ตอบ
dedee

เข้าร่วม: 20 มิถุนา 2016
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 1
เสาร์, 8 กรกฎา 2017 02:38 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
สวัสดีค่ะ ขอปรึกษา ผู้รู้ในกลุ่มหน่อยนะคะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก ไม่รู้ว่ารถเป็นอะไร

รถน้อยหอยสังข์ คือซีวิคไดแมนชั่น ปี 2000(เท่าไหร่จะไม่ได้แน่ชัด)

การดูแลรักษาที่ผ่าน เปลี่ยนเกียร์ประมาณ 120,000 กิโล(ปัจจุบันรถ 15*,***) เปลี่ยนไดสตาร์ท
เปลี่ยนสายพานไทม์มิง เคยติดกล่อง e85เมื่อสองปีที่แล้วตอนนี้เติม 91 แล้ว

อาการ ที่ผ่านมา เคยน้ำหายไปจากหม้อน้ำ แต่จอดและค่อยๆประคองเข้าร้าน
เครื่องเย็น เติมน้ำ น้ำไหลนอง ตอนนั้นก็เปลี่ยนและทำหลายอย่าง (ขออภัยจำไม่ได้)

ล่าสุด(อาการก่อนซ่อม)รถความร้อนขึ้น (ฮีท) เช็คน้ำเติมน้ำไม่มีอะไรหาย พาไปพบช่าง
ช่างบอก ฝาสูบโก่ง (น้ำเข้า) หม้อน้ำตัน(หรือรั่วจำไม่ได้จริงๆ)ต้องปาดฝา เปลี่ยนประเก็น เปลี่ยนหม้อน้ำฯลฯ ค่าเสียหาย
13,*** ยังไม่ได้ทำ (ด้วยความไม่รู้..ไม่รู้จริงๆ) คิดว่ารถไม่ได้มากแต่ก็ไม่ได้ใช้รถเลย จอดไว้ ไปทำงานด้วยวิธีอื่น

จนวันเกิดเหตุ ขับรถไปย่านกระทุ่มแบน ความร้อนขึ้น นานกว่าลง คิดว่ากลับบ้านไม่ได้แน่ ก็หาอู่
เข้าไปดูๆ คำตอบเหมือนครั้งแรก ทำไรไม่ได้ จะเอารถสไลส์ยกกลับก็ค่าใช้จ่าย
ร่วมๆ 1,000++ วันนั้นเลยตัดสินใจเปลี่ยน หม้อน้ำ ทำฝาสูบ ประเก็น ไรต่างๆนานา
ค่าเสียหาย 9,000 (ยิ้มเพราะคิดว่าประหยัดได้เยอะดีใจ) ขับรถกลับบ้าน ไม่มีเกิดขึ้น
เช้าก็ขับรถไปทำงานตามปกติ จนกลับบ้าน รถติด

รถเกิดอาการ
1.เหมือนจะดับ (ก็พยายามเหยียบคันเร่ง)
2.จังหวะไฟเขียว รถเคลื่อนตัว เหยียบคันเร่งเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น รถเคลื่อนตัวช้ามาก
เหมือนจะดับ (คันหลังบีบแตรสนั่น) พยายามเหยียบคันเร่ง รถไม่ไป ไปเหมือนเราเข้าเกียร์ D แบบไม่พุ่งตัว ได้ยินเสียง จากท่อไอเสีย ดัง ปุก ปัก ปุก ปุก
3.(ต่อสู้เพื่อประคองรถเข้าซ้ายอยู่นาน จนรถเป็นฝ่ายยอมแพ้)ดับ รถดับ เลยสตาร์ทใหม่
ติดปกติ แต่ก็ยังเหยียบคันเร่งไม่ขึ้น ต้องจอด รอให้รถหายติด และประคองไปสภาพนั้นจนถึงบ้าน
5.หลังจากนั้นไม่ได้ใช้รถ ประมาณ 4เดือน (เนื่องจากไป ตจว.และไม่มีเวลาไปทำ) ล่าสุด เอารถไปทำ (ไม่ไปอู่เดิม เนื่องจากไกล และเค้าไม่รับผิดชอบไร นอกจากบอกให้เอารถเข้ามา เจรจาให้เค้าเอารถมาลากเพราะรถเราไปไม่ไหวแน่ๆ เค้าบอกจะติดต่อกลับโทรหารถลากก่อน จากนั้นเค้าก็หายไปพร้อมรถลาก -..-) ช่างใหม่บอกว่า วาล์วยัน ก็ตั้งกันปกติ ขับกลับมาได้ไม่มีปัญหา แต่เกิดอาการเหมือนเดิม เมื่อรถติด จอดไว้ข้ามคืน ก็ขับได้ แต่ถ้ารถติดก็เป็นอีก

