ตอบ
Basketman

ชื่อเล่น: ต้าร์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 98

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 118
ให้คำขอบคุณ: 30

ปี: 2001
พฤหัส, 23 กรกฎา 2009 11:13 - ปํญหาเรือนไมล์ error ครับ
หลังจากบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง on ยังไม่ได้สตาร์ทเครื่อง อาการเป็นดังนี้ครับ
1. ไฟแบต กระพริบ
2. ไฟเกียร์กระพริบเฉพาะไฟสีเขียว( R, D, D3, 2)
3. เลขไมล์แสดง 88888 TRIP AB
4. เข็มน้ำมันสวิงไปค้างอยู่ที่ 3/4 ของถังทั้งๆที่มีน้ำมันอยู่แค่ 2 ขีด
อาการเหล่านี้เกิดขึ้นพร้อมกันครับ
หลังจากสตาร์ทเครื่องจะมีอาการเข็มวัดรอบสวิงบวกเข้ามาด้วยครับ
เป็นแบบนี้บ่อยมาก แต่พอขับไปซัก 1 ถึง 2 km ก็เป็นปกติครับบ้างทีก็ต้องขับไปถึง 20km ถึงจะหาย
เป็นมาเกือบ 3 เดือนแล้ว ยังแก้ไม่ได้เลยเพราะเวลาไปที่ร้านหรือ 0 มันก็ดันไม่เป็น
เวลาขับก็ปกติจะมี่ปัญหาแค่ เรือนไมล์อย่างเดียวครับ

คงต้องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
เพราะเวลามองแล้วมันหงุดหงิดมากแก้ไม่หายซักทีครับ
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

ปี: 2003
พฤหัส, 23 กรกฎา 2009 13:11 - ปํญหาเรือนไมล์ error ครับ
Basketman พิมพ์ว่า:
หลังจากบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง on ยังไม่ได้สตาร์ทเครื่อง อาการเป็นดังนี้ครับ
2. ไฟเกียร์กระพริบเฉพาะไฟสีเขียว( R, D, D3, 2)
4. เข็มน้ำมันสวิงไปค้างอยู่ที่ 3/4 ของถังทั้งๆที่มีน้ำมันอยู่แค่ 2 ขีด
อาการเหล่านี้เกิดขึ้นพร้อมกันครับ
หลังจากสตาร์ทเครื่องจะมีอาการเข็มวัดรอบสวิงบวกเข้ามาด้วยครับ
เป็นแบบนี้บ่อยมาก แต่พอขับไปซัก 1 ถึง 2 km ก็เป็นปกติครับบ้างทีก็ต้องขับไปถึง 20km ถึงจะหาย
เป็นมาเกือบ 3 เดือนแล้ว ยังแก้ไม่ได้เลยเพราะเวลาไปที่ร้านหรือ 0 มันก็ดันไม่เป็น
เวลาขับก็ปกติจะมี่ปัญหาแค่ เรือนไมล์อย่างเดียวครับ

คงต้องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
เพราะเวลามองแล้วมันหงุดหงิดมากแก้ไม่หายซักทีครับ

ตอนเป็นลองถ่าย วีดีโอไว้หน่อยก็ดีนะครับ จะได้เอาไว้ให้เขาดูได้
แต่ถ้าอาการลักษณะที่ว่ามา แบบว่าเป็นๆ หายๆ ผมว่ารอหน่อย ให้มันเสียไปเลย
เพราะถ้าไปศูนย์ผมว่า เขาจับเปลี่ยนหมดทั้งชุดแน่เลย

หาร้านเช็คสภาพแบตเตอรี่ด้วยนะครับ อาจจะเกิดจากอาการแบตไม่พอ
แต่พอขับไปสักระยะ ไฟช๊าตเข้าไปแล้ว อาจจะพอมีไฟเพิ่มขึ้น อาการเลยหาย

อีกอย่างลองทบทวนดูว่า ก่อนหน้าเราไปทำอะไรกับระบบไฟในรถบ้าง ติดไฟส่องเท้า ติดไฟวีเทค เผื่อบางทีสายพวกนี้พลาญช๊อตครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: battery3k 
somkiatja

เข้าร่วม: 07 ธันวา 2012
ตอบ: 39

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 20
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 1 พฤษภาคม 2017 13:44 - ปํญหาเรือนไมล์ error ครับ
อาการหายหรือเปล่าครับ...แก้ยังไงอ่ะ ผมกำลังเป็นเลย
Rittichai

ชื่อเล่น: เบส

เข้าร่วม: 08 มกรา 2014
ตอบ: 384

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 187
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 8 พฤษภาคม 2017 05:07 - ปํญหาเรือนไมล์ error ครับ
psYchosis พิมพ์ว่า:
Basketman พิมพ์ว่า:

ตอนเป็นลองถ่าย วีดีโอไว้หน่อยก็ดีนะครับ จะได้เอาไว้ให้เขาดูได้
แต่ถ้าอาการลักษณะที่ว่ามา แบบว่าเป็นๆ หายๆ ผมว่ารอหน่อย ให้มันเสียไปเลย
เพราะถ้าไปศูนย์ผมว่า เขาจับเปลี่ยนหมดทั้งชุดแน่เลย

หาร้านเช็คสภาพแบตเตอรี่ด้วยนะครับ อาจจะเกิดจากอาการแบตไม่พอ
แต่พอขับไปสักระยะ ไฟช๊าตเข้าไปแล้ว อาจจะพอมีไฟเพิ่มขึ้น อาการเลยหาย

อีกอย่างลองทบทวนดูว่า ก่อนหน้าเราไปทำอะไรกับระบบไฟในรถบ้าง ติดไฟส่องเท้า ติดไฟวีเทค เผื่อบางทีสายพวกนี้พลาญช๊อตครับ

รองไปร้านไดนาโมให้เขาเช็คไดร์ชาร์ตกับระบบไฟดูครับ หรือไม่ก้ตอนสตาร์ทแล้วถอดขั้วแบตดูครับว่าไดร์ชาร์ทปกติหรือป่าว

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.