็ไปปิดกันที่ไฟแนนท์

อย่าให้เงินไปก่อนเด็ดขาด แล้วเอารถมา อาจจะโดนข้อหาขโมยอีกข้อนะครับ ถ้าไปเจอพวกมิจฉาชีพอ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Bunn..  kaorjang  silchai 
Bunn..

เสาร์, 24 ตุลา 2009 22:12 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
Ton- พิมพ์ว่า:
ถ้าจะซื้อสด ก็แนะนำว่าให้นำเงินไปปิดที่ไฟแนนท์ด้วยกัน หรือในกรณีจ่ายดาวน์ถ้าเงินดาวน์พอให้เค้าปิดได้ ก็ไปปิดกันที่ไฟแนนท์

อย่าให้เงินไปก่อนเด็ดขาด แล้วเอารถมา อาจจะโดนข้อหาขโมยอีกข้อนะครับ ถ้าไปเจอพวกมิจฉาชีพอ่ะ

ถ้าไปปิดกันที่ไฟแนนท์แล้ว ผมจะให้ไฟแนนท์ส่งเล่มทะเบียนมาที่ผมเลยได้มั๊ยครับ?
แล้วผมไปทำเรื่องโอนเอง โดยให้ผู้ขายเซ็นมอบอำนาจให้

ขอบคุณครับ
Jeab22

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 24 ตุลา 2009 22:27 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
Bunn.. พิมพ์ว่า:

ถ้าไปปิดกันที่ไฟแนนท์แล้ว ผมจะให้ไฟแนนท์ส่งเล่มทะเบียนมาที่ผมเลยได้มั๊ยครับ?
แล้วผมไปทำเรื่องโอนเอง โดยให้ผู้ขายเซ็นมอบอำนาจให้

ขอบคุณครับ

เข้าใจว่าระเบียบไฟแนนซ์ต้องโอนให้ผู้เช่าซื้อก่อนครับ ลองคุยกับไฟแนนซ์ โทรไปคุยปัญหาก่อนก็ได้ครับ ว่าสถานะการณ์เป็นอย่างนี้ จะทำอย่างไรได้บ้าง ไม่แนะนำให้จ่ายเงินก่อนกับผู้ขายครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Bunn.. 
Ton-

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 25 ตุลา 2009 01:23 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**

ขอบคุณครับ

ที่ผมเคยทำนะครับ ตอนนั้นซื้อสดเหมือนกัน (3 ประตู) ก็เอาเงินสดไปที่ไฟแนนท์แล้วให้ทางเจ้าของรถเซ็นโอนลอยให้เอาไว้ก่อนเลยและต้องมีสัญญาซื้อขายและสำเนาบัตรประชาชนไว้ก่อนที่เค้าจะเอาเงินไป จากนั้นเจ้าของรถก็นำเงินเราไปปิด แล้วได้เล่มมา แล้วเราก็เอาเล่มทะเบียนมาไว้กับเราเลยหลังเค้าโอนเสร็จ จากนั้นผมก็นำใบโอนไปแจ้งโอนที่ขนส่งครับ แต่กรณีผมนั้นเป็นรถของเพื่อนพี่ เลยไม่ค่อยกังวลอะไรเท่าไร แต่ในกรณีเป็นรถคนไม่รู้จักกันก็ให้ระมัดระวังให้มากขึ้นหรือให้ไฟแนนท์เป็นพยานก็น่าจะช่วยได้ครับ
Bunn..

อาทิตย์, 25 ตุลา 2009 09:17 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**

ขอบคุณครับ

ที่ผมเคยทำนะครับ ตอนนั้นซื้อสดเหมือนกัน (3 ประตู) ก็เอาเงินสดไปที่ไฟแนนท์แล้วให้ทางเจ้าของรถเซ็นโอนลอยให้เอาไว้ก่อนเลยและต้องมีสัญญาซื้อขายและสำเนาบัตรประชาชนไว้ก่อนที่เค้าจะเอาเงินไป จากนั้นเจ้าของรถก็นำเงินเราไปปิด แล้วได้เล่มมา แล้วเราก็เอาเล่มทะเบียนมาไว้กับเราเลยหลังเค้าโอนเสร็จ จากนั้นผมก็นำใบโอนไปแจ้งโอนที่ขนส่งครับ แต่กรณีผมนั้นเป็นรถของเพื่อนพี่ เลยไม่ค่อยกังวลอะไรเท่าไร แต่ในกรณีเป็นรถคนไม่รู้จักกันก็ให้ระมัดระวังให้มากขึ้นหรือให้ไฟแนนท์เป็นพยานก็น่าจะช่วยได้ครับ

