ตอบ
tum_emc

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 108

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 5

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 7 ธันวา 2009 13:43 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ ผมเป่ากรองตลอด

แล้วก็เพิ่งล้างลิ้นปีกผีเสื้อไป มันวิ่งๆ ไปก็ดับครับ บางทีเบาก็ดับใครเป็นมั่ง

หรือช่วยแนะแนวทางการแก้ไขหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
Kriss_es04

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1745

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1543
ให้คำขอบคุณ: 234

ที่อยู่: ดินแดง-แจ้งวัฒนะ-นนทบุรี-มหาชัย-พระราม2-กระทุ่มแบน-สามพราน
ปี: 2004
จันทร์, 25 มกรา 2010 11:17 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
เรื่องดับต้องตรวจสอบหลาย ๆ อย่างว่าเป็นที่อะไร ลองเทียบกับการวิ่งด้วยน้ำมันดูถ้าวิ่งน้ำมันไม่ดับแต่วิ่งแก็สดับอาจจะเป็นที่แก็ส เช่นการจูนแก็สบางไป (ของผมก็เป็นครับไปจูนใหม่ก็หาย)แต่หากน้ำมันก็ดับ แสดงว่าเป็นที่ปัญหาอื่น เช่น TCD Censor ตาม Link http://www.civicesgroup.com/forum/post164419?highlight=tcd#164419
GOLFER

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 363

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 320

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 11 มีนา 2010 14:13 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
อยู่ที่การจูนของช่างนะครับ
ของผมก็ใช้ dt เหมือนกันครับ
ไม่มีปัญหาเลยครับ
tum_emc

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 108

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 5

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 13 มีนา 2010 12:10 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
จูนที่ไหนครับ อยู่แถวไหนครับ เพื่อได้ขอคำปรึกษาบ้างครับ
apollo12

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 11

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 10 พฤษภาคม 2010 22:21 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
คุณ GOLFER ครับ ไปจูนที่ไหนมาครับ ของผมเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนกรอง หัวเทียน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว แล้วก็ไปจูนใหม่ ปรากฏว่า เหมือนเดิมทุกอย่าง เบาดับครับ รบกวนชี้ทางสว่างด้วยครับ
Jacksu

เข้าร่วม: 13 มกรา 2009
ตอบ: 425

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 498
ให้คำขอบคุณ: 87

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 11 พฤษภาคม 2010 17:20 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
อยู่แถวลาดพร้าวรึปล่าวครับ? ถ้าอยู่จะเทส บางอย่างให้ครับ
ขอข้อมูลเพิ่มนะครับ
1. รถใช้มากี่ กม. และ กี่ปีครับ
2. มีการดัดแปลงอะไรกี่กับเครื่องยนต์ในเรื่องของระบบอากาศ ไฟ และ เชื้อเพลิง มั๊ย
3. อาการเบาดับ เนี่ยหมายถึงจอดรถรถติด รอบจะตกๆ บ้างในช่วงแต่ก่อน และเป็นหนักขึ้นเรื่อยๆ และยิ่งเวลารถติด แล้วหักพวงมาลัย ก็ดับ รวมทั้งขึ้นทางชันในบางครั้งก็จะดับ รึปล่าวครับ
4. แต่เวลารถวิ่งออกตัวไปแล้วไม่มีอาการดับ / วูบ แต่จะเจอตอนหาก ถอนคันเร่ง > รอบจะตกดิ่งแบบเกือบ 0 เลยรึปล่าวครับ?

ยังไงช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ
ผมไม่ใช่ช่าง แต่เคยเจออาการนี้ครับ ซึ่งไปพบช่างหลายคน และช่างหลายท่าน แล้วซึ่งก็ได้รับคำตอบประมาณ จูนใหม่ - เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ โดยเฉพาะใช้น้ำมันแล้วไม่เป็นแสดงว่าเป็นที่แก๊ส ผมตอบไม่เลยว่าไม่จริงนะครับ>> อันนี้แล้วแต่กรณีครับ

ซึ่งหากเป็นกรณีเดียวกับผมค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 2500-8500 ครับ(เฉพาะค่าอุปกรณ์ ค่าแรงไม่มีเพราะทำเองได้ครับ) ไว้ค่อยลงรายละเอียดนะครับ เพราะถ้าไม่ใช่กรณีผม ก็ต้องให้ท่านอื่นครับ
apollo12

