ตอบ
mlmark

เข้าร่วม: 10 ธันวา 2013
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 10 มกรา 2014 01:25 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ รถผม es02 แอร์รถผมมีกลิ่นเหม็นอับมาก ผมพยายามแก้ปัญหาจากการจอดรถตากแดด เปิดลมแรงสุดโดยปิดa/c ทิ้งไว้อาทิตย์นึง ผลออกมากลิ่นก็ไม่หาย

ผมเลยไปล้างตู้แอร์แบบถอดตู้ที่ร้านแอร์ ผ่านมาอาทิตย์นึงกลิ่นก็ยังเหม็นไม่หายครับ เหม็นทิ้งตอนเปิดa/c และปิด a/c โดยทางร้านแรกบอกว่ามีหนูเข้าไปอึและฉี่ข้างใน

ผมเลยไปล้างแอร์แบบถอดตู้กับร้านที่สอง กลิ่นก็ดีขึ้นครับแต่ยังไม่หาย ทางร้านที่สองเลยล้างให้ฟรีอีกรอบนึงกลิ่นก็ยังไม่หายแบบเดิมครับ แต่กลิ่นดีขึ้นมาก โดยตอนเปิดa/cกลิ่นจะออกมาจางๆ แต่ตอนปิดa/cให้มีแต่ลมออกมากลิ่นจะเหม็นมากๆในช่วงแรกและค่อยๆจางลง

ผมเลยไปใช้บริการอบโอโซนที่ศูนย์ กลิ่นก็ยังไม่หายเช่นเดิมครับ

รวมแล้วตอนนี้ล้างแอร์แบบถอดตู้ไปแล้วสามรอบ กับอบโอโซนอีก1 รอบ กลิ่นก็ยังไม่หายเลยครับ ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับ 
เวลาที่รถวิ่งกลิ่นจะฉุนกว่าตอนที่รถจอดครับ กลิ่นจะเหม็นอับๆเปรี้ยวๆ แถมกลิ่นตอนปิดa/cกลับแรงกว่าตอนเปิดa/c??? เช็คพรมแล้วพรมก็ไม่เปียก

ท่านใดพอจะทราบทางแก้บ้างมั้ยครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 10 มกรา 2014 06:49 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
หนูมันจะเข้าไปขี้กับฉี่ ตรงช่องที่ให้อากาศเข้าภายในรถครับใต้แผงจิ้งหรีดด้านซ้ายถอดออกดูจะดีมาก. ถึงเราปิดระบบอยู่แต่กลิ่นฉี่หนูก็ลอดเข้ามาได้เพราะมีฟองน้ำซับไว้แล้ว ลองถอดลิ้นชักออกแล้วพยายามแกะพัดลมแอร์ออกมา ถอดตัวที่ไว้ใส่แผ่นกรองแอร์ด้วยครับแล้งเปิดตัวปรับให้อากาศภายนอกทำงานมันจัเปิดขึ้นและจะพบแหล่งขี้ของหนู ของผมขี้หนูจุกอยู่แถวนั้นอ่ะครับ ยังไงก็ลองค้นหาวิธีถอดในห้องDIY. ดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  mlmark 
amnuoi_pipat

ชื่อเล่น: โต้ง

เข้าร่วม: 26 กรกฎา 2013
ตอบ: 89

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 66
ให้คำขอบคุณ: 22

ปี: 2004
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 10 มกรา 2014 10:08 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
เดิมผมเป็นตอนที่เร่งรอบเครื่องสูงๆ ครับ ล้างตู้แอร์สองรอบไม่หาย อาการมาอีกทุกครั้งที่เร่งรอบสูง พอก่อนปีใหม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กลิ่นหายไปเลย อาจจะมีบ้างแต่น้อยครั้ง ส่วนใหญ่เกิดตอนกลางคืน(ไม่รู้อุปทานเองป่าวว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วหาย....55555) ทุกวันนี้ใช้วิธีก่อนจอดรถดับ AC ก่อนสักห้านาที แล้วดับเครื่อง แต่กลิ่นจะมาตอนเปิดแอร์ใหม่ๆ นิดหน่อยครับ สักสิบวินาทีได้ แต่ผมถามหลายคนที่ใช้ ES, City,  ก้อพบอาการแบบนี้่นะครับ น่าจะเ็ป็นจุดอ่อนของระบบ Air เพราะใน Accord ที่ผมเคยใช้ไม่มีอาการนี้เลย ลองดับ AC ก่อนดับเครื่องครับ ช่วยละลายน้ำแข็งที่เกาะบนคอยส์เย็น จะช่วยยืดอายุของระบบและทำให้แอร์กลิ่นไม่เหม็นด้วยครับ....
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  mlmark 
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 10 มกรา 2014 10:23 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
..
mlmark

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 11 มกรา 2014 00:10 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ 
mlmark

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 11 มกรา 2014 00:11 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
amnuoi_pipat พิมพ์ว่า:
เดิมผมเป็นตอนที่เร่งรอบเครื่องสูงๆ ครับ ล้างตู้แอร์สองรอบไม่หาย อาการมาอีกทุกครั้งที่เร่งรอบสูง พอก่อนปีใหม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กลิ่นหายไปเลย อาจจะมีบ้างแต่น้อยครั้ง ส่วนใหญ่เกิดตอนกลางคืน(ไม่รู้อุปทานเองป่าวว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วหาย....55555) ทุกวันนี้ใช้วิธีก่อนจอดรถดับ AC ก่อนสักห้านาที แล้วดับเครื่อง แต่กลิ่นจะมาตอนเปิดแอร์ใหม่ๆ นิดหน่อยครับ สักสิบวินาทีได้ แต่ผมถามหลายคนที่ใช้ ES, City,  ก้อพบอาการแบบนี้่นะครับ น่าจะเ็ป็นจุดอ่อนของระบบ Air เพราะใน Accord ที่ผมเคยใช้ไม่มีอาการนี้เลย ลองดับ AC ก่อนดับเครื่องครับ ช่วยละลายน้ำแข็งที่เกาะบนคอยส์เย็น จะช่วยยืดอายุของระบบและทำให้แอร์กลิ่นไม่เหม็นด้วยครับ....

อาการเดียวกับผมเลย เร่งรอบแล้วกลิ่นยิ่งแรง ยิ่งตอนกลางคืนกลิ่นจะแรงเป็นพิเศษ
nongnb

ชื่อเล่น: น้อง

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2012
ตอบ: 356

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 347
ให้คำขอบคุณ: 75

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 22 เมษา 2017 16:39 - แอร์รถมีกลิ่น ล้างตู้แอร์แล้วไม่หายครับ
ผมก็เป็นอาการเดียวกัน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.