ถ้าให้ผู้ขายเซ็นโอนลอย+หนังสือมอบอำนาจไว้ ==> มันมีกำหนดเวลามั๊ยครับว่าเราต้องไปโอนภายในกี่วัน?
Ton-

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 25 ตุลา 2009 09:40 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่รีบไปโอนภายใน 1 อาทิตย์ดีกว่าเพื่อความสบายใจ ข้อมูลชัวร์ๆ ลองเสิชหาในเนทหรือโทรถามขนส่งอีกทีก็ดีครับ
monkey-es

ชื่อเล่น: อ็อบ

เข้าร่วม: 30 ธันวา 2008
ตอบ: 672

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 1026

ปี: 2003
อาทิตย์, 25 ตุลา 2009 22:57 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
เรื่องประเภทนี้ถ้าไม่ใช่คนคบหากันมานาน อย่าไปทำครับ อันตะราย
ขอตอบข้อ 1และ 2 รวมกัน หากว่าคุณทำการจ่ายเงินไปแล้ว และได้ได้ทำสัญญาซื้อขายดาวน์ สัญญานั้นไม่มีผลตามกฏหมายครับ
เพราะคุณทำกับผู้เช่าซื้อไม่ได้ทำกับเจ้าของรถ เจ้าของรถคือไฟแน้นซ์วิธีที่ดี และง่าย คือนัดวันที่จะที่จ่ายเงินกับวันที่จะทำสํญญาให้เป็นวันเดียวกัน วัที่ว่านี้ จะไปทำกันที่บริษัทไฟแน้นครับ อันนี้เรียกว่าการเปลี่ยนสัญญา โดยคุณจะต้องเตรียม เอกสารในการขอกู้เสมือนคุณกำลังจะขอกู้สินเชื่อรถมือสองครับ ใช้เอกสารแบบเดียวกัน เมื่อบริษัทตรวจเครดิทของผู้ซื้อดาวน์ผ่านแล้วก็ จ่ายเงิน ค่าเปลี่ยนสัญญาประมาณ 3,000 บาท ครับ บางบริษัทอาจมีการเรียกเก็บค่างวดล่วงหน้า 1-3งวดด้วย เมื่อ สัญยาทุกอย่างเสร็จสิ้นคุณก็จ่ายเงิน ในวันเดียวกันให้กับเจ้าของรถที่คุณซื้อดาวน์ต่อจากเขา และยังมีวิธีการอีกมากมาย ไม่เข้า ใจอะไร โทรมาคุยดีกว่าครับพิมพ์ไม่ไหว ข้อมูลผมมีให้ฟรีๆตรงไปตรงมาครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: silchai  Ton-  sayarm  Jeab22  Bunn.. 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

จันทร์, 26 ตุลา 2009 00:20 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
monkey-es พิมพ์ว่า:
เรื่องประเภทนี้ถ้าไม่ใช่คนคบหากันมานาน อย่าไปทำครับ อันตะราย
ขอตอบข้อ 1และ 2 รวมกัน หากว่าคุณทำการจ่ายเงินไปแล้ว และได้ได้ทำสัญญาซื้อขายดาวน์ สัญญานั้นไม่มีผลตามกฏหมายครับ
เพราะคุณทำกับผู้เช่าซื้อไม่ได้ทำกับเจ้าของรถ เจ้าของรถคือไฟแน้นซ์วิธีที่ดี และง่าย คือนัดวันที่จะที่จ่ายเงินกับวันที่จะทำสํญญาให้เป็นวันเดียวกัน วัที่ว่านี้ จะไปทำกันที่บริษัทไฟแน้นครับ อันนี้เรียกว่าการเปลี่ยนสัญญา โดยคุณจะต้องเตรียม เอกสารในการขอกู้เสมือนคุณกำลังจะขอกู้สินเชื่อรถมือสองครับ ใช้เอกสารแบบเดียวกัน เมื่อบริษัทตรวจเครดิทของผู้ซื้อดาวน์ผ่านแล้วก็ จ่ายเงิน ค่าเปลี่ยนสัญญาประมาณ 3,000 บาท ครับ บางบริษัทอาจมีการเรียกเก็บค่างวดล่วงหน้า 1-3งวดด้วย เมื่อ สัญยาทุกอย่างเสร็จสิ้นคุณก็จ่ายเงิน ในวันเดียวกันให้กับเจ้าของรถที่คุณซื้อดาวน์ต่อจากเขา และยังมีวิธีการอีกมากมาย ไม่เข้า ใจอะไร โทรมาคุยดีกว่าครับพิมพ์ไม่ไหว ข้อมูลผมมีให้ฟรีๆตรงไปตรงมาครับ