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 16 พฤษภาคม 2010 11:26 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
Jacksu พิมพ์ว่า:
อยู่แถวลาดพร้าวรึปล่าวครับ? ถ้าอยู่จะเทส บางอย่างให้ครับ
ขอข้อมูลเพิ่มนะครับ
1. รถใช้มากี่ กม. และ กี่ปีครับ
2. มีการดัดแปลงอะไรกี่กับเครื่องยนต์ในเรื่องของระบบอากาศ ไฟ และ เชื้อเพลิง มั๊ย
3. อาการเบาดับ เนี่ยหมายถึงจอดรถรถติด รอบจะตกๆ บ้างในช่วงแต่ก่อน และเป็นหนักขึ้นเรื่อยๆ และยิ่งเวลารถติด แล้วหักพวงมาลัย ก็ดับ รวมทั้งขึ้นทางชันในบางครั้งก็จะดับ รึปล่าวครับ
4. แต่เวลารถวิ่งออกตัวไปแล้วไม่มีอาการดับ / วูบ แต่จะเจอตอนหาก ถอนคันเร่ง > รอบจะตกดิ่งแบบเกือบ 0 เลยรึปล่าวครับ?

ยังไงช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ
ผมไม่ใช่ช่าง แต่เคยเจออาการนี้ครับ ซึ่งไปพบช่างหลายคน และช่างหลายท่าน แล้วซึ่งก็ได้รับคำตอบประมาณ จูนใหม่ - เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ โดยเฉพาะใช้น้ำมันแล้วไม่เป็นแสดงว่าเป็นที่แก๊ส ผมตอบไม่เลยว่าไม่จริงนะครับ>> อันนี้แล้วแต่กรณีครับ

ซึ่งหากเป็นกรณีเดียวกับผมค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 2500-8500 ครับ(เฉพาะค่าอุปกรณ์ ค่าแรงไม่มีเพราะทำเองได้ครับ) ไว้ค่อยลงรายละเอียดนะครับ เพราะถ้าไม่ใช่กรณีผม ก็ต้องให้ท่านอื่นครับ

คุณ Jacksu
ครับ ผมอยู่สุวรรณภูมินะครับ ex01auto วิ่งมา 115,000 กม.ครับไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์เลย แค่ไปติด D GAS มาเท่านั้นครับ อาการเบาดับก็ตอนรอบเดินเบานะครับ ติดไฟแดง เลี้ยวสุด บางครั้งพอไฟเขียวต้องปล่อยไหลให้รอบเครื่องมันเด้งขึ้นมาก่อน ถึงจะเหยียบคันเร่งส่งได้ ไม่งั้นดับครับ แต่อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกไฟแดงนะครับ ให้ช่างแก้ยังไงก็ไม่หาย ถ้าจะโทษ TDC SENSOR ก็คงไม่ใช่นะครับ เพราะไม่ได้ดับตอนรอบสูง (หรือปล่าว) ...ขอคำแนะนำด้วยครับผม.
Jacksu

อาทิตย์, 16 พฤษภาคม 2010 15:37 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
คุณapollo12
1. ใช้น้ำมันไม่เป็นใช่มั๊ยครับ
2. ใช้แก๊สแล้ว วิ่งทางยาวหรือออกตัวไปแล้วไม่พบปัญหาใช่มั๊ยครับ
3. ช่างติดตั้งได้เช็คค่าการทำงานต่างๆ ของชุดแก๊สรึยังครับ/ มีผลยังยังไงบ้างเกี่ยวกับอากาศ
apollo12

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 17 พฤษภาคม 2010 09:29 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
คุณ jacksu
1.ไม่มีปัญหาเกี่ยกับน้ำมันเลลยครับ
2.ทางยาวหรือออกตัวแล้ว เร่งดีครับไม่มีปัญหา
3.ช่างเค้าแก้มๆเงยๆให้ห้องเครื่อง แล้วก็เอาแลปท๊อปมาต่อกล่อง เสร็จก็เช็คและปรับในคอมให้อ่ะครับ 3 เที่ยว แค่นั้น เค้าบอกว่า dimension ปรับยาก มีปัญหาทุกคันครับ..
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 17 พฤษภาคม 2010 22:40 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
apollo12 พิมพ์ว่า:
คุณ jacksu
1.ไม่มีปัญหาเกี่ยกับน้ำมันเลลยครับ
2.ทางยาวหรือออกตัวแล้ว เร่งดีครับไม่มีปัญหา
3.ช่างเค้าแก้มๆเงยๆให้ห้องเครื่อง แล้วก็เอาแลปท๊อปมาต่อกล่อง เสร็จก็เช็คและปรับในคอมให้อ่ะครับ 3 เที่ยว แค่นั้น เค้าบอกว่า dimension ปรับยาก มีปัญหาทุกคันครับ..

