ตอบ
golfband

เข้าร่วม: 25 มกรา 2009
ตอบ: 160

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 75
ให้คำขอบคุณ: 170

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 28 สิงหา 2011 15:03 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
อาการรถผมคือความร้อนขึ้นแต่ไม่ถึงขีดแดง เป็นขณะจอด ตอนรถวิ่งปรกติที่ทำไปแล้วคือ
-เปลี่ยนวาล์วน้ำ
-เปลี่ยนท่อน้ำ
-เปลี่ยนหม้อน้ำ(อันนี้ไม่ได้อยากเปลี่ยนแต่โดนช่างบอกหม้อน้ำตันทั้งที่จริงผมว่าไม่น่าจะตัน)
เท่าที่ผมสังเกตคือพัดลมหม้อน้ำของผมมันทำงานช้ากว่าปรกติคือ เท่าที่รู้มาคือมันจะทำงานพร้อมๆกับการเปิดของวาล์วน้ำ
เลยคิดว่าการทำงานของตัวเทอร์โมสตัทมันเริ่มผิดปรกติใช่หรือเปล่าไม่รู้บอกช่างแล้วแ่ต่ช่างบอกว่าไม่เสียถ้ามันเสียพัดลมต้องไม่ทำงานเลย จึงโดนเปลี่ยนหม้อน้ำ แต่อาการก็ไม่หายจึงมาคิดดูว่าไม่เทอร์โมสตัทก็ปั๊มน้ำ อาจจะกลับบ้านเก่าแล้วรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยตอบผมทีนะครับขอบคุณ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
kokoh

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2009
ตอบ: 625

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 546
ให้คำขอบคุณ: 814

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 28 สิงหา 2011 16:23 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
ที่ผมเคยเจอนะครับเกิดจากรถที่ไม่ได้เติมน้ำยาCOOLLANTทำให้ใบพัดปั๊มน้ำสึกหายหมดเลยพอจอดรถนิ่งๆกับที่ก็ความร้อนขึ้นถ้าจะให้ดีลองเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็นนะครับรอไปเรื่อยๆจนวาล์วน้ำเปิดว่าน้ำมีการหมุนเวียนหรือไม่ที่ผมเคยเจอมันไม่หมุนเวียนน้ำครับแล้วก้ลองดูว่าพัดลมหมุนทั้งสองตัวมั้ยอีกอย่างนะครับไอ้เทอร์โมเนี่ยเสียยากมากๆอาการนี้คุ้นๆเหมือนปั้มน้ำจะไม่มีใบแล้วอ่ะครับของผมเคยเป็น
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  koobe 
golfband