คร่าวๆก็ตามที่เพื่อนบอกเลยครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิด การทำแบบนี้ผมเรียก "โอนกรรมสิทธิ์"
ตามที่เพื่อนบอก ทำเหมือนไฟแนนท์ใหม่ มีค่าใช้จ่ายนิดหน่อย และส่วนใหญ่ไฟแนนท์จะเก็บค่างวด ล่วงหน้า 2 งวด
เท่านี้รถก็จะเป็นของคุณแน่ๆ เมื่อคุณผ่อนต่อครบ

หรือถ้าคุณจะปิดด้วยเงินสด ก็ให้ไปปิดที่ไฟแนนท์เท่านั้นนะครับ อย่างที่ว่ามาด้านบนว่า จ่ายก่อน แล้วเดี๋ยวเขาเอาเล่มทะเบียนมาให้ หรือนัดโอนภายหลัง อันนี้ไม่ควรอย่างแรง พวกหลอกเอาเงินมันเยอะครับ และเยอะมากๆ ด้วย

สัญญาอะไรที่ทำกันระหว่าง คุณกับเจ้าของเดิม จะไม่มีผลอะไรกับไฟแนนท์นะครับ ถึงแม้คุณจะเป็นคนผ่อนค่างวดเองด้วยซ้ำ
ได้รับคำขอบคุณจาก: silchai  Ton-  sayarm  Jeab22  Bunn.. 
silchai

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 02 ธันวา 2008
ตอบ: 307

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 283
ให้คำขอบคุณ: 180

จันทร์, 26 ตุลา 2009 08:21 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
psYchosis พิมพ์ว่า:
monkey-es พิมพ์ว่า:

คร่าวๆก็ตามที่เพื่อนบอกเลยครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิด การทำแบบนี้ผมเรียก "โอนกรรมสิทธิ์"
ตามที่เพื่อนบอก ทำเหมือนไฟแนนท์ใหม่ มีค่าใช้จ่ายนิดหน่อย และส่วนใหญ่ไฟแนนท์จะเก็บค่างวด ล่วงหน้า 2 งวด
เท่านี้รถก็จะเป็นของคุณแน่ๆ เมื่อคุณผ่อนต่อครบ

หรือถ้าคุณจะปิดด้วยเงินสด ก็ให้ไปปิดที่ไฟแนนท์เท่านั้นนะครับ อย่างที่ว่ามาด้านบนว่า จ่ายก่อน แล้วเดี๋ยวเขาเอาเล่มทะเบียนมาให้ หรือนัดโอนภายหลัง อันนี้ไม่ควรอย่างแรง พวกหลอกเอาเงินมันเยอะครับ และเยอะมากๆ ด้วย

สัญญาอะไรที่ทำกันระหว่าง คุณกับเจ้าของเดิม จะไม่มีผลอะไรกับไฟแนนท์นะครับ ถึงแม้คุณจะเป็นคนผ่อนค่างวดเองด้วยซ้ำ

ไปเจอกับคนขายที่ไฟแนนท์เลยดีกว่าครับ เพราะรถเป็นของไฟแนนท์ครับ ยังไม่ได้เป็นของคนขายครับ ถ้าให้เงินเค้าไป อาจจะชิ่งหนีไปได้ ให้ทำตามที่พี่ๆแนะนำดีกว่าครับ ของแบบนี้อาจจะโดนหลอกได้ถ้าไม่ใช่คนที่รู้จักคุ้นเคยกันมาก่อน
Jeab_mad2007

เข้าร่วม: 10 กรกฎา 2009
ตอบ: 461

ได้รับคำขอบคุณ: 207
ให้คำขอบคุณ: 19

ปี: 2001
จันทร์, 26 ตุลา 2009 09:47 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
โทรคุยกับไฟแนนท์เลยครับผม
witnu

ชื่อเล่น: หมู

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2008
ตอบ: 399

ได้รับคำขอบคุณ: 315
ให้คำขอบคุณ: 694

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 26 ตุลา 2009 12:27 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ทำเรื่องโอนสิทธิ์เลยครับ ถ้าผ่านค่อยจ่ายตังค์ ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ครับ
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 26 ตุลา 2009 15:52 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ตามเพื่อนๆ ข้างบนนะครับ

