ตอบ
brown23

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2010
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 11 กุมภา 2010 12:58 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
รถผม ES ปี 2005 ติด LPG หัวฉีด AC พบว่าวันแรกที่เอารถไปใช้ก็ความร้อนขึ้นแล้วครับ โดยความร้อนแกว่งไปมาระหว่างเกือบ
สูงสุดและช่วงกลางๆ ซึ่งก็เอากลับไปให้ช่างแก้ใหม่ เพราะก่อนเอารถไปติดแก๊สนั้นความร้อนปกติทุกอย่าง อายุรถก็แค่ 4 ปี และที่
ผ่านมาเคยถ่าย Coolant ที่ศูนย์เมื่อรถอายุได้ 2 ปีกว่าๆ แล้วก็ไม่เคยมีการชนมาก่อน ซึ่งหลังจากแก้ไขได้ 3 วัน พบว่าความร้อน
ขึ้นเหมือนเดิมอีกและได้กลับเอาไปให้ตรวจอีกครั้ง ช่างวิเคราะห์ว่าน่าจะเกิดจากหม้อน้ำรั่วเพราะ ช่างเค้าสามารถเติมน้ำที่ฝาหม้อน้ำ
ได้อีกเป็นลิตรเลย ซึ่งหลังจากเติมน้ำแล้วพบว่าความร้อนปกติดีทุกอย่าง และได้ตรวจสอบปั๊มน้ำแล้วพบว่าปกติดี แต่ก็ไม่ได้หารอยรั่ว
ที่หม้อน้ำแต่อย่างได
แต่สิ่งที่ผมกังวลคือหม้อน้ำมันจะรั่วแน่รึเปล่าเพราะรถอายุยังไม่มาก และยังไม่ได้ตรวจสอบจุดรั่ว ซึ่งสาเหตุอาจมาจากช่างไม่ได้ไล่ลม
ในหม้อน้ำก็เป็นได้ทำให้ฟองอากาศมันขยายตัวเลยทำให้น้ำในระบบมันพร่องไป
ไม่ทราบว่าท่านใดเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่าครับช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้ผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 13 กุมภา 2010 07:10 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
เติม และ ขับ ต่อ ดูอาการ ครับ ถ้าเป็นอีก น่าจะบอกได้เลย ครับ ว่า

สงสัยจะ ต่อ ท่อ อุ่นแก้สไม่ดีล่ะ ทำให้น้ำ ไหลเวียน ไม่เหมือนเดิมครับ

หม้อน้ำ ไม่น่ารั่วหรอกครับ เพราะ ก่อน เข้าไม่เป็น ออกมาปุ้บเป็นเลย ก็ ชัวร์ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yoosabai  cisco  TAWEESAKCPF 
es330

เข้าร่วม: 10 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1890

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3172
ให้คำขอบคุณ: 6546

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 26 กุมภา 2010 19:34 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
PongpanG พิมพ์ว่า:
เติม และ ขับ ต่อ ดูอาการ ครับ ถ้าเป็นอีก น่าจะบอกได้เลย ครับ ว่า

สงสัยจะ ต่อ ท่อ อุ่นแก้สไม่ดีล่ะ ทำให้น้ำ ไหลเวียน ไม่เหมือนเดิมครับ

หม้อน้ำ ไม่น่ารั่วหรอกครับ เพราะ ก่อน เข้าไม่เป็น ออกมาปุ้บเป็นเลย ก็ ชัวร์ครับ

ตามคุณ PongpagG บอกครับ น่าจะอุ่นแก็สต่อมาไม่ดี
brown23

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 18 มีนา 2010 09:45 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
สำหรับการปัญหาเรื่องความร้อนแกว่งนั้นผมได้ให้ช่างแถวบ้านถ่าย Coolant ออกแล้วเติมใหม่และให้ไล่ลมในหม้อน้ำให้หมด
ปรากฏว่าอาการทุกอย่างหายสนิทเลยครับ ใช้รถมาประมาณเดือนนึงปกติดีทุกอย่าง