จากอาการที่เล่ามาทั้งหมด รถน่าจะเป็นอะไรค่ะ จริงๆแล้วไม่ได้อยากเปลี่ยนอู่
ไปมา แต่มันเกิดเหตุสุดวิสัย จริงๆ เราไม่ทราบเรื่องเครื่องยนต์ เรื่องรถเลยจริงๆ
ขับตามภาษาผู้หญิง (ตัวคนเดียว) เกิดอาการหาช่าง ช่วงรถอยู่ในระยะก็เข้าศูนย์ปกติ จนหมด ก็มาใช้บริการอู่นอก
รถไม่เคยงองแงอะไร ก็เปลี่ยนๆ ตามคำแนะนำของช่างบ้าง อ่านจากกระทู้บ้าง
รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆชาว ซีวิคด้วยนะคะ เมตตาเด็กหญิงตัวดำๆ
ขอบคุณค่ะ
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 8 กรกฎา 2017 08:29 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
จากที่เล่ามานะครับ น่าจะมีสองอาการ

1. ฝาสูบโก่ง อันนี้ ต้องปาดฝาแน่นอน ตอนปาดฝา ไม่รู้ช่างปาดไปมากน้อยกี่มิล แรงอัดในรถได้เท่าเดิมหรือเปล่า แต่ช่างไม่น่าจะปาดมาก ถ้าปาดมาก ก็ต้องหาปะเก็นหนาๆใส่แทนพื้นที่ส่วนที่หายไป

2. แจ้งว่าใส่เกียร์ D แล้วเหยียบไม่ไป ลองเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 3 2 รถเคลื่นตัวได้เหมือนกันไหม
   ถ้าเคลื่นตัวไม่ค่อยได้ หรือไม่ได้เลย  บ่งบอกว่าเกียร์เริ่มไปแล้วครับ ต้อง Overhaul เกียร์แล้วครับ เอาใจช่วยครับ เดี๋ยวคงมีเซียนในห้องมาช่วยตอบปัญหาครับ..

ได้รับคำขอบคุณจาก: dedee 
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
เสาร์, 8 กรกฎา 2017 19:42 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
อู่ที่ดีๆ ในนี้มีเยอะนะครับ อยู่แถวไหนก็ลองหาดู กทม มีเยอะนะครับ
dedee

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 8 กรกฎา 2017 23:46 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
itcentre พิมพ์ว่า:
จากที่เล่ามานะครับ น่าจะมีสองอาการ

1. ฝาสูบโก่ง อันนี้ ต้องปาดฝาแน่นอน ตอนปาดฝา ไม่รู้ช่างปาดไปมากน้อยกี่มิล แรงอัดในรถได้เท่าเดิมหรือเปล่า แต่ช่างไม่น่าจะปาดมาก ถ้าปาดมาก ก็ต้องหาปะเก็นหนาๆใส่แทนพื้นที่ส่วนที่หายไป

2. แจ้งว่าใส่เกียร์ D แล้วเหยียบไม่ไป ลองเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 3 2 รถเคลื่นตัวได้เหมือนกันไหม
   ถ้าเคลื่นตัวไม่ค่อยได้ หรือไม่ได้เลย  บ่งบอกว่าเกียร์เริ่มไปแล้วครับ ต้อง Overhaul เกียร์แล้วครับ เอาใจช่วยครับ เดี๋ยวคงมีเซียนในห้องมาช่วยตอบปัญหาครับ..

