ตอบ
boat14

เข้าร่วม: 06 มิถุนา 2014
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 24 มีนา 2018 09:58 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
เรื่องมีอยู่ว่ารถผม civic es 02 ไฟ D กระพริบ มีอาการเหยียบไม่ขึ้นเลยตัดสินใจ ซ่อมเกียร์ (ผมไม่มีความรู้เรื่องรถ) ราคา 17000 รับประกัน 1 ปี
รอบที่ 1 เอารถ มาวิ่งได้ครึ่งวัน เป็นแบบเดิม
รอบที่ 2 เป็นแบบเดิม เพิ่มเติมความร้อนขึ่น (ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหม้อน้ำ กับพัดลมวิ่งได้อีก 1 วัน)
รอบที่ 3 ความร้อนหายเกียร์เป็นเหมือนเดืม
รอบที่ 4 ความร้อนหาย แต่ผมต้องการเรื่องเกียร์ให้มันจบอย่าเดียว เอากลับมาวิ่งได้ 1 อาทิตย์ วันนี้กลับมาเป็นอีก

ขอถามพวกพี่หน่อยคับ ผมควรไปบี้อู่ให้ทำเหมือนเดิม หรือ ควรกัดฟัน เสียตังอีกครั้งไปใหม่รับ
ปล. ปัญหาหลักๆคือ ไฟ D กระพริบ แล้วรถออกต้นไม่ได้ เหยียบไม่ขึน ช่างเขายืนยันว่ายกไป 4 รอบ ผมควรทำยังไงดีครับ เพราะช่างพาซ่อมนู่นนี่นั่น หมดไปเยอะแล้วอ่ะครับ ตอนนี้เครียดมาก ซ่อมไป 2 เดือนกว่า
ขอบคุณครับ
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 25 มีนา 2018 07:15 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
boat14 พิมพ์ว่า:
เรื่องมีอยู่ว่ารถผม civic es 02 ไฟ D กระพริบ มีอาการเหยียบไม่ขึ้นเลยตัดสินใจ ซ่อมเกียร์ (ผมไม่มีความรู้เรื่องรถ) ราคา 17000 รับประกัน 1 ปี
รอบที่ 1 เอารถ มาวิ่งได้ครึ่งวัน เป็นแบบเดิม
รอบที่ 2 เป็นแบบเดิม เพิ่มเติมความร้อนขึ่น (ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหม้อน้ำ กับพัดลมวิ่งได้อีก 1 วัน)
รอบที่ 3 ความร้อนหายเกียร์เป็นเหมือนเดืม
รอบที่ 4 ความร้อนหาย แต่ผมต้องการเรื่องเกียร์ให้มันจบอย่าเดียว เอากลับมาวิ่งได้ 1 อาทิตย์ วันนี้กลับมาเป็นอีก

ขอถามพวกพี่หน่อยคับ ผมควรไปบี้อู่ให้ทำเหมือนเดิม หรือ ควรกัดฟัน เสียตังอีกครั้งไปใหม่รับ
ปล. ปัญหาหลักๆคือ ไฟ D กระพริบ แล้วรถออกต้นไม่ได้ เหยียบไม่ขึน ช่างเขายืนยันว่ายกไป 4 รอบ ผมควรทำยังไงดีครับ เพราะช่างพาซ่อมนู่นนี่นั่น หมดไปเยอะแล้วอ่ะครับ ตอนนี้เครียดมาก ซ่อมไป 2 เดือนกว่า
ขอบคุณครับ

