ตอบ
moonoy

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2009
ตอบ: 1153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1364
ให้คำขอบคุณ: 926

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 10:16 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
อาการเกิดหลังจากที่ทำการตั้งวาล์วใหม่ และล้างปีกผีเสื้อ กลับมีอาการติดไฟแดงรอบบตก ไปที่ประมาณ 500 รอบ
รถสั่นเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับ ปัญหาคือมันนาน ๆ เป็นครั้งจึงจับจุดไม่ถูก และเคยสังเกตว่า แอร์ตัดแล้วรอบตกหรือไม่
ปรากฏว่าไม่ใช่ บทจะรอบตกก็ตกเฉย ๆ ขณะที่คอมแอร์ยังทำงานรอบก็ตกซะงั้น
เคยลองขณะติดไฟแดงอยู่ รอบตก เลยปิดแอร์ซะเลย ปรากฎว่าอาการรอบตกหาย รอบกลับมาเป็นปกติ
อ้าว ! ทำไมกลับกัน คนอื่นเขาแอร์ตัดรอบตก ของผมแอร์ทำงานรอบตก
แต่ปัญหาคือมันไม่เป็นทุกครั้ง ปัญหานี้มันน่าจะเกิดจากอะไร ว่าจะไปจัดการมอเตอร์เดินเบา
ไม่รู้ว่าจะถูกจุดเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: narin_es 
nismo

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 30 มิถุนา 2011
ตอบ: 291

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 252
ให้คำขอบคุณ: 552

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 10:46 - Re: จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
moonoy พิมพ์ว่า:
ว่าจะไปจัดการมอเตอร์เดินเบา
ไม่รู้ว่าจะถูกจุดเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ

น่าจะมาถูกทางแล้วหล่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: moonoy 
nawintar

ชื่อเล่น: ต้าร์

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1383

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 285
ให้คำขอบคุณ: 64

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 11:29 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
เปนเหมือนกัน
phichetza

ชื่อเล่น: เชษ

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 1590

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1420
ให้คำขอบคุณ: 3612

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 12:30 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
ของผมนานๆเป็นที
ยังไม่ได้แก้เหมือนกัน
ES2.0

ชื่อเล่น: ปาล์ม

เข้าร่วม: 17 เมษา 2009
ตอบ: 1013

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1027
ให้คำขอบคุณ: 1000

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 12:50 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
ของผมเกิดอาการประมาณนี้เลย แต่มันจะเป็นตอนเครื่องมีความร้อนสะสมมากๆ แล้วก็รอบตกพอออกตัวดับคับพี่น้องตอนรถติดนานๆนี่ลุ้นน่าดูเลย
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 13:56 - Re: จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
moonoy พิมพ์ว่า:
อาการเกิดหลังจากที่ทำการตั้งวาล์วใหม่ และล้างปีกผีเสื้อ กลับมีอาการติดไฟแดงรอบบตก ไปที่ประมาณ 500 รอบ
รถสั่นเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับ ปัญหาคือมันนาน ๆ เป็นครั้งจึงจับจุดไม่ถูก และเคยสังเกตว่า แอร์ตัดแล้วรอบตกหรือไม่
ปรากฏว่าไม่ใช่ บทจะรอบตกก็ตกเฉย ๆ ขณะที่คอมแอร์ยังทำงานรอบก็ตกซะงั้น
เคยลองขณะติดไฟแดงอยู่ รอบตก เลยปิดแอร์ซะเลย ปรากฎว่าอาการรอบตกหาย รอบกลับมาเป็นปกติ
อ้าว ! ทำไมกลับกัน คนอื่นเขาแอร์ตัดรอบตก ของผมแอร์ทำงานรอบตก
แต่ปัญหาคือมันไม่เป็นทุกครั้ง ปัญหานี้มันน่าจะเกิดจากอะไร ว่าจะไปจัดการมอเตอร์เดินเบา

ลองล้างแอร์ใหม่ดูสิ บางทีอาจจะแค่ระบบแอร์ตัน
รถเค้าก็เคยเป็นตอนแรกนึกว่าเป็นทีมอเตอร์คุมเบา พอดี คอมเจ๊งเลยล้างซะเลย ในรูปนี่แค่ปีเดียวนะ อิอิ

Attached File :
Re: จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
Re: จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
ได้รับคำขอบคุณจาก: moonoy  okuma  narin_es 
yuncup2008

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 427

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 420
ให้คำขอบคุณ: 68

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 17:16 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
เก็บข้อมูล
b7114