นัดเจอที่ ไฟแนนซ์ โดยทำสัญญาให้เรียบร้อย และ ก่อน จ่ายเงิน ทำดังนี้
ให้ผู้ขายแจ้งไฟแนนซ์ว่า จะโดนกรรมสิทธิ์ เป็นชื่อ เรา และ เราผู้ซื้อ จะขอรับเล่มเอง จะมีค่าโอน อีกประมาณ พัน หรือ สองพัน
เมื่อ พนักงานรับเรื่อง เรียบร้อย เดินไปที่รถ สำรวจรถ และ ทำการจ่ายเงินพร้อม รับกุญแจรถพร้องรีโมท ทั้งหมด( 3 ดอก)
อย่าลืมขอ บัตรจอดรถคันที่จะซื้อนะครับ ตรงนี้เราก็มั่นใจได้ว่า รถไม่สามารถออกไปจาก ลานจอดโดย ปราศจาก กุญแจ และ บัตรจอดรถครับ

จากนั้นเจ้าของรถจะทำการปิดบัญชีกับไฟแนนซ์ เป็นที่เรียบร้อย และ ไฟแนนซ์จะแจ้ง ให้มารับแล่ม อีกที
ให้ไป 2-3 คนนะครับ
ช่วยกันดูรถ อาจจะให้ คนนึง เฝ้ารถ ด้านนอก เรากับเพื่อน อีกคน อยู่กับคนขาย และ นับ เงิน ( 5-6 แสนก็ นับนานพอสมควร)
ซื้อรถติดไฟแนนซ์ ก็ดี นะครับ รู้ที่มาที่ำไป ดีถ้าเป็นมือเดียวก็ ยิ่งดีเลยครับ

ปล. ผมขาย กระบะ ISUZU และ ซื้อ ES ในวันเดียวกัน ที่ ธนชาติเมื่อ สามปีก่อน ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 27 ตุลา 2009 10:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
monkey-es

ชื่อเล่น: อ็อบ

เข้าร่วม: 30 ธันวา 2008
ตอบ: 672

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 1026

จันทร์, 26 ตุลา 2009 22:46 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
minezoo พิมพ์ว่า:
ตามเพื่อนๆ ข้างบนนะครับ

นัดเจอที่ ไฟแนนซ์ โดยทำสัญญาให้เรียบร้อย และ ก่อน จ่ายเงิน ทำดังนี้
ให้ผู้ขายแจ้งไฟแนนซ์ว่า จะโดนกรรมสิทธิ์ เป็นชื่อ เรา และ เราผู้ซื้อ จะขอรับเล่มเอง จะมีค่าโอน อีกประมาณ พัน หรือ สองพัน
เมื่อ พนักงานรับเรื่อง เรียบร้อย เดินไปที่รถ สำรวจรถ และ ทำการจ่ายเงินพร้อม รับกุญแจรถพร้องรีโมท ทั้งหมด( 3 ดอก)
อย่าลืมขอ บัตรจอดรถคันที่จะซื้อนะครับ ตรงนี้เราก็มั่นใจได้ว่า รถไม่สามารถออกไปจาก ลานจอดโดย ปราศจาก กุญแจ และ บัตรจอดรถครับ

จากนั้นเจ้าของรถจะทำการปิดบัญชีกับไฟแนนซ์ เป็นที่เรียบร้อย และ ไฟแนนซ์จะแจ้ง ให้มารับแล่ม อีกที
ให้ไป 2-3 คนนะครับ
ช่วยกันดูรถ อาจจะให้ คนนึง เฝ้ารถ ด้านนอก เรากับเพื่อน อีกคน อยู่กับคนขาย และ นับ เงิน ( 5-6 แสนก็ นับนานพอสมควร)
ซื้อรถติดไฟแนนซ์ ก็ดี นะครับ รู้ที่มาที่ำไป ดีถ้าเป็นมือเดียวก็ ยิ่งดีเลยครับ

เยี่ยม ครับ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

อังคาร, 27 ตุลา 2009 01:24 - **กำลังจะซื้อ es ครับแต่รถติดไฟแนนซ์อยู่ เลยมาขอคำปรึกษา**
ซื้อสด ปิดบัญชี ได้ลดดอกเบี้ยครึ่งนึง จัดไป
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.