เข้าร่วม: 25 มกรา 2009
ตอบ: 160

ได้รับคำขอบคุณ: 75
ให้คำขอบคุณ: 170

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 28 สิงหา 2011 17:41 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
kokoh พิมพ์ว่า:
ที่ผมเคยเจอนะครับเกิดจากรถที่ไม่ได้เติมน้ำยาCOOLLANTทำให้ใบพัดปั๊มน้ำสึกหายหมดเลยพอจอดรถนิ่งๆกับที่ก็ความร้อนขึ้นถ้าจะให้ดีลองเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็นนะครับรอไปเรื่อยๆจนวาล์วน้ำเปิดว่าน้ำมีการหมุนเวียนหรือไม่ที่ผมเคยเจอมันไม่หมุนเวียนน้ำครับแล้วก้ลองดูว่าพัดลมหมุนทั้งสองตัวมั้ยอีกอย่างนะครับไอ้เทอร์โมเนี่ยเสียยากมากๆอาการนี้คุ้นๆเหมือนปั้มน้ำจะไม่มีใบแล้วอ่ะครับของผมเคยเป็น
ขอบคุณมากๆครับพี่แล้วถ้าเปลี่ยนปั๊มน้ำค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  duky 
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 19 กุมภา 2015 12:37 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
ตอนนี้ผมอาการนี้เลย ไม่แน่ใจเกิดจากปั้มน้ำป่าวครับ. ตอนติดเครื่องทิ้งไว้แบบไม่ได้เร่งเครื่ิองจะร้อนมากๆเกือบ120*พัดลมกลับไม่หมุน เหมือนวาล์วน้ำยังไม่เปิดเพราะสายท่อน้ำล่างเย็นกว่ามาก แต่พอเร่งเครื่องซักพักพัดลมก็เริ่มทำงานครับ ท่อน้ำตัวล่างก็ร้อนใกล้เคียงตัวบนประมาณว่าวาล์วน้ำมันได้เปิดแล้วครับหลังจากนี้ก็ปรกติใช้งานได้เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นแต่เครื่องต้องไม่เดินเบาไม่งั้นความร้อนขึ้นครับ ที่ผมคิดไว้คือปั้มน้ำเสียใช่มั้ยครับ. เพราะเครื่องร้อนแล้วน้ำก็ร้อนแล้วแต่ไม่วิ่งไปที่วาล์วน้ำ วาล์วเลยไม่เปิดพัดลมเลยยังไม่หมุน แต่พอเราเร่งเครื่อง ปั้มน้ำก็ได้ทำงานมากขึ้นน้ำจึงพอไหลเวียนไปจนเปิดวาล์วน้ำได้สำเร็จระบบน้ำจึงเข้าที่เข้าทางใช่มั้ยครับ รถปี01ครับ. หม้อน้ำมีผงสนิมเกาะตลอดครับ. ส่วนหม้อน้ำคงไม่ตันแน่ครับ เพราะเติมน้ำก็ไหลออกรูถ่ายทันทีไม่มีเอื่อยเลยครับ. เป็นที่สาเหตุใดได้บ้างครับ. ??รบกวนแนะนำด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  karnmotocross01  koobe 
tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 24 กุมภา 2015 22:34 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
tokmun002 พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมอาการนี้เลย ไม่แน่ใจเกิดจากปั้มน้ำป่าวครับ. ตอนติดเครื่องทิ้งไว้แบบไม่ได้เร่งเครื่ิองจะร้อนมากๆเกือบ120*พัดลมกลับไม่หมุน เหมือนวาล์วน้ำยังไม่เปิดเพราะสายท่อน้ำล่างเย็นกว่ามาก แต่พอเร่งเครื่องซักพักพัดลมก็เริ่มทำงานครับ ท่อน้ำตัวล่างก็ร้อนใกล้เคียงตัวบนประมาณว่าวาล์วน้ำมันได้เปิดแล้วครับหลังจากนี้ก็ปรกติใช้งานได้เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นแต่เครื่องต้องไม่เดินเบาไม่งั้นความร้อนขึ้นครับ ที่ผมคิดไว้คือปั้มน้ำเสียใช่มั้ยครับ. เพราะเครื่องร้อนแล้วน้ำก็ร้อนแล้วแต่ไม่วิ่งไปที่วาล์วน้ำ วาล์วเลยไม่เปิดพัดลมเลยยังไม่หมุน แต่พอเราเร่งเครื่อง ปั้มน้ำก็ได้ทำงานมากขึ้นน้ำจึงพอไหลเวียนไปจนเปิดวาล์วน้ำได้สำเร็จระบบน้ำจึงเข้าที่เข้าทางใช่มั้ยครับ รถปี01ครับ. หม้อน้ำมีผงสนิมเกาะตลอดครับ. ส่วนหม้อน้ำคงไม่ตันแน่ครับ เพราะเติมน้ำก็ไหลออกรูถ่ายทันทีไม่มีเอื่อยเลยครับ. เป็นที่สาเหตุใดได้บ้างครับ. ??รบกวนแนะนำด้วยครับ

ตอบเองเลย. เปลี่ยนปั้มน้ำมาแล้วครับ. ปั้มน้ำใบผุกร่อนแต่ไม่รั่วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  karnmotocross01  koobe 
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 1 มีนา 2015 11:43 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
tokmun002 พิมพ์ว่า:

ตัววาล์น้ำมันจะเปิดเมื่อน้ำร้อนครับ  ลองเอามันไปต้ม เมื่ออุณหมูิถึงมันก็เปิดเองครับ ไม่ต้องอาศัยแรงดันน้ำจากปั้มน้ำ

กรณีข้อความด้านบน คงเป็นที่ปั้มน้ำใบหายไปบางส่วน และตัววาล์วน้ำสภาพไม่ค่อยดี ที่จะปิดต่อเมื่อมันมีแรงด้นน้ำมาดันมันหน่อยถึงยอมเปิด

แนะนำเปลี่ยนทั้งคู่เลยนะครับ   

ปล.เปลี่ยนครั้งนี้อย่าลืมใส่น้ำยากันสนิมด้วยนะครับ แล้วก็ห้ามเติมน้ำก๊อก น้ำประปา
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  popza4  karnmotocross01  koobe 
tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 มีนา 2015 23:37 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
ขอบคุณครับ.
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 14 พฤศจิกา 2018 22:18 - อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
อาการนี้ปั้มน้ำใบพัดผุกร่อนหมดแล้วเปลี่ยนแล้วหายครับ

Attached File :
อาการปั๊มน้ำและเทอร์โมสตัทกลับบ้านเก่าเป็นไงครับใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยบอกทีครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.