ขอบคุณค่ะ เพิ่งเปลี่ยนเกียร์ไป น่าจะไม่ถึง4หมื่นโล
dedee

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 8 กรกฎา 2017 23:48 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
tatam001 พิมพ์ว่า:
อู่ที่ดีๆ ในนี้มีเยอะนะครับ อยู่แถวไหนก็ลองหาดู กทม มีเยอะนะครับ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้เอาเข้าอู่ในตำนาน ย่านราชฤกษ์

แล้วค่ะ อยู่ย่านนนทบุรี ติวานน มีที่ไหนแนะนำบอกกันนะคะ
swords

ชื่อเล่น: จี๊ด

เข้าร่วม: 29 ตุลา 2012
ตอบ: 289

ได้รับคำขอบคุณ: 39

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 9 กรกฎา 2017 00:22 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
สู้ๆ คับ
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 14 กรกฎา 2017 10:08 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
สู้ๆนะครับ ช่างแจ้งอาการมายังครับว่าเป็นอะไรต้องทำเพิ่มตรงไหน บวกลบค่าใช้จ่ายแล้ว ยกเครื่องหรือ ท่อนบนคุ้มกว่าไหม เอาใจช่วยครับ
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 15 กรกฎา 2017 14:27 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
ถ้าแถวๆนนท์เห็นเพื่อนๆในกลุ่มไปใช้บริการก็มีไม่กี่อู่นะ
เช่น.อู่บ้านช่างวัฒ อู่เพื่อนยนต์ อู่ในซอยเรวดี(จำชื่อไม่ได้) อู่แถวบางบัวทอง(จำชื่อไม่ได้)และไม่ไกลจากนนท์มี อู่ช่างแสบรามอินทรา43.อีกอู่
ส่วนผมลูกค้าอู่ช่างแสบครับ
ขอให้หายเร็วๆจ้า
future

เข้าร่วม: 24 เมษา 2009
ตอบ: 893

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1055
ให้คำขอบคุณ: 736

ที่อยู่: ลาดพร้าว 101/ ท่าเรือคลองเตย / สนามบินสุวรรณภูมิ /นครศรีธรรมราช
ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 15 กรกฎา 2017 21:15 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
ผมก็อู่ช่างแสบ ครับ แนะนำอีกเสียง
Bankarashi

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2014
ตอบ: 130

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 84
ให้คำขอบคุณ: 0

อังคาร, 18 กรกฎา 2017 07:55 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
สู้ๆ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 18 กรกฎา 2017 08:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Bankarashi

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2014
ตอบ: 130

ได้รับคำขอบคุณ: 84

อังคาร, 18 กรกฎา 2017 07:59 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
ขอพิกัดอู่ย่านราชฤกษ์  ด้วยครัช
Pondlimitless

เข้าร่วม: 22 สิงหา 2014
ตอบ: 90

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 63
ให้คำขอบคุณ: 39

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 18 กรกฎา 2017 16:42 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
รถผมก็เป็นอาการนี้ครับ ตอนออกตัวเหยียบไม่ไปแล้วยิงท่อ ต้องกดลงหนักๆถึงจะไป ส่วนความเร็วปลายปกติ มีปัญหาแค่ตอนออกตัว แต่ตอนนี้หายแล้วครับ
ลองตั้ง TPS Sensor ให้รอบสูงขึ้นแล้ว แล้วตั้งมอเตอร์รอบเดินเบาลดลงให้รอบอยู่ในระดับปกติ จากนั้นถอดแบตแล้วต่อใหม่ ลองดูอาการครับ
Napadol Montree

ชื่อเล่น: โด่ง

เข้าร่วม: 12 พฤษภาคม 2016
ตอบ: 108

ได้รับคำขอบคุณ: 38
ให้คำขอบคุณ: 85

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 25 กรกฎา 2017 09:06 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
อาการน่าเป็นห่วง
qwert

เข้าร่วม: 07 กรกฎา 2012
ตอบ: 65

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ศุกร์, 4 สิงหา 2017 16:03 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
สู้ๆครับ จริงๆไม่ต้องกังวลครับ เพราะรถรุ่นนี้ไม่ได้มีระบบอะไรซับซ้อนครับ แต่ต้องหาช่างที่เข้าใจรถยนต์ฮอนด้าให้เค้าแก้น่ะครับ อาการแบบนี้แก้หายแน่นอนครับ
yo_krab

ชื่อเล่น: แก่งคอย

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 377

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 55

อังคาร, 8 สิงหา 2017 07:41 - ช่วยด้วยค่ะ นอนร้องไห้ทุกวัน
แนะนำอู่พี่อ๊อด First Auto Service บางบัวทองนะครับ ผมว่าเรื่องฮอนด้าไว้ใจพี่เค้าได้เลย...
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.