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 03 กุมภา 2010
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 38
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 17:24 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
อาการรอบตก เป็นบางครั้ง ตอนเดินเบาเกิดได้จากหลายสาเหตุนะครับต้องลอง พิจารณาดูหลายๆอย่าง ไม้งั้นจะเสียเวลาและหงุดหงิดเพราะแก้แล้วไม่หาย
สาเหตุ ของอาการรอบตก จริงๆแล้วมีที่มาจาก เครื่องยนต์ติดไม่ครบสูบ ซึ่งก็คือ มี 4 แต่อาจ ติด แค่ 3 หรือ 2 ทำให้รอบเครื่องตก บางที่อาจจะดับไปเลย
ซึ่งถ้ามาดูถึงพื้นฐานการจุดระเบิดในกระบอกสูบ มันก็มีองค์ประกอบหลักๆ(เน้นว่า หลักๆ นะครับ) คือ 1.ไฟ ,2.ไอดี(ไอดี=น้ำมัน+อากาศที่เหมาสมต่อการเผาไหม้) และ 3. แรงดันในห้องเผาไหม้ ซึ่งถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่งมันก็ไม่ติดครับ
ดังนั้น อาการติดไม่ครบสูบอาจเกิดจาก
1.ไฟจุดระเบิด ติดบ้างไม่ติดบ้าง อาจเป็นจากหัวเทียน ให้ตั้งเขี้ยวหัวเทียนใหม่หรือเปลี่ยนใหม่ครับ แต่ถ้าหัวเทียนใหม่ก็อาจเกิดจาก ไดเร็คคอล์ยเริ่มเสื่อม ทำให้กระแสไฟไม่สม่ำเสมอ พอมีโหลดมากๆ เช่นตอนคอมแอร์ ทำงานมันจึงจุดระเบิดไม่ติด
2.ไอดีมีส่วนผสมไม่เหมาะกับการจุดระเบิด เช่น อาจมีเศษผงจากการล้างไปอุดที่รู by pass ที่ลิ้นเร่งสำหรับเดินเบา หรืออุปกรณ์ชดเชยรอบผิดปกติ เวลามีโหลดมากๆเช่น ตอนคอมแอร์ทำงาน หรือหัวฉีดรั่ว ทำให้น้ำมันเป็นหยด(ไม่เป็นฝอย) หรือแรงดันน้ำมันจากปั้มติกมีปัญหา ก็อาจทำให้จุดระเบิดไม่ติดครับ
3.แรงดันในห้องเผาไหม้(แรงดันในกระบอกสูบ) รั่ว ทำให้มีแรงดันไม่เหมาะสม สำหรับการจุดระเบิด หรือที่เราเรียกกันว่ากำลังอัดนั้นแหละครับ ซึ่งการที่กำลังอัดไม่เหมาะกับการจุดระเบิดอาจจะเกิดจาก วาล์วยัน ต้องตั้งใหม่หรือถ้าตั้งไม่ได้แล้วถึงขนาดบ่าวาล์วทรุดก็ต้องเปลี่ยนบ่าวาล์วใหม่(กรณีใช้งานหนักมากๆหรือใช้แก๊สประจำ) หรือบางทีตั้งวาล์วแล้ว แต่ อาจมี ตามด ที่ตัว วาล์วกับบ่าวาล์ว ก็เป็นสาเหตุให้กำลังอัดหายได้ หรือ ประเก็นท่อไอดี หรือท่อไอเสีย อาจรั่วได้บางนิดหน่อย ก็เป็นสาเหตุให้กำลังอัดหายได้เหมือนกัน

อันนี้เป็นแค่ข้อสังเกตุเบื้องต้น เท่านั้นนะครับ จริงๆมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมาก ต้องให้ผู้รู้มากกว่านี้มาอธิบายเพิ่มเติมอีกที่

ซึ่งอาการของเจ้าของกระทู้ แนะนำว่า ลอง ตัด ข้อสังเกตุ ในแต่ระจุดออกไปโดยเริ่มจากจุดง่ายๆก่อน ว่า เราได้ทำอะไรกับเครื่องไปบ้าง แล้ว เช่น ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ก็แสดงว่าหัวเทียนดี อาจเป็นที่คอล์ย แต่ถ้าเช็คคอล์ยแล้วดี เรื่องไฟก็ตัดไป คราวนี้ลองมาดูที่ไอดี ว่าท่อไอดี แตก ร้าว บ้างหรือไม่ หรือ หัวฉีดรั่วหรือไม่ อะไร พวกนี้ครับ ลองไล่ เช็คไปที่ละจุดครับ

...ยังไงซะ ถ้า ไฟดี ไอดีเหมาะ timing ไม่เพี้ยน มันต้องจุดระเบิดไดีทุกรอบครับ.....

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: moonoy  ES2.0  narin_es  jatesada 
champcement

ชื่อเล่น: แชมป์

เข้าร่วม: 09 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 1095

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 712
ให้คำขอบคุณ: 483

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 23 พฤศจิกา 2011 17:31 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
ลองเช็คหัวเทียนดูครับ
Num Pete

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2014
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 2 สิงหา 2014 15:52 - จอดติดไฟแดงรอบเครื่องยนต์ตก ขณะที่คอมฯ แอร์ยังทำงาน
ผมใช้honda city อาการเหมือนกันเลยขับไม่สบายใจมาปีกว่าละ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.