ตอบ
umstrerdam

เข้าร่วม: 05 กันยา 2016
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 1
อังคาร, 6 กันยา 2016 21:21 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
สอบถามปัญหาตามนี้ครับ Civic Dimension 2004 (แก้ไขเพิ่มเติมคลิปครับ)

1.ระดับน้ำในหม้อน้ำอยู่บริเวณร่องครีบพอดีต้องเติมเพิ่มหรือไม่ต้องครับ เนื่องจากเคยให้อู่ข้างนอกเช็ครถมานานแล้ว เค้าบอกว่าร้านของเขาเติมแบบน้ำเขียวหล่อเย็นทั่วไปแบบผสม ผมสามารถที่จะเติมน้ำเปล่าเพิ่มลงไปก่อนได้ไหม(ชั่วคราว) กะว่าวันหยุดเดือนหน้าจะไปชื้อของศูนย์มาเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบเลย

2.รถเคยมีปันหาความร้อนขึ้น เกือบถึงขีดแดงH(จะเป็นช่วงรถติดหนัก) แต่พอขับไปสักพักความร้อนก็จะลดลง ไม่เคยดับกลางทาง ไม่มีควันขึ้นในห้องเครื่อง น้ำในหม้อน้ำไม่ถึงกับแห้ง แต่อาจจะลดลงไปไม่แน่ใจ 
ซึ่งช่วงนั้นใช้รถอยู่ได้ประมานเกือบ 1 อาทิตย์ ปัจจุบันแก้ไขเรื่องพัดลมไปแล้ว ความร้อนคงที่ และรถก็ยังใช้งานได้ปรกติ
ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้าง และจะเจอกับอาการฝาสูบจะโก่งไหมครับ

3.ช่วงล่างมีคราบน้ำมันหลายจุดตามรูป แบบนี้แก้ไขยังไงให้ตรงจุดครับ

ระดับน้ำในหม้อน้ำ
ระดับน้ำในหม้อน้ำ
ช่วงล่าง1
ช่วงล่าง1
ช่วงล่าง2
ช่วงล่าง2
ช่วงล่าง3
ช่วงล่าง3

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 7 กันยา 2016 10:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์  Mongkol Seedaduang  Wuttikri Boonlert 
Supree Momuang

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2016
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 6 กันยา 2016 23:48 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
อาการเดียวกันเลยครับ ติดตามเหมือนกันครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์  Sakol Mod Rattanavicha 
LaBen

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2016
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 13
พุธ, 7 กันยา 2016 06:58 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
เรื่องหม้อน้ำสามารถใช้น้ำเติมได้ชั่วคราวคับ มีเวลาค่อยเปลี่ยนทั้งระบบ ตรวจเช็คท่อยางต่างๆ โดยเฉพาะท่อยางและท่อเหล็กหลังเครื่อง ของผมแตกอันนี้ล่ะ เคยความร้อนขึ้น ไม่ฮีทดับทัน สีของฝาหม้อน้ำของพี่ก็เริ่มได้อายุแล้ว

เรื่องช่วงล่าง คราบน้ำมัน มองไม่ชัด ถ้าของผมไหลเมื่อนานมาแล้ว คือ โอริง วีเทค และซีลเครื่องต่างๆ ลองไล่ดูคับ เอาใจช่วย ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์  Mongkol Seedaduang 
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์

เข้าร่วม: 22 เมษา 2016
ตอบ: 291

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 64
ให้คำขอบคุณ: 532

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 7 กันยา 2016 07:40 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
+ฺอีก1เสียง
LaBen พิมพ์ว่า:
เรื่องหม้อน้ำสามารถใช้น้ำเติมได้ชั่วคราวคับ มีเวลาค่อยเปลี่ยนทั้งระบบ ตรวจเช็คท่อยางต่างๆ โดยเฉพาะท่อยางและท่อเหล็กหลังเครื่อง ของผมแตกอันนี้ล่ะ เคยความร้อนขึ้น ไม่ฮีทดับทัน สีของฝาหม้อน้ำของพี่ก็เริ่มได้อายุแล้ว

เรื่องช่วงล่าง คราบน้ำมัน มองไม่ชัด ถ้าของผมไหลเมื่อนานมาแล้ว คือ โอริง วีเทค และซีลเครื่องต่างๆ ลองไล่ดูคับ เอาใจช่วย ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยคับ

Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 7 กันยา 2016 10:07 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
ใช้น้ำกรองเติมหรือน้ำขวดเติม ดีกว่าน้ำก๊อกนะ(เค้าว่ากันมา)
หยดขนาดนี้น้ำมันเครื่องขยันๆดูนะ น่าจะเป็นซีลต้องยกฮ้อยดูแล้วครับแบบนี้
ลองหาอู่ฮอน.ในคลับเรานี่แหละครับให้ช่วยเช็คให้ อยู่แถวไหนอ่ะครับแจ้งด้วยเดี๋ยวเพื่อนๆจะได้แนะนำให้
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 กันยา 2016 10:29 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
LaBen พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับยังไงจะลองดูครับ

Thard พิมพ์ว่า:
ใช้น้ำกรองเติมหรือน้ำขวดเติม ดีกว่าน้ำก๊อกนะ(เค้าว่ากันมา)
หยดขนาดนี้น้ำมันเครื่องขยันๆดูนะ น่าจะเป็นซีลต้องยกฮ้อยดูแล้วครับแบบนี้
ลองหาอู่ฮอน.ในคลับเรานี่แหละครับให้ช่วยเช็คให้ อยู่แถวไหนอ่ะครับแจ้งด้วยเดี๋ยวเพื่อนๆจะได้แนะนำให้

อยู่แถวสมุทรปราการครับ เดี่ยวกะว่าว่างๆจะลองไปร้าน Auto way ดูครับ แต่จริงๆแล้วอยากลองแก้ไขเบื้องต้นด้วยตัวเองดูก่อนครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 กันยา 2016 10:30 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
เพิ่มเติมคลิปแล้วรบกวนสอบถามอาการทีครับว่าปรกติไหม ของพี่ๆท่านใดเป็นยังไงบ้างครับ
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
พุธ, 7 กันยา 2016 10:35 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
หม้อน้ำปกตินะไล่ลมหน่อยก็ดีนะในเวปมีวิธีทำอยู่ ส่วนน้ำมันหยดดูโอริง vtec หรือหากตำแหน่งนั้นก็ ซีลท้ายครับ เดาล้วนๆ ผมเป็นมาแล้ว
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 กันยา 2016 12:48 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
tatam001 พิมพ์ว่า:
หม้อน้ำปกตินะไล่ลมหน่อยก็ดีนะในเวปมีวิธีทำอยู่ ส่วนน้ำมันหยดดูโอริง vtec หรือหากตำแหน่งนั้นก็ ซีลท้ายครับ เดาล้วนๆ ผมเป็นมาแล้ว

จากคลิป ปรกติใช่ไหมครับไม่ได้เกิดจากฝาสูบโก่ง

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 7 กันยา 2016 13:43 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
http://www.civicesgroup.com/forum/topic41710
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 กันยา 2016 16:16 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ พิมพ์ว่า:
http://www.civicesgroup.com/forum/topic41710

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลย

พุธ, 7 กันยา 2016 18:11 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
umstrerdam พิมพ์ว่า:

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลย

เรื่องนำ้มันเครื่องผมก็เจออยู่เหมือกันคับแต่ไม่ถึงกับหยดคับรอกูรูท่านอื่นมาชี้แนะ
เทพ