ข้อแรกเลย ไปทำที่ไหนมาครับ จะได้ไปต่อถูก ลองเช็คน้ำมันเกียร์ก่อนครับ ว่าใช้ยี่ห้ออะไร เบอร์อะไร ของ ES มันเบอร์ ATF DW1 ครับ ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ด้วยครับว่าเติมไปน้อยหรือเปล่า แต่แจ้งมาก่อนครับว่าไปทำที่ไหน เผื่อได้เตือนเพื่อนๆในคลับก่อนครับ ส่วนตัวผมเคยสับเปลี่ยนที่ overhall แล้วของคุณจตุพงศ์ ที่อยู่ในหน้าประกาศซื้อขายนะครับ ใฃ้มาเกือบ 200,000 กิโลแล้วยังปกตินะครับ
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
อาทิตย์, 25 มีนา 2018 10:24 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
เปลี่ยนที่ทำครับ
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 25 มีนา 2018 16:13 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
เอาใจช่วยครับ 17000.นี่ต้องได้เหมือนใหม่แล้วนะ ไฟd.กระพิบลองเช็คโซลินอยล์เกียร์ดูครับ
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
อาทิตย์, 25 มีนา 2018 22:37 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ

ขอบคุณครับ

ก่อนเข้าอู่แก้ปัญหาเรื่องเกียร์ รถมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ ?
ถ้าไม่มี อาจเป็นปัญหาคนละกรณี แต่ดันมามีปัญหาหลังจากที่วางเกียร์ (ในมุมคนเสียตังค์คิดว่า วางยาหรือเปล่า) 
สรุปว่า ปัญหาความร้อนหายไปหลังจากที่เปลี่ยนหม้อน้ำ กับพัดลม เหลืออีก 1 ปัญหาคืออาการ  D กระพริบ  ลองเช็คโค้ดเกียร์ดูครับ หรือลองให้ร้านเช็ค ค่า โซลินอยเกียร์ดู

ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 26 มีนา 2018 07:54 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
รับตรวจสอบให้ครับผม
ตรงจุดแน่นอน
089-1119501
ไลน์ nopkung9146
Used Japan Shop
ประสบการณ์กับ ES กว่า 10 ปี
ปฏิบัติงานโดยช่างฮอนด้าระดับหัวหน้างาน
หยุดทุกวันจันทร์
ได้รับคำขอบคุณจาก: CALM  Mongkol Seedaduang 
Keng Keng Hatee

ชื่อเล่น: เก่งครับ

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2015
ตอบ: 178

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 51

อังคาร, 1 พฤษภาคม 2018 21:46 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
กระพริบตอนที่เราค่อยๆไหลรถไหมครับหรือรถวิ่งช้าๆน่ะครับ พอDกระพริบเหมือนมันเข้าเกียร์ว่าง คือเหยียบคันเร่งไม่ขึ้นไหมครับ ตัวนี้ลองเช็คโค๊ตเลยครับ ถ้ามีค่าเพลี้ยนบางตัว ก็ลองเปลี่ยนโซลินอยเลยครับ ให้ช่างเช็คดูว่ามีตัวไหนเสียไหม เบิกศูนย์แพงหน่อย ลองหาเซียงกงมาเปลี่ยนดูก่อน จะได้ไม่เสียตังค์เยอะครับ
boat14

เข้าร่วม: 06 มิถุนา 2014
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
อังคาร, 15 พฤษภาคม 2018 03:27 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
ขอบคุณพวกพี่ๆมากคับ หาทางเข้ามากระทู้้นี้ไม่เจอ (ไม่เป็น)
ตอนนี้เอารถมาใช้ ได้ จะเดือนหละคับ อาการหายแล้ว เขาบอกไล่ไฟใหม่ แต่รถค่อนข้างเยิน

fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ศุกร์, 18 พฤษภาคม 2018 09:58 - รบกวนพี่ๆ เรื่องเกียร์ หน่อยคับ
ขอบคุณพวกพี่ๆมากคับ หาทางเข้ามากระทู้้นี้ไม่เจอ (ไม่เป็น)
ตอนนี้เอารถมาใช้ ได้ จะเดือนหละคับ อาการหายแล้ว เขาบอกไล่ไฟใหม่ แต่รถค่อนข้างเยิน

ยินดีด้วยครับ ที่หายแล้วเรื่องอื่นถ้าไม่หนักมากก็ค่อยๆเก็บกันไปครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.