ตอบ
nilkung

ชื่อเล่น: นิล

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2010
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1466
ให้คำขอบคุณ: 1317

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
พฤหัส, 18 มีนา 2010 09:27 - ถามเรื่องขั้นตอนการติดแก๊สครับ
คือผมไม่รู้เรื่องเลยนะครับ รบกวนพี่ตอบด้วยครับ (แบบว่าถ้าละเอียดมากๆจะขอบพระคุณอย่างสูง)

รถผมยังผ่อนไฟแนนซ์อยู่นะครับ อยากไปติด LPG จะต้องดำเนินการขั้นตอนอย่างไรครับ เอกสารที่ใช้มีอะไรบ้าง
ต้องแจ้งไฟแนนซ์หรือไม่ ประกันภัยรถยนต์ที่ทำไว้ต้องแจ้งหรือไม่ อะไรประมาณนี้น่ะครับ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ (ลองอ่านกระทู้อื่นๆ ยังงงๆครับ ลำดับขั้นตอนการทำไม่ถูก)
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พฤหัส, 18 มีนา 2010 14:45 - ถามเรื่องขั้นตอนการติดแก๊สครับ
ต้องแจ้งครับ ทั้ง 2 ที่เลย

ที่สำคัญต้องแจ้ง ไฟแนนซ์ ก่อนเพราะเล่มทะเบียนอยู่ที่เค้า เค้าจะนัดเราไปขนส่งเพื่อแจ้งติดแก๊สเสียค่าบริการนิดหน่อย ที่เราเตรียมไปน่าจะใช้ใบรับรองวิศวกรรม ใบเสร็จการติดตั้งแก๊ส

ส่วนประกันต้องแจ้งไว้ สมมุติว่าไม่ได้แจ้งในกรณีที่เกิดไฟไหม้ที่เกิดจากแก๊ส ทางประกันอาจจะไม่รับผิดชอบในกรณีที่เกิดการเสียหายขึ้น หรือเกี่ยวเนื่องจากระบบแก๊สต่าง ๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: nilkung  Tudcham Family 
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 20 มีนา 2010 13:31 - ถามเรื่องขั้นตอนการติดแก๊สครับ
ก่อนอื่น หาข้อมูล จากเวปต่างๆ ครับ เรื่องแก้ส

และหาร้าน ที่ไว้ใจได้ และ ใกล้บ้าน ครับ

ยี่ห้อที่น่าติดตั้ง ก็มีหลายรุ่น ครับ AG AC Versus Autronic และอื่นๆ อีก ครับ

บางอู่ อาจจะ นำ หลายๆ ยี่ห้อมารวมกัน ก็ไม่แปลกครับ เพราะลดต้นทุน

การติดตั้ง ที่ ต้องเน้น คือ ถ้าจะให้ดีนะครับ ควร ถอด ท่อไอดี มาทำการเจาะ เพื่อ ใส่หัวฉีดเข้าไป ครับ

มันจะส่งผลดี ต่อการฉีดแก้สเข้าห้องเครื่องครับ (บางร้าน ไำม่ถอด จะใช้สว่าน และเครื่องดูดฝุ่น เจาะและดูดไปพร้อมๆกัน อันนี้ เศษผงก็ เข้าไปข้างในได้ครับ และ หัวฉีดก็อาจจะ ไม่ตรง ก็เป็นได้)

นอกเหนือจากนี้ก็มี เรื่องของ ตำแหน่งหม้อต้ม และ ตำแหน่งของหัวฉีด ก็ให้เลือกจุดที่จะสามารถ ซ่อมแซมปรับปรุงแก้ไขได้ง่ายๆ ครับ

ES หัวฉีดจะ อยู่เหนือ ฝาครอบ ได้ครับ มีพื้นที่เหลืออยู่ ลอง หา รูปดูในกระทู้ก็ได้ครับ

อย่างอื่นๆอีกก็ มี สายท่อแก้สใต้ท้องรถครับ ก็ให้เค้าเก้บสายให้ดี

หลังจากติดตั้ง แล้ว ทางอู่ ต้องออก ใบวิศวะให้ครับ (ไว้ใช้ในการแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงครับ)

ตอนนี้ ผมไม่แน่ใจครับ ว่า เวลาไปแจ้งเปลี่ยนที่ขนส่ง ต้องใช้ เล่มหรือไม่ แต่ตอนผม ไปแจ้ง เค้างดเว้นให้ไม่้ต้องเอาเล่มไป ครับ

ใช้สำเนา เล่ม เอา

ซึ่ง สำเนาเล่ม ปกติ ทางไฟแนน ก็ จะ ส่งมาให้ ตอนเรา เสียภาษีอยู่แล้ว ครับ

จากนั้นก็ นำ ไป ที่ขนส่ง แจ้งเปลี่ยนให้เรียบร้อยครับ

และก็แจ้งกับทางประกันภัยด้วยว่า รถเรา ติดแก้ส ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: cisco  Tudcham Family  hikaru_kung 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.