ตอบ
kraw

เข้าร่วม: 21 กรกฎา 2011
ตอบ: 64

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 45
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 1 สิงหา 2011 15:00 - เอามาฝากและขอคำชี้แนะครับ
เอามาฝากและขอคำชี้แนะครับ เผื่อใครจะเจอเหตุการณ์แบบนี้

- เมื่อวานขับรถมาดีๆเห็นควันมาจากหน้ารถผมเลยรีบดูเข็มความร้อน ปรากฎขึ้นมาจากปกตินิดหน่อย เลยรีบจอดข้างทางดับเครื่องเปิดดูน้ำที่หม้อพักน้ำ ก็เต็มปกติไม่มีหาย จอดสักพักก็เลยขับออกมาประมาณ1กิโลความร้อนขึ้นอีกเลยเข้าปั๊มน้ำมันดูน้ำ รอสักพักเปิดฝาหม้อน้ำดูแห้งเลย ก็ทำการเติมน้ำเติมเท่าไรก็ไม่เต็ม ก้มลงดูน้ำไหลออกมาตลอดเลยคิดว่าหม้อน้ำรั่วแน่ๆแต่ไม่รู้ตรงไหน ขับออกมา200ม.เจออู่ซ่อมหม้อน้ำพอดี ช่างมาดูเติมน้ำ น้ำรั่วออกมาตรงตะเข็บฝาบนหม้อน้ำ
- ช่างบอกต้องเปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่ได้ แนะนำมาว่าแบบทองเหลือง5800 ถ้าเอาแบบเดิมพลาสติก4800 ก็เลยเอาทองเหลืองต่อเหลือ5500 (ยังไงก็ต้องเอาเพราะรถขับไปไหนไม่ได้แล้ว ไม่เก็บน้ำเลยแล้วร้านมีเปิดร้านเดียว วันอาทิตย์)

- ทำเสร็จออกมา ระบบแก๊สรวนมีปัญหาใช้ไม่ได้ต้องวิ่งน้ำมันพอสับเป็นแก๊สแล้วเบาดับ เร่งไม่ขึ้น ได้ยินเสียงแก๊สตัด แต่ไฟที่เกจ์วัดระดับแก๊สกะพริบถี่ยิกๆไม่ค้างเหมือนเดิมที่จะบ่งบอกว่าเป็น แก๊สแล้ว พอตอนเช้าขับออกมา ว่าจะมาซ่อมกลับกลายเป็นปกติ ระบบแก๊สใช้ได้ปกติ รู้สึกเนียนกว่าเก่าด้วย
- ซึ่งก่อนหน้านี้ระบบแก๊สเวลาตอนเช้าหรือออกรถใหม่ๆ สตาร์ทครั้งแรกจะวิ่งเนียนดีแต่พอใช้งานไประยะหนึ่งประมาณ70กิโลหรือเครื่อง เริ่มร้อนมากหรือรถติดๆจะสั่นนิดๆเบาเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ เป็นบางครั้ง เวลาวิ่งๆอยู่ก็มีอาการฉุด สะดุดชะงักสำลักเป็นบางจังหวะ หรือเวลาเร่งมาแล้วผ่อนคันเร่งชะลอเพราะคันหน้าเบรค พอจะเร่งแซงเพื่อไปต่อมันอืด วืดๆเร่งไม่ไปในทันที สักพักก็จะวืดเร่งขึ้นมาได้ต่อ เกียร์ก็รู้สึกว่าจะลากรอบมากกว่าปกติถึงจะเปลี่ยน เลยว่าจะรอดูอาการอีกระยะหนึ่งครับ เพราะเพิ่งไปวิ่งตอนเช้าครั้งแรกมาประมาณ60โล ยังเนียนดีอยู่

ขอสอบถามหน่อยครับ
1. ราคาเปลี่ยนหม้อน้ำนี้พอไหวไหมราคากลางประมาณเท่าไรครับ (ของศูนย์พลาสติกประมาณ4500กว่าๆ)
2. ใครพอทราบอาการเกี่ยวกับแก๊สทีว่ามาไหมครับ (ล้างปีกผี่เสื้อ ตั้งวาล์ว จูนแก๊สแล้ว)
3. แล้วมันเกี่ยวกันไหมครับหม้อน้ำกับระบบแก๊ส
4. กล่องแก๊สผมเขียนว่า autogaz ยี่ห้ออะไรครับ เคยไปจูนมาหลา่ยที่แต่ทำไม่ได้ ไปร้านหนึ่งทำได้บอก ยี่ห้อ ac
_Francisco_

ชื่อเล่น: ทอม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 672

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1440
ให้คำขอบคุณ: 955

ปี: 2002
จันทร์, 1 สิงหา 2011 22:31 - เอามาฝากและขอคำชี้แนะครับ
ทองเหลืองทั้งใบเลยหราครับ รังผึ้งก็เป็นทองเหลืองใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ราคานี้ไม่แพงหรอกครับ

แต่ถ้า ฝาบนล่างเป็นทองเหลืองรังผึ้งเป็นทองแดงราคานี้ก็หนักเอาการอยู่ครับ

ส่วนพอเปลี่ยนมาแล้วพอตัดเข้าแก๊สแล้วรอบเดินเบาตก อันนี้ผมก็เป็นนะตอนไปเปลี่ยนหม้อน้ำมา

แต่พอใช้ไปพักตอนเย็นมาขับใหม่อาการรอบเดินเบาตกหายเป็นปกติ ระบบแก๊สก็ปกติ

ผมว่ามันน่าจะเกิดตอนที่เราเปลี่ยนหม้อน้ำแล้วน้ำไหลออกจากระบบหม้อต้มแก๊ส ทำให้ระบบหม้อต้มต้องดูดน้ำจากหม้อน้ำเข้าไปใหม่

อาจจะต้องปรับตัวนิดนึงประมาณนี้มั้งครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeL  wighwaytak 
kraw

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อังคาร, 2 สิงหา 2011 21:04 - เอามาฝากและขอคำชี้แนะครับ
อ่อเข้าใจแล้วครับ จะลองสังเกตุอาการดูอีกที
kraw

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อาทิตย์, 7 สิงหา 2011 13:53 - เอามาฝากและขอคำชี้แนะครับ
อาการที่ว่าปกติแล้วครับ สับวิ่งเป็นแก๊สได้แล้ว (มีใครบอกข้อ2กับ4ได้บ้างไหมครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.