ชื่อเล่น: เทพ

เข้าร่วม: 10 เมษา 2013
ตอบ: 424

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 280

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 7 กันยา 2016 18:48 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
เรื่องหม้อน้ำและความร้อนหลังจากที่ทำพัดลมแล้วความร้อนปรกติแล้ว ยังมีอาการน้ำหายอยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามีอาการน้ำหายลองเช็คท่อยางและท่อเหล็กที่เกี่ยวกับระบบการไหลวนของน้ำและดูที่ถังพักน้ำด้วยครับว่ามีน้ำย้อนกลับที่ถังพักด้วยหรือเปล่าถ้ามีที่รั่วซึม ฝาสูบหรือปะเก็นฝาสูบ ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเช็คแล้วไม่มีที่รั่วซึมแต่น้ำยังหายก็อาจจะเป็นไปได้ที่ฝาสูบหรือปะเก็นฝาสูบจะมีปัญหาครับแต่ถ้าไม่หายเยอะก็ไม่ต้องตกใจครับเพราะมันก็มีหลายสาเหตุที่ทำให้น้ำหาย ในเวลาที่เราใช้งานจริงๆ เรื่องน้ำมันเครื่องที่ซึมถึงเยิ้ม ลองเช็คตั้งแต่ฝาวาว์ลลงมาดูครับเพราะดูเหมือนมันเยิ้มมาจากด้านบนเวลาเราวิ่งแล้วลมจะพัดลาดไปเกือบจะถึงแคท ของผมก็เคยเป็น เปลี่ยนซีล Vtec Vavle  ก็หาย ลองให้เพื่อนๆในคลับที่อยู่ใกล้เคียงช่วยเช็คให้อีกทีครับ  เดวรอท่านสมาชิกมาช่วยตอบอีกทีครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์  umstrerdam 
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 9 กันยา 2016 13:27 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
เทพ พิมพ์ว่า:
เรื่องหม้อน้ำและความร้อนหลังจากที่ทำพัดลมแล้วความร้อนปรกติแล้ว ยังมีอาการน้ำหายอยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามีอาการน้ำหายลองเช็คท่อยางและท่อเหล็กที่เกี่ยวกับระบบการไหลวนของน้ำและดูที่ถังพักน้ำด้วยครับว่ามีน้ำย้อนกลับที่ถังพักด้วยหรือเปล่าถ้ามีที่รั่วซึม ฝาสูบหรือปะเก็นฝาสูบ ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเช็คแล้วไม่มีที่รั่วซึมแต่น้ำยังหายก็อาจจะเป็นไปได้ที่ฝาสูบหรือปะเก็นฝาสูบจะมีปัญหาครับแต่ถ้าไม่หายเยอะก็ไม่ต้องตกใจครับเพราะมันก็มีหลายสาเหตุที่ทำให้น้ำหาย ในเวลาที่เราใช้งานจริงๆ เรื่องน้ำมันเครื่องที่ซึมถึงเยิ้ม ลองเช็คตั้งแต่ฝาวาว์ลลงมาดูครับเพราะดูเหมือนมันเยิ้มมาจากด้านบนเวลาเราวิ่งแล้วลมจะพัดลาดไปเกือบจะถึงแคท ของผมก็เคยเป็น เปลี่ยนซีล Vtec Vavle  ก็หาย ลองให้เพื่อนๆในคลับที่อยู่ใกล้เคียงช่วยเช็คให้อีกทีครับ  เดวรอท่านสมาชิกมาช่วยตอบอีกทีครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

มีน้ำหายครับ เคยเติมที่ถังพักน้ำสำรอง ถึงรถดับขีด max พอใช้รถกลับมาดูวัยพรุ้งนี้น้ำเหลือถึงระดับmin เลยครับ (น้ำเปล่า) ตรวจเช็คดูไม่เห็นลอยรั่ว เดี่ยวยังไงจะลองดูอีกทีครับ ดูยากเหมือนกัน

สอบถามตำแหน่งท่อยางกับท่อเหล็กหน่อยครับ

ศุกร์, 9 กันยา 2016 14:09 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
หายไวๆๆนะคับ
umstrerdam

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 10 กันยา 2016 18:36 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
หายไวๆๆนะคับ

ขอบคุณมากๆครับ
pslciv

เข้าร่วม: 12 กันยา 2016
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
จันทร์, 12 กันยา 2016 20:31 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
ถ้าน้ำหายอย่าปล่อยไว้นานครับ เมื่อปัญหาลาม จากเคยเติมเดือนละหน มันจะลดลง อาทิตย์ละครั้ง สามวันครั้ง ต้องเติมถี่ขึ้นเรื่อย ๆ ควรตรวจหาจุดรั่วให้เจอ ถ้าภายนอกไม่เห็น แสดงว่ารั่วภายใน ต้องแก้ด่วน ไม่งั้นจะเสียเงินเยอะ จาก ไม่กี่ร้อย กลายเป็นหมื่นได้ครับ
Sakol Mod Rattanavicha

เข้าร่วม: 01 มิถุนา 2015
ตอบ: 11

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 24 กันยา 2017 15:22 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
Supree Momuang พิมพ์ว่า:
อาการเดียวกันเลยครับ ติดตามเหมือนกันครับ 

ตามด้วยคน ครั
หม้อน้ำ น้ำแห้ง ควันขึ้น เครื่องดับ 
ทิ้งสักพักเติมน้ำ ขับได้ต่อ แต่กังวล ลองเปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องยนต์มีฟองเล็กๆปุดๆขึ้นมา 
ขอคำแนะนำ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kkanakornkum 
srisuwan

ชื่อเล่น: รินทร์

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2012
ตอบ: 206

ได้รับคำขอบคุณ: 281

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
จันทร์, 13 พฤศจิกา 2017 19:35 - สอบถามระดับน้ำหม้อน้ำและช่วงล่างครับ
ถ้าไม่ก็ประเก้นฝาสูบรั่วครับ น่าจะแน่นอน
น้ำมันที่่รั่วซึ่มน่าพวกซีลต่างๆท้ายเครื่อง ของผมก็เป็นเช็คน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง จะรอทำเกียร์ที่เดียวเลย

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.