แต่ผมก็อดโมโหอู่ที่เอาไปติดไม่ได้นะเพราะก่อนติดแก๊ส ก็ถามแล้วว่าเคยติดรุ่นนี้ไหม เค้าก็โม้ให้ฟังว่าติดมาเยอะแล้วไม่มีปัญหา
แต่ว่าทำไมไม่รู้ระบบวาวล์ไล่ลมออกจากหม้อน้ำ (ถ้าเป็นรถบางรุ่นอาจจะฝาสูบโก่งไปแล้ว) แล้วยังเกือบทำให้ผมต้องเกือบถูกฟันค่าเปลี่ยนหม้อน้ำอีก แต่พอแก้เสร็จแล้วก็ ok ครับ นับว่าปัญหาไม่ใหญ่มาก ตอนนี้เติม 400 กว่าบาทวิ่งได้เกือบๆ 300 โลนะ ก็นับว่าคิดไม่ผิดที่ติดแก๊สครับ
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 20 มีนา 2010 13:15 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
เติม 400 น่าจะวิ่งได้สัก 350 โล นะครับ ถ้าวิ่งได้ ไม่ถึง 300 สงสัย จะจูนแก้สหนา มา ครับ

ผมขับ ปกติ ก็ ซัดบ้าง ช้าบ้าง รถติด นิดหน่อย เติม 500 ก็ยังวิ่งได้ราวๆ 450 นะ

ยังไง อาจจะลองเช็คอีกที

วิธีทดสอบง่าย ๆ

วิ่งน้ำมัน ทดสอบตามช่วงความเร็ว ที่ ต้องการนะครับ เช่น ขับ ที่ความเร็ว 50 - 100 ด้วยการ คิกดาวน์ (เกียออโต้)

และจากนั้น ลองเปลี่ยนเป็นแก้ส แล้ว กดเหมือนเดิม และ สังเกต ครับ ว่า ความต่าง ระหว่าง แก้สกับน้ำมัน มันเป็นอย่างไร เห็นผลมากน้อยยแค่ไหน

ถ้ากด ด้วยแก้ส แล้วมัน จะ ตื้อ ๆ และ รถตอบสนองช้ากว่า แต่ ก็ค่อยๆ ขึ้น ก็ ชัวร์ ครับ แก้ส หนา แน่นอน

แก้สบาง ตามความเห็นส่วนตัว ของผม ไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะ 400 วิ่งไม่ถึง 300 นี่ ไม่น่าเป็นไปได้ว่าจะ แก้สบาง อิอิอิอิ

รถรุ่นเรา ปกติ ไม่น่ากินแก้สขนาดนั้น ครับ

ยังไง ว่างๆ ก็ ลองทดสอบดูครับ

สู้ๆครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้แก้สครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  yoosabai  cisco 
brown23

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 20 มีนา 2010 22:00 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
ขอบคุณมากครับ คุณPongpanG

หลังจากที่ผม Post ไปวันเดียวว่าปกติแล้วนั้นวันถัดมาความร้อนแกว่งไปเกือบสุดแล้วก็ลงปกติอีกครับ แต่ก็พบว่าพอรถวิ่งเข็มความร้อนก็กลับมาปกติ
ผมก็เลยเอารถเข้าอู่แถวบ้าน (คนละที่กับอู่ติดแก๊ส) ช่างก็บอกว่าน่าจะเกิดจากวาวล์น้ำมีปัญหา ก็เลยเปลี่ยนไปอีก 700 บาทครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่ได้วิ่งไกลๆทดสอบครับว่าปกติเหมือนเดิมรึเปล่า

สำหรับเรื่องวิ่งได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็นนั้น ผมว่าช่างน่าจะจูนมาให้หนาเกินไปตามที่คุณบอกครับเพราะรถมันอืดพอสมควรเวลาออกตัว
งั้นคงต้องจูนใหม่ละครับ ขอบคุณครับ :D
LADDER 49