ผมว่าช่างคนนี้ปัดประเด็นนะครับ ผมว่า es หรือว่ารถรุ่นอื่น ๆ ก็ต้องอาศัยความเข้าใจอย่างมาก ๆ ครับที่จะจูนให้ดี เพราะผมเองก็ติดเเ๊ก๊สออกมาเหมือนกัน ทีเเรกวิ่ง ๆ ไปก็มีอาการเบาสั่น จนบางครั้งก็ดับกลางอากาศเลยก็มี ผมก็หนักใจเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร ก็ไม่ได้โทษเเก๊สซะทีเดียว ก็เลยมาวิ่งน้ำมันซักพักใหญ่ ก็ไม่พบอาการเบาดับหรือสั่นเลย ก็เลยคิดว่าเครื่องยนต์คงไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ตั้งวาวล์ ล้างปีกผีเสื้อ ล้างมอร์เตอร์เดินเบา เเละก็วิ่งไปให้ร้านเเก๊สที่ติดตั้งให้เค้าจูนให้ใหม่ ผมเองก็เจอคำพุดเเบบคุณเลยครับ เค้าบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหารอบเดินเบาอย่างนั้นอย่างนี้ ปรับไปก็เท่านั้น (ทีทำไปก่อนติดไม่เห็นบอกเลย มีเเต่เชียร์ให้ติด) ผมเองก็ิติดมาได้เเค่ไม่ถึงเดือนเลยพอกลับไปเจอเเบบนี้ก็คิดทันทีเลยว่าร้านนี้ไม่จริงใจเเน่ ๆ เลย ผมก็เลยให้เค้าจูนให้เเค่พอวิ่งได้ พอกลับมาบ้านก็มานั่นหาตัวเเทนที่นำเข้าอุปกรณ์ชุดเเก๊สที่ผมติด เเล้วโทรไปคุยเค้าก็เลยเเนะนำให้เอารถเข้าไปให้จูนใหม่กับเขา ผลคือประทับใจมาก ๆ ครับ ช่างที่จูนให้พูดดี ไม่ได้บอกเลยว่ารุ่นนี้จูนยาก หรือจูนไม่ได้ ทั้งจูนเเบบปกติ เเละก็ให้ผมขับเพื่อวิ่งจูน ผลที่ได้คือตอนนี้รถวิ่งเนียนหรือน้ำมันมาก ๆ ครับ ไม่มีสะดุด ไม่มีสั่น หรือไม่มีดับเลยครับ
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

อังคาร, 18 พฤษภาคม 2010 07:39 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
เก็บข้อมูลอีกรอบ
Jacksu

อังคาร, 18 พฤษภาคม 2010 16:55 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
Ok ครับคุณapollo12
ถอดปลั๊ก o2 sensor ออกครับ เฉพาะตัวก่อนแคท (หลังหมอน้ำ)
ท่านจะพบว่าไฟเอ็นจิ้นโชว์ แต่ไม่ต้องสนใจครับ
apollo12

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 21 พฤษภาคม 2010 11:26 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
1.ขอบคุณครับคุณอู๋ แล้วของคุณอู๋ติด DTรึปล่าวครับ ไปจูนที่ไหนมาครับ?
2 คุณ Jacksuครับ ถอดปลั๊ก o2 sensor ออก แล้วทำอะไรต่อครับ หรือว่าขับไปอย่างงั้นตลอดครับ
ขอบคุณครับ
Apollo12..
Jacksu

ศุกร์, 21 พฤษภาคม 2010 21:58 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
คุณApollo12
ลองถอดแล้วขับดูเลยครับ ลองซัก วันนึงครับ แล้วแจ้งหน่อยนะครับว่าอาการหายมั๊ยครับ
ถ้าอาการเดียวกับผม....อาการหายชัวร์ครับแต่จะกินแก๊ส มั่กๆ ปกติของผม 1.4฿ กลายเป็น2฿
ยังไงก็แจ้งด้วยนะครับ
ไฟเอ็นจิ้นโชว์ก็วิ่งได้ครับ
day2520