เข้าร่วม: 25 กุมภา 2010
ตอบ: 47

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 126
ให้คำขอบคุณ: 9
อาทิตย์, 21 มีนา 2010 07:32 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
นอกจากเช็ควาวล์น้ำแล้ว ดูที่พัดลมหม้อน้ำด้วยนะครับ
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 25 มีนา 2010 12:36 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
ของผมก็มีอาการอืดบ้าง บางครั้งรอบเดินเบาดับเลยครับ เลยว่าจะเปลี่ยนชุดแก็สใหม่ครับ ของเดิมเป็นของตุรกีครับ ท่านใดมีที่แนะนำบ้างครับ เอาแบบแหล่มๆ หน่อยนะ ผมอยู่แถว นนทบุรีจ้ะ
toshihero

เข้าร่วม: 29 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 363

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 290
ให้คำขอบคุณ: 444

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 22 พฤษภาคม 2010 20:05 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
แล้ววสรุปลองกลับไปให้อู่แก๊สเปลี่ยนท่อน้ำก่อนหรอครับ อาการคล้ายๆ กันครับแต่ของผมใช้ระบบ Mixer อยู่ ผมลองสับเป็น Gas รอซักพัก เข็มความร้อนขึ้น ก็เลย สับเป็นน้ำมัน ปรากฏว่า ความร้อนลง วิ่งไปซักพักปกติ เลยลองสับอีกทีเพื่อดูว่ามันจะเกี่ยวกับ Gas มั้ย เข็มมันก็ขึ้นอีก ขึ้นไปเรื่อยๆ ครับจน ตัดสินใจสับกลับเป็นน้ำมันอีกที สรุปคราวนี้มันก็ขึ้นของมันเรื่อยๆ ครับจนต้องจอดรถแล้วรอซักพัก ไม่เกิน 1 นาที ก็ลงมา แล้วก็ตัดสินใจ Start รถอีกครั้งเพราะว่าใกล้ถึงบ้านแล้ว มันก็ขึ้นอีกครับ อันนี้ก็เป้นน้ำมันนะ จนถึงบ้านก็จอดรถแล้วรอซักพัก เลยลองเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำมันก็พุ่งด้วยความร้อนแปปนึงครับ แล้วก็รอซักพักซัก 5 นาทีก็ลองเติมน้ำดู เติมได้ซัก 1.25 ลิตรได้ มีคนแนะนำให้ล้างหม้อน้ำดูครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้รอดูอาการครับ
denthum58

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 34

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 14

ปี: 2001
อาทิตย์, 23 พฤษภาคม 2010 01:28 - ติด Gas แล้วความร้อนแกว่งไปมาครับ
ผมเคยเป็นอาการเดียวกันครับเข้าศนย์มาครั้งแรกเปลี่ยนปั้มน้ำครับวิ่งไป2วันเป็นอีกไม่หายครั้งที่สองเข้าศูนย์อีกบอกว่ารถติดแก๊สมักเป็นบอกว่าแก๊สมันร้อนกว่าน้ำมันทำให้ความดันในฝาสูบสูงทำให้ฝาสูปโก่งต้องทำกันยกใหญ่ค่าใช้จ่ายรวมเป็นหมื่นครับ เลยออกจากศูนย์ไปพักอกพักใจถามอู่ข้างนอกดูแจ้งอาการบอกว่าหม้อน้ำตันแน่นอน ถ้าล้างก็อาจไม่หายเพราะรถรุ่นนี้หม้อน้ำเป็นสแตนเลสแยงหรือล้างไม่ดีอาจทะลุได้ เขาพนันเลยว่าถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายคืนเงินให้ โดนไป7000บาท หายครับ....สุดยอดยกนิ้วให้เลยครับ(อู่ชื่อพรเทพโช๊คอัพครับ)ชื่อคุณใหม่เขาแน่นอนจริงๆเป็นลูกค้ามา5ปีแล้วไม่เคยผิดหวังครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.