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 873

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 649
ให้คำขอบคุณ: 303

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 22 พฤษภาคม 2010 10:43 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
Nut_Au_Together พิมพ์ว่า:
apollo12 พิมพ์ว่า:
คุณ jacksu

ผมว่าช่างคนนี้ปัดประเด็นนะครับ ผมว่า es หรือว่ารถรุ่นอื่น ๆ ก็ต้องอาศัยความเข้าใจอย่างมาก ๆ ครับที่จะจูนให้ดี เพราะผมเองก็ติดเเ๊ก๊สออกมาเหมือนกัน ทีเเรกวิ่ง ๆ ไปก็มีอาการเบาสั่น จนบางครั้งก็ดับกลางอากาศเลยก็มี ผมก็หนักใจเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร ก็ไม่ได้โทษเเก๊สซะทีเดียว ก็เลยมาวิ่งน้ำมันซักพักใหญ่ ก็ไม่พบอาการเบาดับหรือสั่นเลย ก็เลยคิดว่าเครื่องยนต์คงไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ตั้งวาวล์ ล้างปีกผีเสื้อ ล้างมอร์เตอร์เดินเบา เเละก็วิ่งไปให้ร้านเเก๊สที่ติดตั้งให้เค้าจูนให้ใหม่ ผมเองก็เจอคำพุดเเบบคุณเลยครับ เค้าบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหารอบเดินเบาอย่างนั้นอย่างนี้ ปรับไปก็เท่านั้น (ทีทำไปก่อนติดไม่เห็นบอกเลย มีเเต่เชียร์ให้ติด) ผมเองก็ิติดมาได้เเค่ไม่ถึงเดือนเลยพอกลับไปเจอเเบบนี้ก็คิดทันทีเลยว่าร้านนี้ไม่จริงใจเเน่ ๆ เลย ผมก็เลยให้เค้าจูนให้เเค่พอวิ่งได้ พอกลับมาบ้านก็มานั่นหาตัวเเทนที่นำเข้าอุปกรณ์ชุดเเก๊สที่ผมติด เเล้วโทรไปคุยเค้าก็เลยเเนะนำให้เอารถเข้าไปให้จูนใหม่กับเขา ผลคือประทับใจมาก ๆ ครับ ช่างที่จูนให้พูดดี ไม่ได้บอกเลยว่ารุ่นนี้จูนยาก หรือจูนไม่ได้ ทั้งจูนเเบบปกติ เเละก็ให้ผมขับเพื่อวิ่งจูน ผลที่ได้คือตอนนี้รถวิ่งเนียนหรือน้ำมันมาก ๆ ครับ ไม่มีสะดุด ไม่มีสั่น หรือไม่มีดับเลยครับ

จริงๆๆๆๆเห็นด้วยๆๆๆๆๆๆ ผมก้เจอแบบนี้
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

อังคาร, 25 พฤษภาคม 2010 22:58 - ใครเป็นบ้างครับ ผมติดหัวฉีดของ DT Gas แต่มันดับเองได้ครับ
คนที่ติดตั้ง หรือช่างที่ไม่มีความรู้ ความรับผิดชอบ
ความจริงใจมักจะปัดความรับผิดชอบให้แก่ระบบของรถ

ผมก็เหมือนกับท่านๆทั้งหลายข้างบน

อู่ติดก็ชื่อเสียงดัง แถมไฟโชว์ เครื่องเบาดับ แอร์ตัดตอนติดไฟแดงเครื่ิงสั่นพับๆๆๆๆๆ

ก็อาศัยลูกถึกไปศึกษาในแก๊สไทยดอทคอม จึงรู้ว่า ตัวเรานั้นเป็นช่างประจำตัวรถที่ดีที่สุด

สุดท้ายท้ายสุด เมื่อมีปัญหาแก๊ส ผมจัดการด้วยตัวเอง จึงรู้ว่าการจูนแก๊สมันง่ายๆเหมือนจูนทีวีนี่แหละครับ

มันมีกฎง่ายๆคือ จูนทีวี ต้องมีคู่มือทีวี จูนแก๊สก็เช่นเดียวกันคู่มือต้องมี

จูนทีวีฟิลิปส์ก็ต้องมีคู่มือฟิลิปส์ จูนซัมซุงก็ต้องมีคู่มือซัมซุง
จูนเอจี จูนเอเซี จูนชไนเดอร์ ก็ต้องมีคู่มือของมัน
เราต้องหาคู่มือมาประจำไว้ในรถนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.